ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2681951 ครั้ง)

ออฟไลน์ mballx

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #666 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 07:02:18 am »
หลังจากได้ลองใช้งาน FW 3.0.7 ของ xtreamer มาดูผลเทสกันครับ
ภาษาไทยรองรับนะครับ อ่านได้ครบถ้วนแต่รู้สึกสระลอยไปหน่อย (ต้องตั่งค่าเมนูภาษาระบบเป็น Thai เท่านั้น) แต่ตัวหน้าเมนู สระไม่ครบ เช่น ตั้งค่า เป็น ตังคา แต่พอเข้าไปที่ตัวไฟล์หนังถ้าเป็นภาษาไทยก็แสดงได้ถูกต้อง แต่วรรณยุกต์ลอยไปหน่อย xtreamer รุ่นเก่าถ้าจะให้แสดงภาษาไทยสวยกับแสดงภาษาไทยถึงแม้ว่าเป้นเมนูอังกฤษ ต้องทำ faskshell เปลี่ยนฟ้อนต์ระบบ (สงสัยคงต้องทำเหมือนกัน)

สิ่งที่ชอบนะครับ
1.เริ่มแรกก็ประทับใจกับเสียงและภาพอนิเมชั่นเปิดตัว (สามารถสั่งปิดได้)
2.detect เจอ HDD ได้เร็วกว่าตัว FW อื่นๆ
3.โชว์ปกได้ขนาดใหญ่  เท่ากับ Himedia แต่ด้วยพื้นหลังหรืออะไรไม่ทราบ ผมให้ตัวนี้โชว์สวยกว่า โชว์ได้ 2 x 7 อยากโชว์ได้ 3x9 หรือแบบ poster ต้องเข้า Jukebox
4.ถ้าจะให้อ่านชื่อไฟล์ภาษาไทย ต้องเปลี่ยนให้เป็นเมนูไทย ไม่ใช้ อังกฤษ (xtreamer เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว)
5.ขณะเล่นหนังถ้ากดปุ่ม-->กรอเดินหน้าทีละ 30 วิ , <--- เดินถอยหลังทีละ 10 วิ ปุ่มขึ้น เดินหน้า 3 นาที ลง เดินถอยหลัง 1 นาที (xtreamer เป็นอย่างนี้แหละ)ผมชอบอันนี้นะเพราะชอบกดข้ามอินโทรหนังไปดูหนังเลยเร็วดี
6.เวลากดรีโมทไม่หน่วงเท่าไหร่แฮะ เร็วกว่าที่ผมไปลอง sidewinder2 อีก
7.zoom จะไม่มี 2X,3X แต่จะเป็นการเพิ่มและลดตามแกน X และ Y (กว้างและสูง) ซึ่งผมว่ามันได้สัดส่วนมากกว่า 2X ถ้าทำให้มันเต็มจอ
8.เลือกซับและเสียงได้ง่าย สวยงาม ไม่ต้องกดวนเหมือน Himedia
9.หน้าตาสวยงาม และเท่าที่ลองเล่น สามารถอ่านได้ทุกไฟล์ที่ผมมี เล่นได้ลื่นไหลทุกไฟล์ เยี่ยม
10.ตอนที่อยู่ที่ปกหนังสามารถกด play เพื่อเล่นหนังได้เลย ไม่ต้องเข้า folder หนังเหมือนกด Enter

มาดูข้อเสียบ้าง
1.เลือกไป-มา บางครั้งมีรีสตาร์ท แต่ยังไม่เจอแฮงค์
2.ค่าที่เราไปตั้งค่าใน setup ไม่จำ (ปิดเครื่องเปิดใหม่เด้งกลับไปเหมือนตั้งค่าตามโรงงาน) ถ้าอยากให้จำที่ตั้งค่าไว้ให้ทำดังนี้(อันนี้จากเว็บของเวียดนามเขาบอกไว้)
2.1 เริ่มเล่นหนัง .MKV
2.2 กดปุ่ม 7 เพื่อเข้าสู่การตั้งค่า และตั้งค่าตามใจ
2.3 กดปุ่ม return เพื่อกลับไปเล่นไฟล์
2.4 กดปุ่ม subtitle และทำการเลือกซับ (อะไรก็ได้)
2.5 กดปุ่ม return เพื่อกลับไปเล่นไฟล์
2.6 กดปุ้ม subtitle เพื่อเลือกซับที่ถัดไปจากตัวแรกที่เลือก
2.7 ปิดและเปิดเครื่องใหม่ ค่าต่างๆที่ตั้งไว้จะถูกจำแล้ว
(ผมลองแล้ววิธีนี้ได้ผลครับ ค่าต่างๆจะเป็นไปตามที่เราตั้งค่าไว้ ผมเลือกเมนูไทย อ่านไทยออกครับ)
3.เสียงถ้าออก 2.1 ขาว-แดง เลวร้ายครับ แตกพร่า แต่ถ้าออกชุดโฮม หรือลำโพงทีวีผ่าน HDMI ปกติครับ
4.เล่นซับนอกที่เป็นภาษาไทยถึงแม้ว่าเป็น Unicode จะเป็นภาษาต่างดาว เลือกถาษาไทยก้อ่านไม่ออก (ผมลองกับซีรี่ย์ที่ดุประจำ Himedia กับ 2.2.1.4 แสดงภาษาไทยได้ปกติ)
5.MV ที่เป็นเสียง ACC ไม่ออกชุดโฮมผ่านสาย Optical (Himedia ออก) MV ที่ชอบเสียงไม่ออกเลย ถ้าให้ออกขาว-แดง ก็แตกซะ
6.ไม่สามารถปิดเสียงคลิ๊กที่รีโมทได้ ไม่แน่ใจว่าถ้าปิดเสียง sound ตอนเปิดเครื่องจะหายไปด้วยไหม ยังไม่ได้ลอง)
7.ผมไม่สามารถตั้งค่า wireless เพื่อใช้ WIFI USB ได้ พอเข้าไปใส่ชื่อ SSID ก็รีสตาร์ทเลย เลยยังไม่ได้ลอง internet content

มาดูปุ่มที่รีโมทกันบ้าง จะอิงรีโมทของ xtreamer เลย
ปุ่ม 1  = ปุ่มสีแดง
ปุ่ม 2 = ปุ่มสีเขียว = eject สำหรับต่อ DVD external
ปุ่ม 3 = ปุ่มเหลือง = delete
ปุ่ม 4 = Zoom
ปุ่ม 5 = Goto (timeseek เลือกฉาก เลือกเวลา)
ปุ่ม 6 = ไปหน้าเมนูสำหรับ DVD กับ BD
ปุ่ม 7 = setup ไปเมนูตั้งค่า
ปุ่ม 8 = function = option = ปุ่ม menu ของ egreat
ปุ่ม 9 = เลือกความละเอียดภาพ เช่น 720P , 1080P 60Hz
ปุ่ม title จะเป้นปุ่ม ฟังก์ชั่น ลบ ย้าย คัดลอก เปลี่ยนชื่อ

ส่วนปุ่มอื่นก็เหมือนเดิม

สรุป FW ตัวนี้สำหรับผมยังไม่ผ่าน เพราะยังไม่เสถียรเท่าไหร่ และสิ่งที่ผมใช้งานอยู่ เช่นเสียง MV ไม่ออกชุดโฮม อันนี้เซ็งมาก และซับนอกของ
ซีรี่ย์ยังมีปัญหาอยู่ แต่ซับนอกถ้าเป็นไฟล์หนังที่ผมมีอ่านไทยออกหมดนะครับ คงต้องรอ FW ตัวหน้า แต่ยอมรับเลยว่าถ้าตัวนี้สมบูรณ์ น่าใช้มากครับ ผมว่าถ้าใครใช้ดูหนังอย่างเดียว ลองใช้ตัวนี้อาจจะติดใจก็ได้นะ [รัก]

ต้องลองอีกแล้ว
audio cable
http://www..com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable

ออฟไลน์ izone

« ตอบกลับ #667 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:31:01 am »
ปล่อยไปแล้วครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 11:06:46 am โดย izone »

ออฟไลน์ IEEE2009

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #668 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:14:57 am »
Egreat 200II plus ผมอัพ firmware FW 3.0.7 ของ xtreamer  ไม่ผ่านอ่ะ มันขึ้นจอดำไม่ขึ้นอะไรเลย

อัพแบบกดปุ่มรีเซ็ทครับ

ลอง Format thumbdrive ใหม่ แล้วลองอัพดูอีกครั้งครับ ผมลงตัวนี้ผ่านสบายๆครับ หน้าจอตอนอัพตัวนี้จะไม่เหมือน FW ตััวอื่นๆนะครับ จะขึ้นแบบรูปที่คุณ j200 เอามาลงให้ดูครับ  หน้าจอสีดำ แถบสถานะสีแดง

ปล.ขณะอัพเนื่องจากเป็น FW ฝั่ง Xtreamer ถ้ามีปัญหาจอ TV ไม่แสดงภาพขึ้นเป็นจอดำๆ ลองต่อสายRCA สีเหลือง และเปลี่ยนช่อง Video ดูครับ(ไม่ดูผ่านช่อง HDMI) เพราะตอนอัพมันจะอยู่ที่ค่าจากโรงงาน 480P แล้ว xtreamer จะมองไม่เห็นทางสาย HDMI (บางกรณีและ TV บางยี่ห้อ) ผมเจอมาแล้วตอนที่ใช้ xtreamer
เมื่ออัพเสร็จเรียบร้อยค่อยไปเปลี่ยนการตั้งค่าแล้วเปลี่ยนมาเป็นช่อง HDMI และค่อยเปลี่ยนการตั้งค่าอีกทีครับ
*** เป็นบางกรณีนะครับ*** แต่ของผมตอนอัพก็ผ่านทางสาย HDMI ปกติครับ ไม่มีปัญหา

ท่านvun99 ต่อ hdmi ตรงเข้าทีวีเลยใช่มั้ย ของผมตอนอัพต่อผ่าน AVR ก่อนเข้าทีวีไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า
เดี๋ยวจะลองดูใหม่ ขอบคุณครับ
ใช่ครับ ต่อ HDMI ตรง เข้า TV แต่ถ้ายังไม่เห็นภาพลองต่อสาย RCA สีเหลืองอย่างเดียวเข้าทีวี (ขาว-แดง ไม่ต้องต่อก็ได้) แล้วเปลี่ยนช่องดูก่อนนะครับ ว่าภาพขึ้นไหม ถ้าขึ้นก็รอจนมันอัพเสร็จค่อยถอดสายออกก็ได้ครับ

ลงได้แล้วครับ แก้ไขโดยต่อHDMIตรงเข้าทีวีเลย แต่firmwareตัวนี้ผมเจอปัญหาต่อHDMIผ่านAVR  น้องอร508 คือภาพไม่ขึ้นเวลาต่อผ่านแอมป์ ต้องปิดสวิทซ์เครื่องเล่นแล้วเปิดใหม่ถึงจะเจอ ต่อตรงไม่เป็นอ่ะ

จากการใช้งานก็โอเคนะสำหรับผม เนื่องจากเคยใช้Xtreamer mk1 มาก่อนก็เลยคุ้นเคยกับมัน จากการใช้งานเสียงAC-3,DTS ผ่าน HDMI ปกติดี
ทดสอบ DTS HD 7.1, Dobly HD 7.1 จาก BD fullrip ก็ไม่มีปัญหาใดๆ ส่วนเสียง ACC ไม่ออกเหมือนกัน แต่ mk1 ออก
ส่วนปัญหาก็เหมือนตามท่าน vun99 ที่บอกมา ส่วนเรื่องภาพตัวนี้รู้สึกว่าภาพสวยกว่าfirmwareตัวอื่น สีสันสดและมิติดีกว่า ใช้file ทดสอบที่เคยเทียบกับ dune สมัยก่อน โดยรวมแล้วพอใจ ถ้าแก้ปัญหาบัคและการแสดงซับนอกได้ จะเป็น firmware ที่เยี่ยมมากครับ

ออฟไลน์ apserver

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #669 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:36:50 am »
r200 มองไม่เห็นhdd และช่องเสียบusb
เป็นที่อะไรครับ ใช้ fmเดิมของ egreat

ออฟไลน์ vun99

« ตอบกลับ #670 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:58:51 am »

ลงได้แล้วครับ แก้ไขโดยต่อHDMIตรงเข้าทีวีเลย แต่firmwareตัวนี้ผมเจอปัญหาต่อHDMIผ่านAVR  น้องอร508 คือภาพไม่ขึ้นเวลาต่อผ่านแอมป์ ต้องปิดสวิทซ์เครื่องเล่นแล้วเปิดใหม่ถึงจะเจอ ต่อตรงไม่เป็นอ่ะ

จากการใช้งานก็โอเคนะสำหรับผม เนื่องจากเคยใช้Xtreamer mk1 มาก่อนก็เลยคุ้นเคยกับมัน จากการใช้งานเสียงAC-3,DTS ผ่าน HDMI ปกติดี
ทดสอบ DTS HD 7.1, Dobly HD 7.1 จาก BD fullrip ก็ไม่มีปัญหาใดๆ ส่วนเสียง ACC ไม่ออกเหมือนกัน แต่ mk1 ออก
ส่วนปัญหาก็เหมือนตามท่าน vun99 ที่บอกมา ส่วนเรื่องภาพตัวนี้รู้สึกว่าภาพสวยกว่าfirmwareตัวอื่น สีสันสดและมิติดีกว่า ใช้file ทดสอบที่เคยเทียบกับ dune สมัยก่อน โดยรวมแล้วพอใจ ถ้าแก้ปัญหาบัคและการแสดงซับนอกได้ จะเป็น firmware ที่เยี่ยมมากครับ

เรื่องภาพสวย สีสันสดใส ตอนแรกผมก็นึกว่าผมรู้สึกไปเอง เลยไม่ได้บอกกล่าว คุณ IEEE2009 ยืนยันอีกคนแล้ว  FW ตัวนี้ภาพสวยกว่าตัวอื่นๆอย่างสังเกตุได้จริงๆครับ(เอาตาผมมองนะ) เมื่อเทียบกับหนังเรื่องเดียวกัน ตอนนี้ถ้าเอามาดูหนังเป็นหลัก ไม่ได้ดูซีรีย์ ไม่ได้ดู MV แจ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 10:19:16 am โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

« ตอบกลับ #671 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:24:02 am »
r200 มองไม่เห็นhdd และช่องเสียบusb
เป็นที่อะไรครับ ใช้ fmเดิมของ egreat

ใช้มานานแล้วหรือยังครับ อาการที่บอกมาเพิ่งเป็น??
มองไม่เห็น HDD นี่ต่อภายใน หรือภายนอก หรือต่อพร้อมกันทั้งคู่
ช่อง USB เสียบฝ่าน External HDD หรือ Docking ก็มองไม่เห็นหรือครับ
ยังไงถ้าอยู่ใกล้ร้านที่ซื้อมา หรือใกล้ศูนย์ ส่งไปให้เขาดูดีกว่าครับ Egreat ดูแลบริการหลังการขายดีนะครับ บางทีถ้าเขาเช็คแล้วมีปัญหาหนักเขาก็เปลี่ยนบอร์ดหรือตัวเครื่องให้ใหม่เลย รอไม่นานด้วย
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

ออฟไลน์ My-HD

• *
« ตอบกลับ #672 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:36:50 am »
รบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อ egreat R180 จาก Macrocare มาแต่ผมมีความรู้สึกว่ามันใช้งานยากกว่า R200(เครื่องแรกของผม)ครับ ซึ่งหลังจากใช้งานมามีปัญหาคือ
1.ปกหนังโชว์เป็นบางเรื่อง บางเรื่องก็ไม่ขึ้นภาพมันขึ้นเป็นรูปกล้อง แล้วก็บางเรื่องโชว์ปกหนัง บางเรื่องโชว์เรื่องย่อหนัง ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
2.เสียงไม่ไปออกที่ มินิโฮมเธียเตอร์ครับ เป็นของ Philips ปกติที่เล่นแผ่นหนังมันก็ออกปกติ ลองปรับเป็น Raw แล้วก็ไม่ออกครับ(ต่อ R180 ด้วย HDMI เข้าทีวีและต่อ HDMI เข้ามินิโฮม5.1ครับ)
3.สามารถปรับภาพปกหนังให้มันเต็มกรอบแบบ Med500X2 ได้ไหมครับ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยสวยมีขอบดำๆ
ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกล่วงหน้าครับ

1.ภายใน folder หนังมีภาพปกทุกเรื่องแล้วเซฟเป็นชื่อ folder.jpg ใช่ไหม ส่วนที่เป็นเรื่องย่อหนังใช้ชื่อ poster ใช่ไหม เพราะว่าถ้ามีไฟล์ภาพมากกว่า 1 ไฟล์อยู่ใน folder หนังและเซฟเป็นชื่ออื่นนอกเหนือจากที่บอกไว้ มันจะเอาชื่อที่เป็นตัวอักษรที่มาก่อนมาเป็นปกแทนครับ เช่น Batman ภายใน folder หนังมีดังนี้
Batmam.mkv , Batman_list.jpg , folder.jpg จะเห็นว่า Batman_list.jpg ตัวอักษร B มาก่อนมันจะเอารูป Batman_list ซึ่งเป็นรูปภาพแบบโชว์เรื่องย่อหนัง ขึ้นมาโชว์เป็นภาพปกก่อนครับ วิธีแก้ก็ให้เปลี่ยนชื่อตามที่บอกครับ เพราะว่า f (folder) มาก่อน p (poster)อยู่แล้ว
2.เสียงไม่ออกเป็นกับหนังทุกเรื่องหรือเปล่า แล้วทาง Home Theater เลือกแหล่งศัญญาณเสียงถูกต้องแล้วใช่ไหม แล้วตอนนี้ใช้ FW ตัวไหนอยู่
3.ทำได้ครับ กดฟังก์ชั่น zoom แต่จะยุ่งยากกว่าเล็กน้อย คือกดครั้งแรกมันจะเป็น 2X ซึ่งมันจะเต็มจอแต่เต็มแบบล้นจอ(สัดส่วนเพี้ยน) ถ้าจะให้แบบไม่ล้นจอต้องกดปุ่ม Zoom ไปเรื่อยๆจนมันขึ้นว่า X100% Y100% จากนั้นกดลูกศร ขึ้นลง ซ้ายขวา ปรับขนาดให้ภาพยืดเต็มจอได้เลยครับ

1.ของเดิมมันเป็น folder กับ about หลงโง่มาตั้งนาน
2.ทุกเรื่องครับ มันออกแต่เสียงที่ทีวี ทั้งๆผมต่อโฮมแล้วเปลี่ยนเป็น AUX แล้ว เซ็ทค่าในเครื่องก็เป็น Raw FW2.2.1.4 (โหลดจากเวปมาโครแคร์ น่าจะล่าสุดมั้งครับ) แล้วผมเห็นว่ามี FW ตัวอื่นอย่างเช่น Himedia หรือ Xtreamer ผมสามารถใช้ได้ไหมครับ แล้วใช้งานง่ายไหม ติดปัญหาตรงไหนบ้างที่ต้องทำใจ อย่างเช่น ซับบางเรื่อง เป็นต้น
3.เดี๋ยวจะกลับไปลองดูครับ

ขอบคุณ vun99 มากครับ

ออฟไลน์ rrrgogogo

• *
« ตอบกลับ #673 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:45:41 am »
เคยได้ยินมาว่า HT บางรุ่นแม้มีภาค Digital in แต่ไม่สามารถถอดรหัสเสียงจากภายนอกได้ เช่นปรกติ รองรับ DTS แต่จะถอดได้แต่ DTS ซึ่งมาจากการอ่านแผ่นจากตัวมันเองเท่านั้น แต่ถ้ามาทาง digital in ถอดไม่ได้ (เคยหาๆเจอในบอร์ดนี้มานานแล้วนะคับ)

ตอนนี้เลยว่าจะซื้อตัวไหนก็จะหิ้ว HD BOX ไปลองก่อน  [ช็อค]

« ตอบกลับ #674 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:01:35 pm »
รบกวนเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อ egreat R180 จาก Macrocare มาแต่ผมมีความรู้สึกว่ามันใช้งานยากกว่า R200(เครื่องแรกของผม)ครับ ซึ่งหลังจากใช้งานมามีปัญหาคือ
1.ปกหนังโชว์เป็นบางเรื่อง บางเรื่องก็ไม่ขึ้นภาพมันขึ้นเป็นรูปกล้อง แล้วก็บางเรื่องโชว์ปกหนัง บางเรื่องโชว์เรื่องย่อหนัง ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
2.เสียงไม่ไปออกที่ มินิโฮมเธียเตอร์ครับ เป็นของ Philips ปกติที่เล่นแผ่นหนังมันก็ออกปกติ ลองปรับเป็น Raw แล้วก็ไม่ออกครับ(ต่อ R180 ด้วย HDMI เข้าทีวีและต่อ HDMI เข้ามินิโฮม5.1ครับ)
3.สามารถปรับภาพปกหนังให้มันเต็มกรอบแบบ Med500X2 ได้ไหมครับ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยสวยมีขอบดำๆ
ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกล่วงหน้าครับ

1.ภายใน folder หนังมีภาพปกทุกเรื่องแล้วเซฟเป็นชื่อ folder.jpg ใช่ไหม ส่วนที่เป็นเรื่องย่อหนังใช้ชื่อ poster ใช่ไหม เพราะว่าถ้ามีไฟล์ภาพมากกว่า 1 ไฟล์อยู่ใน folder หนังและเซฟเป็นชื่ออื่นนอกเหนือจากที่บอกไว้ มันจะเอาชื่อที่เป็นตัวอักษรที่มาก่อนมาเป็นปกแทนครับ เช่น Batman ภายใน folder หนังมีดังนี้
Batmam.mkv , Batman_list.jpg , folder.jpg จะเห็นว่า Batman_list.jpg ตัวอักษร B มาก่อนมันจะเอารูป Batman_list ซึ่งเป็นรูปภาพแบบโชว์เรื่องย่อหนัง ขึ้นมาโชว์เป็นภาพปกก่อนครับ วิธีแก้ก็ให้เปลี่ยนชื่อตามที่บอกครับ เพราะว่า f (folder) มาก่อน p (poster)อยู่แล้ว
2.เสียงไม่ออกเป็นกับหนังทุกเรื่องหรือเปล่า แล้วทาง Home Theater เลือกแหล่งศัญญาณเสียงถูกต้องแล้วใช่ไหม แล้วตอนนี้ใช้ FW ตัวไหนอยู่
3.ทำได้ครับ กดฟังก์ชั่น zoom แต่จะยุ่งยากกว่าเล็กน้อย คือกดครั้งแรกมันจะเป็น 2X ซึ่งมันจะเต็มจอแต่เต็มแบบล้นจอ(สัดส่วนเพี้ยน) ถ้าจะให้แบบไม่ล้นจอต้องกดปุ่ม Zoom ไปเรื่อยๆจนมันขึ้นว่า X100% Y100% จากนั้นกดลูกศร ขึ้นลง ซ้ายขวา ปรับขนาดให้ภาพยืดเต็มจอได้เลยครับ

1.ของเดิมมันเป็น folder กับ about หลงโง่มาตั้งนาน
2.ทุกเรื่องครับ มันออกแต่เสียงที่ทีวี ทั้งๆผมต่อโฮมแล้วเปลี่ยนเป็น AUX แล้ว เซ็ทค่าในเครื่องก็เป็น Raw FW2.2.1.4 (โหลดจากเวปมาโครแคร์ น่าจะล่าสุดมั้งครับ) แล้วผมเห็นว่ามี FW ตัวอื่นอย่างเช่น Himedia หรือ Xtreamer ผมสามารถใช้ได้ไหมครับ แล้วใช้งานง่ายไหม ติดปัญหาตรงไหนบ้างที่ต้องทำใจ อย่างเช่น ซับบางเรื่อง เป็นต้น
3.เดี๋ยวจะกลับไปลองดูครับ

ขอบคุณ vun99 มากครับ

HOME Theater ยี่ห้ออะไรครับ เท่าที่เคยเห็นมา AUX จะเป็นขาวแดงนะครับ ถ้าต่อ Optical หรือ Coaxial จะต้องเปลี่ยนเป็น AUX IN , AUX OPT , AUX DI  ประมาณนี้ครับ(ที่เคยเห็นนะครับ ของผม ต่อ Optical กับ LG HT806TM ก็เปลี่ยนเป็น AUX OPT ครับ) ลองกดปุ่มเลือกช่องเสียงซ้ำดูครับว่ามันมีให้เลือกเป็นอย่างอื่นอีกหรือเปล่า  
ส่วน FW ของ Himedia , Xtreamer R180 ใช้ได้ครับเพราะมันใช้กับ chip 1185 แต่เวลาอัพต้องอัพโดยการกดปุ่ม restore เท่านั้น ซึ่งรุ่น R180 ปุ่ม Restore จะอยู่ด้านในช่องเสียบ HDD ตามรูปนี้เลยครับ

FW ฝั่ง xtreamer ยังมีปัญหากับซับนอกอยู่ครับ ไม่แสดงภาษาไทย แต่ซับใน ไม่มีปัญหา และยังมีบัคอยู่บ้างเล็กน้อย เสียง ACC ไม่ออกชุดโฮม เสียงถ้าออกลำโพง 2.1 มีแตกพร่า (ดูปัญหาและผลเทสจากหน้าก่อนนี้ก็ได้ผมลงไว้แล้ว) แต่ภาพ สีสีนสวย มีมิติกว่า FW ตัวอื่นๆ (จากสายตาตัวเอง)
สว่น FW Himedia ตอนนี้ค่อนข้างโอเค ไม่มีปัญหา (ตอนนี้ผมก็กลับมาใช้ตัวนี้) ผลเทสก็เคยลงไว้แล้ว ไม่รู้ตกอยู่หน้าไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 02:43:31 pm โดย vun99 »

ออฟไลน์ Boat00

• *
« ตอบกลับ #675 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:14:40 pm »
เลือกเสียงที่มันเป็น DTS แล้วทำมัยมันกระตุก ขาดๆหายๆ ครับ

อยากทราบวิธีการต่อสายต่างๆ โดยมีอุปกรณ์ดังนี้
1. TV LG 50PT350
2. เครื่อง egreat R200 Firmwere 3in1 ใช้ของ playon
3. Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98

ปล.รบกวนพี่ๆ น้องๆ ด้วยครับว่าจะต้องต่อสายอย่างไร และรวมถึงการเซ็ทค่าต่างๆ ทั้งใน egreat Audio และ เครื่อง Philips
โดยเฉพาะเรื่องเสียงเพราะตอนนี้ฟังแล้วเสียงมันแปลกๆ ครับ

ข้อมูลชุด Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98
http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?scy=TH&slg=THA&sct=HOME_THEATER_SU&cat=DVD_HOME_THEATER_CA&grp=HOME_ENTERTAINMENT_GR&session=20080311001628_66.249.70.74&ctn=HTS3357/98&mid=Link_ProductInformation&hlt=Link_ProductInformation

Home Theater รุ่นนี้มีช่อง Coaxial IN
ก็ต่อตามนี้ครับ สาย HDMI จาก Egreat R200 เข้า LG 50PT350
เอาสาย Coaxial ต่อจาก Egreat R200 เข้า HTS3357 ทางช่อง Coaxial In

เซ็ทที่ Egreat ตรง setting ---> Audio---> SPDIF ---> RAW
ที่ HTS3357 ก็เลือกให้เสียงออกทางช่อง Coaxial กดปุ่ม AUX/DI ที่รีโมท แล้วเลือก DI
ถ้าจะให้เสียงออกชุดโฮมอย่างเดียวก็ปิดเสียงทีวีด้วย

« ตอบกลับ #676 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:50:17 pm »
เลือกเสียงที่มันเป็น DTS แล้วทำมัยมันกระตุก ขาดๆหายๆ ครับ

อยากทราบวิธีการต่อสายต่างๆ โดยมีอุปกรณ์ดังนี้
2. เครื่อง egreat R200 Firmwere 3in1 ใช้ของ playon
3. Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98

ปล.รบกวนพี่ๆ น้องๆ ด้วยครับว่าจะต้องต่อสายอย่างไร และรวมถึงการเซ็ทค่าต่างๆ ทั้งใน egreat Audio และ เครื่อง Philips
โดยเฉพาะเรื่องเสียงเพราะตอนนี้ฟังแล้วเสียงมันแปลกๆ ครับ

ข้อมูลชุด Philips ระบบ DVD โฮมเธียเตอร์ HTS3357HTS3357/98
http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?scy=TH&slg=THA&sct=HOME_THEATER_SU&cat=DVD_HOME_THEATER_CA&grp=HOME_ENTERTAINMENT_GR&session=20080311001628_66.249.70.74&ctn=HTS3357/98&mid=Link_ProductInformation&hlt=Link_ProductInformation

Home Theater รุ่นนี้มีช่อง Coaxial IN
ก็ต่อตามนี้ครับ สาย HDMI จาก Egreat R200 เข้า LG 50PT350
เอาสาย Coaxial ต่อจาก Egreat R200 เข้า HTS3357 ทางช่อง Coaxial In

เซ็ทที่ Egreat ตรง setting ---> Audio---> SPDIF ---> RAW
ที่ HTS3357 ก็เลือกให้เสียงออกทางช่อง Coaxial กดปุ่ม AUX/DI ที่รีโมท แล้วเลือก DI
ถ้าจะให้เสียงออกชุดโฮมอย่างเดียวก็ปิดเสียงทีวีด้วย
ทุกเรื่องหรือเปล่าครับ ดูหนังผ่าน HDD หรือแชร์ผ่านสายแลน (หนังที่ผมเจอ DTS กระตุกผ่านสาย OPTICAL (แต่เป็น DTS MA คือเรื่อง Fast Five เรื่องเดียว) นอกนั้นไม่กระตุก
ยังไงลองเช็คเรื่องสาย Coaxial ด้วยนะครับว่าแน่นดีไหม ถ้าเป็นไปได้ลองเปลี่ยนสายดูครับ

ออฟไลน์ apserver

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #677 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 07:27:27 pm »

ใช้มานานแล้วหรือยังครับ อาการที่บอกมาเพิ่งเป็น??
มองไม่เห็น HDD นี่ต่อภายใน หรือภายนอก หรือต่อพร้อมกันทั้งคู่
ช่อง USB เสียบฝ่าน External HDD หรือ Docking ก็มองไม่เห็นหรือครับ
ยังไงถ้าอยู่ใกล้ร้านที่ซื้อมา หรือใกล้ศูนย์ ส่งไปให้เขาดูดีกว่าครับ Egreat ดูแลบริการหลังการขายดีนะครับ บางทีถ้าเขาเช็คแล้วมีปัญหาหนักเขาก็เปลี่ยนบอร์ดหรือตัวเครื่องให้ใหม่เลย รอไม่นานด้วย

ซื้อมาใด้เกือบ2เดือนแล้วครับ เพิ่งมาเป็น ต่อภายนอกก็ไม่เห็นภายในก็ไม่เห็นครับ
ก่อนที่จะเป็นมันขึ้นว่า usb plug in แล้วก็นิ่งไปเลย
อัพ fw ก็ไม่ใด้อีกตา่งหาก เดี่ยวเอาไปให้ร้านที่ซื้อมาดู แล้วจะมาอัพเดทอีกทีครับ

ออฟไลน์ jackyminor

• *
« ตอบกลับ #678 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:24:54 pm »
สอบถามผู้รู้หน่อยครับผม
ข้อถามเป็นข้อๆนะครับ

เครื่อง รุ่น r200 นะครับ
ข้อ
1.ผมลง 3in1 แต่หน้า Egreat สามารถถอด Thue-hd กับ dts-hd master ได้  แต่ของ หมายเลข 8 กับ play on ไม่สามารถถอดรหัสเสียงได้ (ตั้งค่าให้ AVR เป็นตัวถอดแล้วนะครับ) แต่ก็ยังไม่ได้

2.firmware หน้า Egreat พอเล่นหนังอยู่แล้วพอกดปุ่ม STOP ออกมาเพื่อเลิกดู แต่พอกดแล้ว ภาพจะกระพริบเป็นจอสีดำ กระพริบอยู่ตลอด ไม่สามารถทำอะไรได้ น้องจากกดปุ่มปิดที่รีโมทเลยครับ มันเป็นอะไรครับกรณีนี้

3.พอจะเข้าเล่นหนัง มันมีเสียง จี๊ดๆเข้ามาที่ลำโพงก่อนเล่น เสียงคล้ายกับตอนเราเปิด สวิตซ์ subwoofer อ่ะครับ แต่เป็นเสียงแหลม (มันปกติหรือเปล่าครับ) แต่พอหนังเล่นแล้ว ก็หายไปครับ คล้ายมันกระตุก ตอนเข้าอ่ะครับ

4.บางทีพอผมเปิด สวิตซ์ หลังเครื่องแล้ว ยังไม่ทันเปิดรีโมทเลยเครื่องมันก็เปิดเองแล้ว (เลิกเล่นกดปิดทุกครั้งแล้วนะครับ)

5.ถ้ามี firmware ตัวไหนดีๆแนะนำผมมั้งนะครับ

ถามหลายข้อเลยแต่ก็ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

• *
« ตอบกลับ #679 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:23:32 am »
ว่าจะถามเหมือนกันมีอาการเหมือนข้อ 3 จะมีเสียงซ่าออกมา ไปซื้อสาย Coaxial มาใหม่ก็ไม่หายครับ แต่พอเข้าหนังเหมือนจะหายไป

ข้อ
1.ผมลง 3in1 แต่หน้า Egreat สามารถถอด Thue-hd กับ dts-hd master ได้  แต่ของ หมายเลข 8 กับ play on ไม่สามารถถอดรหัสเสียงได้ (ตั้งค่าให้ AVR เป็นตัวถอดแล้วนะครับ) แต่ก็ยังไม่ได้

2.firmware หน้า Egreat พอเล่นหนังอยู่แล้วพอกดปุ่ม STOP ออกมาเพื่อเลิกดู แต่พอกดแล้ว ภาพจะกระพริบเป็นจอสีดำ กระพริบอยู่ตลอด ไม่สามารถทำอะไรได้ น้องจากกดปุ่มปิดที่รีโมทเลยครับ มันเป็นอะไรครับกรณีนี้

3.พอจะเข้าเล่นหนัง มันมีเสียง จี๊ดๆเข้ามาที่ลำโพงก่อนเล่น เสียงคล้ายกับตอนเราเปิด สวิตซ์ subwoofer อ่ะครับ แต่เป็นเสียงแหลม (มันปกติหรือเปล่าครับ) แต่พอหนังเล่นแล้ว ก็หายไปครับ คล้ายมันกระตุก ตอนเข้าอ่ะครับ

4.บางทีพอผมเปิด สวิตซ์ หลังเครื่องแล้ว ยังไม่ทันเปิดรีโมทเลยเครื่องมันก็เปิดเองแล้ว (เลิกเล่นกดปิดทุกครั้งแล้วนะครับ)

5.ถ้ามี firmware ตัวไหนดีๆแนะนำผมมั้งนะครับ

ถามหลายข้อเลยแต่ก็ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

« ตอบกลับ #680 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:25:50 am »

ข้อ
1.ผมลง 3in1 แต่หน้า Egreat สามารถถอด Thue-hd กับ dts-hd master ได้  แต่ของ หมายเลข 8 กับ play on ไม่สามารถถอดรหัสเสียงได้ (ตั้งค่าให้ AVR เป็นตัวถอดแล้วนะครับ) แต่ก็ยังไม่ได้

ข้อ 1,2,3 ลองอัพ FW ดูครับ เพราะปกติไม่เป็น
4. ปกติมันเป็นอย่างนี้แหละครับ (ปิดด้วยรีโมทจะเป็นเหมือนการสแตนบายครับ) ถ้าให้ดีใช้ปลั๊กรางยี่ห้อดีๆแล้วปิด-เปิดสวิทซ์ที่ปลั๊กรางเอาครับ ตัวเครื่องเปิดสวิทซ์ไว้ตลอด
5. FW ลองไปดูหน้า 33 นะครับ ของ R1 , R200
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=12750.576
ลองใช้ของค่าย 8 เดี่ยวๆเลยก็ได้ครับ ตัวนี้เสถียรดีแล้ว

ผมถามเพิ่มนิดนึงเรื่องข้อ3 บ้านคุณมีระบบกราวน์หรือไม่ครับ ยังไงลองเสียบปล๊กไฟสลับขั้วดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 08:28:57 am โดย vun99 »

• *
« ตอบกลับ #681 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:27:18 am »
ดูหนังผ่าน HDD เป็นทุกเรื่องครับ ต่อเสียงผ่ายสาย coaxial จาก Egreat R200 เข้า Philips HTS3357
ปล.ไปลองซื้อสายมาใหม่ก็ไม่หาย

ทุกเรื่องหรือเปล่าครับ ดูหนังผ่าน HDD หรือแชร์ผ่านสายแลน (หนังที่ผมเจอ DTS กระตุกผ่านสาย OPTICAL (แต่เป็น DTS MA คือเรื่อง Fast Five เรื่องเดียว) นอกนั้นไม่กระตุก
ยังไงลองเช็คเรื่องสาย Coaxial ด้วยนะครับว่าแน่นดีไหม ถ้าเป็นไปได้ลองเปลี่ยนสายดูครับ

« ตอบกลับ #682 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:30:55 am »
ดูหนังผ่าน HDD เป็นทุกเรื่องครับ ต่อเสียงผ่ายสาย coaxial จาก Egreat R200 เข้า Philips HTS3357

ใช้ FW ตัวไหนอยู่ครับ R200 ตอนนี้ลองอัพ FW ดูก่อนครับ ลองใช้ตัวค่าย 8 เดียวๆดูครับ ลิงค์โหลดหน้า33

• *
« ตอบกลับ #683 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:03:40 am »
อยากถามเพิ่มเติ่ม แล้วถ้า FW 3 in 1 ตอนนี้ V. ไหนใหม่สุด ดีสุด และเสถียรที่สุด
ใน link ที่พี่ให้ไว้มันมี 2 ไฟล์ ไม่รู้ว่าจะโหลดตัวไหน

1. CS-3in1-rev3.1.6-egreat 1.0.5.39 + Acryem+mede8erV452....  (9/11/2011 size 106.29MB)
2. CS-3in1_rev3b-egreat 1.0.5.39 + Acryem+mede8erV452....   (05/17/2011 size 107.07 MB)

ปล. ขนาดไฟล์ไม่เท่ากันเลยเลือกไม่ถูกครับ

ใช้ FW ตัวไหนอยู่ครับ R200 ตอนนี้ลองอัพ FW ดูก่อนครับ ลองใช้ตัวค่าย 8 เดียวๆดูครับ ลิงค์โหลดหน้า33