ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับความยาวของสายลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 2151 ครั้ง)

ออฟไลน์ viewfoto

• *
ขนาดของห้องไม่ใหญ่ครับ 3x3 เมตร
สายลำโพงคู่หน้าแบบ Tower ข้างละ 1.5 เมตร ส่วน Center อยู่ที่ 1 เมตร แต่มีพนักงานขายบอกมาว่า จริงๆ สายลำโพงคู่หน้าควรจะใช้สายข้างละ 2.5 เมตร แล้วก็ Center ควรใช้ 2 เมตรจะเหมาะสม เกี่ยวกับสัญญาณเสียง เพราะถ้าสายสั้นจะทำให้เสียงไม่ดี แต่ความคิดส่วนตัวผมว่ามันจะยาวเกินความจำเป็นไป ทางพนักงานก็บอกว่าก็ให้ม้วนส่วนที่เหลือเก็บเอาไว้ อยากทราบว่าคำแนะนำของพนักงานที่แนะนำแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ barber000777

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับความยาวของสายลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 08:35:49 am »
โดยส่วนตัว ผมว่าไม่เกี่ยว  [เขย่า]

ส่วนใหญ่ที่ซื้อสายยาวๆ เค้าซื้อเผื่อขยับสำโพงมากกว่า

พนักงานอยากขายสายมากกว่า หรือเปล่า [ไม่พูด]

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับความยาวของสายลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 09:35:21 am »
โดยส่วนตัว ผมว่าไม่เกี่ยว  [เขย่า]

ส่วนใหญ่ที่ซื้อสายยาวๆ เค้าซื้อเผื่อขยับสำโพงมากกว่า

พนักงานอยากขายสายมากกว่า หรือเปล่า [ไม่พูด]

ตามนี้จร้าาา..
¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 09:36:25 am »
3x3 สินะ ตามที่ผมแนะนำ
คู่หน้า อย่าต่ำกว่า 1.5 เมตร ถ้าจะให้ดี ผมแนะนำ 2 เมตร กำลังดีครับ เผื่อปรับเปลี่ยนมุมห้องในอนาคต
เซ็นเตอร์ อย่าต่ำกว่า 1 เมตร แต่ผมแนะนำ 1.5 เมตรครับ กันเหนียวไวนิดๆ

ส่วนเรื่องที่เขาบอกว่าสายสั้นแล้วเสียงจะไม่ดี ผมว่าไม่เกี่ยว มันขึ้นอยู่กับคุณภาพของสายลำโพงซะมากกว่า อันนี้เห็นชัดกว่า
ส่วนเรื่องสายยาวแล้วดีอย่างไง ในมุมมองส่วนตัวผม(ขอย้ำว่าส่วนตัวนะครับ) สายยิ่งยาวจะยิ่งแสดงคาแรคเตอร์ของสายออกมายิ่งเด่นชัดขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่าคุณจะชื่นชอบคาแรคเตอร์นั้นนะ ดังนั้นไม่ต้องไปคิดมากเรื่องสายสั้นสายยาวครับ เอาที่พอเหมาะพอควรกับเรา และไม่ลำบากเงินในกระเป๋าตังเรามากไปก็พอ ขอแค่อย่าสั้นเกินไปไม่งั้นตอนเคลื่อนย้ายลำโพงอาจจะไปกระชากใส่สายได้ 555

ออฟไลน์ supercup

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:28:49 am »
ผมใช้ความยาวสาย 2 เมตรทั้งลำโพงคู่หน้าและเซ็นเตอร์เลย อยู่ที่การจัดวางตำแหน่งลำโพงด้วย เมื่อ Set up ระบบแล้ว(ขยับหาตำแหน่งที่ดีที่สุด)

ออฟไลน์ viewfoto

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 11:18:54 pm »
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ pongtawan

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 08:14:59 am »
พนักงานเค้ามั่วรึเปล่าครับ เคยได้ยินแต่สายยาวเสียงไม่ดีน่ะครับ

สมมุติ ถ้าสายสเปคเท่ากันทุกอย่างสายที่มีความยาว1เมตรจะให้เสียงดีกว่าสายที่มีความยาว100เมตร