ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 551606 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khun Tor

• Edge LED TV member
สมาชิกใหม่ครับ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
พี่ๆครับ ผมใช้ 1312 อยู่ครับผมอยากทราบว่าผมสามารเอาปรีแอมป์คาราโอเกะมาต่อพ่วงได้หรือปล่าวครับ แนะนำผมทีครับ [เศร้า]

ต่อพ่วงใด้ครับ ผมก็ต่อใว้เสียบกีต้าร์ เล่นอยู่
ดีเลยครับ ขอบคุณครับคุณต่อ แล้วต้องต่อยังครับรบกวนด้วยครับ ตอนนี้ของผมต่อแบบนี้นะครับ
Pc ต่อด้วยhdmi ส่งทั้งภาพและเสียง ไปที่ denon 1312  จาก debon ต่อด้วย hdmi ไป lcd ทั้งดูหนังและฟังเพลง
ถ้าผมเอาปรีไมค์มาต่อผมต้องต่อแบบไหนครับ ขอบคุณร่วงหน้านะครับ
ท่านต้องต่อสาย VGA จาก PC เข้าทีวีโดยตรง แล้วหาสาย MINI JACK 3.5 TO RCA ต่อเสียงจาก PC เข้าปรีช่อง IN แล้วใช้สาย RCA จากปรี ช่อง OUT เข้าที่ช่อง SAT/CBL หลัง AVR ก็ใด้ครับ แล้วเวลาเราจะร้องคาราโอเกะ ก็เลือกช่อง SAT/CBL ที่ AVR แทน แล้วทีวีเราก็เลือกเป็นช่อง PC

ออฟไลน์ megahot

• Flat TV member
  • *
ผมจับคู่ avr 2313 กับ canton 130 เสียงนุ่มนวล เบสใช้ได้ ไม่กัดหู ก่อนหน้านี้จับกับ hk  170 เสียงสดไปเลยเปลี่ยนเป็น

denon 2313 ไคใช้รุ่นนี้บ้าง   ผมถามหน่อย ว่า  +++ เครื่องร้อนไหม +++ ผมไม่ได้ติดแอร์ ของผมเปิดสองชม ร้อนมากเลย

ผิดปกติไหมครับ พึ่งใช้ไม่ถึงเดือน

สงสัย คนใช้ Denon ในนี้ เ ค รื่ อ ง เ ย็ น   กันโม้ด  เครื่ิองตรู ร้อนคนเดียว

ออฟไลน์ yos109

• *
ผมจับคู่ avr 2313 กับ canton 130 เสียงนุ่มนวล เบสใช้ได้ ไม่กัดหู ก่อนหน้านี้จับกับ hk  170 เสียงสดไปเลยเปลี่ยนเป็น

denon 2313 ไคใช้รุ่นนี้บ้าง   ผมถามหน่อย ว่า  +++ เครื่องร้อนไหม +++ ผมไม่ได้ติดแอร์ ของผมเปิดสองชม ร้อนมากเลย

ผิดปกติไหมครับ พึ่งใช้ไม่ถึงเดือน

สงสัย คนใช้ Denon ในนี้ เ ค รื่ อ ง เ ย็ น   กันโม้ด  เครื่ิองตรู ร้อนคนเดียว

เอาใจช่วยนะครับ ใจจริงผมเองก็อยากจะอับเป็น รุ่น 23 อยู่เหมือนกันครับแต่ติดที่งบปะมาณ เลยต้องรอไปก่อน ของผม1312 ไม่ร้อนครับ

• *
 [ปลื่ม]ขอบคุณ คุณต่อมากครับ เมื่อวันศุกร์รองโทรไปถามที่มหาจักรมาเจ้าหน้าที่ท่านนึงแจ้งกับผม
ว่าให้เสียบสาย audio out จากหลังปรีเข้าที่ audio in benon ได้เลย ผมถามว่าแล้วผมต้องเลือกหรือตั้งค่าอะไรที่denon
เขาบอกไม่ต้องมันจะค้นหาเอง แต่ผมรองแล้วยังไม่ได้ครับ เด๋วจะรองอย่างคุณ ต่อดูแล้วจะมารายงานผลนะครับ
อ่อ ผมีขอถามเพิ่มอะครับ แล้วเวลาต่อเล่นกับกีตาร์ต่ออย่างไรครับ ต้องต่อร่วมกับ pc ด้วยหรือปล่าวครับ

• *
Re: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เŧ
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 12:17:45 pm »
[ปลื่ม]ขอบคุณ คุณต่อมากครับ เมื่อวันศุกร์รองโทรไปถามที่มหาจักรมาเจ้าหน้าที่ท่านนึงแจ้งกับผม
ว่าให้เสียบสาย audio out จากหลังปรีเข้าที่ audio in benon ได้เลย ผมถามว่าแล้วผมต้องเลือกหรือตั้งค่าอะไรที่denon
เขาบอกไม่ต้องมันจะค้นหาเอง แต่ผมรองแล้วยังไม่ได้ครับ เด๋วจะรองอย่างคุณ ต่อดูแล้วจะมารายงานผลนะครับ
อ่อ ผมีขอถามเพิ่มอะครับ แล้วเวลาต่อเล่นกับกีตาร์ต่ออย่างไรครับ ต้องต่อร่วมกับ pc ด้วยหรือปล่าวครับ
เพิ่มเติมนะครับคุณต่อ
ผมแนบรูปปรีมาให้ดูด้วย เมื่อคืนผมรองต่อ line out จากปรีไปเข้าช่อง audio in ที่ denon1312 แล้วผมก็เสียบแจ็กกีตาร์เข้าที่ mic 1 ที่ปรีผลเป็นดังนี้ครับ
ผมดีดกีตาร์ไม่มีเสียงออกมาที่ลำโพงครับ แต่เวลาผมขยับแจ๊กเพือถอดเข้าหรือเสียบเข้าจะมีเสียงดังครอกแครกๆครับ รบกวนด้วยนะครับ
ภาพที่หนึ่งเป็นด้านหลังของปรี npe รูปที่สองเป็นด้านหลังของ denon 1312 (ขอยืมมาจาก เวบเพื่อนบ้านครับ)
อัพรูปไม่เป็นครับมันไม่ขึ้น ท่านใดทำได้รบกวนแจ้งดวยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2013, 12:24:55 pm โดย yos109 »

• *
 [โขก] คุณต่อครับ มารายงานความคืบหน้านะครับ
ตามที่คุณต่อแนะนำ TV ของผมไม่มีช่อง vga แบบ12pin มีแต่ hdmi และอีกช่องนึงผมไม่แน่ใจมันคล้ายกับhdmi ครับเลยรองไม่ได้
แล้วการต่อเพื่อใช้เล่นกับกีตาร์ล่ะครับต้องต่อแบบไหน รบกวนคุณต่อช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

• *
[โขก] คุณต่อครับ มารายงานความคืบหน้านะครับ
ตามที่คุณต่อแนะนำ TV ของผมไม่มีช่อง vga แบบ12pin มีแต่ hdmi และอีกช่องนึงผมไม่แน่ใจมันคล้ายกับhdmi ครับเลยรองไม่ได้
แล้วการต่อเพื่อใช้เล่นกับกีตาร์ล่ะครับต้องต่อแบบไหน รบกวนคุณต่อช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
[กระโดด] [yes]ต้องขอขอบคุณ คุณต่อมากมายนะครับที่ช่วยแนะนำให้ข้อสงสัยและข้อจำกัดทางความรู้ของผมประสพผลสำเร็จไปได้อย่างสวยงามครับ
ขอบคุณมากๆนะครับ

ขอบคุณครับ
[กระโดด] [yes]ต้องขอขอบคุณ คุณต่อมากมายนะครับที่ช่วยแนะนำให้ข้อสงสัยและข้อจำกัดทางความรู้ของผมประสพผลสำเร็จไปได้อย่างสวยงามครับ
ขอบคุณมากๆนะครับ
ยินดีครับคุณ yos มีอะไรเพิ่มเติมคุยทาง ไลน์ ใด้เลยครับ เผื่ออยากอัพเป็นลำโพงตั้งพื้น แต่อยากไม่เปลี่ยน avr ปรึกษาใด้นะครับ เด๋วผมหารูป ตอนที่ใช้ 1312+ ชุดลำโพงอันเก่าส่งไปให้ดูครับ

ออฟไลน์ petchyhaw

• *
มาแนะนำตัวคร้าบ jbl Denton network 3 avr2313 stadium arena voice sub12 + velocity ชุดนี้แจ่มเกิ้น คุ้มๆอิอิ

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member
เคยใช้หลายรุ่นครับ

1 Denon 1601
2 Harman 430 ฟังได้แค่ 1อาทิตย์ต้องรีบขายทิ้ง
3 Denon 2805
4 Pioneer LX50
5 Pioneer LX72
6 Pioneer LX73
7 Marantz 5005
8 Marantz 5006x
9 Denon 3311

เล่นมาหลายตัวมาจบที่ Denon คร้บ ผมใช้ลำโพง JBL HLS 7.1 ลงตัวที่สุด ยี่ห้ออื่นดู Concert ไม่ดีเท่า Denon Onkyo กับ Yamaha ไม่เคยมองเลยมันดูหนังอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member

2 Harman 430 ฟังได้แค่ 1อาทิตย์ต้องรีบขายทิ้ง

เล่นมาหลายตัวมาจบที่ Denon คร้บ ผมใช้ลำโพง JBL HLS 7.1 ลงตัวที่สุด ยี่ห้ออื่นดู Concert ไม่ดีเท่า Denon Onkyo กับ Yamaha ไม่เคยมองเลยมันดูหนังอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ megahot

• *
มาแนะนำตัวคร้าบ jbl Denton network 3 avr2313 stadium arena voice sub12 + velocity ชุดนี้แจ่มเกิ้น คุ้มๆอิอิ

ถ้าไม่เปิดแอร์ avr2313  เครื่องอุ่นค่อนข้างไปทางร้อนมั๊ยครับ

ออฟไลน์ domehan

• LCD TV member
  • **

ผมก็ชอบเหมือนกันยี่ห้อนี้ สนใจรุ่นนี้อยู่> DENON AVR-2311 ไม่รู้ยังมีขายอยู่หรือเปล่า

แจ่มครับชุดนี้ แต่ขอบอกว่า หน้ากากลำโพงชุดนี้รักษายากที่สุดในโลก ของผมนี่จับอาบน้ำ ฟอกสบู่ หลายรอบและ

ออฟไลน์ kwad2326

• *
เมื่อนานมาแล้วเคยได้ฟังชุดของรุ่นพี่คนนึง denon + ลำโพง jbl ไม่รู้รายละเอียดอื่นๆเลยนอกจากนี้
แต่ทำให้ชอบน้ำเสียงการดูหนังของยี่ห้อนี้มาตั้งแต่นั้นมา

ตอนนี้พอเริ่มจะมีกำลังซื้อใช้เป็นของตัวเองได้บ้าง
เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆในบอร์ดนี้ครับ

ตั้งงบไว้ 2 หมื่น ได้ตึงสุดๆแล้วไม่เกิน 3 หมื่นอะครับ
ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 04:11:27 pm โดย kwad2326 »

ออฟไลน์ s2s_777

• *
มือใหม่เพิ่งได้ denon avr 1612 มาครับยังตั้งไม่ค่อยถูก ใครมีคู่มือภาษาไทย ขอรบกวนด้วยครับ

• *
เมื่อนานมาแล้วเคยได้ฟังชุดของรุ่นพี่คนนึง denon + ลำโพง jbl ไม่รู้รายละเอียดอื่นๆเลยนอกจากนี้
แต่ทำให้ชอบน้ำเสียงการดูหนังของยี่ห้อนี้มาตั้งแต่นั้นมา

ตอนนี้พอเริ่มจะมีกำลังซื้อใช้เป็นของตัวเองได้บ้าง
เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆในบอร์ดนี้ครับ

ตั้งงบไว้ 2 หมื่น ได้ตึงสุดๆแล้วไม่เกิน 3 หมื่นอะครับ
ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ประเภทเดียวกันเลยครับ เมื่อก่อนได้ไปฟังชุด  denon+jbl บ้านเพื่อน เมื่อสัก 10 ปีที่แล้ว ไม่รู้รุ่น รู้แต่ลำโพงตั้งพื้นคู่หน้า ฟังเพลง ดูหนัง นี่ กระหึ่ม ประทับใจมาแต่บัดนั้นเลยครับ เลยตั้งใจว่าจะต้องซื้อเป็นของตัวเองบ้างแน่ๆ แล้ววันนั้นก็มาถึง

ผมเลยไปลองฟัง AV-ART1 (1513+SCS200.5) เป็นชุด set 5.1 รูปร่างหน้าตาดีน่าคบหา  ห้องเล็กๆน่าจะพอได้ แต่เวลาดูหนัง ระเบิดลงตู้ม เสียงแตกพร่าเลยอ่าครับเสียงผมว่ายังไม่เข้าขั้นอ่ะครับ น่าจะมีโปรราวๆ 19900 มั้งครับ ลองอ่านอันนี้ดูครับ http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=1160

พอลองฟัง AV-ART2 (1713+Cinema300) อืม เยี่ยมเลยครับ เสียงต่างกันเยอะเลย ระเบิดตู้ม ไม่แตกแล้ว เย่ๆ แต่ ราคานี่สิ ตอนนีโปร 29,900 เสียงก็ดีพอตัวเลยนะครับ
 แต่ถ้าเพิ่มอีกหลายๆหน่อย แนะนำจริงๆ กัดฟันให้เลือดออกไปเลยครับ ข้ามไปชุด network 1 เลย ครับ เสียง "คนละเรื่อง" กันเลยครับ AVR 1713 เหมือนกัน แต่ ลำโพงตั้งพื้น คู่หน้า + sub 10" ความมัน คนละแบบ เลยครับ ฟังเพลง เพราะกว่าเยอะ ดูหนังได้อารมณ์ กว่ามากมาย ราคา 39,900
ทั้งหมดที่ว่ามานี่ ถ้าใช้บัตรกสิกร ลดอีก 8% นะครับ แถมผ่อนได้อีก 0% 10 เดือน เหลือ ราวๆ 37,000 ครับ แต่ราคานี้ต้องหาสายลำโพงเพิ่มด้วยนะครับคู่หน้ากับเซนเตอร์ ลองดู velocita ก็ได้ครับ เมตรละ 250-400 บาท เซอราว ใช้สายอะไรก็ได้ครับถูกๆไปก่อน ยอมรับว่าแพงกว่างบที่วางไปพอควรครับ แต่ผมว่าชุดนี้น่าจะจบอยู่นิ่งๆได้อีกสัก สองสามปีนะครับ ถ้าเล่นชุดเล็กแล้วจะกระหายอยากได้ชุดใหญ่อีกอะครับ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย แนะนำชุด network 1 ครับ ผมยังอยากได้เลย ตัวผมกด network 3 มา ชุดใหญ่ (สำหรับผมว่ามันใหญ่แล้วนะ) กลายเป็นว่าใหญ่เกินห้อง ต้องเปิดเบาๆเพราะเกรงใจข้างบ้าน เบาไปเสียงก็มาไม่ครบ
แต่ฟังเพลง รายละเอียดดีมากๆ ลองไปฟังดูครับ แล้วเทียบเสียงกับราคาครับ

• *

ถ้าไม่เปิดแอร์ avr2313  เครื่องอุ่นค่อนข้างไปทางร้อนมั๊ยครับ

เปิดแอร์ตลอดก็อุ่นๆครับ 555