ผู้เขียน หัวข้อ: อยากต่อไมโครโฟน ร้องคาราโอะเกะ yamaha yht-299 ทำไงดี  (อ่าน 13503 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsayjumpp

• Flat TV member
  • *
พอดีผมมีชุดโฮมyamaha yht-299  อยู่กับ TV 42LA690T ของLG  + โนทบุคเอาไว้โหลดหนังไฟล์ [Mini-HD] มาดูต่อHDMIเข้าแอมออกทีวี
ตอนนี้ผมอยากจะร้องคาราโอเกะ แต่แอมตัว yht-299มันไม่มีช้องเสียบไมอ่ะคับต้องทำยังไงหรอคับถึงเสียงจะออก
เห็นบางร้านเขาบอก ต้องใช่ ปีไม รึ แอม อ่าคับแต่ไปลองถามร้านดูราคามันโหดๆทั้งนั้นเลย อยากได้รวมไมด้วยไม่ถึง 3000 บาท ขอคำแนะนำทีคับ
ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย ตอนนี้ผมคิดว่าจะซื้อ ฮาร์ดดิส1K รวมโปรแกรมคาราโอเกะ ที่ขายตามพันทิพอยู่ 3500บาทไม่รู้จะดีป่าวอยากได้ภาพชัดๆเสียงดีๆ เหมือนตามร้านคาราโอะเกะ ที่ห้างเลยใครมีที่แนะนำ บ้างไหมคับ ผมอยุ่ แถว นนทบุรี

น้าๆ คนไหนมีความรู้บอกผมทีนะ
1. ทำไงถึงเสียงไมโครโฟนจะออก งบไม่เกิน3000  ซื้อมาแล้วต่อยังไง
2. ร้านที่ขายโปรแกรมคาราโอเกะ ที่ไส่ฮาร์ดดิส  มีแนะนำบ้างไหม อยากได้MV เสียง ชัดเจน เพลงอัฟเพลงใหม่ๆได้ เหมือนตามร้านคาราโอเกะดีๆ

ขอบคุณคับบ [รัก] [รัก] [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
Re: อยากต่อไมโครโฟน ร้องคาราโอะเกะ yamaha yht-299 ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 01:43:25 pm »
พอดีผมมีชุดโฮมyamaha yht-299  อยู่กับ TV 42LA690T ของLG  + โนทบุคเอาไว้โหลดหนังไฟล์ [Mini-HD] มาดูต่อHDMIเข้าแอมออกทีวี
ตอนนี้ผมอยากจะร้องคาราโอเกะ แต่แอมตัว yht-299มันไม่มีช้องเสียบไมอ่ะคับต้องทำยังไงหรอคับถึงเสียงจะออก
เห็นบางร้านเขาบอก ต้องใช่ ปีไม รึ แอม อ่าคับแต่ไปลองถามร้านดูราคามันโหดๆทั้งนั้นเลย อยากได้รวมไมด้วยไม่ถึง 3000 บาท ขอคำแนะนำทีคับ
ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย ตอนนี้ผมคิดว่าจะซื้อ ฮาร์ดดิส1K รวมโปรแกรมคาราโอเกะ ที่ขายตามพันทิพอยู่ 3500บาทไม่รู้จะดีป่าวอยากได้ภาพชัดๆเสียงดีๆ เหมือนตามร้านคาราโอะเกะ ที่ห้างเลยใครมีที่แนะนำ บ้างไหมคับ ผมอยุ่ แถว นนทบุรี

น้าๆ คนไหนมีความรู้บอกผมทีนะ
1. ทำไงถึงเสียงไมโครโฟนจะออก งบไม่เกิน3000  ซื้อมาแล้วต่อยังไง
2. ร้านที่ขายโปรแกรมคาราโอเกะ ที่ไส่ฮาร์ดดิส  มีแนะนำบ้างไหม อยากได้MV เสียง ชัดเจน เพลงอัฟเพลงใหม่ๆได้ เหมือนตามร้านคาราโอเกะดีๆ

ขอบคุณคับบ [รัก] [รัก] [รัก] [รัก]

เรียกน้า เดี๋ยวไม่มีคนมาตอบหรอกครับ  [คิคิ] ต้องเรียกพี่ อิๆๆ หาซื้อพวก dvd player ดิครับ มีช่องเสียบไมค์ ไม่แน่ใจว่ามีรุ่นแบบเสียบ Ex.HDD แล้วเล่น content ได้หรือเปล่าในราคาถูกๆ แต่น่าจะมีนะผมว่า ลองไปเดินดู

ออฟไลน์ pongtawan

• **
Re: อยากต่อไมโครโฟน ร้องคาราโอะเกะ yamaha yht-299 ทำไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 02:45:06 pm »
1.
1.1
(อันนี้เสียงตังน้อยสุด)ใช้หัวแปลงไมค์แล้วนำไปต่อเข้ากับโน๊ตบุคครับ
(อันนี้แนะนำ)ซื้อปรีไมค์หรืmixerมาแล้วเสียบเข้าโน๊คบุ๊คเหมือนเดิม แต่สามารถปรับเสียงได้อิสระกว่าเสียงดีกว่า
1.2
ซื้อmixer(ตามร้านเหล้าขวดละ20-30บาท)ครับแล้วให้เสียงออกทางaudio 3.5ของโน๊ตบุค ครับ
แล้วต่อhdmiตรงไปเข้าที่TV ส่วนจากช่อง3.5เสียงเข้าavr

2.เห็นมีแว็บๆอยู่บนเว็ปนี้แหละครับ HDD karaoke แนะนำซัก2TBกำลังดีครับ(หรือถ้าไหว3TBเลยเผื่ออนาคตครับ)

** ส่วนใหญ่เค้าจะแยกชุดkaraokeกับHome theater เพราะเค้ากลัวhome theaterจะพังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 02:49:01 pm โดย pongtawan »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 04:57:32 pm »
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ขอบคุณ คับพี่ๆ
แต่ผมสงสัย อะไรคือ
mixer(ตามร้านเหล้าขวดละ20-30บาท)ครับแล้วให้เสียงออกทางaudio 3.5ของโน๊ตบุค ครับ
แล้วต่อhdmiตรงไปเข้าที่TV ส่วนจากช่อง3.5เสียงเข้าavr [เศร้า]

ออฟไลน์ pongtawan

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 02:03:54 pm »
[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ขอบคุณ คับพี่ๆ
แต่ผมสงสัย อะไรคือ
mixer(ตามร้านเหล้าขวดละ20-30บาท)ครับแล้วให้เสียงออกทางaudio 3.5ของโน๊ตบุค ครับ
แล้วต่อhdmiตรงไปเข้าที่TV ส่วนจากช่อง3.5เสียงเข้าavr [เศร้า]

mixer(ตามร้านเหล้าขวดละ20-30บาท) อนนี้เป็นมุขครับ

ลืมบอก ครับอันนี้ ช่อง3.5ของผมหมายถึงช่องต่อaudioอ่ะครับ หรือเรียกกันว่าช่องต่อหูฟัง

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 05:43:41 pm »
งปไม่เกิน 3000 บาท
1.แก้ไขจากปรีคาราโอเกะ เป็น MIX เล็กๆดีกว่าครับ(มี Echo ในตัว)  แถมมี Aux ให้ด้วย ในอนาคตเพิ่ม Effect นอกได้
-->> Mix 2 ช่อง ราคา 1,xxx บาท

2.ไมค์ชัวร์แท้ SV100 ราคา 990 บาท
-->> Shure SV100

ถ้าอยากร้องเพราะๆ งปบานไปเรื่อยๆเหมือนเล่นเครื่องเสียงบ้านแหละครับ ผมหมดไปเกินครึ่งแสนละ ทั้งมิ๊กซ์ ทั้งเอฟเฟค ทั้งเครื่องอื่นๆ ฮ่าๆๆๆ
ตอนนี้กำลังจะลดขนาดเครื่องลง เพราะหนักยกไปร้องบ้านเพื่อนลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 05:53:10 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 01:27:36 pm »
มะวานผม ไปเดินคลองถมมา ไปแวะร้านๆนึง เขาแนะนำตัวนี้มาให้

มิกเซอร พร้อมสาย 3000บาท 
ไมโครโฟน800บาท
ตัวนี้เป็นไงบ้างคับ ราคาไกลมาก
มันมีแบบ มิกเซรตัวเล็กๆ มีที่เสียบไมโครโฟน2ช้อง 2000บาท แต่เขาไม่แนะนำคับ
แล้วถ้าซื้อแล้วจะเอามาต่อไงคับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:31:09 am »
งปเริ่มเกินแล้วเห็นมั้ยครับ ฮ่าๆๆๆ
ถามว่าเป็นไงบ้าง ตอบตามตรงไม่เคยฟังครับ ยี่ห้อนี้
วิธีต่อ
1.เอาไมค์เสียบช่องบาลานซ์ (XLR) ช่องไหนก็ได้ 1-4  ให้ใช้สายแบบบาลานซ์ครับ (3ขา-3ไส้ใน) สายที่แถมส่วนมากจะเป็น UN-Balanced นะครับ
2.เอาเสียงคาราโอเกะ (ไม่รู้เล่นแบบไหน CD/VCD/DVD หรือมิดี้) เสียบช่อง 7/8 ครับ
3.ช่อง Main Out เสียบเข้าเครื่องเสียง (AVR)

**ถ้าเป็นผมจะเล่นรุ่นที่เป็น Effect แท้ครับ เพิ่มเงินอีกนิด ราคาประมาณ 3600 บาทมั้ง(ฮ่าๆๆๆ บานปลาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:36:49 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 10:36:32 pm »
ผมไปรื้อห้องเก็บของมา เจอเครื่องตัวนี้มา ยังใช้งานได้อยู่ปกติ
มันมีวิธีต่อป่าวคับบ เล่นคาราโอเกะผ่านโนทบุค

มันมีอีกเครื่องด้วย ตอนเด็กๆที่บ้านใช่ชุดโฮมตัวนี้ดูหนังแล้วร้องเพลงคับ มันเอามาใช่ได้ป่าวคับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 11:49:09 am »
1. เอาไมค์เสียบช่อง Mic  (ขวามือ)
2. เอาคอมพ์ ต่อเป็นแบบ RCA เสียบด้านหลัง DVD/VIDEO
3. เอาสาย ต่อจาก Phone (ซ้ายมือ) เข้า AVR ครับ แจ๊คแบบ Stereo นะ

ข้อ 2. หน้าตาแบบนี้

ข้อ 3. หน้าตาแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 11:51:09 am โดย HD-LuveR »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 11:11:27 pm »
พี่คับบ พอดีผมอยากได้ข้อมูล เพิ่มเติมกับวิธีต่ออ่าคับบ พอมีเบอรฺ์โทร รึ ลายป่าวคับบ อยากรบกวนเวลานิสนึง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 01:14:32 pm »
ส่ง PM ไปหลังบ้านครับ
 [เท่ห์]