ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 552819 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khun Tor

• Edge LED TV member
เครื่อง Blu ray     >>>>  ต่อสาย  HDMI  ออกช่อง  Out  >>>  ไปเข้า blu ray  HDMI In  ของ AVR   >>>   สาย HDMI out   ไปเข้า HDMI In ของ LED

เท่าที่อ่านดู  ภาพและเสียงไม่ขึ้นที่ Mode blu ray    แต่ไปขึ้นที่ Mode อื่น แทน   แสดงว่า  เครื่อง AVR สามารถส่งผ่านสัญญาณไปเข้า LED ได้ตามปกติ
แต่คนละ Mode

ลองเช็คดู  เราเลือก source  ที่ LED  ให้ถูก port ไหม   /  เราได้เลือก HDMI IN จาก LED ถูก port  ตรงกับเที่เราเสียบสาย HDMI ไว้ หรือไม่     
หรือลองสลับสาย HDMI ดูอีกทีครับ

1.   ผมจะต้องต่อเครื่องเล่น blu-rey อย่างไรถึงจะทำให้ผ่าน denon โดยสมบูรณ์แบบ และเล่นได้ปกติครับ
ตามด้านบนครับ

2. เครื่องเล่น blu-rey เมื่อต่อตรงเข้า led มีภาพ เสียง ปกติครับ ซึ่งตรงนี้ถ้าผมต่อตรงเข้าไปเลย และ ต่อสายสัญญาณเสียงออพติคอล ออกจาก led มาเข้า denon จะดีไหม

เราไม่สามารถต่อ optical จาก LED ( ปลายทาง ) ย้อนมาเข้า AVR ได้ครับ   เพราะ LED ไม่ได้เป็นตัวส่งผ่านสัญญาณเสียงหรือภาพครับ
แต่ LED เป็นตัวแสดงผล เท่านั้นครับ

AV-X500bk ตัวนี้ ถึงจะเป็นน้องเล็กสุด แต่ก็มีภาควงจรถอดรหัสเสียงและภาพ   ดังนั้น ต่อผ่าน HDMI ให้ถอดเป็น digital ดีกว่าครับ
 ถ้าสาย HDMI ยังเป็นสายแถม  ลองเปลี่ยนเป็นสายดี ๆ มีคุณภาพสักเส้น   น่าจะช่วยให้ดีขึ้นได้ครับ 

ก่อนหน้านี้ ผมเคยใช้สาย HDMI แถม  ก็เคยมีอาการเอ๋อ ๆ แบบนี้เหมือนกัน  แต่พอเปลี่ยนสาย HDMI แล้ว  ก็ไม่มีอาการเอ๋ออีกเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ผมขอประทานโทษนะครับ ผมบอกไม่หมด คือว่ายั่งนี้นะครับ
ที่ผมอธิบายว่าเมื่อต่อทุกอย่างเข้า Plot blu-rey แล้ว ภาพและเสียงไม่มีผ่านไปขึ้นที่ led ครับ ไม่ว่าจะเป็นโหมดไหนก็ตาม
แต่ว่า ที่ผมบอกว่า จาก denon มีสัญญานภาพขึ้นที่ led คือ เวลาเราเลือกปรับค่า ไม่ว่าจะเป็นเซทลำโพง หรือ โวลลุ่ม จะมีระดับหรือการตอบสนองขึ้นโชว์ครับ
เว้นแต่ไม่มีภาพและเสียงที่ส่งมาจาก blu-rey ไม่ว่าจะเลือกโหมดไหนเลยครับ

ส่วนสายผมซื้อจากร้านคอมพิวเตอร์ใช้อยู่ครับ แต่จะลองซื้อสายดีๆเปลี่ยนดูครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

UP ล่าสุดวันนี้นะครับ
     เมื่อวานทดลองสลับ pot ช่องสัญญาน hdmi เข้าที่ตัว denon ทุก pot ผลปรากฎว่าสัญญานภาพออกที่ led และสัญญานเสียงออกที่ denon ครบ
ยกเว้น pot blu-rey เท่านั้นครับ ที่ไม่มีสัญญานใดๆส่งผ่านและออกมาได้เลย แต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสาย hdmi ที่คุณภาพสูงกว่านี้นะครับ ยังคงใช้สาย hdmi 1.4 ที่ซื้อจากร้านคอมพิวเตอร์มาต่อเข้า-ออกเหมือนเดิม ทั้ง 2 เส้น

ดังนั้น ผมจะต้องเข้าไปตั้งค่าในเครื่อง avr denon อย่างไรครับ ถึงจะให้มีสัญญานภาพและเสียงเข้าและสามารถเล่นใน pot blu-rey ได้ปกติครับ
หรือ ผมต้องไปตั้งค่าที่ตัวเครื่อง blu-rey ครับ

ขอบคุณมากครับ

ลองโทรถามที่มหาจักรดูเลยครับ ผมว่า port HDMI ช่อง bluray นั้นอาจเสีย ถ้าต่อช่องอื่นแล้วมีภาพ เรื่องสาย HDMI ไม่น่าจะเกี่ยว ครับ

ออฟไลน์ jeen_tw

• Flat TV member
  • *
เครื่อง Blu ray     >>>>  ต่อสาย  HDMI  ออกช่อง  Out  >>>  ไปเข้า blu ray  HDMI In  ของ AVR   >>>   สาย HDMI out   ไปเข้า HDMI In ของ LED

เท่าที่อ่านดู  ภาพและเสียงไม่ขึ้นที่ Mode blu ray    แต่ไปขึ้นที่ Mode อื่น แทน   แสดงว่า  เครื่อง AVR สามารถส่งผ่านสัญญาณไปเข้า LED ได้ตามปกติ
แต่คนละ Mode

ลองเช็คดู  เราเลือก source  ที่ LED  ให้ถูก port ไหม   /  เราได้เลือก HDMI IN จาก LED ถูก port  ตรงกับเที่เราเสียบสาย HDMI ไว้ หรือไม่     
หรือลองสลับสาย HDMI ดูอีกทีครับ

1.   ผมจะต้องต่อเครื่องเล่น blu-rey อย่างไรถึงจะทำให้ผ่าน denon โดยสมบูรณ์แบบ และเล่นได้ปกติครับ
ตามด้านบนครับ

2. เครื่องเล่น blu-rey เมื่อต่อตรงเข้า led มีภาพ เสียง ปกติครับ ซึ่งตรงนี้ถ้าผมต่อตรงเข้าไปเลย และ ต่อสายสัญญาณเสียงออพติคอล ออกจาก led มาเข้า denon จะดีไหม

เราไม่สามารถต่อ optical จาก LED ( ปลายทาง ) ย้อนมาเข้า AVR ได้ครับ   เพราะ LED ไม่ได้เป็นตัวส่งผ่านสัญญาณเสียงหรือภาพครับ
แต่ LED เป็นตัวแสดงผล เท่านั้นครับ

AV-X500bk ตัวนี้ ถึงจะเป็นน้องเล็กสุด แต่ก็มีภาควงจรถอดรหัสเสียงและภาพ   ดังนั้น ต่อผ่าน HDMI ให้ถอดเป็น digital ดีกว่าครับ
 ถ้าสาย HDMI ยังเป็นสายแถม  ลองเปลี่ยนเป็นสายดี ๆ มีคุณภาพสักเส้น   น่าจะช่วยให้ดีขึ้นได้ครับ 

ก่อนหน้านี้ ผมเคยใช้สาย HDMI แถม  ก็เคยมีอาการเอ๋อ ๆ แบบนี้เหมือนกัน  แต่พอเปลี่ยนสาย HDMI แล้ว  ก็ไม่มีอาการเอ๋ออีกเลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ผมขอประทานโทษนะครับ ผมบอกไม่หมด คือว่ายั่งนี้นะครับ
ที่ผมอธิบายว่าเมื่อต่อทุกอย่างเข้า Plot blu-rey แล้ว ภาพและเสียงไม่มีผ่านไปขึ้นที่ led ครับ ไม่ว่าจะเป็นโหมดไหนก็ตาม
แต่ว่า ที่ผมบอกว่า จาก denon มีสัญญานภาพขึ้นที่ led คือ เวลาเราเลือกปรับค่า ไม่ว่าจะเป็นเซทลำโพง หรือ โวลลุ่ม จะมีระดับหรือการตอบสนองขึ้นโชว์ครับ
เว้นแต่ไม่มีภาพและเสียงที่ส่งมาจาก blu-rey ไม่ว่าจะเลือกโหมดไหนเลยครับ

ส่วนสายผมซื้อจากร้านคอมพิวเตอร์ใช้อยู่ครับ แต่จะลองซื้อสายดีๆเปลี่ยนดูครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

UP ล่าสุดวันนี้นะครับ
     เมื่อวานทดลองสลับ pot ช่องสัญญาน hdmi เข้าที่ตัว denon ทุก pot ผลปรากฎว่าสัญญานภาพออกที่ led และสัญญานเสียงออกที่ denon ครบ
ยกเว้น pot blu-rey เท่านั้นครับ ที่ไม่มีสัญญานใดๆส่งผ่านและออกมาได้เลย แต่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนสาย hdmi ที่คุณภาพสูงกว่านี้นะครับ ยังคงใช้สาย hdmi 1.4 ที่ซื้อจากร้านคอมพิวเตอร์มาต่อเข้า-ออกเหมือนเดิม ทั้ง 2 เส้น

ดังนั้น ผมจะต้องเข้าไปตั้งค่าในเครื่อง avr denon อย่างไรครับ ถึงจะให้มีสัญญานภาพและเสียงเข้าและสามารถเล่นใน pot blu-rey ได้ปกติครับ
หรือ ผมต้องไปตั้งค่าที่ตัวเครื่อง blu-rey ครับ

ลองโทรถามที่มหาจักรดูเลยครับ ผมว่า port HDMI ช่อง bluray นั้นอาจเสีย ถ้าต่อช่องอื่นแล้วมีภาพ เรื่องสาย HDMI ไม่น่าจะเกี่ยว ครับ

ออฟไลน์ rv-ln

• *
ผมซื้อ set AVR2113 มา ต่อกับโน้ตบุ๊ค เปิดหนังดู แรกๆ ก็ oK แต่หลังๆ มาเนี่ยเปิดดูได้ซักพัก สัญญาณภาพอยู่ดีๆ ก็หายแต่เสียงยังปกติ (ต่อ notebook HDMI ผ่าน AUX แต่ใช้ช่อง ARC ผ่านไปยังทีวีครับ) อาการอย่างนี้แสดงว่ามันร้อนหรือปล่าวครับ ตอนแรกวางในช่องใต้ทีวี เลยย้ายออกมาที่โล่งๆ ก็ยังมีหายบ้าง ห้องไม่แอร์ครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ bompfeel

• *
อยากจะถามครับ ผมอยากได้ทาวเวอร์สักตัว งบประมาณ 10kหน่อยๆ ผมดูหนง 50% ฟังเพลง 50% ใช้ avr 2113 จะจับกับตัวไหนยี่ห้อไหนดีครับ

ออฟไลน์ tonyjar15

• *
สวัสดีครับ ผมมือใหม่หัดจะเล่น Denon ครับ
เมื่อวานจะไปถอยโปรรุ่น AV-X2 แต่ดันไปได้โปรชุด AV-X7 มาแทน (ชอบเสียงมันดูแล้วใสกว่า AV-X2) ประกอบด้วย DENON AVR-X500BK และ JBL Cinema 510BK ผมเอามาต่อกับคอมฯนะครับ เสียงดีครับผมชอบ (ห้องผมเล็ก) แต่ผมยัง set ค่าไม่เป็นเท่าไหร่เลยครับ ขอถามหน่อยนะครับ

1. เมื่อต่อกับสาย HDMI เสียงใสดีนะครับแต่ถ้านำมาต่อกับสาย digital audio เสียงไม่ค่อยจะดีเลย หรือว่ามันอยู่ที่ไดร์เวอร์เสียงของเรา (ของผมต่อกับออนบอร์ดนะครับ) หรือถ้าเราซื้อซาวด์การ์ดมันจะทำให้เสียงดียิ่งขึ้น (ที่ผมอยากต่อกับสาย digital audio เพราะถ้าเราต่อกับสาย HDMI มันต้องเปิดเครื่อง Denon ด้วย แต่ถ้าเราต่อกับสาย digital audio เมื่อเราไม่ต้องการเสียงกระหึ่มเราก็ไม่ต้องเปิดเครื่อง Denon ครับ )

2. เครื่องDenon เหมาะสำหรับการต่อกับเครื่องเล่นบูลเรย์ และ ทีวี เฉพาะเลยหรือเปล่าครับ

ขอให้ทุกท่านชี้แนะผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ speck

• *
ผมเพิ่งจัดชุด av x5 (avr-x2000 + jbl cinema 500 ) ขอเข้ากลุ่มด้วยนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ts00614856

• *
อยากทราบว่าdeno+jblถ้าใช้สายacยักเขียวจะเข้ากันมั้ย

ออฟไลน์ ck@ocz

• *
มีคัยใช้ denon กะ polk บ้างครับ  เสียงเป็นไงบ้าง  [ปลื่ม]

อยากทราบว่าdeno+jblถ้าใช้สายacยักเขียวจะเข้ากันมั้ย
เคยใช้อยูครับ แต่ฟังไม่ออกจริงๆ ว่าต่างกันมั้ยกับสายเดิม รู้แต่ว่าเท่ขึ้นเยอะ อยากรู้ลองเลยครับ เส้นละ 700 เอง 1 เมตร หัวท้ายโรงงาน + เข้าหนังงูให้ด้วย

หรือมีอีกยี่ห้อนึง แพนเกีย อันนี้มีเจ้านึง เค้าเคลมว่า ใช้แล้วไม่เห็นผล หรือ ไม่พอใจ คืนใด้ รับเงินคืนเต็มจำนวน ราคาสายเริ่มที่พันกว่าบาท 

ออฟไลน์ golfphahon

มีคัยใช้ denon กะ polk บ้างครับ  เสียงเป็นไงบ้าง  [ปลื่ม]
ผม ตอนนี้ใช denon2311+polk rti เบสกระชับ-เสียงใสเปิดกว้างมากๆครับ สายลำโลงแนะนำเป็นสายทองแดงเท่านั้นครับ ได้ฟังแล้วจะติดใจครับ  [จิ้ม]
Mornitor: SAMSUNG LED46" SERIES5 5000
HD Player :  xtreamer prodigy
AVR: ONKYO TX-SR609
SPeaker :Polk Rti-A1,Csi-A4,monitor30
Sub woofer : paradigm pdr 10

ออฟไลน์ golfphahon

เคยใช้อยูครับ แต่ฟังไม่ออกจริงๆ ว่าต่างกันมั้ยกับสายเดิม รู้แต่ว่าเท่ขึ้นเยอะ อยากรู้ลองเลยครับ เส้นละ 700 เอง 1 เมตร หัวท้ายโรงงาน + เข้าหนังงูให้ด้วย

หรือมีอีกยี่ห้อนึง แพนเกีย อันนี้มีเจ้านึง เค้าเคลมว่า ใช้แล้วไม่เห็นผล หรือ ไม่พอใจ คืนใด้ รับเงินคืนเต็มจำนวน ราคาสายเริ่มที่พันกว่าบาท 
ช่วยชี้เป้า สายAc ด้วยครับ สนใจอย่างแรงครับผม  [ปลื่ม]
Mornitor: SAMSUNG LED46" SERIES5 5000
HD Player :  xtreamer prodigy
AVR: ONKYO TX-SR609
SPeaker :Polk Rti-A1,Csi-A4,monitor30
Sub woofer : paradigm pdr 10

ช่วยชี้เป้า สายAc ด้วยครับ สนใจอย่างแรงครับผม  [ปลื่ม]
สาย the hulk เค้าลงใว้ 2 เมตร แต่ 1 เมตรก็มีครับ อ้อ ตอนผมซื้อเค้าแถมจุกปิด rca ให้ถุงนึงด้วย คุ้มดีครับ
http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=156198#top1

อันนี่สาย แพนเกีย ครับ
http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=156365

ออฟไลน์ crazykop

• *
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำโปรโมชั่นชุดนี้หน่อยครับ เพิ่งเริ่มครับ

AVR-X2000
JBL Stage 1 คู่ (Front)
JBL Tour 1 คู่ (Surround)
JBL Voice 1 ตัว (Center)
JBL Sub 10

คุณภาพเสียงเป็นอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2014, 05:19:54 pm โดย crazykop »

ออฟไลน์ bompfeel

• *
สวัสดีครับ ขอคำแนะนำโปรโมชั่นชุดนี้หน่อยครับ เพิ่งเริ่มครับ

AVR-X2000
JBL Sub 10

ขอบคุณครับ

ผมว่าjbl เสียงมันจัดไปยิ่งจับกับ denon แล้วผมว่ามันไปกันใหญ่ ผมเคยไปลองฟัง x2000 กับstudio ทั้งเซต แล้วผมให้ปิด ซัพ ปรากฏว่าเสียง แหลมจัดฟังไม่นานก็ล้าหูแล้วครับ เสียงไม่มีความฉ่ำเลย

สำหรับ denon ผมว่าจะกับพวก wharfedale ท่าจะดีกว่า ถ้าอยากดูหนังก้แค่ หา center แจ่มๆสักตัว ก็พอแล้วครับ ซัพ jbl 10

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะเพิ่งหัดเล่นเหมือนกัน

AVR-X2000
JBL Sub 10

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวผมว่าชุดนี้โอเคเลยนะ แค่อาจจะต้องขยับ sub เป็นตัว 12 นิ้ว อาจจบที่ชุดนี้เลยก็ใด้

ผมเคยใช้ denon 1912 ซึ่ง วัตต์น้อยกว่าตัว x2000 อยู่ 5 วัตต์ ต่อ chanel สามารถขับลำโพง set นี้ใด้อย่างสบายๆ ครับ ลำโพงขับง่ายด้วย set นี้

แต่ถ้าถามว่าเสียงมันจัดมั้ย denon+jbl จัดครับ ถ้ายังไม่มีการปรับ หรือฟังตามห้าง ที่เราไม่ใด้ปรับเซตเองแบบที่เราชอบ

ส่วนตัวผมว่าถ้ายังไม่ใด้ set หรือปรับอะไร ยี่ห้ออื่นก็ ขาด เหลือเหมือนกัน แต่จะขาดเหลือด้านไหน บางยี่ห้อปรับยังไงเราก็ไม่ชอบ ผมเคยเป็นอยู่สุดท้ายต้องขาย ก็มันไม่ใช่นี่เนอะ

ชุดนี้แต่ถ้าปรับเซตแล้ว ผมว่าเสียงมันไม่จัดเลย รายละเอียดดีด้วย เบสแน่นดี แหลมใส บอกใด้เลยว่าพริ้วมาก (ตอนนี้ผมใช้ avr sony แล้ว) ก็เลยรู้ว่าแหลม ใสพริ้วๆ เป็นยังไง

เมื่อมาฟังเพลงกับ sony   แต่ดูหนัง sony นี่ [yes]  ว่าแต่ใด้ราคามาประมาณเท่าไหร่ครับชุดนี้ เผื่อช่วยใด้ว่าถูกแพงอย่างไร

ส่วน wharfedale ผมเคยใช้ daimond hcp อยู่ ผมว่ามันขับยากนิดนึง เสียงออกทางแนวสุภาพๆ ไม่กระแทกดุดัน เหมือน jbl อ่ะครับ จับกับ denon มันจะดูหนังฟังเพลง

ไม่สนุกนะครับ

ออฟไลน์ crazykop

• *
ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ คือผมก็ใหม่สุดๆ เลย ยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าผมจะฟังออกหรือเปล่าว่ามันเสียงจัดไป ทึบไป หรือใสพริ้ว เหอเหอ
ว่าจะลองไปฟังเสียงดู ไม่รู้ว่า Denon สามารถไปทดลองฟังที่ร้านใหนได้บ้างครับ

ได้ข่าวมาว่าโปรนี้กำลังจะออกครับ ราคาอยู่ที่ 44,900
น่าจะมีลดอีก 8%

ออฟไลน์ BugKai

• *
เปนมือใหม่น่ะครับ สนใจ denon x2000 อยู่
ทีนี้งบผมน้อย ร้านเค้าเลยแนะให้จับคู่กับ jbl l830 ตัว bookshelf + sub 10
เพื่อนๆมีความเหนว่าไงบ้างครับ

ออฟไลน์ speck

• *
Re: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เŧ
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 03:25:22 pm »
ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ คือผมก็ใหม่สุดๆ เลย ยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าผมจะฟังออกหรือเปล่าว่ามันเสียงจัดไป ทึบไป หรือใสพริ้ว เหอเหอ
ว่าจะลองไปฟังเสียงดู ไม่รู้ว่า Denon สามารถไปทดลองฟังที่ร้านใหนได้บ้างครับ

ได้ข่าวมาว่าโปรนี้กำลังจะออกครับ ราคาอยู่ที่ 44,900
น่าจะมีลดอีก 8%

ผมเคยฟังชุดนี้ ที่ Power mall พารากอน

AVR-X1000
JBL Sub 10

เสียงโดนใจมาก แต่อยากได้ avr- x2000 เลยจัดชุด x2000+jbl cinema 500 ไป เทียบกันแล้ว ผมชอบเสียงของชุด
JBL Sub 10
 มากกว่าชุดที่จัดมา x2000+jbl cinema 500

ขนาดต่อกับ x- 1000 เสียงยังดีมากๆ
ถ้าได้มาต่อกับ x 2000 คงดีขึ้นอีก

เสียดายตอนผมซื้อไม่มีโปรนี้ .....

เรื่องเสียงผมว่าโอเคเลยนะ เบสไม่หนัก (อาจจะบางสำหรับบางคน แต่สำหรับผม ผมชอบแนวนี้) รายละเอียดดี ตอนดูหนังชอบมาก แยกรายละเอียดชัดเจน แต่ยอมรับว่ามันไม่ฉ่ำ ตอนฟังเพลง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 03:29:40 pm โดย speck »