ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องvolumeของเครื่องhd playerต่อกับavr หน่อยครับ...  (อ่าน 2340 ครั้ง)

ออฟไลน์ nid52

• LCD TV member
  • **
เครื่องเล่นhd player  ต่อกับเครื่องavr......โดยปกติแแล้วจะตั้งvolumeที่hd playerกันที่เท่าไรครับเช่น...0-30นั้นควรอยู่ที่ประมานไหน.....
.......กรณีต่อกับavrแล้วเราลดเสียงลงไปที่0ของเครื่องhd playerเสียงจะไม่ออกใช่ไหมครับที่avr....(เคื่องผมไม่มีbitstreamนะครับ).......
จะทำยังไงให้ปิดเสียงที่0แล้วไปเร่งเสียงที่avrแทน(ลองหลายครั้งแล้วไม่ได้ซักที)......เครื่องไม่มีbitstream.ให้เลือกใช้นะครับ.....
.............ใครทราบช่วยตอบด้วยครับสงสัยมานานแล้วครับ........

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
ไม่มี bit stream เสียงไม่ออกครับ
เพราะ ถ้าไม่มี แปลว่า เครื่องส่งออกด้วย PCM
ซึ่งแปลว่าเครื่องเล่นถอดรหัสเสียงเอง และส่วนมากวงจรถอดรหัสเสียงในตัว HD Player จะผ่านตัวควบคุม Volume อีกที

*มีเหตุผลอะไร ที่จะต้องไปปิด volume ในเครื่องเล่นเป็น 0 ครับ

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ nid52

• LCD TV member
  • **
ขอบคุณมากครับ.....เข้าใจแล้วครับ....
......สาเหตุที่ต้องการปิดvolumeที่เครื่องhd player  ก็เพราะกลัวเสียงมันไม่ดีเท่ากับเครื่องavrครับแต่พอปิดแล้วเสียงดันไม่ออกเลยสงสัย...
........แต่ถ้าเปิดvolumeนี่เปิดแค่ไหนจึงจะเหมาะสมครับ......

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
ขอบคุณมากครับ.....เข้าใจแล้วครับ....
......สาเหตุที่ต้องการปิดvolumeที่เครื่องhd player  ก็เพราะกลัวเสียงมันไม่ดีเท่ากับเครื่องavrครับแต่พอปิดแล้วเสียงดันไม่ออกเลยสงสัย...
........แต่ถ้าเปิดvolumeนี่เปิดแค่ไหนจึงจะเหมาะสมครับ......

งงครับ ปิด volume ที่เครื่อง hd player กลัวเสียงไม่ดี volume เกี่ยวกับการเร่งเสียงนะครับ ไม่เกี่ยวกับเสียงดีไม่ดี
คืองง คุณต่อแบบไหน เสียงมันถึงจะไม่ดี  คือต้องอธิบายรายละเอียดให้เยอะกว่านี้ครับ

การเร่งเสียง เร่งไว้กลางๆครับ

ยังไงเอาปัญหามาถามดีกว่า เอาคำตอบมาถามครับ จะได้ช่วยกันแก้ปัญหาได้ตรงจุด
คุณติดปัญหาตรงไหนของระบบเช่น เร่งเสียงแล้วไปออกทีวี
*ถ้าเสียงมันไปออกทีวีด้วย ให้ปิดเสียงที่ทีวีครับ (Mute)
**ปรกติ ถ้าต่อผ่าน  hd player --> avr --> tv แบบนี้ เวลาเปิด AVR มันจะ mute เสียงไปทีวีให้อัตโนมัติครับ
ถ้าปิด avr (stanby) เสียง+ภาพ จะถูกส่งผ่านไปทีวี (passthrough)
ถ้าเปิด avr มันจะส่งแต่ภาพไป แล้ว mute สัญญาณเสียงไปทีวีให้

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿