ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676466 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:26:05 pm »
R200 II สั่งเล่นหนังให้เล่นผ่าน Network ยังไงอ่ะครับ

ต่อสายแลนจากคอมเข้า R200 II หรือ WIFI เข้าที่เครื่อง R200 II
เปิดเครื่องคอม และเปิดเครื่อง R200 II
จากนั้นไปเปิดการใช้งาน Samba ใน menu setting ให้เป็น on เปิดการใช้งาน wireless หรือ LAN ให้ on
R200 จะ detect เจอ IP Address ที่เราเตอร์จ่ายมา อาจต้องสั่ง test 1 ครั้ง ถ้าเป็น WIFI แล้วเราตั้งรหัสไว้ก็ต้องใส่ Username และ Pass ด้วย
จากนั้นเข้า menu file manager เข้าที่ NET ---> Workgroup--->ชื่อของคอมที่เรา connect ด้วย--->drive หรือ folder ที่คอมเราเปิดแชร์ไฟล์ไว้
เลือกหนัง แล้วสนุกกับหนังได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 10:00:59 pm โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #397 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:41:20 pm »
....ผมถนัดใช้โปรแกรม Thumbgen (ลิงค์โหลด อยู่ใน หัวข้อนี้แหละ แต่อยู่หน้าแรกๆลองหาดู) โปรแกรม thumbgen แค่ตั้งชื่อให้ถูกต้อง มันก็จะหาปกเองจาก internet ครับ เรารออย่างเดียว แล้วจะใส่เนื่อเรื่องย่อให้เป็นภาษาไทยก็ได้ด้วย template แสดงผลมีหลากหลาย

รบกวนถามเรื่อง Thumbgen (เปิดใช้โปรแกรมและตั้งค่าต่างๆตามวิธีที่บอกไว้สำหรับ R200 FW Tyco เสร็จแล้ว)
จะทำปกใช้กับ R200II FW official 2.2.1.4
ถามว่า
-ใช้ทำปกหนัง mkv ได้ไหมครับ ถ้า folder ชื่อ newfolder, มีไฟล์หนังชื่อ 1.mkv ในนั้น ซึ่งเป็นไฟล์หนังเรื่อง Avatar 3D
เราจะต้องเปลี่ยนชื่อทั้ง folder และ  ไฟล์ เป็น Avatar 3D ก่อน search ปกใช่ไหม
-ปกที่ generate ไว้แล้ว จะเข้าไปแก้ไขได้ไหมครับ เช่นแก้เนื้อเรื่องย่อ ฯลฯ

ขอบคุณครับ

MKV , BD iso , dvd ได้ครับ ทำได้หมดครับ แต่โฟล์เดอร์ที่จะใช้หาปก ควรจะเป็นชื่อเดียวกับหนังด้านใน และถ้าให้หาง่ายไม่ควรมีชื่อที่ไม่เกี่ยวกับหนังต่อท้ายเช่น 1080P.Eng DTS.... อะไรพวกนี้ไม่ต้องเอา
เมื่อเราเลือกเมนู Processfiles/folders แล้ว โปรแกรมจะให้เราเลือกหนังที่จะหาปก ส่วนด้านบน จะเป็น โหมดต่างๆ เช่น Manual mode, Automatic mode
ถ้าเราเลือก Automatic mode โปรแกรมจะหาปกให้เองจนเสร็จ ถ้าหาไม่เจอ อาจจะชื่อไม่ตรง หรือเรื่องนั้นไม่มีฐานข้อมูลอยู่ ส่วนใหญ่จะเป้นหนังเอเชีย และไทย
ถ้าเป็น Manual โหมด ตรงคอยกดเลือกให้โปรแกรมด้วยและทำเสร็จทีละเรื่องต้องคอยกด เรื่องต่อไปให้มันหา แต่ข้อดีของวิธีนี้คือ สามารถแก้ชื่อหนังได้เลย ถ้ามันหาไม่ได้ สามารถเลือกปก และ background เองได้ (บางทีโปรแกรมมันหาออโต้มันเลือกไม่สวย)
trick อีกอย่าง ตรงด้านซ้ายที่เป็น collector จะมีให้ติ๊กเลือก ข้อมูลของ web ที่จะหาปกมาทำอย่าติ๊กเยอะ เพราะมันจะไปหาข้อมูลจากเว็บที่เราติ๊ก ซึ่งมันจะช้าให้ติ๊กถูกแค่นี้พอ
Bluray.com  ,  TheMovieDB.org  , MoviePosterDB.com  , TheTVDB.com จะทำให้หาปกได้เร็วขึ้น

-ปกที่ generate ไว้แล้ว จะเข้าไปแก้ไขได้ไหมครับ เช่นแก้เนื้อเรื่องย่อ ฯลฯ
แก้ได้ครับ แต่ต้องเข้าไปเลือกหนังเรื่องนั้นใหม่และต้องเลือกเป็น Manual โหมด เนื่อเรื่องย่อจะพิมพ์เอง หรือไปก๊อปจากเว็บอื่นมาใส่ก็ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 09:43:52 pm โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #398 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:47:49 pm »
โปรแกรม Thumbgen ต่อครับ
ทางที่ดี ตรง เมนู General ควรติ๊กที่เป็น metadata ไว้ด้วย เวลาเราจะหาปกเพิ่มหรือทำปกแบบอื่นเพิ่ม ให้กด Creat from Metadata มันจะทำปกโดยไปหาจาก metadata ที่เราเซฟไว้ ไม่หาจากเน็ตแล้ว ซึ่งเร็วมาก

ออฟไลน์ pLek

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #399 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:28:07 am »
ทางที่ดี ตรง เมนู General ควรติ๊กที่เป็น metadata ไว้ด้วย เวลาเราจะหาปกเพิ่มหรือทำปกแบบอื่นเพิ่ม ให้กด Creat from Metadata มันจะทำปกโดยไปหาจาก metadata ที่เราเซฟไว้ ไม่หาจากเน็ตแล้ว ซึ่งเร็วมาก

หมายถึง Option--->General ใช่ไหมครับ มันมี Main และ Spare ให้เลือกทั้งคู่เลยใช่ไหมครับ

...ลองใช้ Thumbgen แล้ว สนุกดีครับ ใครยังไม่เคยใช้อยากให้ลอง แล้วจะชอบ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 08:39:18 am โดย pLek »

ออฟไลน์ bankery

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:56:33 am »
คือผมใช้ r200ii ครับ อยากก็อปหนังผ่านทาง ftp ครับต่อสายแลนแบบ cross แต่ผมเข้าได้แค่ดู folder ครับ user:root pass:fts123 หาโฟลเดอร์หนังไม่เจอครับ มี user กับ pass อื่นที่เข้าได้อีกไหมครับ แล้วต่อแบบ cross เร็วกว่าไหมครับ คือเครื่อง r200ii อยู่ห้องนอนข้างบน คอมที่โหลดหนังอยู่ข้างล่าง แต่ผมเดินสายแลนอยู่แล้วครับ ไม่อยากยกเครื่องไปมาครับ hhd ของ WD 1TB sata3 ถอดมาใส่ dock ที่มีอยู่ดันไม่รับอีกกลายเป็น raw hdd เมนบอร์ดก็ไม่ esata อีก ถ้าจะถอดhdd มาเสียบจริงๆต้องปิดเครื่องเสียบในเครื่องคอมถึงมองเห้นครับ พอมีวิธีที่ก็อปหนังได้เร็วๆไหมครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #401 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:59:15 am »

หมายถึง Option--->General ใช่ไหมครับ มันมี Main และ Spare ให้เลือกทั้งคู่เลยใช่ไหมครับ

...ลองใช้ Thumbgen แล้ว สนุกดีครับ ใครยังไม่เคยใช้อยากให้ลอง แล้วจะชอบ :)

ใช่ครับ สามารถสร้างทั้ง Main และ Spare หรืออย่างใดอย่างนึงก็ได้ คือการสร้างเก็บไว้นี่เหมาะสำหรับเราเอาไปดูกับเครื่องรุ่นอื่นด้วยครับ เพราะแต่ละยี่ห้อใช้ชื่อ brackground ไม่เหมือนกัน เช่น info.jpg , main.jpg,poster.jpg wall.jpg , list.jpg (บางยี่ห้อสามารถโชว์การแสดงปกได้หลายแบบ) แต่ egreat ตอนนี้ได้แค่ 2 แบบ
แต่ถ้าคิดว่าไม่ใช่เครื่องรุ่นอื่นแล้ว อาจจะไม่จำเป็นต้องสร้างก็ได้ แต่ถ้าสร้างไว้ วันไหนอยากเปลี่ยนแบบเปลี่ยนรูปมันจะเร็วขึ้นครับ

ลองใช้ Thumbgen แล้ว สนุกดีครับ ใครยังไม่เคยใช้อยากให้ลอง แล้วจะชอบ :)
ใช่ครับ พอคล่องแล้วมันจะง่ายมาก แล้วภายในครั้งเดียวยังสามารถทำปกได้ตั้งหลายแบบ (ต่างชื่อที่เราตั้งเอาไว้)
แนะนำอยากได้เรื่องย่อภาษาไทย ไปหาจากเว็ปอมรมูวี่แล้วก็อปมาแปะเลยก็ได้
ิอยากเปลี่ยน template รูปแบบปกที่โชว์แบบต่างๆไปที่นี่เลยครับ โหลดเสร็จแตกไฟล์ไว้ใน folder template ใน โปรแกรม Thumbgen ฟรีครับ

http://www.wdtvlive.net/forumdisplay.php?10-Moviesheets

ออฟไลน์ jong

« ตอบกลับ #402 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:01:25 am »
อยากทำเหมือนกันครับ  เน็ตที่บ้านไม่มี  ใช้ Aircard ก็ไม่ได้เรื่อง  เหลือ 300 เมตร สายโทรศัพท์ก็จะถึงบ้านผม

ก็เลยต้องดูเท่าที่ดูได้ครับ  คือดูหนังอย่างเดียว [ร้องไห้]
Panasonic THP42U30T
Egreat R200ll

« ตอบกลับ #403 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:09:21 am »
คือผมใช้ r200ii ครับ อยากก็อปหนังผ่านทาง ftp ครับต่อสายแลนแบบ cross แต่ผมเข้าได้แค่ดู folder ครับ user:root pass:fts123 หาโฟลเดอร์หนังไม่เจอครับ มี user กับ pass อื่นที่เข้าได้อีกไหมครับ แล้วต่อแบบ cross เร็วกว่าไหมครับ คือเครื่อง r200ii อยู่ห้องนอนข้างบน คอมที่โหลดหนังอยู่ข้างล่าง แต่ผมเดินสายแลนอยู่แล้วครับ ไม่อยากยกเครื่องไปมาครับ hhd ของ WD 1TB sata3 ถอดมาใส่ dock ที่มีอยู่ดันไม่รับอีกกลายเป็น raw hdd เมนบอร์ดก็ไม่ esata อีก ถ้าจะถอดhdd มาเสียบจริงๆต้องปิดเครื่องเสียบในเครื่องคอมถึงมองเห้นครับ พอมีวิธีที่ก็อปหนังได้เร็วๆไหมครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ของผมต่อ ผ่าน hub ให้คอมเปิดแขร์ไดร์ฟที่เก็บหนังไว้ ก็มองเห็นนะครับ ไม่ต้องใส่ password เลย อาการที่ใส่ password เหมือนกับ ติด samba security
(ผมเคยเป็น เข้าได้แต่มองไม่เห็นไฟล์เหมือนกัน) ของผมแก้โดยกลับไปใช้ FW ตัวเก่า มันจะมีเมนู samba security สั่งปิดมัน แล้วค่อยอัพเดต FW ใหม่ อาการที่เป็นหายครับ  
แต่การก็อปหนังผ่านแลน ที่ช้ามากนะครับ ช้ากว่า USB เยอะ แต่ถ้าเป็นการดึงหนังขึ้นไปดูที่เครื่อง (ไฟล์อยู่ใน HDD คอม) อันนี้สบายไม่กระตุกครับ (ไม่เสียเวลาก็อปด้วย)
แล้วที่ใส่ Dock เสียบกับคอม ผ่านช่อง E-SATA ถ้ายังไม่ได้ไปตั้งค่าใน Bios ต้องเปิด Docking ก่อน แล้วค่อยเปิดคอมครับ มันถึงจะเห็น แล้วเวลาปิดต้องปิดคอมก่อน ค่อยปิด Dock

« ตอบกลับ #404 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:13:18 am »
อยากทำเหมือนกันครับ  เน็ตที่บ้านไม่มี  ใช้ Aircard ก็ไม่ได้เรื่อง  เหลือ 300 เมตร สายโทรศัพท์ก็จะถึงบ้านผม

ก็เลยต้องดูเท่าที่ดูได้ครับ  คือดูหนังอย่างเดียว [ร้องไห้]

ถ้าอย่างนั้น หาโหลดเอาก็ได้ครับ (อาจจะจากร้านเน็ตหรือที่อื่น) พวก poster แบบมีเรื่องย่อ ทางเว็บค่าย 8 เขาก็มีแจก แต่ว่าต้องสมัครสมาชิกเขาก่อนนะ (ฟรี)
อยากได้เรื่องไหนเป็นพิเศษ request เขาก็ได้ โหลดเสร็จ ค่อยมาเปลี่ยนชื่อ ภาพปกก็เป้น folder.jpg , ภาพ background พร้อมเรื่องย่อ ก็เป็น poster.jpg

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:58:30 am »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ployaom

• *
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 10:55:53 am »
 [ปลื่ม]ผมไม่มีความรู้ รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ จะขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง
ผมซื้อ egreat r200 II ต้องการชุดขยายเสียง 5.1 ที่มีเครื่องเล่น dvd ในตัวด้วย มีไหมครับ ช่วยแนะนำผู้ไม่มีความรู้หน่อยได้ไหมครับ คือเบี้ยน้อยหอยน้อยน่ะครับมีรุ่นไหนบ้าง ผมดู ชุดโฮมเธียเตอร์ sony dvz210 ผมไม่รู้ว่ามันต่อ กับ egreat r200 II ได้ไหม

« ตอบกลับ #407 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:21:44 pm »
FW ตัวใหม่ ของ R1-II , R200-II , R180 ออกมาอีกแล้วครับ
 CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4.rar
ลิงค์
http://www.mediafire.com/r1-ii
ใครอยากลองเชิญครับ

« ตอบกลับ #408 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:29:34 pm »
ผมก็หาเหมือนกันครับ
ในฝัน อ้อ ในความคิดของผมนะครับ ผมอยากได้ ตัว DTS Dcoder 5.1  ตอนนี้ยังหาไม่ได้เลครับ
และ ชุดลำโพง 5.1 ของ Microlab x-15   ก็ยังหาไม่ได้เช่นกัน  

แต่ใจหนึ่งก็อยากจะหา Mini HT สักชุดเหมือนกันครับ

เพราะว่า ฟังเสียงจากทีวี มันเบา  แต่ถ้าฟังแบบSoundtract มันก็ดังดีอยู่  แต่อ่านซับไม่ทัน [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 02:58:34 pm โดย jong »

« ตอบกลับ #409 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:31:50 pm »
FW ตัวใหม่ ของ R1-II , R200-II , R180 ออกมาอีกแล้วครับ
 CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4.rar
ลิงค์
http://www.mediafire.com/r1-ii

ท่านลองหรือยังครับ   ผมเพิ่งจะอัพตัว 2.2.14 official เมื่อวาน  ยังไม่ได้ทดสอบเลย [ร้องไห้] กลับบ้านก็มืดแล้ว

« ตอบกลับ #410 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:44:49 pm »
ลิงค์

ท่านลองหรือยังครับ   ผมเพิ่งจะอัพตัว 2.2.14 official เมื่อวาน  ยังไม่ได้ทดสอบเลย [ร้องไห้] กลับบ้านก็มืดแล้ว
ยังเลยครับ มันออกจนขี้เกียจตามอัพแล้วครับ ตัวที่ใช้่อยู่ก็ยัง happy ดีอยู่ จึงไม่คิดจะอัพด้วยครับ ผมคงรอตัวที่มันสามารถอ่าน flash ใน internet browser ได้ อ่านภาษาไทยและพิมพ์ไทยได้ใน internet browser ทีเดียวเลยครับ คิดว่าคงไม่นาน เพราะค่ายอื่นๆเิริ่มออกตัวที่ทำได้มาแล้วครับ

« ตอบกลับ #411 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:55:24 pm »
ครับ  รับทราบเลย

ผมคงต้องรออีกนาน  กว่าที่สายโทรศัพท์จะผ่านหน้าบ้าน
เรื่องดูอะไรที่มันออนไลน์  หมดสิทธิ์  [โขก]

« ตอบกลับ #412 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:05:34 pm »
หรือใครอยากลอง FW ของทาง Hi media HD600v1.0.3.4 (25/06/11)บน R1-II , R200-II , R180 , R100 จัดไปครับ มาดูหน้าตากันก่อนแล้วกัน (ไม่รู้มีภาษาไทยหรือเปล่านะ)
เอามาจาก http://www.hdvietnam.com

อันนี้ลิงค์โหลด
http://www.mediafire.com/?buv6lbc7cfto15b
ตัวนี้เปลี่ยน font ใหม่ทั้งระบบ
http://www.mediafire.com/?cy2chnorjbcz1fn
ลองได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 03:07:53 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:13:02 pm »
Hi media HD600v1.0.3.4
1. FW กับแบบอักษรเดิม
2. FW กับแบบอักษร DVICO
ว่างๆ จะลองซักหน่อย เมื่อวานก็ลอง FW จาก เช็ก 2.2.0.1 DMD บูทไม่ขึ้น