ผู้เขียน หัวข้อ: CEN.GRAND 5i-380, POPCORN A-410 และ VTEN 4K SIGMA ตัวไหนคุ้มสุดครับ  (อ่าน 4365 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeepcity

• *
ตัวไหนดีครับ
 เน้นภาพและเสียงครับ
 ีทีวีที่มีอยู่เป็น full hd ธรรมดา ดู 3d ได้
 ต้องการต่อกับ AVR
ทั้งสามตัวรองรับการส่งพวก DTS, Dolby ไปที่ AVR ไหมครับ เพราะลองดูในเว็บแล้วตัว POPCORN A410 กับ VTEN 4K Sigma รองรับ Pass-through แค่ DTS ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันจะรองรับ Dolby หรือไม่ครับ

แล้วเครื่องเสียงกลุ่มนี้เราสามารถปรับ EQ ในโปรแกรมของเครื่องได้ไหมครับ (graphic equalizer)

อยากถามเพิ่มเติมถึงประสบการณ์ในการใช้งานครับ ความรู้สึก ว่าทั้งสามตัวนี้ต่างกันอย่างไร ดีกว่ากันอย่างไร แล้วก็ดีกว่าพวกเครื่อง HD player ที่ราคาประมาณ 3000 อย่างไรครับ

ขอถามเพิ่มอีกอย่างนะครับ ถ้าเราเลือก HD Player ที่ให้เสียงที่ดี เช่น CEN.GRAND 5i-380 เราต้องต่อสาย analog ใช่ไหมครับถึงจะได้ประสิทธิภาพของตัวชิพเสียงของเครื่อง แต่ถ้าต่อสาย optical แล้วให้มัน pass-through เราก็จะไม่ได้ประสิทธิภาพของตัวชิพเสียงใช่ไหมครับ ถ้าอยากจะต่อโดยให้ AVR ถอดรหัสเสียง ก็ไม่จำเป็นต้องหาเครื่องที่มีชิพเสียงดีๆใช่ไหมครับ
 แล้วถ้า AVR ที่ผมมีอยู่ไม่สามารถต่อสาย analog 5.1 ได้ (ดูแล้วไม่มีช่องต่ออ่ะครับ) เราจะใช้เสียงจาก HDMI ได้ไหมครับ เสียงที่ส่งผ่าน HDMI จะเป็นเสียงแบบ pass-through หรือเป็นแบบที่ปรับแต่งแล้วโดยชิพของเครื่อง HD Player ครับ

ช่วยแนะนำ promotion หรือร้านที่ขายราคาที่ลดลงมาบ้างไหมครับ
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
Re: CEN.GRAND 5i-380, POPCORN A-410 และ VTEN 4K SIGMA ตัวไหนคุ้มสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 04:57:19 pm »
แอบฟังด้วยคนครับ [ไม่พูด]

ออฟไลน์ Zack

Re: CEN.GRAND 5i-380, POPCORN A-410 และ VTEN 4K SIGMA ตัวไหนคุ้มสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 09:32:27 am »
ตัวไหนดีครับ
 เน้นภาพและเสียงครับ = POPCORN A-410 มีชิพเสียงแยกต่างหากให้ครับ ลองดูที่กล่องข้างๆได้ ตอนไปเลือกซื้อที่ร้าน
 ีทีวีที่มีอยู่เป็น full hd ธรรมดา ดู 3d ได้
 ต้องการต่อกับ AVR
ทั้งสามตัวรองรับการส่งพวก DTS, Dolby ไปที่ AVR ไหมครับ เพราะลองดูในเว็บแล้วตัว POPCORN A410 กับ VTEN 4K Sigma รองรับ Pass-through แค่ DTS ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันจะรองรับ Dolby หรือไม่ครับ = ทั้ง 3 ตัวรองรับหมดครับ

แล้วเครื่องเสียงกลุ่มนี้เราสามารถปรับ EQ ในโปรแกรมของเครื่องได้ไหมครับ (graphic equalizer)
= นี่ไม่ใช่เครื่องเสียงครับ เป็น Player ดูหนัง เสียงเทพไม่เทพขึ้นอยู่กับ AVR, รวมถึงลำโพง และพวกแอมป์ที่ใช้ขับเสียงอีกทีครับ

อยากถามเพิ่มเติมถึงประสบการณ์ในการใช้งานครับ ความรู้สึก ว่าทั้งสามตัวนี้ต่างกันอย่างไร ดีกว่ากันอย่างไร แล้วก็ดีกว่าพวกเครื่อง HD player ที่ราคาประมาณ 3000 อย่างไรครับ
= จากที่ผมลองเทียบกับ Playon และ Med600X3D ตัวพวก POPCORN A-410 เรื่อง Background พื้นหลังของภาพจะเคลียร์กว่าครับ อื่นๆก็เป็นพวกของเรื่องวัสดุเครื่อง และชิพการ์ดครับ และตัวจ่ายไฟเป็นแบบ DC 12v. ครับสามารถต่อกับพวกกรองไฟอแดปเตอร์แบบดีดีได้ แต่พวกเครื่องเล็กจะเป็นแบบ 9v. แนะนำถ้าไปดูเทียบแล้วแยกความต่างของภาพไม่ออก เอาถูกๆก็ได้ครับ

ขอถามเพิ่มอีกอย่างนะครับ ถ้าเราเลือก HD Player ที่ให้เสียงที่ดี เช่น CEN.GRAND 5i-380 เราต้องต่อสาย analog ใช่ไหมครับถึงจะได้ประสิทธิภาพของตัวชิพเสียงของเครื่อง แต่ถ้าต่อสาย optical แล้วให้มัน pass-through เราก็จะไม่ได้ประสิทธิภาพของตัวชิพเสียงใช่ไหมครับ ถ้าอยากจะต่อโดยให้ AVR ถอดรหัสเสียง ก็ไม่จำเป็นต้องหาเครื่องที่มีชิพเสียงดีๆใช่ไหมครับ
 แล้วถ้า AVR ที่ผมมีอยู่ไม่สามารถต่อสาย analog 5.1 ได้ (ดูแล้วไม่มีช่องต่ออ่ะครับ) เราจะใช้เสียงจาก HDMI ได้ไหมครับ เสียงที่ส่งผ่าน HDMI จะเป็นเสียงแบบ pass-through หรือเป็นแบบที่ปรับแต่งแล้วโดยชิพของเครื่อง HD Player ครับ
= ถ้าเน้นเสียง ผมไม่แน่ใจว่า CEN.GRAND 5i-380 มีชิพเสียงแยกมั้ย แต่ POPCORN A-410 มีแน่ๆเพราะผมใช้อยู่ ส่วน VTEN 4K ตัดทิ้งไปเลยครับเพราะไม่มีชิพเสียงแยก และ FW ก็ยังไม่ค่อยเสถียนด้วย (แต่ต้องเข้าใจข้อนึงนะครับว่า ตระกูลเสียงที่ถอดได้เท่ากันหมด ไม่ว่าจะมีชิพเสียงแยกหรือไม่ อ่านไฟล์ได้เท่ากัน ตัวที่มีชิพแยก มันแค่ทำให้เสียงดีขึ้นแค่นั้น ซึ่งบางคนก็ฟังไม่ออก) ส่วนเรื่องถอดรหัสเสียง ใช้ช่อง HDMI ได้ครับ ถอดได้ทั้งตระกูล(ถ้า AVR ลองรับ) ส่วน analog 5.1 จะต่อออกจาก AVR กัน แต่คนส่วนมากจะใช้ช่องสาย speaker นะครับ ที่เหลือก็ไปเลือกสาย แล้วก็เลือกว่าจะต่อแบบ Single หรือ Bi Wire อีกที รวมถึงเข้าหัวสายเป็นแบบบานาน่าหรืออื่นๆได้ ตามแต่งบจะสะดวก ส่วน optical ให้ใช้เป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ เพราะเสียงที่ได้ จากที่ผมลองแล้วมันด้อยกว่าช่องอื่นๆเล็กน้อย และ optical ไม่สามารถถอดเสียงพวก True HD ได้นะครับ มันจะแปลงเป็นเสียง Dolby ทั่วไปแทน

ช่วยแนะนำ promotion หรือร้านที่ขายราคาที่ลดลงมาบ้างไหมครับ = ร้านที่ลดได้ ส่วนมากก็ถูกกว่าแค่ 100 - 200 บาทอะครับ ดังนั้นชอบร้านไหนก็ซื้อร้านนั้นไปเลยครับ หาร้านที่บริการดีหน่อย เขาจะได้อัพเฟิร์มแวร์ให้ตอนซื้อ

ออฟไลน์ teenoishop

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 10:21:25 am »
 [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]