ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2677159 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cappuccino

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #702 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:51:50 pm »
ผมซื้อที่ digilife ได้บัตรรับประกันของทางร้าน ส่วนคู่มือก็มีในกล่องมาให้ครับ แต่มีคู่มือก็เหมือนไม่มีครับ ภาพประกอบคู่มือดูไม่รู้เรื่องเลย ดำมืดไปหมด ได้อารมณ์เครื่องจีนจริงๆ  [โย่ว] แต่ใช้มา 4-5 เดือนแล้วคุ้มดีครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

อยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ  ที่ซื้อ egreat r200
ได้คู่มือ และใบรับประกันของ egreat กันหรือเปล่า
ของผมซื้อที่ HD Corner ไม่มีในกล่องอ่ะครับ

ออฟไลน์ lamur

• *
« ตอบกลับ #703 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:05:47 pm »
พึ่งได้r200II plus มาช่วยรบกวนบอกวิธีใส่ปกหน่อยครับ ผมใส่เเล้วไม่โชว์

1.หารูปปกบลูเลย์ ลดขนาด 190x250
2.สร้างfolder.jpg ใน folder หนัง ลากรูปมาใส่ ตั้งชื่อ หนังกับ รูปให้ตรงกัน

ทำแบบนี้ผิดตรงไหนไหมครับ

เวลาเข้าดู เข้าตรง filemanager กด ปุ่มเหลือง ตรงนี้ถูกไหมครับ

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #704 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:45:01 pm »
พึ่งได้r200II plus มาช่วยรบกวนบอกวิธีใส่ปกหน่อยครับ ผมใส่เเล้วไม่โชว์

1.หารูปปกบลูเลย์ ลดขนาด 190x250
2.สร้างfolder.jpg ใน folder หนัง ลากรูปมาใส่ ตั้งชื่อ หนังกับ รูปให้ตรงกัน

ทำแบบนี้ผิดตรงไหนไหมครับ

เวลาเข้าดู เข้าตรง filemanager กด ปุ่มเหลือง ตรงนี้ถูกไหมครับ

กดปุ่มเหลืองเพื่อเข้าสู่ Cover mode ต้องเป็น FW ของ Egreat หรือที่อิงกับ Egreat เท่านั้น จะโชว์แบบ 2 x 5
โครงสร้างที่ควรจะเป็น(จาก file manager) HDD--->C--->Movie(folder ที่เก็บหนัง) *กดปุ่มเหลืองตอนนี้*--->Avatar---->สมมุติเป็นบลูเรย์ภายในในจะมี BDMV + folder.jpg (ไม่ต้องตั้งชื่อให้ตรงกับหนัง ใช้ชื่อ folder.jpg ไปเลย)

ถ้าเป็น mkv ก็จะเป็นดังนี้  Avartar (folder ของหนัง) --->Avatar.mkv + folder.jpg

แต่แนะนำว่าไปใช้ FW ของ Himedia 1.0.4.21 ดีกว่าไม่ต้องกดปุ่มเหลือง แค่กดปุ่ม Menu ที่รีโมทแล้วเลือกโชว์ภาพแบบ Thumbnail แค่นี้ก็โชว์ภาพขนาดใหญ่แบบ 2x7 แล้ว ไวกว่า สวยกว่า ไม่วุ่นวายดีครับ แค่หาปกจากกูเกิ้ล แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น folder.jpg (จริงๆตั้งชื่ออะไรก็โชว์หมดแหละครับ)
แบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 11:48:28 pm โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ bokoao

• *
« ตอบกลับ #705 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 11:50:36 pm »
วันนี้นั้งดูหนังเรื่อง Hellboy ภาค1 กับR200 II ครับ เจอปัญญาครับภาพแตกสลับกับชัดครับ เป็นแบบนี้นานเลยครับ
ลองเลื่อนให้ไปข้างหน้าภาพก็ยังแตกสลับกับชัดเหมื่อนเดิมครับ 

พอลองไปดูเรื่องอื่น ชัดทั้งเรื่องซะงั้น อาการแบบนี้ไฟล์หนังเสียใช้ไหมครับ  แย่เลยครับพึ่งสั่งซื้อหนังมาได้ไม่ถึงอาทิตย์เองครับ
พอมีวีธีแก้ไขไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ totto

• *
« ตอบกลับ #706 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:12:52 am »
รุ่น R100 เป็นยังไงบ้างคะ ไม่เห็นพูดถึงกันเลย  กำลังจะซื้ออยู่เชียว (งบน้อยค่ะ)

วิธีอัพ FW สำหรับรุ่นนี้ทำยังไงคะ  และ FW อันไหนที่น่าใช้ที่สุด  ต่อ hdmi ออกทีวีเลยค่ะ

« ตอบกลับ #707 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:13:58 am »
รุ่น R100 เป็นยังไงบ้างคะ ไม่เห็นพูดถึงกันเลย  กำลังจะซื้ออยู่เชียว (งบน้อยค่ะ)

วิธีอัพ FW สำหรับรุ่นนี้ทำยังไงคะ  และ FW อันไหนที่น่าใช้ที่สุด  ต่อ hdmi ออกทีวีเลยค่ะ

ก็แล้วแต่ชอบครับ R100 ก็ขนาดกะทัดรัดดี แต่วัสดุทำด้วยพลาสติกก็จะถ่ายเทความร้อนสู้พวกวัสดุที่ทำด้วยอลูมิเนียมไม่ได้ครับ แต่ปกติต่อ HDD 3.5 ด้านนอกผ่าน สาย SATA อยู่แล้วก็คงไม่มีปัญหา
อัพ FW ก็ทำเหมือนรุ่นอื่นๆครับ ในหน้าเมนู Setting ---> Other (อื่นๆ) --- > USB Upgrade ----> หรือใช้วิธี ปิดเครื่อง เสียบ Thumbdrive กดปุ่ม Restore ค้่างไว้ (รุ่นนี้เป็นปุ่มด้านหน้าเลยไม่ต้องหาคลิปจิ้ม) แล้วกดสวิทซ์เปิดเครื่องโดยยังกดปุ่ม Restore ค้างอยู่(หน้าจอจะขึ้น จอดำ ขึ้นว่า USB Update แล้วจะรีสตาร์ท) จากนั้นจะเป็นจอสีฟ้า  รอจนกระทั่งขึ้นแถบเขียววิ่งๆแล้วค่อยปล่อยปุ่ม Restore
แต่ก่อนอื่นต้องโหลด FW ที่ต้องการอัพใส่ Thunbdrive ก่อน และควร format เป็น FAT32 ไม่ใช่ NTFS
chip 1185 สามารถอัพ FW ตัวเดียวกับ R1-II,R200-II,R200-II Plus , R180 ได้เลยครับ
ถ้าใช้ตัวโม ตอนนี้แนะนำ CS_rev0.2.1a_HD600A_1.0.4.21_for_EG-R1-II แต้ข้อเสียถ้าต่อลำโพงผ่านสาย RCA ขาว-แดง เสียงจะแตก
ถ้าใช้ของ Egreat แนะนำ FW R1-II_R100_R200-II_R800_R180_FW_2.4.0.6 (2011-09-20) official
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 08:30:12 am โดย vun99 »
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

« ตอบกลับ #708 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:17:30 am »
วันนี้นั้งดูหนังเรื่อง Hellboy ภาค1 กับR200 II ครับ เจอปัญญาครับภาพแตกสลับกับชัดครับ เป็นแบบนี้นานเลยครับ
ลองเลื่อนให้ไปข้างหน้าภาพก็ยังแตกสลับกับชัดเหมื่อนเดิมครับ 

พอลองไปดูเรื่องอื่น ชัดทั้งเรื่องซะงั้น อาการแบบนี้ไฟล์หนังเสียใช้ไหมครับ  แย่เลยครับพึ่งสั่งซื้อหนังมาได้ไม่ถึงอาทิตย์เองครับ
พอมีวีธีแก้ไขไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่แตกเป็นบล็อคตลอดเรื่องก็เป็นที่ไฟล์หนังครับ มีวิธีเดียวก็คือหาโหลดใหม่ครับ
แต่ถ้าเป็นบล็อคเขียวๆ เหมือนโมเสก และเป็นตลอดเรื่องก็แสดงว่า Reframe > 10 ถ้า R200 II ดูไม่ได้ก็คงเป็นข้อจำกัดของเครื่องครับ
R1-II ผมก็ดู Reframe > 10 ไม่ได้ แต่เอาไปดูกับ XT PRO ผ่านฉลุย ภาพเนียนกริ๊บ แต่หนังที่ Reframe > 10 มีน้อยมากเลยครับ

ออฟไลน์ mballx

« ตอบกลับ #709 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:38:13 am »
shrek 1 ของผม แตกโมเสคเขียวทั้งเรื้อง r200
audio cable
http://www..com/forums/showthread.php/387825-QED-audio-cable

ออฟไลน์ pLek

• *
« ตอบกลับ #710 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:25:51 am »
อัพให้ละครับ กว่าจะเสร็จ
FW R1-II_R100_R200-II_R800_R180_FW_2.4.0.6 (2011-09-20)

http://www.4shared.com/file/QDC9Fuh8/R1-II_R100_R200-II_R800_R180_F.html

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #711 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:21:39 am »

กดปุ่มเหลืองเพื่อเข้าสู่ Cover mode ต้องเป็น FW ของ Egreat หรือที่อิงกับ Egreat เท่านั้น จะโชว์แบบ 2 x 5
โครงสร้างที่ควรจะเป็น(จาก file manager) HDD--->C--->Movie(folder ที่เก็บหนัง) *กดปุ่มเหลืองตอนนี้*--->Avatar---->สมมุติเป็นบลูเรย์ภายในในจะมี BDMV + folder.jpg (ไม่ต้องตั้งชื่อให้ตรงกับหนัง ใช้ชื่อ folder.jpg ไปเลย)

ถ้าเป็น mkv ก็จะเป็นดังนี้  Avartar (folder ของหนัง) --->Avatar.mkv + folder.jpg

แต่แนะนำว่าไปใช้ FW ของ Himedia 1.0.4.21 ดีกว่าไม่ต้องกดปุ่มเหลือง แค่กดปุ่ม Menu ที่รีโมทแล้วเลือกโชว์ภาพแบบ Thumbnail แค่นี้ก็โชว์ภาพขนาดใหญ่แบบ 2x7 แล้ว ไวกว่า สวยกว่า ไม่วุ่นวายดีครับ แค่หาปกจากกูเกิ้ล แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น folder.jpg (จริงๆตั้งชื่ออะไรก็โชว์หมดแหละครับ)
แบบนี้

ขอบคุณครับ

ขอผมใช้ fw egreat ที่เปลี่ยนหน้าจอเข้าจากแดงเป็นฟ้าได้ ทำตามที่บอกแต่ โครงสร้างเป็นอย่างท่าน

พอกดปุ่มเหลือง ขึ้นคำว่า not found cover file อย่างนี้มันไม่ปกติใหมครับ ขนาดรูปที่หามาต้องมีขนาดเท่าไหร่ครับ ใช้ 190x250 ได้ไหมครับ

hdd  ลูกใหม่ๆจำเป็นต้องฟอร์เเมทกับเครื่องr200II+ ก่อนไหม

ถ้าใช้ fw himedia ต่อขาวแดง เสียงแตกใช่ไหมครับ

ปล. พอมีใครแนะนำร้านรับลงหนังใน hdd ไหมครับ

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #712 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:26:40 am »
เมื่อกี๊นี้ลองเข้า ไweb egreat world เขาเอา FW R1-II_R100_R200-II_R800_R180_FW_2.4.0.6 (2011-09-20) ออกไปแล้วอ่ะครับไม่รู้ว่าทำไม
แต่ช่วงนี้เว็บ Egreat แปลกๆ เข้าก็ไม่ค่อยได้
แต่คิดว่า เว็บคงเอ๋อๆ
2.4.0.6 ใช้งานได้ดีนะครับ ลองได้เลย
โหลดของ web egreat world ช้ามาก เข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมลองดูเวปยังอื่นไม่มีคนอัพเก็บไว้เลย
การใช้งาน 2.4.0.6 ใช้งานได้ดี Time Seek ลื่น ซับ PGS ก็ขึ้น ดึง usb ออก ภาพพิ้นหลังก็ยังจำอยู่ในเครื่อง
FW office ตัวนี้ดีสุด ไม่งอแง ค้างหรือรีเซทเลย

« ตอบกลับ #713 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:33:58 am »
เมื่อกี๊นี้ลองเข้า ไweb egreat world เขาเอา FW R1-II_R100_R200-II_R800_R180_FW_2.4.0.6 (2011-09-20) ออกไปแล้วอ่ะครับไม่รู้ว่าทำไม
แต่ช่วงนี้เว็บ Egreat แปลกๆ เข้าก็ไม่ค่อยได้
แต่คิดว่า เว็บคงเอ๋อๆ
2.4.0.6 ใช้งานได้ดีนะครับ ลองได้เลย
โหลดของ web egreat world ช้ามาก เข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมลองดูเวปยังอื่นไม่มีคนอัพเก็บไว้เลย
การใช้งาน 2.4.0.6 ใช้งานได้ดี Time Seek ลื่น ซับ PGS ก็ขึ้น ดึง usb ออก ภาพพิ้นหลังก็ยังจำอยู่ในเครื่อง
FW office ตัวนี้ดีสุด ไม่งอแง ค้างหรือรีเซทเลย

ใช่ครับ ยืนยันตามคุณ J200 เสถียรมากครับ กดปุ๊ป ไปปั๊บ ไม่ค้าง ไม่แฮงค์ เพียงแต่อาจหงุดหงิดที่มันโชว์ปกแบบเดิม ไม่ใหญ่เท่าไหร่ (ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงสำหรับการโชว์ปก) แต่ FW 2.4.0.6 ตัวนี้ Egreat พัฒนาได้ดีที่สุด ณ ตอนนี้ (พูดถึงเฉพาะของ Egreat เท่านั้นนะครับ)

« ตอบกลับ #714 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:46:13 am »

แบบนี้

ขอบคุณครับ

ขอผมใช้ fw egreat ที่เปลี่ยนหน้าจอเข้าจากแดงเป็นฟ้าได้ ทำตามที่บอกแต่ โครงสร้างเป็นอย่างท่าน

พอกดปุ่มเหลือง ขึ้นคำว่า not found cover file อย่างนี้มันไม่ปกติใหมครับ ขนาดรูปที่หามาต้องมีขนาดเท่าไหร่ครับ ใช้ 190x250 ได้ไหมครับ

hdd  ลูกใหม่ๆจำเป็นต้องฟอร์เเมทกับเครื่องr200II+ ก่อนไหม

ถ้าใช้ fw himedia ต่อขาวแดง เสียงแตกใช่ไหมครับ

ปล. พอมีใครแนะนำร้านรับลงหนังใน hdd ไหมครับ

ตอนที่กดปุ่มเหลือง เข้าอยู่ที่ folder ที่เก็บหนังรวมใช่ไหมครับ ซึ่งภายใน folder นี้ มีแยก folder ของหนังอีกหรือเปล่า เช่น Animation , Action ฯลฯ
ถ้าใช่ให้เข้าไปใน folder ที่แบ่งประเภทหนังก่อน แล้วค่อยกดปุ่มเหลือง (เหมือนกับว่า มันจมองไม่เห็นถ้ามี folder ย่อยๆเกิน 2 ชั้น ไม่รู้เข้าใจไหม)

็HDD ไม่จำเป็นต้อง format กับเครื่อง R200 format กับคอมก็ได้ ใช้งานได้ไม่มีปัญหา แต่รู้สึกว่าถ้าเอามาโหลดบิท ควรจะ format จาก Egreat

ถ้าใช้ FW Himedia ต่อขาว-แดง ออกลำโพง เสียงแตกแน่นอนครับ ถ้าจะให้ออกลำโพงทีวีเสียงไม่แตกต้องผ่าน HDMI เท่านั้น

ร้านลงหนังก็ลองหาจากห้องซื้อ-ขายก็ได้ครับ ดูที่เขาค้าขายมานาน ลูกค้าเยอะ อันนั้นน่าจะชัวร์ ถ้าไปหาตามหน้าร้านค่อนข้างเสี่ยง เพราะกวาดจับหนักเหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #715 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:02:40 am »

[/quote]

ตอนที่กดปุ่มเหลือง เข้าอยู่ที่ folder ที่เก็บหนังรวมใช่ไหมครับ ซึ่งภายใน folder นี้ มีแยก folder ของหนังอีกหรือเปล่า เช่น Animation , Action ฯลฯ
ถ้าใช่ให้เข้าไปใน folder ที่แบ่งประเภทหนังก่อน แล้วค่อยกดปุ่มเหลือง (เหมือนกับว่า มันจมองไม่เห็นถ้ามี folder ย่อยๆเกิน 2 ชั้น ไม่รู้เข้าใจไหม)...

[/quote]

มีfolder แยกย่อยครับ เช่น cartoon music movie series ในfolder แยกย่อยนี้ มี folder หนังแต่ละเรื่องและfolder รูป อีกใช่ไหมครับ ทำถูกไหมครับ

หรือใน fodder แยกประเภทของหนัง แล้ว ใส่ไฟล์หนังเช่น iso กับ folder รูปได้เลย  ท่านพอมีรูปประกอบไหมครับ

ออฟไลน์ bokoao

• *
« ตอบกลับ #716 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:32:00 am »

ถ้าไม่แตกเป็นบล็อคตลอดเรื่องก็เป็นที่ไฟล์หนังครับ มีวิธีเดียวก็คือหาโหลดใหม่ครับ
แต่ถ้าเป็นบล็อคเขียวๆ เหมือนโมเสก และเป็นตลอดเรื่องก็แสดงว่า Reframe > 10 ถ้า R200 II ดูไม่ได้ก็คงเป็นข้อจำกัดของเครื่องครับ
R1-II ผมก็ดู Reframe > 10 ไม่ได้ แต่เอาไปดูกับ XT PRO ผ่านฉลุย ภาพเนียนกริ๊บ แต่หนังที่ Reframe > 10 มีน้อยมากเลยครับ

เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าหนังเรื่องไหนเป็น  Reframe > 10 ขอบคุณคุณ vun99 มากเลยครับ

ออฟไลน์ kritdanai

• *
« ตอบกลับ #717 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:42:40 am »

Hell boy ภาค 1 ผมก็เจออาการแบบนี้ครับกับเครื่องที่ใช้ชิป Realtek  แต่ดูกับ Egreat S7A ชิป Sigma กลับดูได้ปกติ มีไฟล์หนังอยู่ 2-3 เรื่องที่ผมเจอแบบนี้ แต่กับชิป Sigma ไม่เป็นครับ ตอนที่มีเครื่อง Realtek อยู่ตัวเดียว ผมใช้วิธีโมไฟล์หนัง โดยแปลงเป็น Mkv อีกรอบนะแหละครับ มันก็ดูได้ปกติ แต่คอนเฟิร์มว่าถ้าเป็นชิป Sigma จะไม่ค่อยเจออาการแบบนี้ครับ

« ตอบกลับ #718 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:45:34 am »

เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าหนังเรื่องไหนเป็น  Reframe > 10 ขอบคุณคุณ vun99 มากเลยครับ

โปรแกรม media info ครับ

« ตอบกลับ #719 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:49:13 am »

Hell boy ภาค 1 ผมก็เจออาการแบบนี้ครับกับเครื่องที่ใช้ชิป Realtek  แต่ดูกับ Egreat S7A ชิป Sigma กลับดูได้ปกติ มีไฟล์หนังอยู่ 2-3 เรื่องที่ผมเจอแบบนี้ แต่กับชิป Sigma ไม่เป็นครับ ตอนที่มีเครื่อง Realtek อยู่ตัวเดียว ผมใช้วิธีโมไฟล์หนัง โดยแปลงเป็น Mkv อีกรอบนะแหละครับ มันก็ดูได้ปกติ แต่คอนเฟิร์มว่าถ้าเป็นชิป Sigma จะไม่ค่อยเจออาการแบบนี้ครับ

Xtreamer Pro ที่เป็น chip realtek 1073++ ก็ดูได้ครับ เป็นจุดขายของเขาเลยด้วย รู้สึกว่าเพราะจำนวนแรมที่มากกว่าหรืออะไรสักอย่างนี่แหละครับถึงดูได้โดยไม่มีปัญหา แต่ R1-II ซึ่งแรมเท่ากันก็ดันกระตุกนะ หนังเรื่องเดียวกัน
ถ้าเอามาโม แปลงไฟล์ใหม่ก็หายครับ