ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2684188 ครั้ง)

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #2844 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 07:13:48 pm »
xEgreat-III-R200S-R300-3.0.5.5-by-CSv2.6-DMD-xLiveCZ

http://www62.zippyshare.com/v/16401919/file.html

xEgreat-III-R6S-3.0.5.5-by-CSv2.6-DMD-xLiveCZ

http://www50.zippyshare.com/v/68265541/file.html

R6S Pro ใช้ firmware mo ตัวนี้ดีสุดรึเปล่าคับเพิ่งซื้อมาสดๆร้อนๆวันนี้เลย (แล้ว แบบofficial กับแบบmo ต่างกันยังไงหรอครับรบกวนชี้แจงมือใหม่ที)

ยกตัวอย่าง 1 ข้อ แบบโมมีหอง 18+ออนไล

ออฟไลน์ karocom

• *
« ตอบกลับ #2845 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 12:58:50 pm »
สวัสดีครับ

ผมใช้ R200S อยู่เหมือนกัน แรกๆก็ใช้ดีนะ ผ่านไปประมาณ1ปี ไม่มีภาพ ส่งร้านที่ซื้อมาทางร้านส่งเข้าศูนย์ ผ่านไป 2 อาทิตย์ ได้รับเครื่อง เอามาใช้ มีภาพปกติ แต่มีปัญหาเรื่องดูหนังหรือดูไฟล์ใดๆ มักจะค้างไปเลย และค้างบ่อยมากจนรำคาญไม่อยากดู ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ แล้วก็ลองเปลี่ยนเรื่องดูก็กลับมาเป็นอีก บางเรื่องเคยดูจนจบไม่มีปัญหาอะไรแต่พอกลับมาดูอีกรอบค้างอีกตามเคย ลองเปลี่ยน FW หลายตัวแล้วยังไม่หายเป็นปัญหาเดิมๆ

ต้องรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ blueshoes

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2846 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 04:33:42 pm »
Egreat R6S ( FW Original 3.0.5.5) มีปัญหาเวลาดูหนัง เสียงคนพูดเบา ในขณะที่เสียงอื่นๆดัง
(เสียงออก HDMI ของทีวี พร้อมภาพ) ใครมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ แก้ยังไงดี  [แทง]

« ตอบกลับ #2847 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 06:39:31 pm »
สวัสดีครับ

ผมใช้ R200S อยู่เหมือนกัน แรกๆก็ใช้ดีนะ ผ่านไปประมาณ1ปี ไม่มีภาพ ส่งร้านที่ซื้อมาทางร้านส่งเข้าศูนย์ ผ่านไป 2 อาทิตย์ ได้รับเครื่อง เอามาใช้ มีภาพปกติ แต่มีปัญหาเรื่องดูหนังหรือดูไฟล์ใดๆ มักจะค้างไปเลย และค้างบ่อยมากจนรำคาญไม่อยากดู ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ แล้วก็ลองเปลี่ยนเรื่องดูก็กลับมาเป็นอีก บางเรื่องเคยดูจนจบไม่มีปัญหาอะไรแต่พอกลับมาดูอีกรอบค้างอีกตามเคย ลองเปลี่ยน FW หลายตัวแล้วยังไม่หายเป็นปัญหาเดิมๆ

ต้องรบกวนท่านผู้รู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

[ปลื่ม]

เป็นที่เมนบอร์ดครับ ระบายความร้อนไม่ดีครับ ของผมเพิ่งส่งเปลี่ยนมาครับ(อยู่ไนระยะประกัน)

• *
« ตอบกลับ #2848 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 03:25:57 am »
Egreat R6S อัพ fw 3.0.5.5 by CS แล้วค้างตรงหน้าจอโลโก้ Egreat ต้องแก้ไขอย่างไรครับ เหมือนมันบูทไม่ขึ้น
(หน้าจอนี้ขึ้นหลังจากผ่านหน้าจอฟ้าที่ีมีแถบวิ่งสีเขียวตอน install จนเสร็จแล้ว)
FW เดิม 3.0.5.5 original ครับ ตอนนี้ค้างหน้านี้ทำอะไรไม่ได้ เลย ปิดเปิด ใหม่ก็ไม่หาย
 [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #2849 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 08:24:20 am »
Egreat R6S อัพ fw 3.0.5.5 by CS แล้วค้างตรงหน้าจอโลโก้ Egreat ต้องแก้ไขอย่างไรครับ เหมือนมันบูทไม่ขึ้น
(หน้าจอนี้ขึ้นหลังจากผ่านหน้าจอฟ้าที่ีมีแถบวิ่งสีเขียวตอน install จนเสร็จแล้ว)
FW เดิม 3.0.5.5 original ครับ ตอนนี้ค้างหน้านี้ทำอะไรไม่ได้ เลย ปิดเปิด ใหม่ก็ไม่หาย
 [ร้องไห้]
บูทครั้งแรก รอประมาณ 5 นาทีครับ อย่าเพิ่งตกใจ

• *
« ตอบกลับ #2850 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 11:23:59 am »
 [ร้องไห้]
บูทครั้งแรก รอประมาณ 5 นาทีครับ อย่าเพิ่งตกใจ

รอเกือบ 30 นาที ก็ยังนิ่งสนิทครับ ปิดเปิดใหม่ก็ไม่หาย
เลยลอง เอา Official FW มาลง ก็เป็นเหมือนเดิม คือ พอ install complete แล้ว ก็มาค้างหน้า logo เหมือนเดิมอะครับ

ใครพอชี้แนะวิธีแก้ได้บ้างครับ  [โขก]

• *
« ตอบกลับ #2851 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 04:57:49 pm »
ล่าสุดผมโทรถามศูนย์บริการของ macrocare ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายของ Egreat
เค้าบอกว่า R6S Pro ไม่สามารถใช้ตัวเดียวกับ R6S ได้
ใครมี fw ของ R6S Pro รบกวนแชร์ linkหน่อยครับ (ถ้ามีทั้งแบบ original และ แบบโมจะเป็นพระคุณมากครับ )

ออฟไลน์ Mr.ple

« ตอบกลับ #2852 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 11:16:42 am »
ใช้R300อยู่ครับ ตอนนี้ต้องอัพfw เป็นเวอร์ชั่นไหนครับ พึ่งซื้อได้3เดือน

• *
« ตอบกลับ #2853 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 11:44:57 am »
ล่าสุดผมโทรถามศูนย์บริการของ macrocare ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายของ Egreat
เค้าบอกว่า R6S Pro ไม่สามารถใช้ตัวเดียวกับ R6S ได้
ใครมี fw ของ R6S Pro รบกวนแชร์ linkหน่อยครับ (ถ้ามีทั้งแบบ original และ แบบโมจะเป็นพระคุณมากครับ )

ถามเองตอบเอง พอดีได้ลิ้งมาละครับ FW 3.0.5.5 ของ R6S Pro(ทดลองลงแล้วกลับมาใช้ได้้ หลังจากลงของ R6S แล้วค้าง )

http://pan.baidu.com/s/1mgI4p2C

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2854 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 05:32:06 pm »
สำหรับ Egreat R150 /R200S /R300 /R900
Firmware MO 3.0.5.3 ของ CS มาแล้วครับ

http://www.mediafire.com/download/ij26k5zuv9qb1q7/xEgreat-III-R200S-R300-3.0.5.3-by-CSv2.5a-DMD-xLiveCZ.rar

Official firmware
http://www.mediafire.com/download/7kkic4h7lld7b4v/Egreat_R300_R900_3.0.5.3_1000M_20130829.zip

ขอโทษนะคับ เฟริมแวร์ตัวนี้ ใช้กะ r200s ได้ไหมครับ ผมอัพแบบเซพโหมด แต่มันค้างอัพไมได้สักที วานตอบทีครับ

ตอนนี้เป็น 3.0.5.5 แล้วครับ

โหลดอันนี้เลยครับ ...

ออฟไลน์ ekachan

• *
« ตอบกลับ #2855 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 12:31:35 am »
ขอสอบถาม R6S Pro ครับ

1. จะใช้ HD 3.5" 2TB internal เสียบกับสาย sata ที่แถมมาได้ไหมครับ หรือต้องใช้ Docking

2. ถ้าต้องใช้ Docking แนะนำด้วยครับเป็นตัวไหนดี

3. R6S Pro อ่าน HD ได้สูงสุดเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #2856 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 11:02:52 am »

1. จะใช้ HD 3.5" 2TB internal เสียบกับสาย sata ที่แถมมาได้ไหมครับ หรือต้องใช้ Docking

2. ถ้าต้องใช้ Docking แนะนำด้วยครับเป็นตัวไหนดี

3. R6S Pro อ่าน HD ได้สูงสุดเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
  ตอบ ๑ และ ๒
 .......... ควรแยกครับ   ลำพังไฟที่จ่ายให้ในกล่อง  ก็ทรมาณ อแด็ปเตอร์แถมมากพอแล้วครับพ๊ม
........... ข้าน้อย  ใช้อยู่สองยี่ห้อ Sharkoon(สองช่อง) USB3  กับ  Orico USB2

ออฟไลน์ ekachan

• *
« ตอบกลับ #2857 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 04:05:08 pm »

ขอบคุณครับ
  ตอบ ๑ และ ๒
 .......... ควรแยกครับ   ลำพังไฟที่จ่ายให้ในกล่อง  ก็ทรมาณ อแด็ปเตอร์แถมมากพอแล้วครับพ๊ม
........... ข้าน้อย  ใช้อยู่สองยี่ห้อ Sharkoon(สองช่อง) USB3  กับ  Orico USB2

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ olymvas

• *
« ตอบกลับ #2858 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 06:18:20 pm »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่เพิ่งถอย R6S PRO มาสดๆร้อน  [ปลื่ม]  แต่มีปัญหาตอนเอาไปต่อดูในรถครับ
คือผมใช้ front SONY XAV-712BT  ต่อสาย HDMI เข้ากับ R6S เรียบร้อย  โดยใช้ไฟจากที่จุดบุหรี่ในรถ  ตอนเปิดเครื่องมา ที่หน้าจอ front แสดงโลโก้ EGREAT ขึ้นมาได้ปกติเหมือนตอนต่อทีวี   แต่หลังจาก boot เสร็จ ก็เจอข้อความว่า ไม่มีสัญญาณ  และ หลังจากนั้นจะเห็นจอกระพริบเป็นสีๆเล็กๆ
ลองเปิดปิด ใหม่ก็ไม่หายครับ เป็นเหมือนเดิมคือ ไม่มีสัญญาณ
กรณีแบบผมนี้ ไม่แน่ใจว่าใช่เป็นที่สายไหมครับ (ใช้คนละเส้นกับที่ต่อใช้กับทีวีในบ้าน) 
หรือว่าต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมตรงไหน ใครพอทราบรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

ออฟไลน์ jokehappy

• *
« ตอบกลับ #2859 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:46:49 pm »
ผมใช้ Egreat R6S Pro อยู่ มีปัญหาจะรบกวนสอบถามดังนี้นะครับ

1 เสียงขาดๆหาย ( ผมต่อสาย HDMI เข้าทีวี แล้วเอาลำโพงคอมฯ เสียบหลังทีวีอีกต่อนึงครับ)
 2 เวลาเลือก Audio ภาพจะไวขึ้น
 3 ซัพไทยขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง
 ขอบคุงมากครับ

ออฟไลน์ olymvas

• *
« ตอบกลับ #2860 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:55:15 pm »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่เพิ่งถอย R6S PRO มาสดๆร้อน  [ปลื่ม]  แต่มีปัญหาตอนเอาไปต่อดูในรถครับ
คือผมใช้ front SONY XAV-712BT  ต่อสาย HDMI เข้ากับ R6S เรียบร้อย  โดยใช้ไฟจากที่จุดบุหรี่ในรถ  ตอนเปิดเครื่องมา ที่หน้าจอ front แสดงโลโก้ EGREAT ขึ้นมาได้ปกติเหมือนตอนต่อทีวี   แต่หลังจาก boot เสร็จ ก็เจอข้อความว่า ไม่มีสัญญาณ  และ หลังจากนั้นจะเห็นจอกระพริบเป็นสีๆเล็กๆ
ลองเปิดปิด ใหม่ก็ไม่หายครับ เป็นเหมือนเดิมคือ ไม่มีสัญญาณ
กรณีแบบผมนี้ ไม่แน่ใจว่าใช่เป็นที่สายไหมครับ (ใช้คนละเส้นกับที่ต่อใช้กับทีวีในบ้าน) 
หรือว่าต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมตรงไหน ใครพอทราบรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)
สรุปเพิ่มเติมตอนนี้ แก้ไขให้ภาพขึ้นหน้าจอได้แล้วนะครับ  คือต้องเข้าไปตั้งค่าการแสดงผลภาพจาก Auto เปลี่ยนไปเป็น 480P ภาพถึงจะมาครับ  แต่ว่ามาแต่ภาพอย่างเดียว เสียงยังไม่มาครับ  [โขก] พยายามลองปรับระบบเสียงพักใหญ่ๆ เสียงก็ยังไม่ออกมาเลยครับ  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ enjoytv.staff

« ตอบกลับ #2861 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 10:02:55 am »
ผมใช้ Egreat R6S Pro อยู่ มีปัญหาจะรบกวนสอบถามดังนี้นะครับ

1 เสียงขาดๆหาย ( ผมต่อสาย HDMI เข้าทีวี แล้วเอาลำโพงคอมฯ เสียบหลังทีวีอีกต่อนึงครับ)
 2 เวลาเลือก Audio ภาพจะไวขึ้น
 3 ซัพไทยขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง
 ขอบคุงมากครับ

ลองทดสอบกับหนังเรื่องอื่นๆที่เป็นไฟล์ mkv แบบที่ไม่ใช่ mini ดูครับ
พวกไฟล์ mkv ทั่วๆไปที่มีขนาด 7-8 GB ขึ้นไปอ่ะครับ