ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องเสียงของ Samsung UA48 H6400  (อ่าน 5186 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixgto

• Hologram 3D TV member
    • PsnThailand
รบกวนสอบถามเรื่องเสียงของ Samsung UA48 H6400
« เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 08:00:53 pm »
รบกวนสอบถามเรื่องเสียงของ Samsung UA48 H6400

1. ถ้าเล่นไฟล์หนัง MKV เสียง DTS 5.1 ผ่าน USB ผมสามารถ passthrough เสียง DTS 5.1 ไปที่ AVR ได้ไหมครับ
2. ถ้าได้ ต้องใช้สายไหนครับ
3. ระบบ Motion Flow ของตัวนี้ ลื่นไหมครับ มีกระตุกบ้างไหม (ถ้าเทียบกับ LG 850T อันไหนดีกว่ากันครับ)

เหนราคาตอนนี้ ถูกลงมาก ว่าจะสอยมาซะหน่อย อิอิ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบครับผม ^_^

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องเสียงของ Samsung UA48 H6400
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 11:21:57 pm »
ผ่าน  HDMI ARC  ครับ  ถ้า AVR  คุณรองรับ

หรือจะผ่านช่องออฟติก ก็ได้ครับ

ภาพเคลื่อนไหว  ดีมากครับ  สู้  LG  ได้สบาย ปรับเป็น เครียร์  หรือมาตรฐาน ก็ได้ 

Re: รบกวนสอบถามเรื่องเสียงของ Samsung UA48 H6400
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 02:29:12 am »
ขอบคุณครับผม คงเอาตัวนี้ แทน LG เนื่องจากชอบตรง ดู mkv อ่านซับไทยได้ ^_^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 10:23:01 pm »
ผ่าน  HDMI ARC  ครับ  ถ้า AVR  คุณรองรับ

หรือจะผ่านช่องออฟติก ก็ได้ครับ

ภาพเคลื่อนไหว  ดีมากครับ  สู้  LG  ได้สบาย ปรับเป็น เครียร์  หรือมาตรฐาน ก็ได้  
รบกวนสอบถามอีกครั้งครับ
ตอนนี้ผมต่อ สาย HDMI Input ARC จาก SS H6400 ไปที่ HDMI Input ของ AVR Onkyo 508
เสียงไม่ออกครับ ทีวีมันขึ้นว่าไม่ได้เชื่อมต่อ
แบบนี้ ต้องต่อสายยังไงอ่าครับ HDMI ของ tv มันเปน Input หมดเลยอ่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 10:23:37 pm โดย mixgto »

ออฟไลน์ NengCom2

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 11:25:11 pm »
ต่อ HDMI ช่อง ARC จากทีวี เข้า HDMI Out ของ AVR ครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 12:07:58 am »
ตอนนี้ผมต่อ สาย HDMI Input ARC จาก SS H6400 ไปที่ HDMI Input ของ AVR Onkyo 508
เสียงไม่ออกครับ ทีวีมันขึ้นว่าไม่ได้เชื่อมต่อ
แบบนี้ ต้องต่อสายยังไงอ่าครับ HDMI ของ tv มันเปน Input หมดเลยอ่าครับ
เครื่อง AVR Onkyo 508 รองรับระบบ ARC หรือไม่ครับ..?
ที่สำคัญ..ท่านต่อสายผิด..?
ที่เครื่อง AVR Onkyo 508 ต้องต่อที่ช่อง "HDMI OUTPUT" นะครับ..
ไม่ใช่ INPUT..

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 12:14:07 am »
เหมือนท่านข้างบนครับ ต้องต่องช่อง  output  ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 12:41:18 am »
เครื่อง AVR Onkyo 508 รองรับระบบ ARC หรือไม่ครับ..?
ที่สำคัญ..ท่านต่อสายผิด..?
ที่เครื่อง AVR Onkyo 508 ต้องต่อที่ช่อง "HDMI OUTPUT" นะครับ..
ไม่ใช่ INPUT..

ตอนนี้ต่อตามที่ท่านว่า TV กับ AVR เชื่อมกันได้แล้วคับ

แต่เสียงไม่ออกเหมือนเดิมอ่าครับ เสียงหนัง เสียงเพลง เสียงทีวี ไม่ออกเหมือนเดิมครับ (ตั้งให้ทีวีส่งไปให้ AVR แล้ว)

สงสัยว่า AVR Onkyo 508 อาจจะไม่รองรับ ARC มั้งครับ T_T

ถ้าเป็นแบบนี้ ผมใช้ สาย optical จาก ทีวี ไป AVR จะได้ไหมครับ (ตอนนี้ดันไม่มีสาย optical ให้ลอง T_T)

ขอบคุณ ทุกท่านมากๆเลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 12:52:48 am »
อันนี้เสป็กตัว SS H6400 ครับ ที่ผมไฮไลท์ ตรงนี้อาจจะหมายถึง ส่ง DTS 5.1 ได้เฉพาะ ทาง Optical รึป่าวครับ

อันนี้เสป็กตัว Onkyo 508 ครับ ที่ผม ไฮไลท์ไว์ น่าจะ รองรับ ARC รึป่าวครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 05:30:58 pm »
อ่านดูแล้ว..เครื่องเสียงรองรับ ARC ครับ..
ทีช่องต่อ HDMI ของทีวี มีเขียน ARC ด้วยรึเปล่าครับ..? (ในสเป็คไม่ได้บอกไว้)
แต่ที่เคยไปดู..มันมีช่อง HDMI(ARC) อยู่นะครับ.. รู้สึกว่าช่องที่ 1 .. (พอดี..ไม่ได้ใช้ซัมซุง)
ถ้าทีวีมี ARC เมื่อต่อแล้ว ก็ต้องเข้าไปตั้งค่าการเชื่อมต่อ HDMI ทั้งที่ทีวีและเครื่องเสียงให้มันรับสัญาณซึ่งกันและกัน
..ส่วนสาย Optical ก็ใช้ได้ครับ..

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 01:12:03 am »
อ่านดูแล้ว..เครื่องเสียงรองรับ ARC ครับ..
ทีช่องต่อ HDMI ของทีวี มีเขียน ARC ด้วยรึเปล่าครับ..? (ในสเป็คไม่ได้บอกไว้)
แต่ที่เคยไปดู..มันมีช่อง HDMI(ARC) อยู่นะครับ.. รู้สึกว่าช่องที่ 1 .. (พอดี..ไม่ได้ใช้ซัมซุง)
ถ้าทีวีมี ARC เมื่อต่อแล้ว ก็ต้องเข้าไปตั้งค่าการเชื่อมต่อ HDMI ทั้งที่ทีวีและเครื่องเสียงให้มันรับสัญาณซึ่งกันและกัน
..ส่วนสาย Optical ก็ใช้ได้ครับ..

TV มี HDMI ARC ครับ
ตอนนี้เท่าที่ผมโทรไปสอบถาม call center SS เค้าบอก ได้เฉพาะ ทาง Optical ครับ
เด๋วกำลังไปหาซื้อสายมาลองครับ T_T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 01:26:08 am »

ตอนนี้เท่าที่ผมโทรไปสอบถาม call center SS เค้าบอก ได้เฉพาะ ทาง Optical ครับ
เด๋วกำลังไปหาซื้อสายมาลองครับ T_T
แย่เลยครับ..
ซัมซุง..ไหงห่วยปานนี้..?

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 10:25:08 pm »

แย่เลยครับ..
ซัมซุง..ไหงห่วยปานนี้..?

สรุป ได้แล้วครับ ทั้ง HDMI และ Optical
- ผมพลาดเองครับ ลองเปลี่ยนสาย HDMI อันใหม่ ได้เลยครับ
- สายเก่า มันสั้นมาก เปนสายแถม เสียบแบบสายตึงสุดๆ (มีถลอก+ขาดเล็กๆ ตรงขั้ว)

สุดท้ายตัวนี้ เปนที่น่าพอใจทุกอย่างโดยเฉพาะเล่นหนังอ่านซับได้เกือบจะร้อย%
- แต่เรื่อง 3D สู้อีกค่ายไม่ได้จริงๆ (ความคิดเห็นส่วนตัว)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 12:15:19 am »

สรุป ได้แล้วครับ ทั้ง HDMI และ Optical
- ผมพลาดเองครับ ลองเปลี่ยนสาย HDMI อันใหม่ ได้เลยครับ
- สายเก่า มันสั้นมาก เปนสายแถม เสียบแบบสายตึงสุดๆ (มีถลอก+ขาดเล็กๆ ตรงขั้ว)

สุดท้ายตัวนี้ เปนที่น่าพอใจทุกอย่างโดยเฉพาะเล่นหนังอ่านซับได้เกือบจะร้อย%
- แต่เรื่อง 3D สู้อีกค่ายไม่ได้จริงๆ (ความคิดเห็นส่วนตัว)
ยินดีด้วยครับ
เส้นผม..บังภูเขา
หึ..หึ..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 12:34:58 am »
CC  ซัมซุงกากจริง  ARC  มีตั้งแต่รุ่น  5500 ขึ้นไปอยู่แล้ว