ผู้เขียน หัวข้อ: ผลหลังจากที่ทำการบ้านหาข้อมูลลำโพงให้กับน้องออนครับ  (อ่าน 12591 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bong2528

• Flat TV member
  • *
หลังจากทบทวนแล้วหลายตลบ คงจะเลือก ชุดลำโพง Paradigm Studio Series (รู้สึกว่าชอบเป็นการส่วนตัว)
คงจะเล่นลำโพง รุ่นที่ AVR ผมขับออกได้ แน่ๆ ก่อน คือ
คู่หน้า STU20 V5
คู่หลัง STU10 V5
เซ็นเตอร์ CC-490
แล้วเอางบประมาณที่เหลือ ลงกับ  สายไฟและสายลำโพง Acoustic Zen กับ ขาตั้งก่อน

เผื่ออนาคตฟังลงตัว หูทองแล้ว กิเลศเพิ่ม ค่อยขยับ เปลี่ยนตัว AVR  เพิ่ม Power Amp
และเปลี่ยนคุ่หน้าเป็น ลำโพง Tower STU60 หรือ STU100 โดยขยับ เอา STU20 V5 ไปไว้คู่หลัง
แล้วเอา STU10 V5 ไปทำ 2CH อีกชุดไว้ฟังเพลงอย่างเดียว ครับ

ค่อยเป็นค่อยไปกับชุดเล็กๆ น่ารัก แบบคนที่เพิ่งหัดเริ่มต้นเล่นเครื่องเสียง จะดีกว่า
เพื่อนๆ ว่า อย่างนี้ลงตัวกว่าไหมครับ

ผมว่าเล่นSTU20 V5  ทั้งคู่หน้าและคู่หลังเลยครับ
ในอนาคตจะได้เอาSTU20 V5  ขยับมาเป็นเซอราวกับเซอราวแบล็ค แล้ว ก็เอาTower STU60 หรือ STU10 มาเป็นคู่หน้าแทน (7ch)

ห้องผมเล็กอะครับ ถ้าจะวาง เซอร์ราวแบ็ค คงต้องขยับ ชุดโซฟา มาใกล้ จอกับ ลำโพงเซ็นเตอร์ มากๆเลย น่าจะได้แค่ 5.1 ครับ
อนาคตอาจจะ เพิ่ม อีก 2 ตัว เป็นลำโพง Atmos วางบนลำโพงคู่หน้า ยิงเสียงขึ้นเพดาน จะพอได้ไหมครับ
ได้ครับดีด้วยผมทำอยู่737เหมือนกันแต่ชุดtsx440tครับ ส่วนลำโพงatmosของออนเกียวนะครับ ซื้อต่อจากพี่คนหนึ่งมา1500 ครับ

ออฟไลน์ brutus

• Edge LED TV member
หลังจากทบทวนแล้วหลายตลบ คงจะเลือก ชุดลำโพง Paradigm Studio Series (รู้สึกว่าชอบเป็นการส่วนตัว)
คงจะเล่นลำโพง รุ่นที่ AVR ผมขับออกได้ แน่ๆ ก่อน คือ
แล้วเอางบประมาณที่เหลือ ลงกับ  สายไฟและสายลำโพง Acoustic Zen กับ ขาตั้งก่อน

เผื่ออนาคตฟังลงตัว หูทองแล้ว กิเลศเพิ่ม ค่อยขยับ เปลี่ยนตัว AVR  เพิ่ม Power Amp
และเปลี่ยนคุ่หน้าเป็น ลำโพง Tower STU60 หรือ STU100 โดยขยับ เอา STU20 V5 ไปไว้คู่หลัง
แล้วเอา STU10 V5 ไปทำ 2CH อีกชุดไว้ฟังเพลงอย่างเดียว ครับ

ค่อยเป็นค่อยไปกับชุดเล็กๆ น่ารัก แบบคนที่เพิ่งหัดเริ่มต้นเล่นเครื่องเสียง จะดีกว่า
เพื่อนๆ ว่า อย่างนี้ลงตัวกว่าไหมครับ

ผมว่าเล่นSTU20 V5  ทั้งคู่หน้าและคู่หลังเลยครับ
ในอนาคตจะได้เอาSTU20 V5  ขยับมาเป็นเซอราวกับเซอราวแบล็ค แล้ว ก็เอาTower STU60 หรือ STU10 มาเป็นคู่หน้าแทน (7ch)

ห้องผมเล็กอะครับ ถ้าจะวาง เซอร์ราวแบ็ค คงต้องขยับ ชุดโซฟา มาใกล้ จอกับ ลำโพงเซ็นเตอร์ มากๆเลย น่าจะได้แค่ 5.1 ครับ
อนาคตอาจจะ เพิ่ม อีก 2 ตัว เป็นลำโพง Atmos วางบนลำโพงคู่หน้า ยิงเสียงขึ้นเพดาน จะพอได้ไหมครับ
ได้ครับดีด้วยผมทำอยู่737เหมือนกันแต่ชุดtsx440tครับ ส่วนลำโพงatmosของออนเกียวนะครับ ซื้อต่อจากพี่คนหนึ่งมา1500 ครับ
เยี่ยมเลยครับ แล้ว เสียง atmos เป็นยังไงบ้างครับผม ใช้แผ่นอะไรลองครับตอนปรับเสียง

ออฟไลน์ Bong2528

• Flat TV member
  • *

เยี่ยมเลยครับ แล้ว เสียง atmos เป็นยังไงบ้างครับผม ใช้แผ่นอะไรลองครับตอนปรับเสียง
ผมใช้Auto setup ครับหลังจากนั้นปรับค่าความดังแต่ละลำโพงให้ได้75dB โดยใช้เครื่องวัดเสียง(ยืมของช่างที่ทำงาน) ปรับซับทั้ง2ตัว โดยใช้Fileปรับระยะลำโพง ของท่าน Spybugครับ เท่านี้เสียงก็โอเคแล้ว

ขอบคุณครับที่บอกเคล็ดวิชา หากผมจะ up. เป็น atmos เมื่อไรจะรบกวนขอปรึกษาหลังไมค์นะครับ

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
ต้องน้องอรเลข4หลักขึ้นไปครับ
ถ้าไม่สนใจบลูฯวิฟิแอ๊ดโมทฟิกเจอร์ใหม่ๆ
หา 1010-1030เลยครับ กำลังเน้นๆเนื้อๆ ด้านกำลังและเสียงดีกว่ารุ่นใหม่ๆแน่นอน

ต้องน้องอรเลข4หลักขึ้นไปครับ
ถ้าไม่สนใจบลูฯวิฟิแอ๊ดโมทฟิกเจอร์ใหม่ๆ
หา 1010-1030เลยครับ กำลังเน้นๆเนื้อๆ ด้านกำลังและเสียงดีกว่ารุ่นใหม่ๆแน่นอน
ขอบคุณครับผม คงต้องขอ เป็นโครงการ อัฟเกรด ในอนาคต ละครับ งบหมดแล้ว
ตอนนี้ กันไว้หา CD player ดีๆ อีกสักตัวนึง เพื่อนผมมันเชียร์ Rega เห็นราคา แล้วแทบจะเป็นลม

มาแต่ขาตั้ง ลำโพงไม่ยอมบินมาสักที

ถึงว่ารอของตั้ง 3 เดือน แล้ว ทำไมน้อง สตู ไม่ยอมมาสักที ลองเข้า Web ของ Paradigm ดู Reference Collection
ปรากฏว่า เขาถอด Studio Series ออกไป เอารุ่นใหม่เป็น Prestige Series เข้ามาแทน
คราวนี้ กลัวว่าซื้อน้องสตู เข้าไป  หากอนาคตมีปัญห าต้องส่งซ่อม แล้วมันจะมีอะไหล่ หรือเปล่านะ เซ็งมาก
ต้องไปทำการบ้านอีกแล้ว ไหนจะ ขาตั้งผมจะเอาไปวางลำโพงอะไรอีกดีละนี่ เพลทใหญ่ขนาดนี้ เฮ้อ....

ชุดลำโพงดูหนังขอพักไว้ก่อน เป้าหมายใหม่มาอีกแล้ว เรียนถามว่า Onkyo737 ถ้าใช้ Zone 2 ขับ 2CH
พอขับ เจ้า Paradigm Signature S2 ไหวไหมครับ อนาคตคงจะซื้อ Integrated Amp  อีกสักตัว
ไว้ฟังเพลงเพิ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 12:42:42 am โดย brutus »

วันนี้ หนุ่ม S2 รายงานตัว เข้าประจำการครับ

ลองต่อ Zone 2 เพื่อจะเอามาแยกฟังเพลง แต่ น้องออน 737 สู้ไม่ไหว รายละเอียดหายหมด

เลยเอาลำโพงเก่าออก แล้วจับเจ้า S2 มาต่อ Bi-Amp เสียเลย เสียงออกมาก็พอใจในระดับหนึ่งครับ
ลองใช้ เพื่อ Burn in ไปก่อน รอ Int Amp ตัวใหม่ มาก่อน แล้วค่อย หย่าขาดจากน้องออนละ
ส่วนน้องออน 737 คงต้องหาสามี คนที่ 2 ต่อไป เอาแบบดูหนังอย่างเดียว

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
ถ้าเล่นลำโพงนี้ น่าจะเปลี่ยน AVR เป็น anthem 710 นะครับ คู่ครองกันเลยครับ

ถ้าเล่นลำโพงนี้ น่าจะเปลี่ยน AVR เป็น anthem 710 นะครับ คู่ครองกันเลยครับ
ขอบคุณครับท่าน Piyawat19 ตอนนี้ผมเอนเอียงมาทาง 2ch แล้วอะครับ คงจะเพิ่ม Int Amp อีกตัว ในระบบ แล้วหาลำโพงดูหนังอย่างเดียวให้ AVR Onkyo 737 อะครับ มีคำแนะนำเรื่องลำโพงดูหนังอย่างเดียวไหมครับ เอาแบบ ราคาเป็นมิตร กลางๆ ก็น่าจะพอ ไม่ต้องถึงกับระดับบน อะครับ ตอนนี้ที่เล็งไว้คงเป็น klipsch นะครับ

updated ลำโพงดูหนังครับ สุดท้ายก็หนีไม่พ้น Paradigm จัด Monitor center1 และ Atom v7 เป็น surround มาประกอบกับคู่หน้า Sig S2 ไปพลางๆก่อน

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ให้ข้อคิดนิดหนึ่งครับ

...ปรับหูเข้ากับเครื่องเสียง ปรหยัดเงิน

...ถ้าปรับเครื่องเสียงเข้ากับหู ต้องเปิดเครื่องทุกวันให้เครื่องพ้นเบิร์น ซัก 1 ปี ค่อยสรุปค่อยเปลี่ยน มิฉะนั้น เปลี่ยนนั่น นี่ โน่น ทั้งปี ก็ไม่จบ เพราะระยะการเบิร์นยาวนานตามวันเวลาที่เปลี่ยนนะครับ เบิร์น AVR เบิร์นลำโพงใหม่ เบิร์นสายสัญญาน เบิร์นอุุปกรณ์ต่อพ่วง เป็นต้น.

...หมดไปเป็นล้าน บางทีก็ไม่น่าพอใจ เพราะตัวแปรเยอะ ห้องฟัง เฟอร์นิเจอร์ ขนาดห้อง เสียงรบกวนเข้าทางประตูหน้าต่าง ถ้าจะให้คุณภาพสุดๆ ต้องย่อส่วนจำลองโรงภาพยนต์มาไว้ในบ้าน

...สรุป คือ เล่นเครื่องเสียงต้องใจเย็นๆ ถ้าใจร้อน จะวนอยู่ในอ่าง (คำสอนจากรุ่นพี่รุ่นก่อนๆ )

...อีกประการหนึ่ง ห้องเอนกประสงค์  ห้องรักแขก ห้องทานอาหาร + เครื่องเสียงสุดยอด V.S ทุ่มเงินสร้างห้องดูหนังฟังเพลงโดยเฉพาะติดแอร์ ไร้หน้าต่าง(แบบโรงหนังเล็กๆ) แล้วหาเครื่องเสียงรุ่นกลางๆ มาเปิด ผมคิดว่าประการหลังเสียงดีกว่ามากมายครับ.

...ที่ท่านได้มาสุดยอดแล้วครับ ตอนนี้เริ่มหาห้องสร้างห้องดูหนังฟังเพลงโดยเฉพาะได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 10:14:02 pm โดย bkav »

...ให้ข้อคิดนิดหนึ่งครับ

...ปรับหูเข้ากับเครื่องเสียง ปรหยัดเงิน

...ถ้าปรับเครื่องเสียงเข้ากับหู ต้องเปิดเครื่องทุกวันให้เครื่องพ้นเบิร์น ซัก 1 ปี ค่อยสรุปค่อยเปลี่ยน มิฉะนั้น เปลี่ยนนั่น นี่ โน่น ทั้งปี ก็ไม่จบ เพราะระยะการเบิร์นยาวนานตามวันเวลาที่เปลี่ยนนะครับ เบิร์น AVR เบิร์นลำโพงใหม่ เบิร์นสายสัญญาน เบิร์นอุุปกรณ์ต่อพ่วง เป็นต้น.

...หมดไปเป็นล้าน บางทีก็ไม่น่าพอใจ เพราะตัวแปรเยอะ ห้องฟัง เฟอร์นิเจอร์ ขนาดห้อง เสียงรบกวนเข้าทางประตูหน้าต่าง ถ้าจะให้คุณภาพสุดๆ ต้องย่อส่วนจำลองโรงภาพยนต์มาไว้ในบ้าน

...สรุป คือ เล่นเครื่องเสียงต้องใจเย็นๆ ถ้าใจร้อน จะวนอยู่ในอ่าง (คำสอนจากรุ่นพี่รุ่นก่อนๆ )

...อีกประการหนึ่ง ห้องเอนกประสงค์  ห้องรักแขก ห้องทานอาหาร + เครื่องเสียงสุดยอด V.S ทุ่มเงินสร้างห้องดูหนังฟังเพลงโดยเฉพาะติดแอร์ ไร้หน้าต่าง(แบบโรงหนังเล็กๆ) แล้วหาเครื่องเสียงรุ่นกลางๆ มาเปิด ผมคิดว่าประการหลังเสียงดีกว่ามากมายครับ.

...ที่ท่านได้มาสุดยอดแล้วครับ ตอนนี้เริ่มหาห้องสร้างห้องดูหนังฟังเพลงโดยเฉพาะได้เลยครับ
ขอบคุณครับท่าน bkav สำหรับข้อคิดครับ สำหรับชุดดูหนัง ผมคงแค่จะหาคู่หน้าเพิ่ม อาจเป็น Monitor 7 กับเปลี่ยนสายลำโพง แค่นั้นคงจบแล้วครับผม แต่คงจะไปต่อชุดฟังเพลงอีกหน่อย เพิ่ม Int Amp สายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง  และอาจจะเปลี่ยน DAC ใหม่
จริงตัวผมเองใช้ของไม่ค่อยเปลี่ยนง่ายๆเท่าไร เลยอยากหาชุดที่ดีที่สุดไว้เลยทีเดียว เพราะเห็นหลายท่าน ซื้อมาแป๊บเดียวเปลี่ยนแล้ว ถ้าลองนับเงินที่เสียไปจากการเปลี่ยนบ่อยๆ มารวมกัน รู้งี้ซื้อชุดดีๆแบบจัดหนักทีเดียวเลยดีกว่า ของผมถ้า ชุด sony ตัวเก่า ที่ใช้มาเกือบ7ปี ไม่พังก็คงยังใช้ต่อไปละครับผม ส่วนห้องดูหนังฟังเพลงคงจะไม่ทำอะครับ ห้องก็พอมีแต่ผมว่าใช้ทำเป็นห้องนอนแขกหรือ เพื่อนๆลูก ถ้าจะมาค้างที่บ้านอีกหน่อย ดีกว่าอะครับ