ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel และ Accessories ต่างๆ  (อ่าน 395966 ครั้ง)

ออฟไลน์ newtun

• Edge LED TV member
จะนบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่า avr yamaha 771 กับ 1067 ตัวไหนดูหนัง ฟังเพลงเสียงดีกว่าครับ
แล้วถ้าเทียบ 1067 กับ 2067 มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
ท่าน 1067 ดีกว่าครับ จัดแล้วมา เล่นสู่กันฟังด้วยนะครับท่าน new :)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
ท่าน เอก สบายดีนะครับ อิอิ ตอนนี้มีเรื่องเครียดใหม่แล้วครับ AVR เริ่มเน่าแล้วครับแต่ก็ยังฟังได้อยู่กำลังคิดอยู่ว่าจะซ่อมหรือซื้อใหม่ดี หุหุ

ถ้าซ่อมต้องส่งไป กทม เพราะดันเสียที่ DSP ที่เชียงใหม่หาอะไหล่ไม่ได้

ถ้าซื้อใหม่ก็กลัวเสียงสู้ตัวนี้ไม่ได้( 2 CH ) จะเอาตัวดีๆราคาก็โหดอีก

ท่าน เอก สบายดีนะครับ อิอิ ตอนนี้มีเรื่องเครียดใหม่แล้วครับ AVR เริ่มเน่าแล้วครับแต่ก็ยังฟังได้อยู่กำลังคิดอยู่ว่าจะซ่อมหรือซื้อใหม่ดี หุหุ

ถ้าซ่อมต้องส่งไป กทม เพราะดันเสียที่ DSP ที่เชียงใหม่หาอะไหล่ไม่ได้

ถ้าซื้อใหม่ก็กลัวเสียงสู้ตัวนี้ไม่ได้( 2 CH ) จะเอาตัวดีๆราคาก็โหดอีก

โอ้ สบายดีมากๆเลยครับ รู้สึกว่าจะสบายไปแล้วด้วย 555+ ช่วนนี้ ไม่ค่อยได้มีงานเข้ามาตั้งแต่ปลายอาทิด ที่แล้วๆ อะครับ 55+  ว่างงานอะครับ 55+ เลยได้มีเวลา ตระเวน ไปบ้าน พี่ บ้าง น้องบ้าง ไปนั่งฟังเพลงดูหนังปรับโน้นนี้ ตลอดอะครับ 555+ ตอนนี้ กำลังหาข้อมูลก่อสร้างอะครับ ว่าจะทำห้องดูหนังฟังเพลงแยกออกมาเลยครับ เป็นห้องปิดเลยอะครับ แล้วซับเสียงด้วย กะจะเล่น โปรเจคเตอร์แล้วครับ  ผบทบ หน้างอ ยังกะอะไรตอนผมบอกแผน 55+

ท่าน x สบายดีนะครับ แล้วจะลงมามัยท่าน  ลงมาโทรหาผมด้วยนะ เดี๋ยวไปด้วยกัน ส่วน avr ท่าน x ว่าง งบ ไว้เท่ารัยอะครับ สำหรับตัวใหม่อะ ท่าน x ไม่ต้องห่วงเรื่องฟังเพลงนะครับ เดี๋ยวนี้รุ่นใหม่ๆทำฟังเพลงได้ดีมากนะครับ หรือท่านจะ ไปint สักตัวราคา ไม่แพงก้เด็ด นะครับ ตอนนี้ผมโทรไปจีบ ท่านนึงอยุ่  น้องเค้าเอา int รุ่นเก่าโคตรๆ มาขายอะครับท่านราคาแค่ 4800 แต่ผมบอกได้คำเดียวว่าสุดยอดเสียง 2ch ถ้าท่านสนใจเดี๋ยวชี้เป้าให้อะครับ

มันคือ int nad 3130  รุ่นนี้เสียงดีมากกกกก มากกว่ารุ่นใหม่ๆหลายเท่าแต่มันดูไม่สวยแล้วไม่มีรีโมท เพราะรุ่นเก่าๆไม่ทำรีโมทอะครับ ผมใช้รุ่น 3155 อยู่เก่ากว่าตัวนี้อีก 20-30 ปีแล้วอะครับผมได้มาจากพี่คนสนิทเค้าขายให้6500 ตอนนี้ผมเอามาเทียบเสียง ขอบอกว่า int ระดับ เกิน 50000 ครับถึงจะมาเทียบกะมันได้ moon ตัวที่ผมมี moon i1 สู้มันยังไม่ได้เลยอะครับ ท่าน x น่าสนใจมากๆนะครับท่าน เงินแค่ 4800ได้เสียงสุดยอดเลยอะครับผมเอาหัวเป็นประกัน เบสเยอะมาก เสียงออกแนวอุ่นๆไม่บาง สุดยอดครับ :)

ออฟไลน์ apchai2010

ท่าน X ถ้าลงมากรุงเทพฯ ทันก่อน 29 ม.ค. 2555 นี้ ให้มาที่ Central ลาดพร้าว ชั้น 5 ห้อง BCC Hall นะครับ

Onkyo จัด Clearance อยู่ AVR รุ่น 1008 ตัวโชว์ แต่สภาพกิ๊กมาก ขายแค่ 31,999 บาท ไม่รู้ว่าขายไปยัง แต่น่าจัดมาก

(ราคาถูกกว่า 808 ที่ผมซื้ออีก)

ในงานมี Cd Player รุ่น DX7555 ลดเหลือไม่ถึง 8,000 บาท เห็นราคาผมยังรู้สึกคัน ๆ เลย แต่ขี้เกียจปล่อยตัวเก่า

กะว่าเก็บตังค์ไว้นาน ๆ หน่อย เปลี่ยนเป็นเครื่องเล่น SACD ดี ๆ ซักตัวดีก่า  [หื่น]

Re: ห้องพูดคุยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับ Home Theater Multi Channel แล
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 06:56:37 pm »
55+ วันนี้ แนะนำท่าน x ให้จัด int nad รุ่นเก่าๆ ที่เสียงดีมากๆ พอผม โพส เสร็จ ผมนึกยากฟังมันจริงๆครับเจ้า nad พอดีมันอยุ่บ้านพ่อผม  (สมุทรสาคร)

ผมดิ่งไปเอามาเลยครับ 55+ ใจมันอยาก :) ไปนั่งกินข้าวเที่ยงกะแกด้วย ตอนนี้ผมเอามาลองวัดกันเลยครับ แต่ว่า วัดกันไปแค่ 1 ยกเองครับพรุ่งนี้จะจัด เวที ให้มันซัดกันสะหน่อย แต่ตอนนี้ผมบอกได้คำเดียวว่า ราคาแค่ 6500 (มือสอง) มันทำใจผม รู้สึกว่าเนี้ยๆๆ analog แท้ๆ มันเป็นแบบนี้เอง สุดยอดดดด  2ch ต้อง analog เท่านั่นครับท่าน สุดๆ ตอนผมไปซื้อมา เจ้าของเป็น เจ้าของ โรงพยาบาล อะครับ บ้าน อลัง มากกก เค้าบอกว่าเค้าซื้อที่ eng อะครับตอนเค้าเรียนอยุ่ที่นั่น เมื่อ 20-30 ปีที่ แล้ว ราคาแปลงเป็นเงินไทยตอนสมัยนั่น ตกค่าตัวอยู่ที่ 2 หมื่นบาทอะครับ โอ้มายก๊อด ..  ผมรีบจัดไว้เลยอะครับ 6500 ไม่ทำให้ผมเสียดายเงินแม้แต่บาทเดียวครับสุดยอด  เดี๋ยวพรุ่งนี้จะจัด มันซัดกันสักหน่อย ตอนนี้ว่างงานมาก 55+ ท่าน x  น่าจัดไปฟังเพลงสุดๆๆๆ คร้าบบบ ไปจับกะ ซีดี มาราน ของท่านโอ้ๆๆๆสุดๆๆ ไม่อยากนึกเลยคร้าบบ :)

@ ถึงท่าน apchai ถ้าท่าน x ไม่เอาท่านน่าจัดมากๆนะครับ น้องเค้าขายอยู่ 4800 เองครับรุ่น 3130 เนี้ย ต่ำกว่ารุ่นผม แค่ 1 ถึง 2 รุ่นเองครับ(ของผม 3155) รับรองเอาหัวเป็นประกันครับสุด ยอด analog  ไอ้ nad รุ่นใหม่ๆ ไม่มีสิทธิ์คิดมาเทียบเลยครับ จริงๆนะครับท่านผมฟังมาหลายตัวละ แนะนำ ครับ แนะนำจริงๆ ราคาแค่ 4800 เอาไว้เล่นสนุกๆ อะครับผม ตอนนี้ ผมอัดกะ ไอ้เจ้า moon i1  กะ cam 840a ราคาต่างกันสุดๆ แต่มันไม่ทำให้ผมรู้สึกว่าราคาเป็นที่ตั้งเลยอะครับ  :)

ผมเชียร์มาเยอะแล้ว ผมไม่รู้จักน้องเค้านะครับ เค้าลงขายใน overclock  พอดีผมเห็นเลยมาแนะนำอะครับไม่แน่ใจ เค้าขายไปยัง นะ 555+

ป.ล รูปเนี้ย ของผมนะครับ ไม่ใช่ของน้องที่ขาย นะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 06:59:53 pm โดย audio »

ออฟไลน์ insound

ท่าน audio เขียนเชียร์แบบนี้ผมว่าขายออกไปแล้วแน่ๆเลยครับ 

ออฟไลน์ XTA

ขอบคุณท่าน audio ท่าน apchai2010 มากครับสำหรับคำแนะนำแต่ห้องผมเลือกได้อย่างเดียวครับคือไม่มีที่วางครับ  [ร้องไห้] แล้วตอนนี้คงต้องเก็บเงินรอซื้อ AVR ตัวใหม่แล้วครับ ตอนนี้เจ้า 797 ยังใช้ได้อยู่ อาการคือเวลาใช้ DTS Dolby จะมีเสียง แต๊ปๆ ที่ center ครับ แต่จะเป็นแค่ 10 นาทีแรกครับพอเครื่องร้อนดูได้ปกติครับ ยังพอไปได้ ผมลองซ่อมแล้วตอนแรกคิดว่าอะไรหลวมเช็คแล้วปร่กฎว่า DSP เสีย เรื่องใหญ่เลยครับเพราะเชียงใหม่หาอะไหล่ไม่ได้ครับต้องส่ง กทม อย่างเดียว ตอนนี้คงถูๆไถๆไปก่อนครับ เก็บไปเรื่อยๆรอตัวศุงตกรุ่นแล้วสอยดีกว่าครับ อิอิ

ออฟไลน์ apchai2010

ท่าน X ซื้อ amp ใหม่ดีกว่าครับ

ถ้าจำไม่ผิดใน web diy 55 เคยมีคน post ขาย Onkyo 707 ราคาไม่เกิน 28,000 บาท ถ้าจำไม่ผิดแกมีร้านขายเครื่องเสียง ทั้ง amp ลำโพงที่ลำพูนบริการส่งถึงกรุงเทพฯ ภายใน 1 วัน ผมเคยซื้อลำโพง wharfedale diamond 9.0 มาทำเป็น surround ราคาไม่แพง ต่อรองกันได้ครับ

แกชื่อคุณอ๊อด เบอร์ติดต่อ 082-191-3018

ลองโทรฯไปเช็คดูนะครับ เผื่อได้อะไรดี ๆ ไป upgrade system ที่บ้าน

ท่าน audio ผมคงยังไม่ upgrade system เร็ว ๆ นี้ ยกเว้นจะได้เครื่องเล่น cd/SACD ราคาโดนๆ อะครับ เพราะ amp ดูหนัง ฟังเพลงเนี่ยสวดยอดมาก ๆ แล้วครับ

เปลี่ยนอีกผมกลัวได้เปลี่ยนกันยาวอีกแหละ อิอิ

ออฟไลน์ XTA

ท่าน X ซื้อ amp ใหม่ดีกว่าครับ

ถ้าจำไม่ผิดใน web diy 55 เคยมีคน post ขาย Onkyo 707 ราคาไม่เกิน 28,000 บาท ถ้าจำไม่ผิดแกมีร้านขายเครื่องเสียง ทั้ง amp ลำโพงที่ลำพูนบริการส่งถึงกรุงเทพฯ ภายใน 1 วัน ผมเคยซื้อลำโพง wharfedale diamond 9.0 มาทำเป็น surround ราคาไม่แพง ต่อรองกันได้ครับ

แกชื่อคุณอ๊อด เบอร์ติดต่อ 082-191-3018

ลองโทรฯไปเช็คดูนะครับ เผื่อได้อะไรดี ๆ ไป upgrade system ที่บ้าน

ท่าน audio ผมคงยังไม่ upgrade system เร็ว ๆ นี้ ยกเว้นจะได้เครื่องเล่น cd/SACD ราคาโดนๆ อะครับ เพราะ amp ดูหนัง ฟังเพลงเนี่ยสวดยอดมาก ๆ แล้วครับ

เปลี่ยนอีกผมกลัวได้เปลี่ยนกันยาวอีกแหละ อิอิ

ครับท่าน apchai2010 ผมตัดสินใจซื้อใหม่แล้วครับ แต่ระหว่างนี้เก็บงบรอไปก่อนครับ ถือว่าเป็นการ upgrade system ไปเลยครับ(มันน่้าจะเสียก่อนซื้อ ISO 500 นะ)

ส่วน คุณ อ๊อดที่ลำพูนแกมี user ใน cm-club ครับ เห็นแกมีของดีๆมาขายเยอะมากครับ เดี๋ยวรอเงินพร้อม จัดหนัก อิอิ

โอ้ ท่าน in ผมมาแนะนำเป็นแนวทางอะครับ เพราะถามใจทุกคนว่า ถ้าคิดจะซื้อ int แล้วราคาแค่ 4800 แล้วรุ่นเก่าโคตรๆ ใครจะกล้ารับประกันว่าเสียงจะดีอะครับแค่คิด ก็ไม่อยากซื้อแล้วครับแต่ๆๆๆ ผมลองมาแล้ว ถ้าไม่เอาหน้าตาสวย บอกได้คำเดียวว่าเสียงสุดๆๆ ครับผมมาการันตี ได้เลยอะครับเลยมาแนะนำ กัน อะครับ (ราคาแค่ 4800 แต่กิน int ราคาระดับ 30000  ขาดครับ ) เอาไว้ผมไปเจอท่าน apchai ก่อน เดี๋ยวรู้จักกันแล้วผมจะ ยก nad รุ่นเก่าโคตะระ ไปให้ฟังครับ :)

บอกตรงๆผมฟัง int มาเยอะจริงๆ แต่ไอ้ nad รุ่นนี้มันสุดๆอะครับ + ราคา เข้าไปอีกโอ้ๆๆพระเจ้า ใครชอบเสียงเบสเยอะๆ มีแรงปะทะ เยอะๆ ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ราคานี้ :)

ส่วนท่าน x ผมว่าเก็บกระสุนให้เต็ม ก่อนนะครับ แล้วจะยิงผมว่าไปยิงมือสองรุ่นยักษ์ๆไปเลยครับ ราคาก็ลงมาสุดๆ แบบที่ท่าน apchai บอกอะครับคุ้มสุดๆ :)

เมื่อคืนนอนฟัง int ทั้ง 3 ตัว ไล่มาเป้นแบบนี้เลยครับ ถ้าฟังเพลงร้อง  1  moon  2 nad 3 cam  ถ้าฟังลากหลายแนว 1 cam 2 nad 3 moon

moon i1  =  52000   cam 840a = 49000   nad 3155  =  6500      <-------ไม่แตกต่างจริงๆท่าน 5555+

ออฟไลน์ XTA

คับท่าน เอก ตอนนี้เก็บเงินไว้ก่อนครับรอจังหวะครับ เงินพร้อมเมื่อไหร่จัดแน่ครับ เล็ง ซีรีย์ 8 ขึ้นไปครับ

nad ที่ท่านโพสรูปไว้ตัวนี้ผมเคยซ่อมอยู่ครับ เสียง+แรงปะทะ นี้สุดๆครับ

เยี่ยมครับ จัดเลข 8 ขึ้นไปเลยอะครับ แต่ท่าน x จะไม่ลองยี่ห้ออื่นบ้างเหรอครับ :) สงสัย ติดมนต์ เจ้า onkyo อย่างจังสะแล้วมั้ง 555+

ส่วน nad ตัวนี้ตามที่ท่าน x ว่าเลยครับ ตอนนี้ผมจัดเป็นตัว main ไว้ฟังเลย 555+ เอาพวก ราคาสูงๆ ไปว่างไว้เฉยๆ อะครับ บอกตรงๆนะผมชอบเจ้า nad มากกกกก ตอนนี้กำลังคิดเลยอะครับว่าจะขายมันไปให้หมด แล้วเอา nad เก็บไว้ตัวเดียวพอ แล้วเอาเงินที่ขายได้ มาทำห้องดูหนังจริงๆจังๆสักทีดีมัย 555+ (จะได้เล่นโปรเจคเตอร์ได้ อยากมากๆๆ ไม่มีห้องเลยเล่นไม่ได้  [เศร้า]     )   

ป.ล ใครเจอ nad รุ่น เลข 4 ตัว รุ่นเก่าๆ มาบอกผมหน่อยนะครับ ผมจะซื้อเก็บไว้อีกสักตัวอะครับ ฟังลูกทุ่ง กะ เพลงร้อง  สุดยอดมากกกกกกกกก 

ออฟไลน์ lasa

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ

เมื่อคืนนอนฟัง int ทั้ง 3 ตัว ไล่มาเป้นแบบนี้เลยครับ ถ้าฟังเพลงร้อง  1  moon  2 nad 3 cam  ถ้าฟังลากหลายแนว 1 cam 2 nad 3 moon

moon i1  =  52000   cam 840a = 49000   nad 3155  =  6500      <-------ไม่แตกต่างจริงๆท่าน 5555+
[/quote]

[รัก]   โหท่าน ตามลำดับอย่างนี้ผมขอเลือก nad สุดยอด มันหลายแนวดีจริงๆ แต่ว่าราคา  [ช็อค]  จ้าก ๆ ๆ ๆ  ท่านหามาได้ยังไงนิ
โคตระถูกเลยท่าน

นั่นนะสิท่าน lasa ผมฟลุคมากครับ รุ่นนี้ สภาพไม่สวยก็น่าจะมี 7000-10000 อะครับมันเป็นรุ่นใหญ่มากแล้วอะครับ ส่วน รุ่นที่ผมแนะนำ เพื่อนมันเป็นรุ่น 3130 มันเป็นรุ่นที่ เหนือกว่ารุ่น อมตะสุดยอดตลอดการ 3120 อะครับ 3120 เนี้ยเป็น int ตัวแรกของโลกนะครับ ที่ขายได้ทั่วโลก 1 ล้านเครื่องอะครับ เค้ามีนิยามว่าถ้าเป็นคนเล่นเครื่องเสียง ถ้าไม่ได้ฟังรุ่น 3120 นอนตายตาไม่หลับอะครับ ( ผมนอนตายตาหลับแล้วเพราะเคยครอบครองสักปีนึงอะครับ )  555+ 

อยากให้หลายๆท่านลอง int ตัวนี้จังครับ สุดยอดดดด  + ราคาดีมากกกกก  ถ้าเจอผมจะรีบบอกนะท่าน lasa เอาไปลองเถอะครับ ราคาไม่เกิน 5000 คุ้มสุดครับ :)

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าจำเป็นมั้ยที่เราต้องปูพรม ให้ลำโพง คู่หน้า และซับ วางบนพื้นกระเบื้องบ้านผมเลยได้มั้ยครับ หรือถ้าปู ปูแค่ตัวซับได้มั้ยครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่าจำเป็นมั้ยที่เราต้องปูพรม ให้ลำโพง คู่หน้า และซับ วางบนพื้นกระเบื้องบ้านผมเลยได้มั้ยครับ หรือถ้าปู ปูแค่ตัวซับได้มั้ยครับ

ผมว่า ท่าน new เน้นไปที่ตัว สไปรท์ ดีกว่าครับ ตัวนี้ถ้ามีดีๆ เสียงมันจะไม่ลงไปที่พื้นอะครับ แต่ถ้าไม่มี เสียงมันลงไปที่พื้น ผมว่าพื้นจะดูดเสียงไปเยอะเลยนะครับ ยิ่งเป็นพรม ละก็ เบสหายไปเยอะแน่ๆอะครับ ประสบกานผมไปลองเล่นๆนั่งฟังเล่นๆที่ลาดพร้าว พอดีเค้าหาตัวสไปรท์ ไม่เจอผมเลยบอกว่าไม่ซีเรีส วางเลย แค่ฟังเล่นๆ กลายเป็นลำโพงตัวนี้ผมเคยฟังบ่อยๆ เบสมันเยอะมากๆ แต่วันนั้น เบสหายไปหมด จึง เข้าใจแล้วก็เลยเก็บมาเป็นประสบกานอะครับ พรมดีครับ แต่ต้องมีสไปรท์ แหลมๆ สักหน่อยจะดีมากๆครับ  เดี๋ยวผมถ่ายรูปมาให้ดูครับตัวที่ผมซื้อมาใช้อยุ่อะครับ :)

ผมว่า ท่าน new เน้นไปที่ตัว สไปรท์ ดีกว่าครับ ตัวนี้ถ้ามีดีๆ เสียงมันจะไม่ลงไปที่พื้นอะครับ แต่ถ้าไม่มี เสียงมันลงไปที่พื้น ผมว่าพื้นจะดูดเสียงไปเยอะเลยนะครับ ยิ่งเป็นพรม ละก็ เบสหายไปเยอะแน่ๆอะครับ ประสบกานผมไปลองเล่นๆนั่งฟังเล่นๆที่ลาดพร้าว พอดีเค้าหาตัวสไปรท์ ไม่เจอผมเลยบอกว่าไม่ซีเรีส วางเลย แค่ฟังเล่นๆ กลายเป็นลำโพงตัวนี้ผมเคยฟังบ่อยๆ เบสมันเยอะมากๆ แต่วันนั้น เบสหายไปหมด จึง เข้าใจแล้วก็เลยเก็บมาเป็นประสบกานอะครับ พรมดีครับ แต่ต้องมีสไปรท์ แหลมๆ สักหน่อยจะดีมากๆครับ  เดี๋ยวผมถ่ายรูปมาให้ดูครับตัวที่ผมซื้อมาใช้อยุ่อะครับ :)
ได้ครับ เดี๋ยวรอท่าน audio วันนี้ไปถอยมาแล้วครับ 1010 ทีนี้ก็เหลือแค่รอลำโพงครับ แล้วเจ้าตัวสไปรทนี่ติดแค่ที่ตัวซับมั้ยครับ หรือว่าต้องคู่หน้าด้วย