ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 551563 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaibanan

• *
[ร้องไห้] ผมใช้ DENON AVR 2311 มาได้2ปีแล้วครับ ก็ใช้งานได้ดี ไม่ได้เข้าไปเซ็ทอะไรที่เมนู เสียงชัดเจนพอใจดี  ไม่ได้ฟังทุกวัน วันดีคืนดี 2 สัปดาห์ที่แล้ว เปิดดูหนังผ่าน HD PLAYER อย่างเคย ปรากฏว่า มีภาพแต่เสียงไม่มี พยายามเข้าไปปรับในเมนูตั้งค่าหลายๆอย่างแล้ว เสียงก็ยังไม่มา ก็เลยโทรถามที่บริษัท มหาจักร คุยกับช่าง ได้รับคำแนะนำว่า ต้องทำ Factory Reset คือ ปิดเครื่องก่อน แล้วค่อยกดปุ่ม power กับปุ่ม surround mode 2 ปุ่ม รวมเป็น 3 ปุ่มพร้อมกัน รอจนหน้าจอขึ้นมา ก็ปรากฏว่า คราวนี้เสียงมาแล้วครับ  แต่พอวันต่อไป เสียงหายอีก ก็รีเซ้ทใหม่อีก ทำทุุกวันที่ดู ก็ไปตัั้งค่าใหม่ที่ HDMI Setup เปิด HDMI Control คราวนี้ เสียงก็มา แต่ถ้าเปิดทีวีอย่างเดียว ภาพจะไม่มา เสียงจะไม่มี เหมือนช่วงแรกๆ ที่ซื้อมา ต้องเข้าไปปิดที่ HDMI Control ก็เป็นๆ หายๆ จนชักจะเบื่อครับ ผมใช้สาย optical จากเครื่องเล่น HD ไปยัง DENON ส่วนสาย HDMI ก็เป็นสายทั่วๆไป ไม่เกิน 500 บาท แต่ก็เป็นแบบ 1.4a ดูหนังสามมิติได้ดีครับ ใครพอช่วยกรุณาแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

คุณต้องไป set HD PLAYER คับแล้วแต่ยี้ห้อ เวลาฟังเพลงต้องปล่อยเป็น 2 ch เพราะเพลงบางเพลง rip มาแล้วแต่โปรแกรม

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
แนะนำให้ยกเข้าศูนย์ครับ  ผมใช้ 1912 อยู่  ครั้งแรกเอ๋อ  reset แล้วยังไม่หาย ยกเข้ามหาจักรให้ UP Firmware ให้ เช็ค ทำความสะอาดเครื่องให้  กลับมาใช้ได้ปกติ  ครั้งที่สอง  ไม่ได้ใช้นานเกือบสองเดือนถอดเก็บไว้เฉยๆ  เอามาต่อเล่นใหม่  เอ๋ออีก  สุดท้ายต้องยกเข้ามหาจักรอีกครั้ง  ต่อมาได้ถามอาการจากช่าง  บอกว่า ไม่ได้เป็นอะไร ใช้ได้เหมือนเดิม  แค่เป่าฝุ่นทำความสะอาดภายในตัวเครื่อง  เลยงงๆอยู่  สงสัยเป็นอาการกลัวช่าง 555  เอากลับบ้านใช้งานได้ปกติจนทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ Lekjang

เพิ่งได้ INT denon 50+50มาครับ

อยากได้ Bookshelf  สักคู่ (มือสง) ราคาไม่แรงมาก

แนะนำ ยี่ห้อไรดีครับ 5-7k

ออฟไลน์ MARUAY

แนะนำเพิ่มเงินอีกเดเล่นpolk a3

เบสดี กลางโปร่ง แหลมฝอยละเอียดดี

ตอนนี้ผมa7 จับdenon 3801 ไม่เปลี่ยนใจเลย

ออฟไลน์ Sirlucifer

ทำยังไงถึงจะปรับ Tone ตรง Audio>Tone ได้ครับ  ของผมคำว่า Tone เป็นสีดำ มันไม่ให้เลิอกเลยผมต้องทำยังไงหรอครับ [เท่ห์]

ถ้าจำไม่ผิดต้องปิดอีคลอไลเซอร์เซอร์ราว ครับ Tone ถึงจะขึ้นให้ จำลำดับเมนูไม่ได้ แต่อยู่ที่เมนูแรกของ audilo อ่ะครับให้ off ซะ
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Egreat S7A+WD2TB
Creative Cambridge Playwork PS2000

สอบถามหน่อยครับ AVR 2113 ปรับ tone ไม่ได้หรอครับ

มันเป็น ให้เข้าไปเลือกไม่ได้อ่ะ ครับ ต้องเข้าไปปรับที่ตรงไหนหรอครับ

ขอบคุณครับ

ของผม 1713 ในเมนู surround ให้ปิดอีคลอเป็น off ให้หมดน่ะถ้าจำไม่ผิด
á¤è¾Í´Ùä´é¶Ù æ ä¶ æ ä»Çѹ æ µÒÁÁÕ µÒÁà¡Ô´
42LW5700
Creative Cambridge Playwork PS2000

ออฟไลน์ natnikon

• Flat TV member
  • *
แนะนำทีครับ
ใช้ชุด Denon 1612 + Denon SYS 5.1 อยากอัพ ชุดลำโพง
มองไปที่ jbl cinema 500 กับ jbl cinema 300 ราคาอยู่ในงบพอดีครับ
หรือจะเอาเงินไป Up สายลำโพง กับ สายAC ก่อนดีครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

แนะนำทีครับ
ใช้ชุด Denon 1612 + Denon SYS 5.1 อยากอัพ ชุดลำโพง
มองไปที่ jbl cinema 500 กับ jbl cinema 300 ราคาอยู่ในงบพอดีครับ
หรือจะเอาเงินไป Up สายลำโพง กับ สายAC ก่อนดีครับ
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยเล่นมาแล้วทั้ง2รุ่น เป็นผมจะอัพลำโพงดีกว่าครับเห็นความต่างมากกว่าถ้างบถึงจัด jbl cinema 500ไปเลยส่วนตัวคิดว่าชุดDenon SYS 5.1 เสียงไม่โดน ส่วนสายลำโพงแนะนำAudioQuest ครับจะช่วยให้มีอิมแพคและเบสมากขึ้นเพราะโทนของDenon และ jbl ค่อนข้างแหลม จี๊ดจ้าด ปล.ทั้งหมดนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวล้วนๆส่วนท่านจะชอบมั้ยต้องถามตัวเองด้วยครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Katnas

• *
สวัสดีค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ มือใหม่สุดๆ
เพิ่งซื้อ Denon x510bt + ลำโพง Denon Sys 5.1 มาใหม่
เพราะลองฟังในห้างแล้วชอบเสียงรุ่นนี้ที่สุดในงบเท่านี้
แต่ว่าพอซื้อมาแล้ว ต่อลำโพงเสร็จ ทำตามเมนูหน้าจอเสียบไมค์ให้มันตั้งค่าอัตโนมัติเรียบร้อยแล้ว
แต่รู้สึกเวลาดูหนังเสียงมันแห้งๆ ไปหน่อย ส่วนตอนฟังเพลงเสียงมันป๊องแป๊งมากเลยค่ะ
ไม่เหมือนตัวโชว์ที่พนักงานเปิดให้ฟังเลยสักนิด
ควรต้องปรับอะไรยังไงบ้างคะ หรือรอมันเบิร์นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เข้าที่เอง
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
 [งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:12:40 pm โดย Katnas »

ออฟไลน์ taonoi16

ลองเปลี่ยนสายลำโพงดูรึยังครับ น่าจะดีขึ้นอีกนิด1นะครับ ส่วนการเสียงจะดีขึ้นจนถึงระดับ1 ก็คงที่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2014, 01:09:06 pm โดย taonoi16 »

ออฟไลน์ Katnas

• *
ลองเปลี่ยนสายลำโพงดูรึยังครับ น่าจะดีขึ้นอีกนิด1นะครับ ส่วนการเสียงจะดีขึ้นจนถึงระดับ1 ก็คงที่นะครับ

สายลำโพงใช้สายแถมอยู่ค่ะ มีเส้นนึงสั้นไปนิดคงต้องซื้อใหม่พอดี เลยอาจจะลองเปลี่ยนสายลำโพงข้างหน้าดู
แต่คงเลือกที่ไม่เกินเมตรละ 100 บ. ค่ะ ยังไม่ค่อยเป็น ไม่อยากจ่ายเยอะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Jin

สวัสดีค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ มือใหม่สุดๆ
เพิ่งซื้อ Denon x510bt + ลำโพง Denon Sys 5.1 มาใหม่
เพราะลองฟังในห้างแล้วชอบเสียงรุ่นนี้ที่สุดในงบเท่านี้
แต่ว่าพอซื้อมาแล้ว ต่อลำโพงเสร็จ ทำตามเมนูหน้าจอเสียบไมค์ให้มันตั้งค่าอัตโนมัติเรียบร้อยแล้ว
แต่รู้สึกเวลาดูหนังเสียงมันแห้งๆ ไปหน่อย ส่วนตอนฟังเพลงเสียงมันป๊องแป๊งมากเลยค่ะ
ไม่เหมือนตัวโชว์ที่พนักงานเปิดให้ฟังเลยสักนิด
ควรต้องปรับอะไรยังไงบ้างคะ หรือรอมันเบิร์นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เข้าที่เอง
 [งง]

ลืมตั้งค่าตัว subwoofer หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ guran

• *
สอบถามครับ ลำโพงของJBL นี่ขอบเป็นโฟมรึเปล่าครับ?
ถ้าใช่ มันเปื่อยเร็วไหมครับ?

ขอบคุณครับ

[งง]

ลองค่อย ๆ ปรับเสียงดูครับ ของผม 1713 กะ cenima 300 ก็ยิงกันตูมตามดี ยังไม่มีงบเปลี่ยนสาย ค่อย ๆ ปรับดูครับ
42LW5700

ออฟไลน์ bengtelecom

• *
มาร่วมเป็นสาวก Denon ด้วยคนครับ
ช่วยแนะนำลำโพงดูหนัง 5.1 satellite ให้หน่อยครับ
ใช้กับ Denon AVR-3311
ติดตั้งที่ห้องรับแขกไม่ใช่ห้องดูหนังโดยตรง พื้นที่การวางจำกัดครับ
งบประมาณลำโพง 20,000 นิดๆ
เน้นดูหนังอย่างเดียว เพราะมีชุดฟังเพลงอยู่แล้ว

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณคร้าบบ

ออฟไลน์ barber000777

เป็นสาวก denon ด้วยคน ใช้ปีโป้อยู่ [yes]

ออฟไลน์ supercup

ลองขยับตำแหน่งลำโพงดูครับ 

ออฟไลน์ bluersy

• *
รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
ตั้งแต่ใช้ Denon มาเพิ่งเคยเจออาการครับ
เปิดเครื่อง  กดรีโมท แล้วไม่ถึง 5 วินาที ก็กลับไปไฟ สแตนบาย กระพริบๆ ตลอดเปิดไม่ได้สักทีครับ เป็นทุกครั้ง
ถอดสายลำโพงออกหมดแล้วก็ยังเป็น ไม่ทราบว่าใครรู้ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ