ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676579 ครั้ง)

ออฟไลน์ pLek

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:24:09 pm »
ขอลิ้งค์ของ
FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 อีกทีได้ไหมครับ หาไม่เจอ...มึนจังแฮะ [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 07:24:39 pm โดย pLek »

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:45:10 pm »
ขอลิ้งค์ของ
FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 อีกทีได้ไหมครับ หาไม่เจอ...มึนจังแฮะ [ปาดเหงื่อ]
จัดไปครับ
CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II.rar
http://www.mediafire.com/download.php?qi8daab0gazn3qg
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ turiwa

• *
« ตอบกลับ #560 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:25:47 am »
ขอถามเรื่องการเล่นไฟล์ Fullrip หน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ Firmware 3CS_rev0.8.7a_R1-II_FW_2.2.1.4 อยู่ พอเล่นหนัง Fullrip หนังบางเรื่องที่เลือกกดเมนูหนังไม่ได้ ตัวหนังจะพาเข้าเบื้องหลังการถ่ายทำบ้าง หรือไปเนื้อหาอื่นที่ไม่ใช่ตัวหนัง หรือเล่นๆหนังไปสักพักก็จะเข้าตัวอย่างไปแล้วกลับเข้ามาตัวหนังอีก อันนี้เป็นเพราะอะไร แล้วทำอะไรได้บ้างครับ ผมลองกดที่เมนูบนรีโมทแล้ว ไม่มีให้เลือกอะไรมากนอกจาก Chapter ครับ.

Firmware ตัวไหนเล่น Fullrip ดีกว่านี้ไหมครับ ผมเคยใช้ firmware HiMedia_HD600_FW_1.0.4.21_for_Egreat_RTD1185_CS_rev0.2.1a_VNreMod
ยังไม่ได้ทันทดสอบเรื่องเมนู Fullripนี้ ดันเจอปัญหาว่าเสียงออก TV และออกช่อง RCA ย่ำแย่มาก (ผมใช้ลำโพง 2.1) เลยต้องเปลี่ยนกลับมาตัวเดิมก่อนครับ.

ออฟไลน์ babe

• *
« ตอบกลับ #561 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:01:19 am »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
ลอง FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 แล้วครับ
ก่อนหน้าใช้ตัว 2.2.1.4 เจอปัญาคือ Load file Mp4 จาก youtube
แล้วต่อเครื่องเสียงผ่าน Optical แล้ว AVR ไม่สามารถอ่านเสียงได้
มันขึ้นว่า No input แต่ต่อเข้า LCD TV ผ่าน HDMI สามารถแสดง
เสียงได้ตามปกติครับ

สรุป FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 แก้ปัญหาเรื่องเสียง
ที่ผมเจอได้

ใช่ครับตัวนี้ ถ้าต่อเข้ากับ AVR นี่เสียงดีครับ และก็ออกทุกรูปแบบ FW ตัวเก่าๆถ้าดูพวก MV ที่เสียงเป็น AC , ACC ถ้าต่อ AVR ส่วนใหญ่เสียงไม่ออกเลย
จะออกแต่ลำโพง ทีวี และ สาย ขาวแดง เท่านั้น
แต่ FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21  เสียงออกครบทุกลำโพง 5.1 เลย และเสียงดังดีด้วย ใส ไม่มีแตกพร่า
ปล. ผมถอย โฮมเธียเตอร์มาแล้ว แต่เป็นแค่ in the box เท่านั้น แต่แค่นี้เสียงที่ได้รับก็ดีกว่าเดิมเยอะมากๆ ดูหนังสนุกขึ้นอีกเยอะเลย
แนะนำครับ ถ้าใครต่อผ่าน AVR ใช้ FW mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 ไม่ผิดหวังครับ (โชว์ปกสวยกว่าด้วยนา ใหญ่ดี เร็วด้วย)

update เพิ่มเติมครับ
หลังจากลองอีกครั้ง file ที่ผม load จาก Youtube  (file Music video Mp4)
เสียงเป็น ACC หากเรากำหนดค่าเป็น RAW เครื่่อง AVR (ไม่ support TrueHD) ของผมไม่สามารถถอดรหัสได้
ต้องเปลี่ยนเป็น LPCM จึงสามารถถอดรหัสได้ (เป็น 2 Ch.)
ไม่แน่ใจว่าต้องกำหนดค่า config อื่นๆ เพื่อให้เสียงออกครบทุกลำโพง 5.1 หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #562 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:07:00 am »
ขอถามเรื่องการเล่นไฟล์ Fullrip หน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ Firmware 3CS_rev0.8.7a_R1-II_FW_2.2.1.4 อยู่ พอเล่นหนัง Fullrip หนังบางเรื่องที่เลือกกดเมนูหนังไม่ได้ ตัวหนังจะพาเข้าเบื้องหลังการถ่ายทำบ้าง หรือไปเนื้อหาอื่นที่ไม่ใช่ตัวหนัง หรือเล่นๆหนังไปสักพักก็จะเข้าตัวอย่างไปแล้วกลับเข้ามาตัวหนังอีก อันนี้เป็นเพราะอะไร แล้วทำอะไรได้บ้างครับ ผมลองกดที่เมนูบนรีโมทแล้ว ไม่มีให้เลือกอะไรมากนอกจาก Chapter ครับ.

Firmware ตัวไหนเล่น Fullrip ดีกว่านี้ไหมครับ ผมเคยใช้ firmware HiMedia_HD600_FW_1.0.4.21_for_Egreat_RTD1185_CS_rev0.2.1a_VNreMod
ยังไม่ได้ทันทดสอบเรื่องเมนู Fullripนี้ ดันเจอปัญหาว่าเสียงออก TV และออกช่อง RCA ย่ำแย่มาก (ผมใช้ลำโพง 2.1) เลยต้องเปลี่ยนกลับมาตัวเดิมก่อนครับ.

ต้องงเข้าใจไว้อย่างนึงครับว่า chip realtek ไม่สามารถเล่นเมนู บลูเรย์ฟูลริป ได้ จะเล่นได้ก็แค่เมนู 1.1 ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นหนังหรือคอนเสิร์ต ทีออกมาสักพักแล้ว
หนังใหม่ๆจะเล่นเมนูไม่ได้ แต่ดูหนังได้จนจบเรื่อง
ยังไงลองเปลี่ยนการตั้งค่าการเล่นเมนูบลูเรย์ดู ผมจำไม่ได้ละ (เปลี่ยนเป็น 1.1 มั้ง (เอาเป็นอีกแบบที่ตอนนี้คุณไม่ได้เลือกอ่ะ) แล้วลองดูว่าตอนเล่นหนังกดเมนูหนังมันยังมีปัญหาเดิมหรือเปล่า (แต่จะไม่ได้เป็นเมนูจากหนังนะจะเป็นเมนูของเครื่องที่ทำขึ้นมา) แต่ถ้ายังมีปัญหาก็ต้องทำใจเพราะมันเล่นไม่ได้ ถ้าเล่นหนังปกติจนจบก้น่าจะโอเคแล้ว จะเลือกฉากก็กดปุ่มแว่นขยายแทนเลือกเวลาแทนละกัน ไม่งั้นต้องมองหา chip sigma

ถ้าใช้ลำโพง 2.1 ไม่ต้องใช้ FW โมที่ไม่ได้อ้างอิงตัว Egreat เช่น พวก HImedia , my giga , kaiboar เลย เสียงแตกหมด แต่ถ้า ชุด Home ผ่านสาย Optical ,coaxial,hdmi เสียงจะสุดยอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 10:21:48 am โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #563 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:15:07 am »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
ลอง FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 แล้วครับ
ก่อนหน้าใช้ตัว 2.2.1.4 เจอปัญาคือ Load file Mp4 จาก youtube
แล้วต่อเครื่องเสียงผ่าน Optical แล้ว AVR ไม่สามารถอ่านเสียงได้
มันขึ้นว่า No input แต่ต่อเข้า LCD TV ผ่าน HDMI สามารถแสดง
เสียงได้ตามปกติครับ

สรุป FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 แก้ปัญหาเรื่องเสียง
ที่ผมเจอได้

ใช่ครับตัวนี้ ถ้าต่อเข้ากับ AVR นี่เสียงดีครับ และก็ออกทุกรูปแบบ FW ตัวเก่าๆถ้าดูพวก MV ที่เสียงเป็น AC , ACC ถ้าต่อ AVR ส่วนใหญ่เสียงไม่ออกเลย
จะออกแต่ลำโพง ทีวี และ สาย ขาวแดง เท่านั้น
แต่ FW :  mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21  เสียงออกครบทุกลำโพง 5.1 เลย และเสียงดังดีด้วย ใส ไม่มีแตกพร่า
ปล. ผมถอย โฮมเธียเตอร์มาแล้ว แต่เป็นแค่ in the box เท่านั้น แต่แค่นี้เสียงที่ได้รับก็ดีกว่าเดิมเยอะมากๆ ดูหนังสนุกขึ้นอีกเยอะเลย
แนะนำครับ ถ้าใครต่อผ่าน AVR ใช้ FW mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 ไม่ผิดหวังครับ (โชว์ปกสวยกว่าด้วยนา ใหญ่ดี เร็วด้วย)

update เพิ่มเติมครับ
หลังจากลองอีกครั้ง file ที่ผม load จาก Youtube  (file Music video Mp4)
เสียงเป็น ACC หากเรากำหนดค่าเป็น RAW เครื่่อง AVR (ไม่ support TrueHD) ของผมไม่สามารถถอดรหัสได้
ต้องเปลี่ยนเป็น LPCM จึงสามารถถอดรหัสได้ (เป็น 2 Ch.)
ไม่แน่ใจว่าต้องกำหนดค่า config อื่นๆ เพื่อให้เสียงออกครบทุกลำโพง 5.1 หรือเปล่าครับ

ใช้ FW mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 ตัวนี้ใช่ไหม ตั้งตามนี้ครับ
ตั้ง SPDIF OUTPUTเป็น RAW
Dolby OUTPUT เป็น RAW
DTS OUTPUT เป็น RAW
AAC OUTPUT เป็น LPCM
WMA PRO OUTPUT เป็น LPCM

พวก MV ที่เป็น เสียง AC AAC มันจะถูกแปลงเป็น LPCM แต่ออก 5.1 ครบทุกลำโพง
ถ้าเป็น FW ที่อิง Egreat การตั้งค่าเสียงมันจะไม่หยืดหยุ่นเท่านี้ มันจะมีแค่ HDMI กับ SPDIF  ซึ่งเลือกได้แค่ LPCM กับ RAW
เพราะฉะนั้นเจอพวก MV ที่เป็นเสียง AAC จะไม่ออกเลยถ้าตั้งเป็น RAW ผ่าน (optical นะ) ต้องเปลี่ยนเป็น LPCM
แต่ของ HIMEDIA ตั้งตามที่บอกข้างต้น ไม่ต้องมานั่งคอยเปลี่ยนการตั้งค่าครับ ออกทุกเรื่อง ทุก MV

ออฟไลน์ babe

• *
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:31:28 am »

ใช้ FW mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21 ตัวนี้ใช่ไหม ตั้งตามนี้ครับ
ตั้ง SPDIF OUTPUTเป็น RAW
Dolby OUTPUT เป็น RAW
DTS OUTPUT เป็น RAW
AAC OUTPUT เป็น LPCM
WMA PRO OUTPUT เป็น LPCM

พวก MV ที่เป็น เสียง AC AAC มันจะถูกแปลงเป็น LPCM แต่ออก 5.1 ครบทุกลำโพง
ถ้าเป็น FW ที่อิง Egreat การตั้งค่าเสียงมันจะไม่หยืดหยุ่นเท่านี้ มันจะมีแค่ HDMI กับ SPDIF  ซึ่งเลือกได้แค่ LPCM กับ RAW
เพราะฉะนั้นเจอพวก MV ที่เป็นเสียง AAC จะไม่ออกเลยถ้าตั้งเป็น RAW ผ่าน (optical นะ) ต้องเปลี่ยนเป็น LPCM
แต่ของ HIMEDIA ตั้งตามที่บอกข้างต้น ไม่ต้องมานั่งคอยเปลี่ยนการตั้งค่าครับ ออกทุกเรื่อง ทุก MV

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pcxman

• *
« ตอบกลับ #565 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 10:53:05 am »
เพิ่งซื้อ R200 มาครับ ยังงงอยู่เล็กน้อย แต่โดยรวมโอเคเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 02:37:52 pm โดย pcxman »

ออฟไลน์ patkam

• *
« ตอบกลับ #566 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:04:20 am »
Egreat R200 ดูไฟล์นี้ไม่ได้เพราะอะไรครับ(เป็นเฉพาะไฟล์นี้) แนะนำที มือใหม่
ปล.พอเปิดแล้วเครื่องมันดับ สักพักก็ติดมาใหม่ครับ
ใช้ FW Tyco เดี่ยว ๆ

Format                           : Matroska
Format version                   : Version 2
File size                        : 3.41 GiB
Duration                         : 2h 27mn
Overall bit rate                 : 3 321 Kbps
Movie name                       : XXXXX
Encoded date                     : UTC 2011-07-28 17:59:53
Writing application              : mkvmerge v4.6.0 ('Still Crazy After All These Years') built on Mar 10 2011 02:50:32
Writing library                  : libebml v1.2.0 + libmatroska v1.1.0

Video
ID                               : 1
Format                           : AVC
Format/Info                      : Advanced Video Codec
Format profile                   : [email protected]
Format settings, CABAC           : Yes
Format settings, ReFrames        : 3 frames
Codec ID                         : V_MPEG4/ISO/AVC
Duration                         : 2h 27mn
Bit rate mode                    : Variable
Bit rate                         : 2 936 Kbps
Maximum bit rate                 : 25.0 Mbps
Width                            : 1 280 pixels
Height                           : 720 pixels
Display aspect ratio             : 16:9
Frame rate                       : 25.000 fps
Color space                      : YUV
Chroma subsampling               : 4:2:0
Bit depth                        : 8 bits
Scan type                        : Progressive
Bits/(Pixel*Frame)               : 0.127
Stream size                      : 2.95 GiB (86%)
Writing library                  : x264 core 114 r1924 08d04a4
Encoding settings                : cabac=1 / ref=3 / deblock=1:0:0 / analyse=0x3:0x133 / me=umh / subme=7 / psy=1 / psy_rd=1.00:0.00 / mixed_ref=1 / me_range=16 / chroma_me=1 / trellis=1 / 8x8dct=1 / cqm=0 / deadzone=21,11 / fast_pskip=1 / chroma_qp_offset=-2 / threads=9 / sliced_threads=0 / nr=0 / decimate=1 / interlaced=0 / constrained_intra=0 / bframes=3 / b_pyramid=0 / b_adapt=1 / b_bias=0 / direct=1 / weightb=1 / open_gop=0 / weightp=2 / keyint=250 / keyint_min=25 / scenecut=40 / intra_refresh=0 / rc_lookahead=40 / rc=2pass / mbtree=1 / bitrate=2936 / ratetol=1.0 / qcomp=0.60 / qpmin=0 / qpmax=69 / qpstep=4 / cplxblur=20.0 / qblur=0.5 / vbv_maxrate=25000 / vbv_bufsize=25000 / nal_hrd=vbr / ip_ratio=1.40 / aq=1:1.00

Audio
ID                               : 2
Format                           : AC-3
Format/Info                      : Audio Coding 3
Mode extension                   : CM (complete main)
Codec ID                         : A_AC3
Bit rate mode                    : Constant
Bit rate                         : 384 Kbps
Channel(s)                       : 6 channels
Channel positions                : Front: L C R, Side: L R, LFE
Sampling rate                    : 48.0 KHz
Bit depth                        : 16 bits
Compression mode                 : Lossy
Stream size                      : 404 MiB (12%)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 11:23:30 am โดย patkam »

ออฟไลน์ lidezhou2521

• *
« ตอบกลับ #567 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:58:11 pm »

Brick เรียบร้อยโรงเรียน Egreat
หลังจากที่อัพเฟิร์มแวร์ใหม่ CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4 อาการดังนี้ เมื่อใช้งานได้ซัก 1 ชม. เครื่องจะโชว์หน้าต่างว่ามีการเชื่อมต่อเครื่องคอมพิวเตอร์ทางพอร์ตยูเอสบี ให้กด ok หรือ cancel (แต่เครื่องผมไม่มีการเชื่อมต่อกับเครื่องคอมพิวเตอร์แต่อย่างใด R200-ii) หากไม่กดมันจะนับเวลาถอยหลัง 20 วินาทีแล้วเลือก ok/cancel เอง ตลอดเวลาที่ดูหนังหรือฟังเพลงหรืออยู่หน้าเมนูไหนก็แล้วแต่มันจะขึ้นป๊อปอัพตลอด เลยต้องกด cancel ตลอด หลังๆขึ้นมันป๊อปอัพหน้าต่างนี้เร็วขึ้น ทุกๆ 5 วินาที เลยกด OK จากนั้นเครื่องก็ทำการรีสตาร์ แล้วก็ปรากฏรูปดังภาพด้านบนบนทีวี(ENTER USB OTG MODE) ตรงตัวเครื่องมีแต่ไฟสีฟ้ากับไฟสีส้มมีคำว่า USB เปิดปิดอย่างไรก็แล้วแต่ก็จะอยู่แค่ตรงนี้ ไม่สามารถกดปุ่ม Retore ด้านหลังเพื่อลงเฟิร์มแวร์ใหม่ได้ เพราะจะไม่ขึ้นว่า UPDATE ขึ้นแต่ USB แทน เซ็งเลย :-\ >:( >:( >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 02:28:16 pm โดย lidezhou2521 »

« ตอบกลับ #568 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 02:20:19 pm »

Brick เรียบร้อยโรงเรียน Egreat
หลังจากที่อัพเฟิร์มแวร์ใหม่ CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4 อาการดังนี้ เมื่อใช้งานได้ซัก 1 ชม. เครื่องจะโชว์หน้าต่างว่ามีการเชื่อมต่อเครื่องคอมพิวเตอร์ทางพอร์ตยูเอสบี ให้กด ok หรือ cancel (แต่เครื่องผมไม่มีการเชื่อมต่อกับเครื่องคอมพิวเตอร์แต่อย่างใด R200-ii) หากไม่กดมันจะนับเวลาถอยหลัง 20 วินาทีแล้วเลือก ok/cancel เอง ตลอดเวลาที่ดูหนังหรือฟังเพลงหรืออยู่หน้าเมนูไหนก็แล้วแต่มันจะขึ้นป๊อปอัพตลอด เลยต้องกด cancel ตลอด หลังๆขึ้นมันป๊อปอัพหน้าต่างนี้เร็วขึ้น ทุกๆ 5 วินาที เลยกด OK จากนั้นเครื่องก็ทำการรีสตาร์ แล้วก็ปรากฏรูปดังภาพด้านบนบนทีวี(ENTER USB OTG MODE) ตรงตัวเครื่องมีแต่ไฟสีฟ้ากับไฟสีส้มมีคำว่า USB เปิดปิดอย่างไรก็แล้วแต่ก็จะอยู่แค่ตรงนี้ ไม่สามารถกดปุ่ม Retore ด้านหลังเพื่อลงเฟิร์มแวร์ใหม่ได้ เพราะจะไม่ขึ้นว่า UPDATE ขึ้นแต่ USB แทน เซ็งเลย :-\ >:( >:( >:(
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แล้วตอนที่คุณอัพ CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4 อัพแบบจิ้มปุ่ม restore หรือไม่ครับ ยังไงเมื่อมันลง แบบ restore ไม่ได้แล้วคงต้องส่งร้านหรือศูนย์ครับ แต่คิดว่าถ้าส่งศูนย์อาจรอรับเครื่องกลับได้เลย เพราะเขาจะเปลี่ยนบอร์ดใหม่ให้ถ้าไม่ได้ก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลย
แต่เจออาการนี้น่ากลัวจริงๆ
ไปหาข้อมูลมา USB OTG (On The Go)คือ การเชื่อมต่อแบบ Point-to-point

ระหว่างอุปกรณ์ต่อพ่วง USB ซึ่งมีจุดมุ่งหมาย ให้อุปกรณ์เหล่านี้ สามารถรับส่งข้อมูลข้อมูล ระหว่างกันได้โดยตรง และยังปรับปรุงให้ใช้ไฟน้อยที่สุด เมื่อใช้อุปกรณ์แบบเคลื่อนที่ต่างๆ เป็นโฮสต์เองแทนคอมพิวเตอร์

ลองเอา R200-II ต่อเข้ากับคอมผ้่านช่อง USB Slave ดูครับว่ามันสามารถเชื่่อมต่อได้ไหม ถ้าได้เสร็จแล้วลองเปิดเครื่องปกติดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 02:27:14 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ lidezhou2521

• *
« ตอบกลับ #569 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 04:36:07 pm »
อัพแบบจิ้มปุ่ม restore ครับผม
ขอลองปิดเครื่องทิ้งโดยไม่เปิดสัก 4-5 วัน แล้วเปิดดุูก่อน เผื่อจะหายเป็นปกติแล้วค่อยเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ใหม่ เพราะมีอีกเครื่องเคยเกิดอาการบูตไม่ขึ้น มีไฟสีฟ้าสว่างอย่างเดียว พอลองปิดเครื่องทิ้งโดยไม่เปิดนานเกือบเดือน แล้วเปิด ปรากฏว่าใช้งานได้ปกติ ส่วนการต่อช่อง USB Slave กับ คอมพิวเตอร์ ไม่ work ครับ ลองแล้วไม่มีอะไรตอบสนองกับเครื่องคอมพิวเตอร์ นิ่งสนิท

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ แล้วตอนที่คุณอัพ CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4 อัพแบบจิ้มปุ่ม restore หรือไม่ครับ ยังไงเมื่อมันลง แบบ restore ไม่ได้แล้วคงต้องส่งร้านหรือศูนย์ครับ แต่คิดว่าถ้าส่งศูนย์อาจรอรับเครื่องกลับได้เลย เพราะเขาจะเปลี่ยนบอร์ดใหม่ให้ถ้าไม่ได้ก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลย
แต่เจออาการนี้น่ากลัวจริงๆ
ไปหาข้อมูลมา USB OTG (On The Go)คือ การเชื่อมต่อแบบ Point-to-point

ระหว่างอุปกรณ์ต่อพ่วง USB ซึ่งมีจุดมุ่งหมาย ให้อุปกรณ์เหล่านี้ สามารถรับส่งข้อมูลข้อมูล ระหว่างกันได้โดยตรง และยังปรับปรุงให้ใช้ไฟน้อยที่สุด เมื่อใช้อุปกรณ์แบบเคลื่อนที่ต่างๆ เป็นโฮสต์เองแทนคอมพิวเตอร์

ลองเอา R200-II ต่อเข้ากับคอมผ้่านช่อง USB Slave ดูครับว่ามันสามารถเชื่่อมต่อได้ไหม ถ้าได้เสร็จแล้วลองเปิดเครื่องปกติดูครับ

« ตอบกลับ #570 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 04:41:55 pm »
อัพแบบจิ้มปุ่ม restore ครับผม
ขอลองปิดเครื่องทิ้งโดยไม่เปิดสัก 4-5 วัน แล้วเปิดดุูก่อน เผื่อจะหายเป็นปกติแล้วค่อยเปลี่ยนเฟิร์มแวร์ใหม่ เพราะมีอีกเครื่องเคยเกิดอาการบูตไม่ขึ้น มีไฟสีฟ้าสว่างอย่างเดียว พอลองปิดเครื่องทิ้งโดยไม่เปิดนานเกือบเดือน แล้วเปิด ปรากฏว่าใช้งานได้ปกติ ส่วนการต่อช่อง USB Slave กับ คอมพิวเตอร์ ไม่ work ครับ ลองแล้วไม่มีอะไรตอบสนองกับเครื่องคอมพิวเตอร์ นิ่งสนิท

ต่อกับคอมนี่เปิดเครื่อง R200-II ด้วยแล้วใช่ไหมครับ
แต่ตัวนี้ CS_rev0.8.7_R1-II_FW_2.2.1.4  ตอนที่ผมเคยลองใช้ผมก็ใช้อยู่ เกือบอาทิตย์เลยนะครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ส่วนตัวผมไม่คิดว่าปัญหามาจาก FW นะครับ แต่อาจเกิดการ ช็อตหรืออะไรสักอย่าง เพราะเท่าทีอัพ FW มา บางช่วงแทบจะวันเว้นวัน เคยมีปัญหาก็แค่อัพเสร็จแล้วขึ้นจอดำไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ครั้งนั้น format usb ใหม่แล้วอัพใหม่ก็ใช้ได้ปกติ แล้วท่านได้ลองพอร์ต USB ทั้ง 2 ช่องแล้วใช่ไหมครับ ยังไงผมก็คงติดตามข่าวของคุณ 4-5 วันแล้วเปิดได้ไม่ได้ช่วยบอกด้วยนะครับ เคสนี่น่าสนใจว่ามันเกิดขึ้นได้ยังไง

ออฟไลน์ Onemoretime

• *
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 06:59:12 am »
ผมเพิ่งซื้อ r200ii plus มาครับอยากทราบว่าใช้firmwere อันไหนดีครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันกระตุกอยู่นิดหน่อยตอนดูหนังmkv ตอนเลือกเมนูต่างๆๆก็เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #572 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:12:47 am »
ผมเพิ่งซื้อ r200ii plus มาครับอยากทราบว่าใช้firmwere อันไหนดีครับ เพราะผมรู้สึกว่ามันกระตุกอยู่นิดหน่อยตอนดูหนังmkv ตอนเลือกเมนูต่างๆๆก็เหมือนกันครับ
แล้วตอนนี้ใช้ตัวไหนอยู่ครับ จริงๆไม่ว่าตัวไหนถ้าเล่นหนังมันก็ไม่กระตุกนะครับ อยากให้ลอง เช็ค bad sector ที่ HDD ที่ใช้ต่อดูก่อนครับเพราะส่วนใหญ่ที่มีปัญหาเรื่องหนังกระตุกจะมาจาก HDD ซะมากกว่าครับ
ส่วน FW ที่แนะนำล่าสุดที่ส่วนตัวคิดว่าดีที่สุดก็ต้องเป็น
FW mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21
ลิงค์โหลด
http://www.mediafire.com/download.php?qi8daab0gazn3qg
แต่มีข้อแม้ว่าถ้าใช้ตัวนี้ต้องต่อเสียงเข้ากับชุดโฮมนะครับ แต่ถ้าให้เสียงออกลำโพง TV หรือ ลำโพงคอม 2 หรือ 2.1 channel ให้ใช้ตัวอื่นครับ
แนะนำเป็นตัวนี้ครับ firmware DIY của R180 xài tốt cho R200II
ลิงค์โหลด http://www.mediafire.com/?3v6cv56dx2ihhuh แต่ตัวนี้โหลดเสร็จแล้วให้ลบชื่อให้เหลือแค่ install.imgนะครับ
ตัวนี้หน้าตาสวยสามารถเปลี่ยน theme ได้ 4 แบบ เปลี่ยน wallpaper ได้ 40 รูป เล่นไฟล์ทุกนามสกุลไม่มีปัญหา แต่เมนูจะหน่วงกว่าตัว himedia นิดหน่อย

ลง FW ข้างบนนี้ต้องลงแบบจิ้มปุ่ม restore ซึ่ง R200-II Plus ปุ่ม restore หลบในอยู่นะครับที่ช่องใส่ HDD ตามรูป

ออฟไลน์ pLek

• *
« ตอบกลับ #573 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:13:41 am »
อ้างจาก: vun99
FW mod CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21
ลิงค์โหลด
แต่มีข้อแม้ว่าถ้าใช้ตัวนี้ต้องต่อเสียงเข้ากับชุดโฮมนะครับ แต่ถ้าให้เสียงออกลำโพง TV หรือ ลำโพงคอม 2 หรือ 2.1 channel ให้ใช้ตัวอื่นครับ

คุณvun99
ตัว FW ข้างบน ใช่ตัวเดียวกับข้างล่างนี่ไหมครับ
Patched HiMedia HD600 Firmware v1.0.4.21 (2011 Sept 02) for HD Player Egreat RTD1185 (R1-II,R100,R200-II,R800,R180)
http://www.mediafire.com/?5xeotq5aouk3s7h

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:38:43 am »
อ้างจาก: vun99
ลิงค์โหลด

คุณvun99
ตัว FW ข้างบน ใช่ตัวเดียวกับข้างล่างนี่ไหมครับ
Patched HiMedia HD600 Firmware v1.0.4.21 (2011 Sept 02) for HD Player Egreat RTD1185 (R1-II,R100,R200-II,R800,R180)
http://www.mediafire.com/?5xeotq5aouk3s7h

คนละตัวกัน ผมลองหมดแล้ว ตัวข้างล่างจะใหม่กว่า จะเปลี่ยน font ไม่ได้ เสียง RCA แย่เหมือนเดิม มันอาจเป็นเฟิร์มแวรุ่นเบต้า

เมื่อวาน 13/09/2011 เฟิร์มอย่างเป็นทางการ ของ Egreat  v2.2.1.4 (เบต้า) RTD1185 สำหรับ (R1 - II, R100, R200 - II, R800, R180)
ได้ออกมา ผมลองแล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เพิ่มเติมเลย ไม่ต้องไปลองครับ

วันนี้หน้า Download ของ  Egreat เข้าไม่ได้เลย อาจจะมีการเปลี่ยน FW อีก

« ตอบกลับ #575 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:10:25 am »

คนละตัวกัน ผมลองหมดแล้ว ตัวข้างล่างจะใหม่กว่า จะเปลี่ยน font ไม่ได้ เสียง RCA แย่เหมือนเดิม มันอาจเป็นเฟิร์มแวรุ่นเบต้า

เมื่อวาน 13/09/2011 เฟิร์มอย่างเป็นทางการ ของ Egreat  v2.2.1.4 (เบต้า) RTD1185 สำหรับ (R1 - II, R100, R200 - II, R800, R180)
ได้ออกมา ผมลองแล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เพิ่มเติมเลย ไม่ต้องไปลองครับ

วันนี้หน้า Download ของ  Egreat เข้าไม่ได้เลย อาจจะมีการเปลี่ยน FW อีก

[/quote]

ล่าสุดที่ลองเข้าดู เข้าได้ครับ แต่ 2.2.1.4 (เบต้า) ไม่มี สงสัยเอาออกไปแล้ว คงปรับปรุงใหม่แล้วค่อยออก official ทีเดียวมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 11:12:06 am โดย vun99 »