ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 551576 ครั้ง)

ออฟไลน์ petchyhaw

• Flat TV member
  • *
มาแนะนำตัวคร้าบ jbl Denton network 3 avr2313 stadium arena voice sub12 + velocity ชุดนี้แจ่มเกิ้น คุ้มๆอิอิ
แจ่มครับชุดนี้ แต่ขอบอกว่า หน้ากากลำโพงชุดนี้รักษายากที่สุดในโลก ของผมนี่จับอาบน้ำ ฟอกสบู่ หลายรอบและ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ยังไม่ทันไร เริ่มดำละ [เศร้า]

• *
ถามผู้รู้ครับ ฟังเพลงอย่างไร ให้ sub มันออกด้วยอ่ะครับ 2.1 อ่ะครับ ตั้งค่าไม่เป็น [ปาดเหงื่อ]
ทั้ง cd และ mp3
ตอนนี้กด sound mode ที่ music กับ pure ครับ แต่ sub ไม่เคยออกเลย

ออฟไลน์ Khun Tor

• Edge LED TV member
ถามผู้รู้ครับ ฟังเพลงอย่างไร ให้ sub มันออกด้วยอ่ะครับ 2.1 อ่ะครับ ตั้งค่าไม่เป็น [ปาดเหงื่อ]
ทั้ง cd และ mp3
ตอนนี้กด sound mode ที่ music กับ pure ครับ แต่ sub ไม่เคยออกเลย
เข้าไปที่ menu - system setup - speaker setup - bass setting ปรับให้เป็น LFE+main แค่นี้ครับผม มันมีให้ปรับ Hz ของเสียงเบส ด้วยนะครับ ของผมปรับอยู่ที่ 100 Hz ฟังดูครับให้เบสจากซับมันสมดุล กับคู่หน้า ครับ

ออฟไลน์ scorcio99

• *
พี่ๆช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
เห็นมีจัดอยู่สองชุดครับ
ตัว 1912 ราคา15900 แลกซื้อ jbl 200.5 8000 รวม 24000
กับ 2113 29900 แถม jbl 200.5   
คุมใหมครับกับส่วนต่างที่ต้องเพิ่ม

ออฟไลน์ pommoon

• *
ของผม 2312 ครับ เล่น airplay โดยต่อกับ router ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เพราะอะไรครับ บางทีอารมณ์อยากฟังเพลงจาก iphone มันกลับเชื่อมต่อกับ router ไม่ได้ซะนี่ ใครมีทริกยังงัยบ้าง รบกวนหน่อยครับ

พี่ๆช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
เห็นมีจัดอยู่สองชุดครับ
ตัว 1912 ราคา15900 แลกซื้อ jbl 200.5 8000 รวม 24000
กับ 2113 29900 แถม jbl 200.5   
คุมใหมครับกับส่วนต่างที่ต้องเพิ่ม
ตัว 2113 ส่วนตัวผมว่าคุ้มครับ เพราะ 2113 มันมาแทน 1912 ที่ตกรุ่นไป และกำลังขับ 2113 ก็เพิ่มอีก chanel ละ 5 วัตต์ บวกกับออฟชั่น 4k ที่ใด้เพิ่มมา ตอนนี้ยังไม่ใด้ใช้ก็จริง แต่วันข้างหน้าอาจใด้ใช้ จะใด้ไม่ต้องเปลี่ยน AVR ครับ. ว่าแต่ลำโพงทำไม ไม่เล่นตัวตั้งพื้นเลย หละครับ เสียงดีกว่าทั้งดูหนังฟังเพลง

ของผม 2312 ครับ เล่น airplay โดยต่อกับ router ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เพราะอะไรครับ บางทีอารมณ์อยากฟังเพลงจาก iphone มันกลับเชื่อมต่อกับ router ไม่ได้ซะนี่ ใครมีทริกยังงัยบ้าง รบกวนหน่อยครับ
ที่ใด้ไม่ใด้นี่ สัญลักษ์ AIRPLAY ที่ IPHONE มีบ้าง ไม่มีบ้างใช่มั้ยครับ ของผมก็เป็น ต้องปิด และเปิด โทรศัพย์ไหม่ เวลาสัญลักษ์ AIRPLAY หาย ผมคิดว่าเป็นที่ IPHONE แหละครับเหมือน firmwere มันไม่ค่อยดีกับการเล่น AIRPLAY ซักเท่าไหร่ เพราะลองเปิดเพลงในคอม ใช้โปรแกรม Itune เชื่อมต่อผ่านAIRPLAY กับ AVR ก็ใด้ตลอดไม่มีปัญหาอะไร ครับ

ออฟไลน์ pommoon

• *
ที่ว่าต่อ เน็ตไม่ได้ มันไม่ได้ตั้งแต่เริ่มเสียบปลั๊กเอาไฟเข้าเครื่อง avr เลยอ่ะครับ เลือก input หรือ source เป็น net/usb หน้าจอของ avr ขึ้น connecting.......please wait อยู่อย่างนั้น มันทำให้ iphone หรือ i device อย่างอื่นเชื่อมต่อไม่ได้ ฟัง net radio ไม่ได้ด้วย แต่วันดีคืนดีก็ได้ซะงั้น..เมื่อต่อได้ก็ลองเช็ค firmware มันก็บอกว่า lastest เน็ตบ้านก็แรงใช้ได้ ก็เลย งงๆฺ....เผื่อเพื่อนหรือผู้รู้มีทริกอะไรพอแนะนำครับ

ที่ว่าต่อ เน็ตไม่ได้ มันไม่ได้ตั้งแต่เริ่มเสียบปลั๊กเอาไฟเข้าเครื่อง avr เลยอ่ะครับ เลือก input หรือ source เป็น net/usb หน้าจอของ avr ขึ้น connecting.......please wait อยู่อย่างนั้น มันทำให้ iphone หรือ i device อย่างอื่นเชื่อมต่อไม่ได้ ฟัง net radio ไม่ได้ด้วย แต่วันดีคืนดีก็ได้ซะงั้น..เมื่อต่อได้ก็ลองเช็ค firmware มันก็บอกว่า lastest เน็ตบ้านก็แรงใช้ได้ ก็เลย งงๆฺ....เผื่อเพื่อนหรือผู้รู้มีทริกอะไรพอแนะนำครับ
ถ้าเป็นอย่างนี้ ผมว่าลองโทรถามทางมหาจักรดู ครับ เผื่อเครื่องมีปัญหา ของผมใช้ใด้ปกติ ส่วนตัวผมว่าฟังจาก Iphone แล้วหลุดบ่อยด้วย บางทีฟังอยู่ แล้วกด Stop ใช้งานอย่างอื่น แล้วกลับมาบางที สัญลักษ์ แอร์เพลย์ ก็หายไป ก็ต้องรีเครื่องใหม่อีก แต่มันก็อีกมีวิธีที่จะให้ฟังเพลงจาก Iphone แต่ท่านต้องซื้อตัว สเตอริโอ บลูทูช กับสายเสียบ อ่ะครับ

ต่อแบบนี้จะดีกว่า ไม่มีเน็ตก็ฟังใด้ แล้วไม่ต้องห่วง สัญลักษ์ จะมีไม่มี ด้วยครับ ระยะห่างจากโทรศัพย์กับตัว บลูทูช ก็ใด้หลายเมตรอยู่

ออฟไลน์ Ken JP

• *
มือใหม่ครับ
มีเรื่องขอความช่วยเหลือครับ
พอดีมีเพื่อนไปญี่ปุ่น เลยฝากหิ้ว AVR Denon X2000 น่าจะพึ่งวางตลาดที่โน่น ราคาราวๆ22000บาท
ปัญหา มือใหม่ครับ ช่วยแนะนำลำโพง JBL ที่เหมาะสมกับX2000นี้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Ken JP

• *
มือใหม่ครับ
พอดีมีเพื่อนไปญี่ปุ่น เลยฝากหิ้ว AVR Denon X2000 น่าจะพึ่งวางตลาดที่โน่น ราคาราวๆ22000บาท
ปัญหา มือใหม่ครับ ช่วยแนะนำลำโพง JBL ที่เหมาะสมกับX2000นี้หน่อยครับ

มือใหม่ครับ
b14b413dba07fe6c07c915202574925f

มือใหม่ครับ
b14b413dba07fe6c07c915202574925f

ออฟไลน์ kwad2326

• *
เมื่อนานมาแล้วเคยได้ฟังชุดของรุ่นพี่คนนึง denon + ลำโพง jbl ไม่รู้รายละเอียดอื่นๆเลยนอกจากนี้
แต่ทำให้ชอบน้ำเสียงการดูหนังของยี่ห้อนี้มาตั้งแต่นั้นมา

ตอนนี้พอเริ่มจะมีกำลังซื้อใช้เป็นของตัวเองได้บ้าง
เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆในบอร์ดนี้ครับ

ตั้งงบไว้ 2 หมื่น ได้ตึงสุดๆแล้วไม่เกิน 3 หมื่นอะครับ
ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ประเภทเดียวกันเลยครับ เมื่อก่อนได้ไปฟังชุด  denon+jbl บ้านเพื่อน เมื่อสัก 10 ปีที่แล้ว ไม่รู้รุ่น รู้แต่ลำโพงตั้งพื้นคู่หน้า ฟังเพลง ดูหนัง นี่ กระหึ่ม ประทับใจมาแต่บัดนั้นเลยครับ เลยตั้งใจว่าจะต้องซื้อเป็นของตัวเองบ้างแน่ๆ แล้ววันนั้นก็มาถึง

ผมเลยไปลองฟัง AV-ART1 (1513+SCS200.5) เป็นชุด set 5.1 รูปร่างหน้าตาดีน่าคบหา  ห้องเล็กๆน่าจะพอได้ แต่เวลาดูหนัง ระเบิดลงตู้ม เสียงแตกพร่าเลยอ่าครับเสียงผมว่ายังไม่เข้าขั้นอ่ะครับ น่าจะมีโปรราวๆ 19900 มั้งครับ ลองอ่านอันนี้ดูครับ http://www.hdplayerthailand.com/review_detail.asp?topic_id=1160

พอลองฟัง AV-ART2 (1713+Cinema300) อืม เยี่ยมเลยครับ เสียงต่างกันเยอะเลย ระเบิดตู้ม ไม่แตกแล้ว เย่ๆ แต่ ราคานี่สิ ตอนนีโปร 29,900 เสียงก็ดีพอตัวเลยนะครับ
 แต่ถ้าเพิ่มอีกหลายๆหน่อย แนะนำจริงๆ กัดฟันให้เลือดออกไปเลยครับ ข้ามไปชุด network 1 เลย ครับ เสียง "คนละเรื่อง" กันเลยครับ AVR 1713 เหมือนกัน แต่ ลำโพงตั้งพื้น คู่หน้า + sub 10" ความมัน คนละแบบ เลยครับ ฟังเพลง เพราะกว่าเยอะ ดูหนังได้อารมณ์ กว่ามากมาย ราคา 39,900
ทั้งหมดที่ว่ามานี่ ถ้าใช้บัตรกสิกร ลดอีก 8% นะครับ แถมผ่อนได้อีก 0% 10 เดือน เหลือ ราวๆ 37,000 ครับ แต่ราคานี้ต้องหาสายลำโพงเพิ่มด้วยนะครับคู่หน้ากับเซนเตอร์ ลองดู velocita ก็ได้ครับ เมตรละ 250-400 บาท เซอราว ใช้สายอะไรก็ได้ครับถูกๆไปก่อน ยอมรับว่าแพงกว่างบที่วางไปพอควรครับ แต่ผมว่าชุดนี้น่าจะจบอยู่นิ่งๆได้อีกสัก สองสามปีนะครับ ถ้าเล่นชุดเล็กแล้วจะกระหายอยากได้ชุดใหญ่อีกอะครับ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย แนะนำชุด network 1 ครับ ผมยังอยากได้เลย ตัวผมกด network 3 มา ชุดใหญ่ (สำหรับผมว่ามันใหญ่แล้วนะ) กลายเป็นว่าใหญ่เกินห้อง ต้องเปิดเบาๆเพราะเกรงใจข้างบ้าน เบาไปเสียงก็มาไม่ครบ
แต่ฟังเพลง รายละเอียดดีมากๆ ลองไปฟังดูครับ แล้วเทียบเสียงกับราคาครับ

ขอบพระคุณมากๆนะครับ
จะต้องลองไปฟังดูหน่อยละครับ
สงสัยคราวนี้เลือดออกปาก 555

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ tuy_pisit

• *
รบกวนฟันธง Network 1 กับ Network 2 ครับ
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:29:03 pm »
http://cablephileonline.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=23337715&shopid=234821&showm=&groupproduct=1196800

Network 1 กับ Network 2   เอาอันไหนดีครับ

ราคาต่างกัน 4600 คุ้มไหมครับ  JBL Stage กับ JBL Studio  180 ตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 10:32:37 pm โดย tuy_pisit »

Re: รบกวนฟันธง Network 1 กับ Network 2 ครับ
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:23:47 am »
http://cablephileonline.weloveshopping.com/template/e1/showproduct.php?pid=23337715&shopid=234821&showm=&groupproduct=1196800

Network 1 กับ Network 2   เอาอันไหนดีครับ

ราคาต่างกัน 4600 คุ้มไหมครับ  JBL Stage กับ JBL Studio  180 ตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับ

JBL Stage กับ JBL Studio  180 ใช้ดอกลำโพงเหมือนกันหมดทุกตัวครับ ต่างกันที่รูปทรงตัวตู้ลำโพง เสียงก็คงต่างกันแค่นิดเดียว ดูว่าชอบแบบไหนครับ แล้วอันไหนคุ้มตังในกระเป๋าเรา แต่ชุด stage ตอนถอดหน้ากากออกจะสวยกว่านะครับ (ความเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ tuy_pisit

• *
Re: รบกวนฟันธง Network 1 กับ Network 2 ครับ
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:22:00 am »

JBL Stage กับ JBL Studio  180 ใช้ดอกลำโพงเหมือนกันหมดทุกตัวครับ ต่างกันที่รูปทรงตัวตู้ลำโพง เสียงก็คงต่างกันแค่นิดเดียว ดูว่าชอบแบบไหนครับ แล้วอันไหนคุ้มตังในกระเป๋าเรา แต่ชุด stage ตอนถอดหน้ากากออกจะสวยกว่านะครับ (ความเห็นส่วนตัว)
stage ใช้ดอก 8 นิ้ว ครับ แต่ studio 180 ใช้ 6-1/2 แต่ studio180 แพงกว่า จึงสงสัยครับว่าอันไหนให้เสียงที่ดีกว่ากัน

« ตอบกลับ #339 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 03:36:12 pm »

stage ใช้ดอก 8 นิ้ว ครับ แต่ studio 180 ใช้ 6-1/2 แต่ studio180 แพงกว่า จึงสงสัยครับว่าอันไหนให้เสียงที่ดีกว่ากัน
stage ใช้ดอก 6 นิ้วครับ แต่ไม่รู้ว่าถึงครึ่งหรือป่าว ผมใช้อยู่ ถ้าดอก 8 นิ้ว จะเป็นรุ่น Stadium กับ Studio 190 ครับ

• *
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 01:07:43 am »

stage ใช้ดอก 6 นิ้วครับ แต่ไม่รู้ว่าถึงครึ่งหรือป่าว ผมใช้อยู่ ถ้าดอก 8 นิ้ว จะเป็นรุ่น Stadium กับ Studio 190 ครับ

Stage 6" 4" 3/4"
Studio180 6" 4" 1"
Stadium dual8" 4" 3/4
Studio190 dual6" 4" 1"
จากที่ได้ลองฟัง stage ให้เสียงที่ดีครับเบสกลางแหลมใสๆไพเราะดี.
Studio180 ผมคาดหวังไว้เยอะ เซลก็เชียร์บอกวาขายดีมากๆแต่โดยส่วนตัว ฟังแล้วผมว่าเสียงมันออกแนวขุ่นๆแน่นๆ อ่ะครับเสียงไม่ใสทั้งๆดอกแหลมมันใหญ่กว่าเลยข้ามไป
Stadium ด้วยความที่ดอก8" คู่ตู้ใหญ่ พลังเสียงก็ต่างกับstage ไปพอตัวเลยครับ แต่ถ้าเล่นยกชุดราคาก็ไปไกลกว่าเยอะเลยครับ
Network 1 ผมว่าโอเคเลยครับ ลงตัวเบสหนักแน่นซับยิงตรง10" ใสใช้ได้ แต่ติดตรงที่ชุดนี้เพิ่มอะไรไม่ได้ เป็นแค่5.1 และไม่รองรับ 4k (แต่ช่วง2-3ปีนี้ คงยังไม่ค่อยมีใครซื้อทีวี4เคหรอกครับ) ผมว่าเหมาะสำหรับเริ่มต้นที่ดีที่สุด(ผมเชียร์ชุดนี้ครับ)
Network 2ได้แอมป์รุ่นใหญ่ขึ้น 7.1และมี zone2 กำลังขับที่มากขึ้น ตัวลำโพงดอกเหมือนกันแต่แหลมใหญ่กว่า และวงจรลำโพงใช้เทคโนโลยี ของHartman kardon ผมเลยว่าแนวเสียงจะออกไปทางหนักแน่นซะมากไป ข้อเสียผมว่าตรงที่ซับเป็น8" ยิงลงพื้น เสียงมันสู้10" ยิงตรงไม่ได้
ทั้งนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ คงต้ององไปฟังเองว่าชอบแบบไหน ถ้าผ่อน10 เดือนผมว่าส่วนต่างไม่ใช่ปัญหาครับชอบชุดไหน เลือกชุดนั้น
ที่ผมเปรียบเทียบคือผมฟังชุดnetwork1 2 3 และart 2 ก่อนซื้ออ่ะครับเทียบๆกันหลายรอบมาก ฟังสลับไปมา อยู่หลายชั่วโมง

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 03:05:10 am »

Stage 6" 4" 3/4"
Studio180 6" 4" 1"
Stadium dual8" 4" 3/4
Studio190 dual6" 4" 1"
จากที่ได้ลองฟัง stage ให้เสียงที่ดีครับเบสกลางแหลมใสๆไพเราะดี.
Studio180 ผมคาดหวังไว้เยอะ เซลก็เชียร์บอกวาขายดีมากๆแต่โดยส่วนตัว ฟังแล้วผมว่าเสียงมันออกแนวขุ่นๆแน่นๆ อ่ะครับเสียงไม่ใสทั้งๆดอกแหลมมันใหญ่กว่าเลยข้ามไป
Stadium ด้วยความที่ดอก8" คู่ตู้ใหญ่ พลังเสียงก็ต่างกับstage ไปพอตัวเลยครับ แต่ถ้าเล่นยกชุดราคาก็ไปไกลกว่าเยอะเลยครับ
Network 1 ผมว่าโอเคเลยครับ ลงตัวเบสหนักแน่นซับยิงตรง10" ใสใช้ได้ แต่ติดตรงที่ชุดนี้เพิ่มอะไรไม่ได้ เป็นแค่5.1 และไม่รองรับ 4k (แต่ช่วง2-3ปีนี้ คงยังไม่ค่อยมีใครซื้อทีวี4เคหรอกครับ) ผมว่าเหมาะสำหรับเริ่มต้นที่ดีที่สุด(ผมเชียร์ชุดนี้ครับ)
Network 2ได้แอมป์รุ่นใหญ่ขึ้น 7.1และมี zone2 กำลังขับที่มากขึ้น ตัวลำโพงดอกเหมือนกันแต่แหลมใหญ่กว่า และวงจรลำโพงใช้เทคโนโลยี ของHartman kardon ผมเลยว่าแนวเสียงจะออกไปทางหนักแน่นซะมากไป ข้อเสียผมว่าตรงที่ซับเป็น8" ยิงลงพื้น เสียงมันสู้10" ยิงตรงไม่ได้
ทั้งนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ คงต้ององไปฟังเองว่าชอบแบบไหน ถ้าผ่อน10 เดือนผมว่าส่วนต่างไม่ใช่ปัญหาครับชอบชุดไหน เลือกชุดนั้น
ที่ผมเปรียบเทียบคือผมฟังชุดnetwork1 2 3 และart 2 ก่อนซื้ออ่ะครับเทียบๆกันหลายรอบมาก ฟังสลับไปมา อยู่หลายชั่วโมง

ต้องขอโทษสำหรับข้อมูล studio 190 ด้วยครับ ใช้ดอก 6.5 นิ้ว คู่ จริงๆด้วย  linkเปิดดูไม่ใด้ เดาเอาว่า network 1 avr denon1713 network2 denon 2113 มั้งครับแต่ avr ชุด network 2กำลังขับเยอะกว่า เสียงก็ต้องดีกว่าแน่นอนครับ เสียงที่ใด้รายละเอียดจะดีกว่า เสียงจะแน่นกว่า และกระชับกว่า avr ขุด network 1 ที่กำลังน้อยกว่า แต่ผมเห็นด้วยกับซับยิงหน้า ผมก็ชอบ ผมว่าแรงปะทะ จะดีกว่า ตัวยิงลงพื้น ถ้าใด้  denon 2113  แต่ลำโพงเป็นชุด stage ก็คงดีนะครับ