ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676575 ครั้ง)

ออฟไลน์ potterman24

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #1728 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 02:25:10 pm »
ขอบคุณคับ คุณ vitty

ออฟไลน์ Agizenn

• *
« ตอบกลับ #1729 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 08:11:33 am »
ช่วยแนะนำหน่อยครับสนใจHDของEgreat
จุดประสงค์หลัก
1 โหลดบิท (จะเอารุ่นที่มีwifiในตัวเลยหรือไม่มีwifiในตัวดี เพรามีtenda 150ใช้กับDreamboxอยู่แล้ว)
2 ดูหนังจอประมาณ32" ไม่3D
3 เปลี่ยนHDDง่าย
4 ใช้งานง่าย FWนิ่ง

ช่วยแนะนำด้วยครับเกินspecก็ได้งบประมาณ6000

ออฟไลน์ russia

• *
« ตอบกลับ #1730 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:43:40 am »
ผมอยากทราบว่า Egreat รุ่น R6B สามารถดู 3D ได้หรือเปล่าครับและคุณภาพของภาพเป็นไงบ้างครับ และการถอดสัญญาณเสียงครบหรือเปล่าครับ เอามาดูกับ LG LM5800 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ evilbenx

• *
« ตอบกลับ #1731 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:43:36 am »
egreat r200II อัพ FW เป็น 2.1.6.0

แล้วบูทเข้าระบบไม่ได้ครับ มาได้แค่หน้าที่เขียนว่า EGREAT แล้วก็วู๊บไปเลย

ทำยังไงดีครับ  [โขก]

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1732 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 06:47:41 am »
egreat r200II อัพ FW เป็น 2.1.6.0

แล้วบูทเข้าระบบไม่ได้ครับ มาได้แค่หน้าที่เขียนว่า EGREAT แล้วก็วู๊บไปเลย

โอ้วฯฯฯฯฯ

เครื่อง Realtek1185 ไปใช้ของ 1186 ก็เดี้ยงซิครับ
ลองใส่ ใช้Firmware ของมัน แล้วอัพโดยใช้ปุ่มReset ใหม่

รุ่นนี้ตัวโมหลังสุดยังเป็น 3.1.1.0 นะครับ
ตอนนี้Official เพิ่งออก22May V3.4.3.0
http://www.mediafire.com/download.php?7ay4e97c76fu6vt

ตัวโมคงต้องรอสักพัก

• *
« ตอบกลับ #1733 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 09:07:46 am »

โอ้วฯฯฯฯฯ

เครื่อง Realtek1185 ไปใช้ของ 1186 ก็เดี้ยงซิครับ
ลองใส่ ใช้Firmware ของมัน แล้วอัพโดยใช้ปุ่มReset ใหม่

รุ่นนี้ตัวโมหลังสุดยังเป็น 3.1.1.0 นะครับ
ตอนนี้Official เพิ่งออก22May V3.4.3.0
http://www.mediafire.com/download.php?7ay4e97c76fu6vt

แล้วต้องทำยังไงต่อครับ ถึงจะอัพ FW ได้ ?
มันบูทไม่เข้าอ่ะ

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #1734 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:56:01 am »

โอ้วฯฯฯฯฯ

แล้วต้องทำยังไงต่อครับ ถึงจะอัพ FW ได้ ?
มันบูทไม่เข้าอ่ะ

ขั้นตอน
1.ไปหา FW ของตัว 1185 ที่ต้องการมาก่อนเอาใส่ flashdrive ให้เรียบร้อย  FD ควรจะ format เป็น FAT 32
2.ปิดสวิทซ์เครื่อง R200-II ถอด HDD ที่ต่อพ่วงออกให้หมดเหลือแต่ FD ที่จะอัพ FW
3.จิ้มปุ่ม Restore ค้างเอาไว้ก่อน (รุ่นนี้ปุ่ม restore น่าจะซ่อนอยู่ด้านในช่องใส่ HDD ลองหาดู ปุ่มขาวๆเอานิ้วจิ้มได้เลย) จากนั้นค่อยเปิกสวิทซ์หลังเครื่อง
ยังคงจิ้มปุ่ม Restore ค้างไว้อยู่
4. รอจนกระทั่งมันรีสตาร์ท แล้วขึ้นหน้าจอสีฟ้า มีแถบเขียววิ่ง แสดงขั้นตอนการอัพเดต แล้วค่อยปล่อยปุ่ม restore
5.รอจนเสร็จเครื่องจะรีสตาร์ทอีกครั้ง พร้อมได้ FW ใหม่ที่ต้องการ ระวังอย่าให้ไฟดับตอนอัพเดต
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ vitty

« ตอบกลับ #1735 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 10:57:00 am »
ใส่firmware ที่ถูกต้อง ใน USB
ปิดเครื่อง ปิดสวิทช์หลังเครื่อง ถอดปลั๊ก
เสียบUSB
เสียบปลั๊ก
ใช้เหล็กแหลม หรือ คลิปหนีบกระดาษ กดปุ่มReset ค้างไว้ (รูเล็กๆข้างๆสวิทช์)
เปิดสวิทช์
ขึ้นหน้าจออัพเดท แล้วจึงปล่อยมือจากปุ่มReset

รอมันอัพจนเสร็จ แล้วค่อยsetup ตามปกติ

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1736 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 11:06:20 am »

พึ่งถอย Egreat r300 มาครับ ขอถามเรื่องการใช้งาน กับ พัดลมของเครื่อง หน่อยนะครับ

ขอแยกเป็นข้อๆดังนี้นะครับ

1.พัดลมทำงานตลอดเวลาเลยนี่ปกติไหมครับ

2. ใช้เวลาในการเปิดนานพอตัวทีเดียว กับ f/w 2.0.1.8 ปกติไหมครับ

3. wi-fi นี่ทำไมต้องมากด connect เองทุกครั้งที่เปิดครับ ให้เป็น auto ได้หรือไม่

4.ถ้าเปิดเครื่องไว้โหลด bit ทั้งวันนี้จะเป็นโทษกับเครื่องไหมครับ

5.ถ่ายโอน file ระหว่าง internal H/D กับ คอม ด้วยวิธีไหนจะสะดวกแล้วเร็วที่สุดครับ PS.ไม่มี dock ครับไม่รู้จะแกะมาต่อกับคอมยังไง

ขอบคุณทุกๆท่านครับ มี setting หรือ trick  อะไรที่จะทำให้ทำงานดีขึ้นก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #1737 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:55:34 pm »

พึ่งถอย Egreat r300 มาครับ ขอถามเรื่องการใช้งาน กับ พัดลมของเครื่อง หน่อยนะครับ

ขอแยกเป็นข้อๆดังนี้นะครับ

1.พัดลมทำงานตลอดเวลาเลยนี่ปกติไหมครับ

2. ใช้เวลาในการเปิดนานพอตัวทีเดียว กับ f/w 2.0.1.8 ปกติไหมครับ

3. wi-fi นี่ทำไมต้องมากด connect เองทุกครั้งที่เปิดครับ ให้เป็น auto ได้หรือไม่

4.ถ้าเปิดเครื่องไว้โหลด bit ทั้งวันนี้จะเป็นโทษกับเครื่องไหมครับ

5.ถ่ายโอน file ระหว่าง internal H/D กับ คอม ด้วยวิธีไหนจะสะดวกแล้วเร็วที่สุดครับ PS.ไม่มี dock ครับไม่รู้จะแกะมาต่อกับคอมยังไง

ขอบคุณทุกๆท่านครับ มี setting หรือ trick  อะไรที่จะทำให้ทำงานดีขึ้นก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

1. ปกติครับ

2. ปกติครับ สำหรับ FW ตัวนี้ ลองอัพเดตดูครับ เพราะ 2.0.1.8 เก่าแล้ว

3.WiFI ลองสั่ง Fix IP ดูครับ DNS เป็น 8.8.8.8

4. ถ้าเปิดโหลดไว้ทั้งวัน หาพัดลมแบบต่อช่อง USB มาเป่ามันสักหน่อยน่าจะดี  แต่โหลดทั้งวัน อายุการใช้งานก็ต้องสั้นกว่า เปิดดูหนังอย่างเดียวอยู่แล้ว แต่คงไม่เป็นนัยยะสำคัญเท่าไหร่  แถมประกันตั้ง 2 ปี

5. ถ้าไม่อยากเสียตังค์ซื้อ Dock และ ช่องต่อ USB ของคอมไม่เป็น 3.0 อยู่แล้ว ถ้าจะให้ประหยัดสุด เร็วสุด ก็ต้องเปิดฝาเคสคอมข้างเครื่อง แล้วถอดเอา HDD มาจัมป์ต่อผ่านสาย SATA ครับ
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #1738 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 03:01:30 pm »
การเปลี่ยนแปลง FW 1185 V. 3.4.3.0

1. added value 600 Yuan of "Super shadow" service electronic ceremony package; (Super shadow using method: first entered "Super shadow" column on can see a value 600 Yuan of account and password, with this account and password on can login Super shadow website www.ichaoying.com up select themselves needs of movie, and payment, each other on will will movie copies good by express of form to purchase who);

2. streamlining of the main menu column, delete the "My Favorites" menu, "file management", "film", "music", "pictures" as a second-level menu in the main interface of the "local playback" column;

3. press "8,150" hidden "live TV", "0518" displayed "live TV" set. (System initialization is displayed by default, hide again after pressing "0518" show, after application and need to access any menu or exit can once again see "live TV");

4. settings in system; high-> was added to auto-play "live TV";

5. fixed "HDPfans" live television link failure problems;

• *
« ตอบกลับ #1739 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:53:39 am »
ปัญหาเรื่อง network ครับ ใช้ egreat r200II อยู่

ต่อ wifi แล้วเข้า net ได้ แต่มองไม่เห็น PC ที่แชร์ไฟล์ในระบบเลย

ใช้ tablet ก็เห็นไฟล์ที่แชร์ใน network ครับ

ออฟไลน์ Artygallery

• *
« ตอบกลับ #1740 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 10:18:52 pm »
ผมใช้ R200S อยู่ไม่เคย up FW เลย อยากทราบว่าถ้าไม่ up เลยมันจะมีผลอะไรยังไงมั้ยครับ แล้วถ้าจะ up ต้องหา FW จากไหนและทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ
TV : Philips LED 46PFL6606
HD player : Egreat R-200S
HDMI Cable : Increcable IWH20 V1.4
Power strip : ... .... 6

ออฟไลน์ newmember

• *
« ตอบกลับ #1741 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 02:00:26 am »
มีปัญหาสอบถามหน่อยครับ คือว่าใน external hardisk ผมแ่บ่ง folder เก็บหนัง เพลง และ รูปภาพ แต่มาวันสองวันนี้ปรากฏว่า โฟลเดอร์หนังมันไม่โชว์เวลาเอามาเสียบต่อกับ โน๊ตบุ๊ค เหลือ แค่โฟลเดอร์ เพลง กับ รูปภาพ เท่านั้น แต่ว่าข้อมูลหนังยังอยู่นะครับ เวลาเอาไปเสียบต่อกับ egreat r 300 เพื่อดูหนังเครื่อง r300 มองเห็นทุกโฟลเดอร์ และ เล่นหนังได้ตามปกติ เลยสงสัยทำไมต่อกับโน๊ตบุ๊คแล้วถึงไม่เห็น โฟลเดอร์ หนัง ครับไม่ทราบเป็นเพราะอะไร เวลาจะย้ายหนังเพื่อเก็บเข้าโฟลเดอร์นี้เลยไม่สามารถทำได้ เพราะในโน๊ตบุ๊คไม่เห็นโฟลเดอร์หนัง มีวิธีแก้ไขไหมครับ ใครทราบวิธีแก้ไขให้เห็นเป็นปกติครบทุก โฟลเดอร์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ไม่คิดว่าโดนไวรัสนะครับ เพราะไม่ไ้ด้เอาไปต่อกับเครื่องอื่นๆที่ไหนเลยครับ

« ตอบกลับ #1742 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 08:37:34 am »
มีปัญหาสอบถามหน่อยครับ คือว่าใน external hardisk ผมแ่บ่ง folder เก็บหนัง เพลง และ รูปภาพ แต่มาวันสองวันนี้ปรากฏว่า โฟลเดอร์หนังมันไม่โชว์เวลาเอามาเสียบต่อกับ โน๊ตบุ๊ค เหลือ แค่โฟลเดอร์ เพลง กับ รูปภาพ เท่านั้น แต่ว่าข้อมูลหนังยังอยู่นะครับ เวลาเอาไปเสียบต่อกับ egreat r 300 เพื่อดูหนังเครื่อง r300 มองเห็นทุกโฟลเดอร์ และ เล่นหนังได้ตามปกติ เลยสงสัยทำไมต่อกับโน๊ตบุ๊คแล้วถึงไม่เห็น โฟลเดอร์ หนัง ครับไม่ทราบเป็นเพราะอะไร เวลาจะย้ายหนังเพื่อเก็บเข้าโฟลเดอร์นี้เลยไม่สามารถทำได้ เพราะในโน๊ตบุ๊คไม่เห็นโฟลเดอร์หนัง มีวิธีแก้ไขไหมครับ ใครทราบวิธีแก้ไขให้เห็นเป็นปกติครบทุก โฟลเดอร์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ไม่คิดว่าโดนไวรัสนะครับ เพราะไม่ไ้ด้เอาไปต่อกับเครื่องอื่นๆที่ไหนเลยครับ

ลองสั่งให้โชว์ Hidden file  and folder ใน เมนู Tool--->Folder option----> view ดูยังครับ เพราะถ้าโฟล์เดอร์ไม่หายแจ่อาจจะโดนซ่อนอยู่ครับ

แต่ตัวเครื่อง egreat มันเห็นหมดไม่ว่าจะสั่งซ่อนหรือไม่ซ่อน  ลองดูครับ

ปล. แต่ถ้าสั่งให้ โชว์แล้ว ปรากฎว่าเห็นเป็นสีจางๆ ก็คลิกขวา property เปลี่ยนให้เป็น Active นะครับ และถ้ามั่นใจว่าไม่ได้สั่งซ่อนไว้ ก็ควรสแกนไวรัสเผื่อไว้ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #1743 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 08:45:11 am »
ผมใช้ R200S อยู่ไม่เคย up FW เลย อยากทราบว่าถ้าไม่ up เลยมันจะมีผลอะไรยังไงมั้ยครับ แล้วถ้าจะ up ต้องหา FW จากไหนและทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าคุณใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหากับทุกไฟล์ที่คุณใช้งาน หรือดูประจำอยู่ ก็ไม่จำเป็นต้องอัพหรอกครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจของคุณ (และบางทีตัวที่คุณใช้อยู่อาจจะเป็นตัวล่าสุดแล้ว เนื่องจากทางร้านอัพให้ก็ได้)

FW ที่ใหม่กว่าส่วนใหญ่ก็จะปรับปรุง และแก้ไข Bug ที่ผู้ใช้เจอกันมาใน FW เก่าๆ และบางครั้ง FW ใหม่จะใส่ ลูกเล่นและฟังก์ชั่นการใช้งานด้านอื่นๆเสริมเข้ามาจากที่เคยมี  การใช้งาน และเข้าถึง เมนููรวดเร็วขึ้น ไม่หน่วง อ่านไฟล์อ่านซับได้ดี  หน้าตาเมนูอาจจะสวยงามขึ้น

แต่ถ้าอัพไปแล้วไม่ชอบ ไม่ถูกใจ ก็สามารถดาวน์ FW กลับมาใช้ตัวเดิมที่ชอบ ก็ได้ วิธีการก็เหมือนการอัพ FW ปรกติครับ

ส่วน FW ก็ลองหาเอาใน หัวข้อนี้แหละครับ หรือ จะใช้ กูเกิ้ลหาก็ได้ หรือถ้าจะเข้าที่เว็บผูผลิตก็ได้ www.egreatworld.com

ขั้นตอนการอัพก็หาดูในหน้าเก่าๆก็แล้วกันครับ (หน้านี้ก็มีครับ ลองอ่านดูก่อนไม่เข้าใจค่อยถามอีกที)

ออฟไลน์ newmember

• *
« ตอบกลับ #1744 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 09:39:27 am »
แก้ไขได้แล้วครับ วิธีทำให้ folder ที่หายไปกลับมาเหมือนเดิม ไปโหลดไฟล์ตัวนี้มาไฟล์เล็กนิดเดียวครับ ตามลิ้งค์ที่ผมลงไว้นี้แล้วทำตามที่เค้าบอกมาในโปรแกรมครับ ยังไงอาจเป็นประโยชน์กับท่านอื่นไม่มากก็น้อยครับ ต้องขอขอบคุณท่าน vun 99 ด้วยครับกับคำแนะนำแต่ทำดูแล้วไม่ได้นะครับเลยลองไปค้นใน อากู๋ดูนะครับพอดีไปเจอเข้าเลยลองแล้วได้ผลครับ ตามลิ้งด้านล่างนี้นะครับ

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=27B17D9D69339CEOJAP8F1IKKZZHV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 09:56:34 am โดย newmember »

ออฟไลน์ Nu

• *
« ตอบกลับ #1745 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 11:15:51 am »
ไวรัสซ่อนโฟล์เดอร์ สร้างช็อทคัทเนี่ย น่าเบื่อหน่าย มันจะระบาดมากับแฟลชไดรว์ แม้เราจะจัดการกับไวรัสแล้ว แต่โฟล์เดอร์ที่มันซ่อนไว้ ก็ยังถูกซ่อนอยู่ และเราไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยวิธีปกติของวินโดว์ส  ต้องอาศัยโปรแกรมช่วยอย่างข้างบน หรือไม่ก็ใช้คำสั่งใน DOS ซึ่งนั่นก็ไม่ง่ายนัก แม้กับผู้เชี่ยวชาญคำสั่ง Dos ก็ตาม แต่มีวิธีที่ง่ายมาก ๆ อีกวิธีหนึ่งที่เราทำเองได้ คือ

เปิดโปรแกรม Notepad ขึ้นมา
ก็อปปี้ข้อความข้างล่างนี้ไปวาง
attrib/D /S -S -H *.*
แล้ว Save as ... ชื่อไฟล์(ตั้งเอง).bat  (ก่อนเซฟให้เลือก Save as type: เป็น All files ก่อนนะครับ)

เราก็จะได้ไฟล์  ชื่อไฟล์(ตั้งเอง).bat
วิธีใช้ ก็แค่ก็อปปี้ไฟล์นี้ไปวางในไดรว์ที่จะใช้ แล้วดับเบิ้ลคลิก แล้วรอให้มันทำงานสักพัก(นานหรือไม่อยู่ที่ข้อมูลหรือพื้นที่ไดรว์นั้นๆ) ทำงานเสร็จมันปิดเอง แค่นี้ก็เรียบร้อยครับ เสนอไว้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ