ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 551581 ครั้ง)

ออฟไลน์ busy911

• *
สอบถามทีคับผมจัดdenon1100คู่กับลำโพงcinema610มาใหม่มีปัญหาคือสายสั้น เศร้าผมว่าจะไปซื้อสายใหม่ว่าจะไปซื้อที่บ้านหม้อมีร้านไหนนะนะบ้างคับเอาราคาไม่แรงนะคับเพราะเพิ่งจะเล่นคับขอบคุณคับ เท่ห์

เสียงดีมั้ยครับผมก็ว่าจะเอารุ่นนี้ที่แสงชัยขาย26500บาท ราคานี้okมั้ยครับ

ออฟไลน์ phoo-music

• Edge LED TV member
กลับมาเป็นสมาชิก denon อีกครับ หลังจากปล่อย 3802 เมื่อหลายๆๆๆปีก่อน หลังๆ เปลี่ยน pre/pro มาหลายตัว ถูกใจตัวนี้ที่สุด ได้มา1เดีอน ดูหนังจบไป1เรื่อง
กำลังรอ ย้ายบ้านใหม่ด้วย

ออฟไลน์ art7421

• Flat TV member
  • *
สอบถามทีคับผมจัดdenon1100คู่กับลำโพงcinema610มาใหม่มีปัญหาคือสายสั้น เศร้าผมว่าจะไปซื้อสายใหม่ว่าจะไปซื้อที่บ้านหม้อมีร้านไหนนะนะบ้างคับเอาราคาไม่แรงนะคับเพราะเพิ่งจะเล่นคับขอบคุณคับ เท่ห์

เสียงดีมั้ยครับผมก็ว่าจะเอารุ่นนี้ที่แสงชัยขาย26500บาท ราคานี้okมั้ยครับ

ดูหนังมันมากคับฟังเพลงก็ดีคับผมก็จัดจากแสงชัยคับราคาเท่ากันเปะ [คิคิ] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ STi

Speaker config: ลองเลือกปรับดูครับ ชอบเสียงแบบไหนเอาแบบนั้น (จริงๆก้อควรตั้งค่าตามขนาดลำโพง  แต่ถ้าห้องฟังไม่เอื้อก้ออาจปรับเปลี่ยนได้)
Crossover : เป็นจุดตัดค่าความถี่ ทั่วๆไปก้ออยู่แถวๆ 80-100hz ดูความกลมกลืนของเสียงเป็นหลักครับ ระหว่างลำโพงหลักกับ SUBWOOFER
Bass: ถ้าต้องการให้ออกเฉพาะที่ SUBWOOFER ก้อเลือก LFE  ถ้าต้องการให้ออกทั้งคู่หน้าและSUB. ก้อเลือก LFE+SUB ครับ
เล่นเครื่องต้องขยันฟังขยันปรับครับ ถึงจะใช้คุ้มๆ 

ออฟไลน์ STi

ขอเข้า Denon Club ด้วยคนนะครับ มือใหม่จริงๆ ผมใช้ AVR-X2100w ชุดลำโพงคู่หน้า JBL Studio 180 Center Studio 120 และคู่หลัง Studio 130 Sub 140P
อยากจะขอสอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่าหน่อยครับ
- Speaker Config : Front ผมเลือกเป็น Large , Center = Large , Surround = Small , Sub = Yes ผมตั้งค่าถูกหรือเปล่าครับ
- Crossover : Speaker Selection เลือกเป็น All ,All = 80 Hz ควรเปลี่ยนค่าหรือไม่
- Bass ผมควรจะเลือกแบบไหนครับ LFE หรือ LFE+Main ครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Speaker config: ลองเลือกปรับดูครับ ชอบเสียงแบบไหนเอาแบบนั้น (จริงๆก้อควรตั้งค่าตามขนาดลำโพง  แต่ถ้าห้องฟังไม่เอื้อก้ออาจปรับเปลี่ยนได้)
Crossover : เป็นจุดตัดค่าความถี่ ทั่วๆไปก้ออยู่แถวๆ 80-100hz ดูความกลมกลืนของเสียงเป็นหลักครับ ระหว่างลำโพงหลักกับ SUBWOOFER
Bass: ถ้าต้องการให้ออกเฉพาะที่ SUBWOOFER ก้อเลือก LFE  ถ้าต้องการให้ออกทั้งคู่หน้าและSUB. ก้อเลือก LFE+SUB ครับ
เล่นเครื่องต้องขยันฟังขยันปรับครับ ถึงจะใช้คุ้มๆ 

ออฟไลน์ viewfoto

• *
ขอเข้า Denon Club ด้วยคนนะครับ มือใหม่จริงๆ ผมใช้ AVR-X2100w ชุดลำโพงคู่หน้า JBL Studio 180 Center Studio 120 และคู่หลัง Studio 130 Sub 140P
อยากจะขอสอบถามเกี่ยวกับการตั้งค่าหน่อยครับ
- Speaker Config : Front ผมเลือกเป็น Large , Center = Large , Surround = Small , Sub = Yes ผมตั้งค่าถูกหรือเปล่าครับ
- Crossover : Speaker Selection เลือกเป็น All ,All = 80 Hz ควรเปลี่ยนค่าหรือไม่
- Bass ผมควรจะเลือกแบบไหนครับ LFE หรือ LFE+Main ครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากนะครับ

• *
สอบถามทีคับผม ใช้ denon x1100ผมเสียบ usb แล้วต้องตังค่าอีกบะคับเพราะไม่เห็นมันเล่นให้คับแต่มันอ่านอยู่นะคับแล้วมันเล่นไฟย์หนังได้บะคับว่าจะเล่นลองดูคับเพื่อมีปัญหาจะได้ส่งเครมได้ทันขอบคุณคับมีรูปให้ดูจะดีมากคับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ pravit17

สอบถามทีคับผม ใช้ denon x1100ผมเสียบ usb แล้วต้องตังค่าอีกบะคับเพราะไม่เห็นมันเล่นให้คับแต่มันอ่านอยู่นะคับแล้วมันเล่นไฟย์หนังได้บะคับว่าจะเล่นลองดูคับเพื่อมีปัญหาจะได้ส่งเครมได้ทันขอบคุณคับมีรูปให้ดูจะดีมากคับ [ปลื่ม]

แล้วในusb เป็นไฟลล์เพลงรึเปล่าครับของผมก็เล่นได้นะ รุ่นเดียวกันด้วย1100W แต่ไฟลล์หนัง ไม่ได้นะครับผมลองแล้ว

• *

แล้วในusb เป็นไฟลล์เพลงรึเปล่าครับของผมก็เล่นได้นะ รุ่นเดียวกันด้วย1100W แต่ไฟลล์หนัง ไม่ได้นะครับผมลองแล้ว

ขอบคุณคับผมเล่นได้แล้วคับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ktsakda

• *

ดูหนังมันมากคับฟังเพลงก็ดีคับผมก็จัดจากแสงชัยคับราคาเท่ากันเปะ [คิคิ] [ปลื่ม]

ผมก็สนรุ่นนี้ กำลังจะซื้อร้านแสง....อยู่เหมือนกันครับ
ว่าแต่ขอถามเพิ่มใครใช้รุ่นนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ แบบว่าจะอัพสาย ควรจะอับสายอะไร หรืออุปกรณ์อื่นๆ ที่ควรจะมีไว้เพิ่มเติมบ้างครับ จะไว้ดูหนัง60 ฟังเล่ง40  ในห้องนอนกว้างประมาณ 3.5ม*3.5ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2015, 05:03:05 pm โดย ktsakda »

• *
จัดมาแล้ววันนี้ DENON AV-BTW 1 สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ

• *
ซัพไม่ดัง เช็คยังไงครับ
Jbl cinema 610

• *
ลองดูว่าสายใช้ได้บะคับของผมเล่นแล้วไฟเป็นสีขาวนะคับ

ออฟไลน์ pasitlove

• *
ผมซื้อ Denon510TB มา คู่กับลำโพง Denon 5.1
อาทิตย์แรกปกติดี ไฟสแตนบายติด ปิดเปิดด้วยรีโมท ชอบฟังเพลงจากแฟลชไดรฟ์ 2-3 ชั่วโมงก่อนนอน
วันที่ 6 เครื่องมันไม่อ่าน แฟลชไดรฟ์ มันหมุนหาอยู่นานมากแต่ไม่เจอ ถอดเข้าถอดออกก็ไม่เจอ ปิดเปิดเครื่องอยู่หลายครั้ง ลองต่อบลูทุธดูก็ต่อไม่ติด เพราะปกติมันจะต่อติด ปิดมือถือแล้วลองเชื่อมใหม่ก็ไม่ได้ เลยลองเปลี่ยนโหมดไปเป็น มีเดีย เพลย์เยอร์ รับเสียงจากทีวี ก็ออกมาเสียงแห้งๆ
ตกใจมาก ใจเสียมาก พึ่งถอยเครื่องมา ต้องแบกเครื่องไปที่ห้างแล้วหรอ ยิ่งขยาดพนักงานขายที่จะขายสายแพงๆ ให้เราอยู่ด้วย พนักงานเค้าไม่ค่อยจะสอนอะไรเราเลยตอนซื้อ เค้าอยากมาที่ห้อง จะมาเชตให้ เอาสายแพงๆมาให้เราลูกเดียว ผมไม่อยากเสียเงินเยอะช่วงนี้

..วันนั้นผมขยับนั้น ขยับนี่อยู่สักพัก อยู่ๆ เครื่องเกิดใช้งานได้ปกติ อ่านเพลงใน แฟลชไดรฟ์ ได้ เชื่อมต่อกับมือถือได้
..แต่ เวลาปิดเครื่อง ไฟสแตนบายสีแดงไม่ขึ้นแล้ว ไม่ขึ้นอีกเลย แต่ใช้งานรีโมทปิดเปิดเครื่องได้ปกติ

อยากถามผู้รู้ หรือผู้ที่เคยเจอเหตุการรืแบบผมว่า
1. ไฟสแตนบาย มันบ่งบอกถึงอะไรครับ มันมีผลกับระบบเสียงหรือวงจรอื่นๆมั้ย
2.ถ้าไม่มีไฟแสตนบาย แล้วยังใช้งานจากรีโมทได้ปกติ ผมควรจะซีเรียสมากพอที่จะหอบไปซ่อมมั้ยครับ

ออฟไลน์ STi

ใช้ 1912  ไม่รู้ว่าระบบไฟ standby เหมือนกันหรือเปล่านะครับ คือไม่ว่ากดปุ่มปิดที่หน้าเครื่อง หรือปิดจากปุ่มรีโมทไฟจะดับ ถ้าเปิดใช้งานไฟจะติดเป็นสีเขียว (ไม่เคยขึ้นไฟสีแดง) กรณีไฟสีแดงขึ้น  อาจเป็นไปได้ว่าเครื่องมีโหมด protect  ป้องกันเครื่องเสียหาย เช่นสายลำโพงมาแตะกัน  ลองเช็คดูการต่อเข้าสายต่างๆดูครับ อ่านคู่มือให้ละเอียด
   ต้องนึกว่า AVR รุ่นใหม่มันคล้ายคอมพิวเตอร์เข้าไปทุกที  มีเฟิร์มแวร์เป็นตัวควบคุมการทำงาน ซึ่งมีโอกาสที่จะเอ๋อได้  ส่วนของผมเอง เคยอุ้มเข้าไปสองรอบแระ  สุดท้ายไม่เห็นเป็นไร อาการโรคกลัวช่าง  อุ้มกลับบ้านใช้ได้จนทุกวันนี้ไม่มีงอแง

ออฟไลน์ pasitlove

• *
ขอบคุณมากคับ ^^
เข้ามาอ่านบอร์ดนี้แล้วได้ความรู้ที่จะเอาไปปรับเครื่องตัวเองที่บ้านเยอะเลย
 [โย่ว] [โย่ว]

• *
ผมใช้x1100 อยู่คับไฟผมก็เป็นสีเขียวนะคับปิดจากรีโมทก็ไม่มีไฟโช์นนะคับ [yes]

ออฟไลน์ S_Surawut

[ร้องไห้]AVR ที่ใช้อยู่เป็นรุ่นเล็ก DENON 1513 + JBL ใช้งานมาประมาณ 2 ปี เดิมๆไม่เคยโม มันเสียครับ...อาการที่เกิดคือ เปิดดูหนังเปิดเครื่อง เสียงออกลำโพงปกติ อยู่ดีๆ มันก็ดับไปเฉยๆ แล้วไฟก็กระพริบตรงปุ่ม POWER เป็นสีแดง ลองถอดปลั๊ก เสียบสายใหม่ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ....มันเป็นอะไรครับ มีใครเคยเจออาการแบบนี้มั้ย รบกวนผู้รู้ดัวยครับ [ปลื่ม]