ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676662 ครั้ง)

ออฟไลน์ mballx

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:51:29 am »
ผมลง 2214 killer แล้ว ชอบนะ สีสันสวยดี ตัวหนังสืิอดูง่าย ใหญ่ด้วย
แต่เล่น ยูทูป ตัวธรรมดาไม่ได้ พอเรากดเลือกไฟล์ มันจะวิ่งไปหาไฟล์อื่นเรื่อยๆ เลือกกดเล่นก็ไม่ได้
ตัว xl ดูได้
ผมใช้ 200II plus
หรือตัว 200II ดูได้
audio cable
http://www..com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #307 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:53:13 am »
R1-II , R200-II , R200-II plus , R180 FW 2.2.1.4 สามารถดู Youtube ได้อย่างไหลลื่นนะครับ ผ่าน ตัว Youtube XL ตัว Youtube ธรรมดาไม่ต้องสนใจมันครับ XL ดูได้เหมือนกัน และยัง support  ไฟล์ HD ด้วย ถ้าจะให้โชว์เต็มจอ ให้กดรีโมทให้ไฮไลท์อยู่ทางด้านซ้าย (วีด๊โอที่กำลังเล่น) แล้วกดปุ่ม Zoom นะครับ ถ้าจะให้กลับขนาดเดิม ก็กด Zoom อีกครั้ง และยังสามารถเข้าคิวไฟล์ที่ดูได้ด้วยนะครับ
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ sulaimann

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:08:26 am »
มารายงานผลครับ

ผมลองอัพ FW ตัวนี้ 
อ้างถึง
R1-II_R100_R180_R200-II_R800_FW_2.2.1.4_20110818.rar ตัวเดียวกันกับคุณ vun99
ตามคำแนะนำของท่าน vun99

ผลเป็นที่น่าพอใจครับ
1. Stream Dreambox ภาพเป็นโมเสกน้อยมาก แทบไม่มีเลย ซึ่งอันนี้ผมแฮปปี้ที่สุด อิอิ เทียบกับ 2.1.2.7 กระตุกทุก 1 นาทีเลย
2. ทำการ mount เพื่ออัดรายการของ Dreambox ก็ทำได้ดีไม่ค่อยกระตุกให้เห็นครับ 
3. โหลดบิทอันนี้ไม่ได้ลองครับ เพราะผมว่าผมใช้ให้เป็นหน้าที่ของ Router ASUS WL500GP ซึ่งจะมืออาชีพกว่าทำแทน

****ปัญหาตอนนี้เท่าที่เจอก็ เรื่องการโชว์ปกครับ พอผมกดปุ่มน้ำเงินมันโชว์ปก 2x7 แต่มันขึ้นแค่หน้าเดียวครับ ไม่รู้ต้องกดรีโมทปุ่มใด รบกวนท่าน vun99 ช่วยชี้แนะด้วยครับ****

ขอขอบคุณท่าน vun99 ที่ช่วยสละเวลานำ FW ดีๆ มาให้ใช้ครับ
ส่วนอนาคตที่อยากได้ คือ FW Mod 3 in 1 เหมือนที่มีใช้กันอยู่ใน R200 ครับ ผมชอบสีสันเมนูครับ ชอบของ Playon ดูสบายตาดี    ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #309 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:25:08 am »

อ้างถึง
R1-II_R100_R180_R200-II_R800_FW_2.2.1.4_20110818.rar ตัวเดียวกันกับคุณ vun99
1. Stream Dreambox ภาพเป็นโมเสกน้อยมาก แทบไม่มีเลย ซึ่งอันนี้ผมแฮปปี้ที่สุด อิอิ เทียบกับ 2.1.2.7 กระตุกทุก 1 นาทีเลย
2. ทำการ mount เพื่ออัดรายการของ Dreambox ก็ทำได้ดีไม่ค่อยกระตุกให้เห็นครับ 
3. โหลดบิทอันนี้ไม่ได้ลองครับ เพราะผมว่าผมใช้ให้เป็นหน้าที่ของ Router ASUS WL500GP ซึ่งจะมืออาชีพกว่าทำแทน

****ปัญหาตอนนี้เท่าที่เจอก็ เรื่องการโชว์ปกครับ พอผมกดปุ่มน้ำเงินมันโชว์ปก 2x7 แต่มันขึ้นแค่หน้าเดียวครับ ไม่รู้ต้องกดรีโมทปุ่มใด รบกวนท่าน vun99 ช่วยชี้แนะด้วยครับ****

ขอขอบคุณท่าน vun99 ที่ช่วยสละเวลานำ FW ดีๆ มาให้ใช้ครับ
ส่วนอนาคตที่อยากได้ คือ FW Mod 3 in 1 เหมือนที่มีใช้กันอยู่ใน R200 ครับ ผมชอบสีสันเมนูครับ ชอบของ Playon ดูสบายตาดี    ;D ;D ;D ;D
จำผิดหรือเปล่าครับ ถ้าโชว์ปกแบบ 2x7 ต้องกดปุ่มเหลืองครับ (แล้วมันจะขึ้นหน้าเดียว นี่แหละครับ แต่เลื่อนไปทางด้านขวาได้เรื่อยๆ ขึ้นอยู่กับ โฟล์เดอร์หนังนั้นๆเราเก็บหนังไว้กี่เรื่อง หน้าจอจะโชว์ 14 เรื่อง แล้วเลื่อนขวาไปเรื่อยๆ )
ส่วนปุ่มน้ำเงิน จะโชว์ปกแบบ poster  1 เรื่อง เต็มจอ เลื่อน ซ้ายขวา เพื่อเลือกเรื่องต่อไป(โชว์ภาพเต็มจอ TV ส่วนใหญ่จะทำปกผ่านโปรแกรมทำปกเพื่อโชว์ภาพ background ของหนัง + เนื่อเรื่องย่อครับ)
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

• *
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:31:58 am »

อ้างถึง

จำผิดหรือเปล่าครับ ถ้าโชว์ปกแบบ 2x7 ต้องกดปุ่มเหลืองครับ (แล้วมันจะขึ้นหน้าเดียว นี่แหละครับ แต่เลื่อนไปทางด้านขวาได้เรื่อยๆ ขึ้นอยู่กับ โฟล์เดอร์หนังนั้นๆเราเก็บหนังไว้กี่เรื่อง หน้าจอจะโชว์ 14 เรื่อง แล้วเลื่อนขวาไปเรื่อยๆ )
ส่วนปุ่มน้ำเงิน จะโชว์ปกแบบ poster  1 เรื่อง เต็มจอ เลื่อน ซ้ายขวา เพื่อเลือกเรื่องต่อไป(โชว์ภาพเต็มจอ TV ส่วนใหญ่จะทำปกผ่านโปรแกรมทำปกเพื่อโชว์ภาพ background ของหนัง + เนื่อเรื่องย่อครับ)

:-[ :-[ :-[ เขินเลย สงสัยจะกดผิดจริงๆ ครับ เพิ่งลองดูเมื่อเช้าเองครับ เดี๋ยวกลับไปลองใหม่ครับ อิอิ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rrrgogogo

• *
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:37:12 am »
สรุปเมื่อวานได้ไปลอง 2.2.1.4 ของคุณ vun แล้วครับ แก้ปัญหาเดิมที่ว่าหลังจาก test failed แล้วสัญญาณไวไฟหายไปได้แล้ว คือจะยังเห็น AP ต่างๆอยู่
แต่ Router ผมใส่ password ให้ไวไฟ ก็ยัง connect ไม่ได้อยู่ดี ทั้งๆที่พิมพ์ Password ถูกแล้ว - จะขึ้นว่า test failed (แบบ WEP key ครับ)

แต่ถ้าเอา password ออก ก็ดูได้ไม่มีปัญหา สามารถดู youtube ผ่าน youtube XL ได้อีกด้วย แจ่มมากครับ

วันนี้จะกลับไปลองเต็มจอแบบที่แนะนำนะครับ อ้อ แล้วอยากทราบว่าจะสามารถเลือกความละเอียดของไฟล์ใน youtube ได้รึป่าวครับ แบบ 720p 1080p อะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:48:02 am »

อ้างถึง

ทั่นมีคัมภีร์สอน Stream Dreambox 500S ไหมคับจะขอลองหน่อยได้ไหมคับ ไอ้ผมยังติดใจเรื่องภาพของช่อง SD ของ 500S อยู่เลยคงหนีไปเล่นตัวอื่นไม่ได้คับ ล่าสุดได้มีโอกาสเทส Dreamer Pro เห็นว่า Chip ใหม่ NXP อะไรนิแร๊ะ ภาพในส่วนของช่อง SD ก็ดีกว่า Supernet,S9,S10 อยู่จึ๋งนึงเองคับ ยังห่างไกลจาก 500S เยี่ยงนัก..

• *
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:04:00 am »
อ้างถึง
ทั่นมีคัมภีร์สอน Stream Dreambox 500S ไหมคับจะขอลองหน่อยได้ไหมคับ ไอ้ผมยังติดใจเรื่องภาพของช่อง SD ของ 500S อยู่เลยคงหนีไปเล่นตัวอื่นไม่ได้คับ ล่าสุดได้มีโอกาสเทส Dreamer Pro เห็นว่า Chip ใหม่ NXP อะไรนิแร๊ะ ภาพในส่วนของช่อง SD ก็ดีกว่า Supernet,S9,S10 อยู่จึ๋งนึงเองคับ ยังห่างไกลจาก 500S เยี่ยงนัก..
^
^
^
^

ผมไม่มีคัมภีร์หรอกครับท่าน งูๆ ปลาๆ ครูพักลักจำเอา ใช้หลักการบ้านๆ อาศัยใช้งานได้จริงครับ
ผมเพิ่งเล่น Egreat R200II มาไม่ถึงอาทิตย์เลยครับ นอนตี 2 แทบทุกคืน (จนแม่บ้านงอนไปแล้ว55+)

เห็นด้วยกับท่านครับที่ว่า DM500 ให้ภาพในช่อง SD ได้ดีกว่า Box ตัวอื่น แม้กระทั่ง DM800HD ผมก็ขายทิ้งไปแล้วครับ

การสตรีมนั้นผมทำตามท่านนี้ครับ

เครดิต ท่านนักเขียนเข้าขั้น แห่ง ThaiDVD.net ครับ

DREAMBOX LIVE UPNP

0) dreambox ท่านต้องติดตั้งมี zapstream ถ้าท่านใช้อิมเมจ pli มันมากับอิมเมจแล้วไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม แต่ถ้าท่านใช้อิมเมจ gemini ต้องลง plugin ก่อนโดยทำตามเฉพาะขั้นตอนแรกของ โพสนี้ หรือ โพสนี้
1) โหลดไฟล์ pohd_iptv_120653.rar
2) แตกไฟล์ดังกล่าวไปไว้ในโฟล์เดอร์ชื่อ pohd_iptv_120653
3) ใช้ notepad เข้าไปแก้ไขไฟล์ชื่อ IPTV.m3u โดยแก้ ip address จาก 192.168.2.60 เป็นค่า ip address ของ dreambox ของท่าน
4) ให้ก๊อปปี้โฟล์เดอร์ pohd_iptv_120653 ที่แก้ไขแล้วไปไว้ในไดเรคทอรี่บนสุดของ thumbdrive (ให้เอาไปทั้งโฟล์เดอร์เลย อย่าเอาไปทีละไฟล์) จากนั้นก็เอาไปเสียบช่อง usb ของ playon
5) ใน windows ไปที่ start พิมพ์ cmd แล้วใน command windows ให้พิมพ์ telnet playonhd ตรง login name ให้พิมพ์ root (ถ้า windows ท่าน telnet ไม่ได้ให้ไปโหลดโปรแกรม putty มาทำแทนได้)
6) พิมพ์ df เพื่อดูว่า thumbdrive ถูก mount อยู่ที่ไหน มันจะอยู่ที่ /tmp/usbmounts/sd?? ให้ดูว่า ?? เป็นอะไร
7) พิมพ์ cd /tmp/usbmounts/sd??/pohd_iptv_120653 (แทนที ?? ด้วยค่าที่ถูกต้อง)
- พิมพ์ ./pohd_install_iptv.sh
- พิมพ์ reboot

8) เปลี่ยนช่องที่ dreambox ไปที่ช่อง HD
9) หลังจาก pohd บูตมาแล้วสักพัก ให้ไปที่ Browser-->UPNP-->POHD_IPTV:1-->IPTV.m3u รอจน preview ขึ้นมาสักพัก (ตรงนี้สำคัญมาก ถ้าท่านไม่รอ preview บางทีจะเล่นไม่ได้) แล้วค่อยกดเข้าไปที่ 001 DREAMBOX LIVE.avi

- ถ้าเสียงไม่มาหรือติดขัด ให้กด pause ตามด้วย play
- กดปุ่ม audio เพื่อเลือกเสียงภาษา

หมายเหตุ

- บางทีถ้าเข้าไปที่ browser-->UPNP แล้วไม่เห็น POHD_IPTV:1 ให้ลองเข้าใหม่ ถ้ายังไม่ได้ให้ทำการรีสตาร์ท iptv โดยพิมพ์ /usr/local/etc/do_upnp_iptv restart
- ถ้าตรง preview ไม่ขึ้นมา แต่กลับเจอคำว่า Invalid file ให้ท่านรีบูต playonhd และ dreambox ใหม่
- ถ้าต้องการ uninstall ให้เสียบ flashdrive ที่ใช้ในการ install แล้ว
พิมพ์ cd /tmp/usbmounts/sd??/pohd_iptv_120653 (แทนที ?? ด้วยค่าที่ถูกต้อง)
พิมพ์ ./pohd_uninstall_iptv.sh
- ถ้าดูด้วย dm500 จะมีโมเสคเขียวๆ(แป๊บนึง)เป็นระยะๆ (ทุก2-5 นาที) เนื่องจากคุณภาพชิปแลนและram ที่น้อยก่า แต่ถ้าใช้ dm600pvr จะไม่เป็นคับ

ลองทำดูครับติดขัดตรงไหนสอบถามได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 11:05:08 am โดย sulaimann »

• *
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:10:51 am »
อันนี้ไฟล์ pohd iptv http://www.mediafire.com/?xmgz3mv3ck4

« ตอบกลับ #315 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:33:49 pm »
#sulaimann#
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ เดี๋ยวหาเวลาว่างจะลองเซ็ตอัพดูคับ 1-2วันนิดูเหมือนจะยังไม่ว่างเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 01:34:50 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ Nixon

• *
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 04:01:43 pm »
แต่ผมว่า คุณเล้่นหนัง Hi-Def ยังไงก็ต้องซื้อ HDD เพิ่มครับ เพราะ มันจะไม่รู้จักพอ หนังดีๆ กว่าจะโหลดเสร็จ เวลาจะลบ มันเสียดายครับ มันเลยงอกขึ้นเรื่อยๆ

[/quote]
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สงสัยผมคงต้องไว้รอใส่ hdd external ลูกใหม่ครับ (เก็บเงินก่อน) และ Format NTFS
(เมื่อวานไปถามราคา docking โอ้ แม่เจ้า แพงจัง สองพันอัพน่ะ รองรับ usb 3.0 ด้วย ราคาพอๆ กะ hd player เลยครับ
ราคานี้ซื้อ hdd external ดีกว่า T___T)

« ตอบกลับ #317 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 04:42:06 pm »
แต่ผมว่า คุณเล้่นหนัง Hi-Def ยังไงก็ต้องซื้อ HDD เพิ่มครับ เพราะ มันจะไม่รู้จักพอ หนังดีๆ กว่าจะโหลดเสร็จ เวลาจะลบ มันเสียดายครับ มันเลยงอกขึ้นเรื่อยๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

สงสัยผมคงต้องไว้รอใส่ hdd external ลูกใหม่ครับ (เก็บเงินก่อน) และ Format NTFS
(เมื่อวานไปถามราคา docking โอ้ แม่เจ้า แพงจัง สองพันอัพน่ะ รองรับ usb 3.0 ด้วย ราคาพอๆ กะ hd player เลยครับ
ราคานี้ซื้อ hdd external ดีกว่า T___T)

[/quote]

ยังไม่ต้องกังวลครับ ยังไงพวกนี้ราคาเดี๋ยวก็ลง กว่า HDD ลูกเ่ก่าจะเต็ม ราคาก็อาจจะลงมาระดับนึงได้
เรื่อง Docking ถ้าคอมคุณไม่มีช่อง USB 3.0 ด้วย (ไม่งั้นซื้อมาก็ต้องไปหาซื้อการ์ด USB 3.0 อีก เสียตังค์ 2 เด้ง) ก็หารุ่นที่มันเป็น USB 2.0 กับ
ช่อง E- SATA ครับ เวลาก็อปผ่านช่อง E-SATA ก็เร็วดีครับ รุ่นดีๆ ทนๆ ราคาประมาณ 900 - 1500 ครับ (ณ ตอนนี้)

ออฟไลน์ lively

• *
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:32:10 pm »
ดูแผ่นdvd กับR200  ภาพค้าง  ตอนแรกคิดว่าแผ่นเสียแต่ลองเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีก็เปิดได้ไหลรื่นดีค่ะ 
เป็นเพราะว่า fw ของ r200 เล่นแผ่นดีวีดีไม่สมบูรณ์ หรือเป็นเพราะเครื่องr200 เสียคะ

« ตอบกลับ #319 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:43:30 pm »
ดูแผ่นdvd กับR200  ภาพค้าง  ตอนแรกคิดว่าแผ่นเสียแต่ลองเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีก็เปิดได้ไหลรื่นดีค่ะ 
เป็นเพราะว่า fw ของ r200 เล่นแผ่นดีวีดีไม่สมบูรณ์ หรือเป็นเพราะเครื่องr200 เสียคะ
ดูจากแผ่น นี่ผ่าน DVD External ผ่าน สาย USB หรือ DVD Internal ผ่านสาย SATA ครับ

ออฟไลน์ pLek

• *
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:58:38 pm »
อันนี้ไฟล์ pohd iptv http://www.mediafire.com/?xmgz3mv3ck4

ของผม DM600PVR อิมเมจ GEMINI ต้องลง Plug-in อะไรครับ หาได้จากที่ไหน
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 07:38:33 am »

ของผม DM600PVR อิมเมจ GEMINI ต้องลง Plug-in อะไรครับ หาได้จากที่ไหน
ขอบคุณครับ

ต้องลง Zapstream ด้วยครับ หรือไม่ก็หา image Pli มาใช้ก็ได้ครับ มี plugin นี้อยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #322 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:50:20 am »
รายงานบัคเพิ่มเติมใน FW_2.2.1.4 ฟังค์ชั่น Encode เสียงจาก DTS-HDMA>DTS 5.1 ก่อนหน้ามีหนังเสียงนี้อยู่เรื่อง 3เรื่องใช้งานได้ปกติดี พึ่งโหลดหนังเรื่อง Priest มาลองปรากฎว่าเสียง DTS-HDMA>DTS เสียงกระตุกเป็นระยะ แต่พอเปลี่ยนเป็นเสียงไทย AC3 ก็ปกติดี ลองฟังเสียง DTS-HDMA ที่เลือกให้ Encode เป็น 2ch. ออกทาง HDMI เข้าทีวีก็ปกติดีไม่กระตุกเหมือนกับที่ออกทาง Optic คับ

ข้อสังเกตุหนัง 3เรื่องก่อนหน้ามีทั้งแบบ 5.1,7.1ch. แต่ใช้ Bit depth ที่ 24bit  ส่วนหนังเรื่อง Priest ที่เป็นปัญหาใช้ Bit depth ที่ 16bit คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2011, 04:58:51 pm โดย noom9888 »

« ตอบกลับ #323 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:04:58 pm »
เฟิร์มแวร์ โมล่าสุด ของ R1 R6A , R200 ครับ
CS SDK4_r1.0.3 base SDK4 (R1 / R2A / R6A / R200)

Interfece: Unofficial firmware 1.0.2 (DvdPlayer) based on sdk4
Stage / Scope: stable / cosmetic fix

Add:
-For English / Romanian -System/Change system font
- 13 different fonts (base on old CS_3in1 FW)
Fix:
- VideoRenderer
- Better working of seek and info for streaming sites
Update:
- Links to HDD Revision: f07f66dc85c5

Use at your own risk (Use at your own risk) .
Special thanks to developers from Realtek, csgabe, vb6rocod, and Other Contributors. CS

ลิงค์โหลด
http://download802.mediafire.com/xpvl8hckx6og/5inkjxvl3corjiy/CS_SDK4_r1.0.3_for_EG-R1_R6_R200.rar

ใครลองแล้วก็โพทส์บอกกันบ้างนะครับ ผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้จึงเทสให้ไม่ได้ครับ [yes]