ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 552542 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenkung555

• Flat TV member
  • *
ถามหน่อยสิครับ ชุด AV-ART 2 (JBL cinema 300) 27,500 นี่คุ้มมั้ยอ่ะครับ

แล้วมันต่างจาก AV-ART 1 (JBL cinema 200.5) มากมั้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
ว่าจะปล่อย JBL cinema 200.5 ราคา 5,000.- สภาพใหม่ยิ๊ก ไร้ตำหนิ ไร้รอย มีใครจะสนใจไหมอ่ะ

ออฟไลน์ aud_nirun

• *
รบกวนสอบถามครับว่า denon avr 2113+ jbl cenama 500  กับ  avr-x1000 + jbl cenama 300  
เล่นตัวไหนดีครับ เห็นราคาพอๆกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 07:52:45 pm โดย aud_nirun »

ออฟไลน์ Khun Tor

รบกวนสอบถามครับว่า denon avr 2113+ jbl cenama 500  กับ  avr-x1000 + jbl cenama 300  
เล่นตัวไหนดีครับ เห็นราคาพอๆกันเลย

เล่นชุด  denon avr 2113+ jbl cenama 500 ดีกว่าครับ AVR รุ่นใหญ่กว่า กำลังขับเยอะกว่า   

ออฟไลน์ STi

เข้ามาแอบอิง DENON ด้วยคนครับ  avr1912 จับกับ Boston ทั้งชุด  ไปกันได้ดีทีดียว บุคลิกที่โดดเด่นเห็นจะเรื่องของน้ำเสียงที่เปิดเผยชัดเจน โดยเฉพาะปลายเสียงแหลมช่างสวยงามเสียจริง ฟังชั่นครบครันเพียงพอต่อการใช้งาน แม้ว่าลูกเล่นไม่มากมาย แต่ใช้งานได้จริง กำลังขับ90w all ch. ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานเพราะใช้แค่บุคเชลล์  ได้มือสองมาสภาพกิ๊กราคาแบบไม่ต้องคิดมาก ถ้ามือหนึ่งต้องคิดหนักหน่อย  ยี่ห้อนี้คุณภาพไม่เป็นรองใคร แต่ราคาของใหม่แรงส์เหลือเกินเทียบกับspec. ที่ได้ พอไปเทียบกับยี่ห้ออื่นยิ่งไปกันใหญ่ 

ออฟไลน์ Khun Tor

เสียงที่เปิดชัดเจน และปลายเสียงแหลม ยี่ห้อนี้ทำใด้ดีจริงๆครับ เรื่อง ฟังชั่งผมว่าเค้ามาแบบพอเพียง ไม่มากไม่น้อย ผมว่าเป็นการดี ที่เราจะใด้รับฟังเสียงจากต้นฉบับ แบบไม่ต้อง

ปรุงแต่งไรมาก ฟังสบายๆ ชัดเจน รายละเอียดเยี่ยม

ส่วนราคาถ้าเป็นเมื่อก่อน อาจต้องคิดหนักครับ ถ้าจะจับจองกันเป็นเจ้าของ brand นี้ แต่สมัยนี้ทางบริษัทเค้าทำการตลาดดีกว่าเมื่อก่อน ตั้งราคาสินค้าเหมาะสมขื้น ทั้งลด ทั้งแถม

ผมคนนึงครับ ที่หลงใหลแนวเสียงของ Brand นี้ เรื่องคุณภาพไม่เป็นรองใครจริงๆ

ออฟไลน์ por123

• *
สอบถามหน่อยครับ AVR 2113 ปรับ tone ไม่ได้หรอครับ

มันเป็น ให้เข้าไปเลือกไม่ได้อ่ะ ครับ ต้องเข้าไปปรับที่ตรงไหนหรอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ STi

ถ้าจำไม่ผิดลองปรับ Audyssey EQ เป็น off ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ pwt.dasta@pattaya

• *
พึ่งได้ denon 1311 มาครับพร้อม Speaker JBl รุ่น SCS260.5 ทดลองแล้วเสียงไม่ดีเลยครับ
ไม่มีความรู้ด้านเครื่องเสียงเลย แต่ชอบฟังเพลงครับ เลยอยากถามว่า ตัวรีซีพเวอร์ กับ สปีคเกอร์ที่จัดมานั้นเข้ากันได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ STi

มันไปด้วยกันได้แน่นอนครับ เพียงแต่ว่ามันเอียงไปทางดูหนังซะมากกว่า เพลงน่ะแค่พอฟังได้ ชุดที่แพงกว่านี้ 2-3เท่า ก้อไม่ถึงกับฟังเพลงดีมากมายอะไร เราคาดหวังขนาดไหนละครับ......avr อาจจะไม่ใช่คำตอบด้านเพลง คงต้องมอง int.amp. นะครับ

ออฟไลน์ pwt.dasta@pattaya

• *
มันไปด้วยกันได้แน่นอนครับ เพียงแต่ว่ามันเอียงไปทางดูหนังซะมากกว่า เพลงน่ะแค่พอฟังได้ ชุดที่แพงกว่านี้ 2-3เท่า ก้อไม่ถึงกับฟังเพลงดีมากมายอะไร เราคาดหวังขนาดไหนละครับ......avr อาจจะไม่ใช่คำตอบด้านเพลง คงต้องมอง int.amp. นะครับ
ขอบคุณมากครับ
ยอมรับว่าตัวเองยังใหม่มาก ไม่ค่อยมีความสันทัดในเรื่องเครื่องเสียงจริงๆ กะว่าจะทดลองฟังดูสักพักก่อนนะครับ หากยังไม่ถูกใจก็ค่อยว่ากันใหม่ครับ

ออฟไลน์ natnikon

• *
สวัสดีครับ พี่ๆห้อง Denon ครับ
พอดีเพิ่งได้ denon 1612 กับ denon sys 5.1 มาจากงานลดของ มหาจักร
ตอนแรกได้มาเปิด ฟังเพลง ทำไมมันแปลกๆ ไม่เหมือนฟังผ่านคอม
เมื่อวาน ลองดูหนัง Bluray มันมากครับ ดีกว่าชุดลำโพง microlab x15 มากครับ
มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับ สายลำโพงครับ ถามง่ายๆครับ เมตรละ 10 30 100 คุณภาพแตกต่างกันไหมครับ
แล้วเรื่อง หนีบสาย ด้านหลังเครื่อง 1612 มันทำเป็น Jack banana เสียบได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oneplus

• *
รบกวนขอคำแนะนำวิธีการเซตเครื่อง denonx2000 ตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่องหน่อยครับ เพิ่งซื้อมาครับ มือใหม่จริงๆครับ ขอบพระคุณครับผม [โย่ว]

ออฟไลน์ STi

ใหม่ขนาดไหนละครับ  เพิ่งมีชุดโฮมชุดแรกในชีวิต หรือว่าเคยเล่นตัวอื่นมาบ้างแล้ว เพิ่งมาเล่น DENON ตัวแรก  เพื่อนๆในนี้จะได้ช่วยกันถูกจุดครับ  คร่าวๆไปก่อนนะครับ
1. อ่านคู่มือ กับการใช้งานของปุ่มรีโมท ให้เข้าใจมากที่สุด
2.ใช้ระบบไมค์เซทเสียงอัตโนมัติ  ทำตามวิธีคู่มือ และที่หน้าเครื่องหรือจอมอร์นิเตอร์แจ้งไว้
3.เลือกแหล่งสัญญาณ เปิดหนัง  ดูได้แล้วครับ
4.กรณีอยากตั้งค่าเอง ให้กดรีโมทที่ปุ่ม menu จะมีค่าต่างๆให้เลือกตั้งได้  ลองโหลดคู่มือการใช้งานภาษาไทยมาลองอ่านดูด้วยครับ ถ้าไม่มีรุ่นนี้ลองโหลดรุ่นใกล้เคียงเช่น 1912 2113 ฟังค์ชั่นพื้นฐานใกล้เคียงกัน
5.หาอ่านความรู้ในเวปนี้แหล่ะ มีพอสมควรครับ

ออฟไลน์ oneplus

• *
ใหม่ขนาดไหนละครับ  เพิ่งมีชุดโฮมชุดแรกในชีวิต หรือว่าเคยเล่นตัวอื่นมาบ้างแล้ว เพิ่งมาเล่น DENON ตัวแรก  เพื่อนๆในนี้จะได้ช่วยกันถูกจุดครับ  คร่าวๆไปก่อนนะครับ
1. อ่านคู่มือ กับการใช้งานของปุ่มรีโมท ให้เข้าใจมากที่สุด
2.ใช้ระบบไมค์เซทเสียงอัตโนมัติ  ทำตามวิธีคู่มือ และที่หน้าเครื่องหรือจอมอร์นิเตอร์แจ้งไว้
3.เลือกแหล่งสัญญาณ เปิดหนัง  ดูได้แล้วครับ
4.กรณีอยากตั้งค่าเอง ให้กดรีโมทที่ปุ่ม menu จะมีค่าต่างๆให้เลือกตั้งได้  ลองโหลดคู่มือการใช้งานภาษาไทยมาลองอ่านดูด้วยครับ ถ้าไม่มีรุ่นนี้ลองโหลดรุ่นใกล้เคียงเช่น 1912 2113 ฟังค์ชั่นพื้นฐานใกล้เคียงกัน
5.หาอ่านความรู้ในเวปนี้แหล่ะ มีพอสมควรครับ
ใหม่สุดๆเลยครับ ได้ของมาเมื่อวานวันนี้ยังตั้งค่าเสียงยังไม่ค่อยจะดีเลยครับ 5555 สงสัยคงต้องงูๆปลาๆ ไปอีกนาน ขอบพระคุณมากๆนะครับที่ให้คำแนะนำ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Sirlucifer

มือใหม่หัดจะเล่น Denon ครับ
สอบถามหน่อยครับว่า เมื่อวานไปเดินโฮมโปรเจอโปร

Denon AVR-X2000 + JBL Cenima 500 ค่าตัว 39900
กับ
Denon AVR-1713 + JBL Cenima 300 ค่าตัว 29900 อันนี้แถมชุดลำโพง SYS 5.1 อีก 1 ชุด
กับ
Denon AVR-1713 + JBL Stage 1 คู่ JBL Tour 1 คู่ JBL Voice 1 ตัว ค่าตัว 39900 อันนี้แถมซับ 10 นิ้ว กับชุดลำโพง SYS 5.1

หรือว่ามีชุดอื่น ๆ แนะนำไหมครับแยกชิ้นก็ได้ทั้ง AVR กับ ชุดลำโพง ในราคาไม่เกินเนี้ยอ่ะครับ

ขอถามกูรูหน่อยครับว่าตัวไหนน่าเล่น ไม่ค่อยมีสตางค์กะใช้ไปยาว ๆ สักหน่อย เน้นดูหนังเป็นหลักจะเอามาต่อกะ Egreat

ขอบคุณครับ

[ปลื่ม]
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

ออฟไลน์ jeen_tw

• *
สวัสดีครับ ผมมือใหม่หัดเล่นหัดฟังเครื่องเสียงครับ มีเรื่องปรึกษาและขอความช่วยเหลือดังนี้ครับ

1. ผมใช้ Denon AV-X500BK กับชุดลำโพง SYS-5.1BK เซทเหมารวมครับ
2.เครื่องเล่น Blu-ray Samsung BD-F5500
3.LED Sony KLD-42w674a

ปัญหาของผมคือว่าผมต่อเครื่องเล่น blu-ray ด้วยสาย hdmi 1.4 ออก ไปเข้าที่ช่อง hdmi blu-ray denon และ ต่อสาย hdmi ออกจาก denon ไปเข้า led hdmi 1 และเลือกช่องสัญญาน blu-rey ที่ denon และลองเปิดเล่น แต่ภาพและเสียงจากเครื่อง blu-rey ไม่ขึ้นที่ led เสียงก็ไม่ออกที่ denon แต่ผมเลือกจากโหมดอื่นเช่นโหมด aux Game จะเห็นผลของการทำงานการปรับค่าต่างๆและปรับระดับเสียงของตัว denon ขึ้นมาโชว์อยู่

ผมเลือกทดลอง เอาเครื่อง DVD ที่เป็นสาย AV มาทดลองต่อเข้าไปที่ denon และ ต่อสาย AVภาพ ออกไปเข้าที่ led และเลือกโหมด DVD ที่ตัว denon แล้วเปิดเล่นผลที่ได้คือ มีภาพออกที่ led มีเสียงออกที่ denon

คำถามนะครับ
1. ผมจะต้องต่อเครื่องเล่น blu-rey อย่างไรถึงจะทำให้ผ่าน denon โดยสมบูรณ์แบบ และเล่นได้ปกติครับ
2. เครื่องเล่น blu-rey เมื่อต่อตรงเข้า led มีภาพ เสียง ปกติครับ ซึ่งตรงนี้ถ้าผมต่อตรงเข้าไปเลย และ ต่อสายสัญญาณเสียงออพติคอล ออกจาก led มาเข้า denon จะดีไหม

ช่วยรบกวนชี้แนะ ด้วยนะครับ เนื่องจากเป็นกังวลมากเหมือนกับว่ามันค้างคาใจมากๆครับ
ขอบคุณผู้รู้และชี้ทางด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ jeen_tw

• *
เครื่อง Blu ray     >>>>  ต่อสาย  HDMI  ออกช่อง  Out  >>>  ไปเข้า blu ray  HDMI In  ของ AVR   >>>   สาย HDMI out   ไปเข้า HDMI In ของ LED

เท่าที่อ่านดู  ภาพและเสียงไม่ขึ้นที่ Mode blu ray    แต่ไปขึ้นที่ Mode อื่น แทน   แสดงว่า  เครื่อง AVR สามารถส่งผ่านสัญญาณไปเข้า LED ได้ตามปกติ
แต่คนละ Mode

ลองเช็คดู  เราเลือก source  ที่ LED  ให้ถูก port ไหม   /  เราได้เลือก HDMI IN จาก LED ถูก port  ตรงกับเที่เราเสียบสาย HDMI ไว้ หรือไม่     
หรือลองสลับสาย HDMI ดูอีกทีครับ

1.   ผมจะต้องต่อเครื่องเล่น blu-rey อย่างไรถึงจะทำให้ผ่าน denon โดยสมบูรณ์แบบ และเล่นได้ปกติครับ
ตามด้านบนครับ

2. เครื่องเล่น blu-rey เมื่อต่อตรงเข้า led มีภาพ เสียง ปกติครับ ซึ่งตรงนี้ถ้าผมต่อตรงเข้าไปเลย และ ต่อสายสัญญาณเสียงออพติคอล ออกจาก led มาเข้า denon จะดีไหม

เราไม่สามารถต่อ optical จาก LED ( ปลายทาง ) ย้อนมาเข้า AVR ได้ครับ   เพราะ LED ไม่ได้เป็นตัวส่งผ่านสัญญาณเสียงหรือภาพครับ
แต่ LED เป็นตัวแสดงผล เท่านั้นครับ

AV-X500bk ตัวนี้ ถึงจะเป็นน้องเล็กสุด แต่ก็มีภาควงจรถอดรหัสเสียงและภาพ   ดังนั้น ต่อผ่าน HDMI ให้ถอดเป็น digital ดีกว่าครับ
 ถ้าสาย HDMI ยังเป็นสายแถม  ลองเปลี่ยนเป็นสายดี ๆ มีคุณภาพสักเส้น   น่าจะช่วยให้ดีขึ้นได้ครับ 

ก่อนหน้านี้ ผมเคยใช้สาย HDMI แถม  ก็เคยมีอาการเอ๋อ ๆ แบบนี้เหมือนกัน  แต่พอเปลี่ยนสาย HDMI แล้ว  ก็ไม่มีอาการเอ๋ออีกเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ผมขอประทานโทษนะครับ ผมบอกไม่หมด คือว่ายั่งนี้นะครับ
ที่ผมอธิบายว่าเมื่อต่อทุกอย่างเข้า Plot blu-rey แล้ว ภาพและเสียงไม่มีผ่านไปขึ้นที่ led ครับ ไม่ว่าจะเป็นโหมดไหนก็ตาม
แต่ว่า ที่ผมบอกว่า จาก denon มีสัญญานภาพขึ้นที่ led คือ เวลาเราเลือกปรับค่า ไม่ว่าจะเป็นเซทลำโพง หรือ โวลลุ่ม จะมีระดับหรือการตอบสนองขึ้นโชว์ครับ
เว้นแต่ไม่มีภาพและเสียงที่ส่งมาจาก blu-rey ไม่ว่าจะเลือกโหมดไหนเลยครับ

ส่วนสายผมซื้อจากร้านคอมพิวเตอร์ใช้อยู่ครับ แต่จะลองซื้อสายดีๆเปลี่ยนดูครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

UP ล่าสุดวันนี้นะครับ
     เมื่อวานทดลองสลับ pot ช่องสัญญาน hdmi เข้าที่ตัว denon ทุก pot ผลปรากฎว่าสัญญานภาพออกที่ led และสัญญานเสียงออกที่ denon ครบ
ยกเว้น pot blu-rey เท่านั้นครับ ที่ไม่มีสัญญานใดๆส่งผ่านและออกมาได้เลย แต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสาย hdmi ที่คุณภาพสูงกว่านี้นะครับ ยังคงใช้สาย hdmi 1.4 ที่ซื้อจากร้านคอมพิวเตอร์มาต่อเข้า-ออกเหมือนเดิม ทั้ง 2 เส้น

ดังนั้น ผมจะต้องเข้าไปตั้งค่าในเครื่อง avr denon อย่างไรครับ ถึงจะให้มีสัญญานภาพและเสียงเข้าและสามารถเล่นใน pot blu-rey ได้ปกติครับ
หรือ ผมต้องไปตั้งค่าที่ตัวเครื่อง blu-rey ครับ

ขอบคุณมากครับ