ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องGMMZ HD ช่อง1 (ช่อง3ฟรีทีวี) กลางคืนสัญญานขขาดๆ หายๆ ตลอดดูไม่ได้ ใครเป็นบ้  (อ่าน 8307 ครั้ง)

ออฟไลน์ wp615

• Flat TV member
  • *
ขอสอบถามผู้มีความรู้งนี้ค่ะ

คือที่บ้านดู กล่อง HD GMM Z ต่อจานดำPSI กดช่อง 1 จะเป็นช่องไทยทีวีสีช่อง 3  ภาพจากรายการช่อง3ได้เป็น HD FUll ชัดเป๊ะมากเหมืนอดูช่องไทยรัฐทีวี แล่ะ ช่อง7HD  แต่พอกลางคืน ที่มีละครหลังข่าว สัญญานจะเริ่ม ขาดๆหายๆ สลับกันตลอดเวลาจนดูไม่ได้ ต้องกดไปดูช่อง 43 แทน แต่จะได้ภาพที่ไม่ชัด ไม่เป็น HD เหมือนช่วงเช้าถึงกลางวัน แต่ช่องไทยรัฐทีวี กับ ช่อง7HD ดู ชัดเป็นHD ตลอด ละคร พราว อัมพัชรา ชัดเป็ะ เป็น FULL HD แต่ช่อง3 ทำไม่สัญญาน อ่อนช่วงกลางคืน จนดูละครไม่ได้ทุกวัน คือว่าติดละคช่อง3 อยากดูเป็น HD เหมือนตอนกลางวันอะค่ะ ใครเป็นบ้าง แก้ยังงัยคะ บ้านอยู่ราชบุรีค่ะ

ผู้น้อยขอความรู้หน่อย ค่ะ

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
ที่บ้านนะ ต่อทีวีไว้กี่จุดกับจานดำพีเอสไอ แล้วต่อไว้แบบไหน

• *
ต่อไว้ 2  จุดค่ะ แบบ ตัวแยก ที่มี 4 ขาแยกอะค่ะ ถ้าลองถอดให้เหลือจุดเดียว แบบไม่แยกจะหายไม๋คะ

• *
คือ สปริทเตอร์แบบ แยก 4 อะค่ะ แต่แยกไว้แค่ 2 สาย ขอบคุณค่ะ ที่ช่วยตอบ

• ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
ธรรมชาติของหัวรับสัญญาณดาวเทียมใน ๑ ขั้วรับสัญญาณ จะรับได้ ๒ แนว คือแนวนอนและแนวตั้ง ถ้าทำการต่อไว้มากกว่า ๑ จุด โดยแยกด้วยสปลิตเตอร์ ซึ่งมีความเหมาะสมด้วยการดูได้เพียงแนวเดียว (จะแนวนอนหรือตั้ง) ก็อยู่ที่เครื่องแรกเปิดดูที่แนวใดอีกแนวก็จะดูไม่ได้

วิธีแก้ ก็ทำให้ถูกต้องโดยธรรมชาติของมันครับ

• *
งั้นขอสอบถามต่ออีกนิดนะคะ แล้วต้องใช้ตัวแยกแบบไหนที่จะดูได้ทั้งสองจุดพร้อมกันแบบสันญานไม่ขาดหายพร้อมกัน หรือต้องยอม ดูแค่จุดเดียวอะคะ คือธรรมชาติของมันหมายถึงอย่างนั้นใช่ป่าวคะ

ถ้าดู ๒ จุดใฆ้ใช้หัวรับฯ แบบ ๒ ขั้ว ถ้าดูมากกว่า ๒ จุด มี ๒ วิธี คือ ใช้หัวรับฯ แบบ ๔ ขั้ว หรือ ใช้หัวรับฯ แบบ ๒ ขั้ว + มัลติสวิทช์ แบบ 2x4,(6,8,12,16) ตามจำนวนจุดที่ต้องการดู ใช้แบบนี้ ไม่ว่าเครื่องใดดูแนวนอน กับ แนวตั้ง ก็ไม่มีปัญหาการดู

ปล.หาช่างดีๆหน่อยครับในการทำ เพราะแค่ของเดิมคุณก็เจอช่างมั่วๆทำให้ เวลาคุณปรับเปลี่ยน เพิ่ม เติมอะไร มันก็จะมีปัญหาตามมาถ้าเราไม่วางระบบเพื่อรองรับอนาคต เจอช่างเอาแบบทำง่ายๆ คุณก็ต้องมาจ่ายเงินซ้ำซ้อน ถ้าทำไว้ รองรับอนาคตก่อน คุณก็จ่ายค่าแรงแค่รอบเดี๋ยว

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
 [รัก]
ถ้าดู ๒ จุดใฆ้ใช้หัวรับฯ แบบ ๒ ขั้ว ถ้าดูมากกว่า ๒ จุด มี ๒ วิธี คือ ใช้หัวรับฯ แบบ ๔ ขั้ว หรือ ใช้หัวรับฯ แบบ ๒ ขั้ว + มัลติสวิทช์ แบบ 2x4,(6,8,12,16) ตามจำนวนจุดที่ต้องการดู ใช้แบบนี้ ไม่ว่าเครื่องใดดูแนวนอน กับ แนวตั้ง ก็ไม่มีปัญหาการดู

ปล.หาช่างดีๆหน่อยครับในการทำ เพราะแค่ของเดิมคุณก็เจอช่างมั่วๆทำให้ เวลาคุณปรับเปลี่ยน เพิ่ม เติมอะไร มันก็จะมีปัญหาตามมาถ้าเราไม่วางระบบเพื่อรองรับอนาคต เจอช่างเอาแบบทำง่ายๆ คุณก็ต้องมาจ่ายเงินซ้ำซ้อน ถ้าทำไว้ รองรับอนาคตก่อน คุณก็จ่ายค่าแรงแค่รอบเดี๋ยว

ออฟไลน์ mario555

ผมใช้จานดำ psi เหมือนกัน ตอนนี้ต่อไว้สองจุด ถ้าเพิ่มอีก 2 จุด สัญญาณจะดรอปไหมครับ

ออฟไลน์ Lekjang

Re: กล่องGMMZ HD ช่อง1 (ช่อง3ฟรีทีวี)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 04:24:41 pm »
GMMZ HD Lite ผมก็เป็นครับ ( ต่อจานดำ ) เพิ่งเปลี่ยนหัวเป็นแบบ  2 เขี้ยว ดูคู่กับกล่อง PSI ( ตอนนี้ดูช่อง 5 ไม่ได้ ) + HD Lite  เมื่อก่อนก้อดูได้นะครับ

เพิ่งมาเป็นเมื่อ 2 อาทิตย์เนี่ยะ  แต่ของผมหายไปเลยครับสำหรับ 3HD  ( แต่รายการช่อง 3 HD  ที่ภาพเป็น SD  ยังดูได้ )

โทรไปถาม GMM  แล้วเค้าบอกว่า ช่อง 3 เปลี่ยนการส่งสัญญาน เอาไงแน่ฟระ ....เค้าบอกเป็นกันหลายบเครื่อง

ลอง 9988 แล้วก็ไม่หาย ...ฮ่วยยย