ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 553041 ครั้ง)

ออฟไลน์ lamoon

• Flat TV member
  • *
จะตัดก็ได้นะครับ แต่เน้นต้องไม่ต่ำว่า 2.5 เมตรนะครับ ต่อข้างสำหรับคู่หน้านะครับ แล้วก็เน้น เลยต้องตัดให้เท่ากันนะครับจะเท่ารัยก็ได้แต่ต้องเท่ากันทั้ง 2 ข้างนะครับ :)  แต่ถ้าไม่ตัอ ผมก้ว่าไม่น่ามีปัญหา นะครับท่าน lamoon

ขอบพระคุณมากครับพี่ audio  [รัก]

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
โอ ไม่เป็นรัยเลยอะครับ แค่คนชอบๆแนวเดียวกันมาแลกเปลื่ยนกันอะคร้าบ ขอบคุณมากๆครับท่าน lamoon :)

ออฟไลน์ 12sunday

• LCD TV member
  • **
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน

มีเรื่องสอบถามอีกนิดครับผม ไม่ทราบว่า ลำโพงนี่ มันต้อง Burn นานไหมครับ กว่าเสียงจะเข้าที่เข้าทาง (JBL200.5)
และ ต้องหาไฟล์เสียงแบบไหนครับ ที่เอาไว้ Burn ลำโพงครับ

หรือว่า ไม่จำเป็นครับผม   [โย่ว]

ปอลิง. พี่ audio ครับ สรุปว่า 1312 นั้น หากอยู่ใน Stand by mode ภาพและเสียง มันไม่ส่งต่อไปยังทีวีครับ ต้องเปิด AVR ด้วยเท่านั้นครับ

โห ท่าน lamoon ยังงี้ เปลื้องไฟเลยนะครับ  แต่ของผม 2311 stand by (ไฟแดง) มันส่งภาพและเสียงไปออกจอได้ครับตอนนี้ผมดู ทูร ผมก็ใช้แบบนี้อะครับไม่อยากถอดปลั๊กออกเข้า บ่อยๆอะคร้าบบ ลองถามทาง 0 แน่แล้วนะครับท่าน lamoon :)

แล้ว 1909 ของผมทำแบบนั้นได้ไหมครับ ท่าน audio แบบว่า ผบ.ทบ. จะได้ดู dvd แบบไม่ต้องผ่าน avr
ถ้าทำได้กดปุ่มไหนครับ
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

ออฟไลน์ lamoon

• *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน

มีเรื่องสอบถามอีกนิดครับผม ไม่ทราบว่า ลำโพงนี่ มันต้อง Burn นานไหมครับ กว่าเสียงจะเข้าที่เข้าทาง (JBL200.5)
และ ต้องหาไฟล์เสียงแบบไหนครับ ที่เอาไว้ Burn ลำโพงครับ

หรือว่า ไม่จำเป็นครับผม   [โย่ว]

ปอลิง. พี่ audio ครับ สรุปว่า 1312 นั้น หากอยู่ใน Stand by mode ภาพและเสียง มันไม่ส่งต่อไปยังทีวีครับ ต้องเปิด AVR ด้วยเท่านั้นครับ

โห ท่าน lamoon ยังงี้ เปลื้องไฟเลยนะครับ  แต่ของผม 2311 stand by (ไฟแดง) มันส่งภาพและเสียงไปออกจอได้ครับตอนนี้ผมดู ทูร ผมก็ใช้แบบนี้อะครับไม่อยากถอดปลั๊กออกเข้า บ่อยๆอะคร้าบบ ลองถามทาง 0 แน่แล้วนะครับท่าน lamoon :)

แล้ว 1909 ของผมทำแบบนั้นได้ไหมครับ ท่าน audio แบบว่า ผบ.ทบ. จะได้ดู dvd แบบไม่ต้องผ่าน avr
ถ้าทำได้กดปุ่มไหนครับ

เรื่องรุ่นผมไม่แน่ใจน่ะครับ หากทำได้ ก็แค่เสียบปลั๊กไฟของ avr ไว้ แล้วกดให้อยู่ใน standby mode ครับผม  ;D

ครับท่าน 1909 ผมว่ามันยังไม่ปล่อยสัญญาณ เสียงนิครับไม่แน่ใจนะครับ ถ้ามันให้แต่สัญญาณภาพอย่างเดียวแบบนั่นทำไม่ได้อะครับ

แต่ถามันให้ผ่านได้ทั้งภาพ และ เสียง ( hdmi เส้นเดียว ) แบบนั่นทำได้แน่นอนอะครับ แค่เปิด standby mode  ไว้ไฟสีแดง อะครับแค่นั่นภาพก็จะไปออกที่จอแล้วนะครับ  ...

ออฟไลน์ 12sunday

• **
ลองแล้วครับ ถ้า stand by ภาพไม่ออกจอ ต้องตั้งค่าอย่างไรบ้างครับ
ªØ´àÅç¡æ á¤è¹Õé¡çËÁ´µÑÇ
LED 3D LG 42LW5700
Player Egreat R200II , Sony BDP370
AVR denon 1909
Speaker scs260.5
QED classic HDMI x 3

ท่าน 12 เดี๋ยวผมโทรถาม pc ที่สนิทให้นะครับว่า 1909 มันปล่อย ภาพ ( ภาพอะได้แน่ๆ ) และเสียงได้มัยอะครับ เสียงเนี้ยอะที่ไม่แน่ใจ เดี๋ยวได้ความแล้วจะ มาตอบอีกทีนะครับท่าน :)

ออฟไลน์ Jazzberry

• *
สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งเข้ามาเล่นได้ไม่นาน ตอนนี้ใช้ รุ่นเก่า 1906 กับลำโพง Infinity Primus 360 ซื้อมานานแล้วครับ อยากรบกวนปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆ ^^ ดังนี้ครับ

1. อยากให้ช่วยแนะนำ Sub ซักตัวครับ
2. จะซื้อเครื่องเล่นBlu ray เห็นเค้าต่อHDMI ผ่านเข้ารีซีฟเวอร์  แต่รุ่นนี้มันเก่าอ่ะครับ จะต้องต่ออย่างไรครับ แล้วถ้าจะซื้อเครื่อง Blu ray มาต่อ ต้องดูตรงใหนเป็นพิเศษมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

งบ sub เท่ารัยอะครับบอกได้มัยครับ แล้วชอบดูหนัง กะ ฟังเพลงประมาณไหนครับ 50/50 หรือเท่ารัยแบบนี้อะครับบอกที่นะครับจะได้เลือกให้ดีที่สุดอะครับ :)

ส่วน ต่อ hdmi ผ่าน avr รู้สึกว่าตัวนี้ ทำไม่ได้นิครับ ถ้าแบบนั่นก็ต่อ จาก เครื่องเล่นด้วยสาย Coaxial ไปที่ avr ส่วน สาย hdmi ให้ต่อตรงจากเครื่องเล่นไปที่จอ tv เลยอะครับท่าน :)

• *
งบ sub เท่ารัยอะครับบอกได้มัยครับ แล้วชอบดูหนัง กะ ฟังเพลงประมาณไหนครับ 50/50 หรือเท่ารัยแบบนี้อะครับบอกที่นะครับจะได้เลือกให้ดีที่สุดอะครับ :)

ส่วน ต่อ hdmi ผ่าน avr รู้สึกว่าตัวนี้ ทำไม่ได้นิครับ ถ้าแบบนั่นก็ต่อ จาก เครื่องเล่นด้วยสาย Coaxial ไปที่ avr ส่วน สาย hdmi ให้ต่อตรงจากเครื่องเล่นไปที่จอ tv เลยอะครับท่าน :)

ตั้งงบไว้หมื่นห้าครับ ไม่แน่ใจว่าพอมั้ยครับ เคยไปถามที่ powerbuy เค้าบอกว่าประมานนี้ บวกลบได้ เพราะอนาคตอาจจะอัพเกรด รีซีฟเวอร์ ที่ใหม่กว่านี้ แต่คงเป็น Denon เหมือนเดิม ปแต่ถ้าเปลี่ยนรุ่นใหม่แล้วยังไงก็ต้องเปลี่ยน sub อีกที ก็อยากได้ราคาไม่แพงมากครับ
ดูหนังกะฟังเพลง พอๆกันครับ แต่หนักไปทางดูหนังมากกว่า พักหลังเพลงจะฟังน้อยกว่า จะดูเป็นคอนเสิร์ตซะมากกว่า

ถ้าดูหนังฟังเพลง อยากแนะนำ เวนโลดาย อะครับ อันนี้ได้ครึ่งๆ อะครับ แต่ถ้าเน้น หนังผมว่าไป เจ้า  Klipsch sw 450 นะครับตัวนี้ ได้หนังมันส์แน่ๆ ฟังเพลงดูคอน ผมว่าก็ดีเหมือนกันอะครับ น่าสนนะครับใหม่ๆเลย ก็ น่าจะมี 14000-15000 อะครับ แต่เอาคุ้ม ถ้าไม่รีบ ก็หาในตลาด มือสองอะครับ ตัวนี้ มีออกมาให้ซื้อเรื่อยๆ อะครับท่าน :)

ออฟไลน์ leetang

• **
จัดชุด 1312 + BOXSET มาแล้วครับท่าน
ยัง งง งง อยู่กับการปรับแต่ง เร่งเสียงประมาณ 0-50 เสียงยังออกมาไม่ดังไม่เหมือนกันตอนไปลองที่ร้าน แต่พอ เพิ่มจาก 50-60 เสียงซับ หน้า กลาง ซ้าย ขวาก็ออกมา บาลานซ์กันดีหมด อยากถามง่ายๆแค่ว่า ดูหนังส่วนใหญ่ใช้โหมดอะไรกัน ฟังเพลงส่วนใหญ่ใช้โหมดอะไรกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:13:58 pm โดย leetang »

โหมดถ้าดูหนังผมใช้ Audyssey ครับ แต่อย่างอื่น ก็แล้วแต่ชอบส่วนบุคคลอะครับ :)

ออฟไลน์ leetang

• **
โหมดถ้าดูหนังผมใช้ Audyssey ครับ แต่อย่างอื่น ก็แล้วแต่ชอบส่วนบุคคลอะครับ :)

ยิ่ง งง ใหญ่เลยครับ มันโหมดมันเขียนแค่ว่า Vistual - direct - DTS C - muti CH - stereo ประมาณนี้อะครับ แล้วอีกอย่างเวลาผมเปิดเครื่องช่วงแรกๆ มันกระตุกทั้งภาพและเสียงเลย หรือเล่นไปนานๆแล้วมันก็กระตุก มีใครเป็นอาการเเบบนี้บ้างครับ รึว่าอยู่ที่สาย HDMI ของผม ซึ่งผมใช้เส้นละ 350 บาท ที่ต่อเข้าก็มีแ่ค่เครื่อง PS3 กับ HD 107 เองนะครับถ้าต่อผ่านตรงเข้าทีวี มันไม่กระตุกนะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

• *
มารบกวนถามเพิ่มครับ เพิ่งเจอปัญหา ใช้ Denon AVR 1906 กะลังดูหนังเรื่อง cowboy vs alien   
เปิดมาตอนฉากแรกๆ ตอนพระเอก เพิ่งฟื้นมาแล้วมีคาวบอยมาสามคน  สู้กันอยู่มันก็ดับ เปิดใหม่มันก็ดูได้
พอมาฉาก ที่มีคสวบอยสามคนที่เลี้ยงวัวอยู่แล้ว เหมือนมีระเบิดลง มันก็ดับอีก

คือ AVR  มันก็ตัด แล้วไฟตรง Standby มันก็กระพริบๆ เป็นสีแดง

อาการแบบนี้มันเป็นอะไรครับ แล้วจะแก้ยังไง ต้องส่งศูนย์หรือเปล่า ดูมานานเพิ่งจะมาเป็นครับ

ออฟไลน์ wanlop95

• *
ผมใช้ 1910 ครับ
ถามหน่อยซิ ผมต้องการต่อลำโพงอีกชุดไว้ฟังเพลงที่โซน 2 ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงอ่ะครับ
ผมหมายถึงว่าผมมีลำโพงดูหนังดู 5.1 อยู่แล้ว 1 ชุด และจะหาลำโพงฟังเพลงหรือร้องคาราโอเกะไว้ต่อที่โซน 2 ที่นี้เวลาฟังเพลงผมก็บังคับให้ไปออกโซน2 ไม่ทราบว่าแบบนี้ได้ไหมสำหรับ 1910

ยิ่ง งง ใหญ่เลยครับ มันโหมดมันเขียนแค่ว่า Vistual - direct - DTS C - muti CH - stereo ประมาณนี้อะครับ แล้วอีกอย่างเวลาผมเปิดเครื่องช่วงแรกๆ มันกระตุกทั้งภาพและเสียงเลย หรือเล่นไปนานๆแล้วมันก็กระตุก มีใครเป็นอาการเเบบนี้บ้างครับ รึว่าอยู่ที่สาย HDMI ของผม ซึ่งผมใช้เส้นละ 350 บาท ที่ต่อเข้าก็มีแ่ค่เครื่อง PS3 กับ HD 107 เองนะครับถ้าต่อผ่านตรงเข้าทีวี มันไม่กระตุกนะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ไม่เคยเจอกระตุกเลยอะครับท่าน งง มันเป็นทุกเรื่องเลยรึเปล่าครับ :)

มารบกวนถามเพิ่มครับ เพิ่งเจอปัญหา ใช้ Denon AVR 1906 กะลังดูหนังเรื่อง cowboy vs alien   
เปิดมาตอนฉากแรกๆ ตอนพระเอก เพิ่งฟื้นมาแล้วมีคาวบอยมาสามคน  สู้กันอยู่มันก็ดับ เปิดใหม่มันก็ดูได้
พอมาฉาก ที่มีคสวบอยสามคนที่เลี้ยงวัวอยู่แล้ว เหมือนมีระเบิดลง มันก็ดับอีก

คือ AVR  มันก็ตัด แล้วไฟตรง Standby มันก็กระพริบๆ เป็นสีแดง

อาการแบบนี้มันเป็นอะไรครับ แล้วจะแก้ยังไง ต้องส่งศูนย์หรือเปล่า ดูมานานเพิ่งจะมาเป็นครับ

แบบนี้ ท่าน ลองไปดูเลยครับว่า สายลำโพง มันมีใกล้ กันมัย ครับ หรือ ท่านลอง เสียบสายลำโพงใหม่ทั้งหมดเลยอะครับ อาการแบบนี้ ผมว่ามีไฟกระโดด อะครับ ผมเคยเจอ เวลา โหลดเสียงเยอะเช่นเสียงเบสหนักๆดัง ถ้าสายลำโพงใกล้กันมากๆ มันจะมีไฟโดด อะครับ avr เลยตัดอะครับ แต่ถ้าไม่มีโหลดหนักๆก็จะดูได้อะครับ ลองแบบที่ผมว่าดูก่อน เสียบสายห่างๆกันนะครับ แต่ถ้าเป็นอีก อาจจะมีการโดด จากภายใน ให้ส่ง 0 ได้เลยอะครับ :)