ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2684632 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #2160 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:32:25 pm »
ก็โอครับ ชอบรุ่นออกใหม่
เป็นผมซื้อ R200S wifi ดีกว่าครับ
160S wifi 3800-3900 /เสาเดียว/ ใส่ HD ข้างในไม่ได้ /Nand flash สำหรับ Andriod 512Mb
200S wifi 4000 /2เสา ใส่็HD ข้างใน/ มีBare Sata เหมือนกัน /Nand flash 4Gb.

ออฟไลน์ bobo1900

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2161 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 12:03:45 am »
เรียนถามคุณvitty ครับ ถ้าผมอยากจะเพิ่ม link streaming เอง กับเจ้า r6s จะมีขั้นตอนยุ่งยากมั้ยครับ
เราสามารถก๊อป link ที่ได้มาไปใส่ในไฟล์ตรงไหน เข้าใจว่า player พวกนี้พื้นฐานมันเป็น linux และจำเป็นต้อง root ก่อนหรือป่าวครับ

« ตอบกลับ #2162 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 07:30:31 am »
เรียนถามคุณvitty ครับ ถ้าผมอยากจะเพิ่ม link streaming เอง กับเจ้า r6s จะมีขั้นตอนยุ่งยากมั้ยครับ
เราสามารถก๊อป link ที่ได้มาไปใส่ในไฟล์ตรงไหน เข้าใจว่า player พวกนี้พื้นฐานมันเป็น linux และจำเป็นต้อง root ก่อนหรือป่าวครับ

ถูกต้องครับ ถ้าอยากแก้ไขเพิ่มเติม บางอย่าง หรือ ทุกอย่าง เช่นสร้าง ICON เปลี่ยนDriver

แต่ถ้าเพียงต้องการ stream ดู โดยมีลิ๊งค์สำเร็จรูป ที่เป็น M3U หรือ Play list XSPF
สามารถใส่usb Stream ดูจาก RSS exได้เลย

ส่วนลิงค์ RTMP /RTSP ถ้าแก้ไขเฉพาะเครื่องที่ต้องการ แก้ไขScriptหรือแก้ไข IR Remote code/
ก็ใช้Telnet หรือ Putty  แก้หรือเพิ่มเข้าำไปในเครื่องก็ได้
สำคัญที่ว่าคุณมี ลิ๊งค์ลิสเหล่านี้หรือเปล่า

ส่วนจะแก้ไขเพื่อจะ ใช้ให้ได้ทุกเครื่อง
ต้อง Extract firmware แก้ไขเสร็จ Repack กลับ เพื่อเป็นFirmware ที่แก้ไขแล้ว

search หาดูเลยครับ มีเยอะในบอร์ด HDplayer ของเมืองนอกพอสมควร เพียงแต่จะอ่านเข้าใจแค่ไหน
เพราะส่วนใหญ่เป็น ภาษา รัสเซีย/โรมาเนีย/เยอรมัน และต้องเข้าไปสมัครเมมเบอร์
ตัวอย่างลิ๊งค์ Russia ที่เป็นภาษาอังกฤษดูเล่นๆ http://www.moservices.org/forum/viewtopic.php?f=12&t=221#

ถ้าคุณมีความรู้เรื่อง Linux พอควร ลองทำแล้วมาบอกต่อ แนะนำเพื่อนๆที
เพราะที่เจอส่วนใหญ่ ที่คนขายเขาทำเพื่อขายเครื่องเขาเท่านั้น และให้ลองใช้ แล้วเก็บเงินทีหลัง

เราๆท่านๆ ที่ซื้อมาใช้ ไม่ค่อยมีเวลามาทำ ซื้อมาดู ไม่ได้ลองวิชา
และง่ายที่สุด รอFirmware MO free หรือ หาที่เป็น ANDRIOD app มาใช้ง่ายกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 07:46:22 am โดย vitty »

ออฟไลน์ BabY Home Theater

« ตอบกลับ #2163 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:24:49 am »
 [ปลื่ม] ขอบคุณครับคุณ vitty  ผมใช้ R180 Realtek 1185 V3.1.1.0

แต่ว่าผมหาช่อง 5 7 9 11 tpbs ไม่เจออะครับรบกวนชี้แนะทีครับ

ตอนนี้ผมกดอัพเดท ตามที่พี่สอนไปแล้วครับจาก 200 กว่าช่อง เหลือประมาณ 66 ช่องละครับ

แต่ผมลองหาทั่วละครับ แต่ก็หาไม่เจอ  [เศร้า]

« ตอบกลับ #2164 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:08:28 am »
โทษทีไม่ได้ใช้ เครื่องที่เป็น Realtek 1185 เลยลองให้ไม่ได้

ของ CS MO มีมาให้แน่ๆอยู่แล้ว เพราะใช้Firmware เขา ทั้ง 1186 และ 1073อีก2เครื่อง
ลงFirmware เสร็จอย่าพึ่งอัพเดท Script

เข้าAPP เข้า TV Live
ดูรายการ TVlive ที่เขียน ประมาณว่า RTMP GUI-Alter Canal- Backuplist
หรือ RTMP GUI list หรือ คล้ายๆแบบนี้
ที่คลิกเข้าแล้วเห็นว่ามีมากกว่า 1000ช่อง อันนั้นแหละ ไล่ดู ของไทยจะมี วงเล็บว่า (thailand)
ช่อง3ก็มีนะ แต่ดูไม่ได้ ดูได้ช่องที่บอกไว้ในกระทู้

นอกจากว่าคุณไป อัพเดทSCRIPT ช่องไทยจะหายไป ลิสใหม่หลังกลางเ้ดือน11 ไม่มีรายการช่องไทย
เพราะตามที่บอก ตั้งแต่เดือน8 เขาออกอัพเดทเป็นรายอาทิตย์เลย ของเดิมอัพเดทประมาณเดือนละครั้ง

หรือจะลองFirmware ตัวนี้แปลงร่างเป็น Himedia
http://www.mediafire.com/download.php?qi8daab0gazn3qg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 11:18:00 am โดย vitty »

ออฟไลน์ don p

• *
« ตอบกลับ #2165 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 06:30:56 pm »
มือใหม่รายงานตัวคับ เพิ่งถอย egreat r200s    ++ ขอร่วมด้วยคน ++

• *
« ตอบกลับ #2166 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:23:24 pm »

ถูกต้องครับ ถ้าอยากแก้ไขเพิ่มเติม บางอย่าง หรือ ทุกอย่าง เช่นสร้าง ICON เปลี่ยนDriver

แต่ถ้าเพียงต้องการ stream ดู โดยมีลิ๊งค์สำเร็จรูป ที่เป็น M3U หรือ Play list XSPF
สามารถใส่usb Stream ดูจาก RSS exได้เลย

ส่วนลิงค์ RTMP /RTSP ถ้าแก้ไขเฉพาะเครื่องที่ต้องการ แก้ไขScriptหรือแก้ไข IR Remote code/
ก็ใช้Telnet หรือ Putty  แก้หรือเพิ่มเข้าำไปในเครื่องก็ได้
สำคัญที่ว่าคุณมี ลิ๊งค์ลิสเหล่านี้หรือเปล่า

ส่วนจะแก้ไขเพื่อจะ ใช้ให้ได้ทุกเครื่อง
ต้อง Extract firmware แก้ไขเสร็จ Repack กลับ เพื่อเป็นFirmware ที่แก้ไขแล้ว

search หาดูเลยครับ มีเยอะในบอร์ด HDplayer ของเมืองนอกพอสมควร เพียงแต่จะอ่านเข้าใจแค่ไหน
เพราะส่วนใหญ่เป็น ภาษา รัสเซีย/โรมาเนีย/เยอรมัน และต้องเข้าไปสมัครเมมเบอร์
ตัวอย่างลิ๊งค์ Russia ที่เป็นภาษาอังกฤษดูเล่นๆ http://www.moservices.org/forum/viewtopic.php?f=12&t=221#

ถ้าคุณมีความรู้เรื่อง Linux พอควร ลองทำแล้วมาบอกต่อ แนะนำเพื่อนๆที
เพราะที่เจอส่วนใหญ่ ที่คนขายเขาทำเพื่อขายเครื่องเขาเท่านั้น และให้ลองใช้ แล้วเก็บเงินทีหลัง

เราๆท่านๆ ที่ซื้อมาใช้ ไม่ค่อยมีเวลามาทำ ซื้อมาดู ไม่ได้ลองวิชา
และง่ายที่สุด รอFirmware MO free หรือ หาที่เป็น ANDRIOD app มาใช้ง่ายกว่าเยอะ

ขอบคุณมากครับ ยังงัยจะลองพยายามทำและศึกษาดูนะครับ
ว่าแต่แอพ android พวก tv thailand  หรือ iptv ที่มันสามารถรันบน ชิพ realtek  มันหาโหลดจากที่ไหนได้บ้างครับ
ผมดูใน app center มันไม่ค่อยมีแอพอะไรให้โหลดเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #2167 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:27:32 pm »

หรือจะลองFirmware ตัวนี้แปลงร่างเป็น Himedia
http://www.mediafire.com/download.php?qi8daab0gazn3qg
ไม่ทราบว่า firmware ตัวนี้ใช้กับเจ้า R6S ได้หรือป่าวครับ

« ตอบกลับ #2168 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 06:58:37 am »

ไม่ทราบว่า firmware ตัวนี้ใช้กับเจ้า R6S ได้หรือป่าวครับ
โน
บ่อได้ดอก
ปู้เขออี่
R6S มัน Realtek1186
ใช้ได้กับ R6A-II ครับ

เรียน ทุกท่าน ก่อนจะ อัพเดทFirmware หรือ อยากได้Firmwae ใหม่
กรุณาอ่านการแจ้งบอกเล่า ของท่านๆที่โพสว่ามันใช้ได้กับ เครื่องรุ่นไหนบ้าง หรือChipest อะไร
โดยเฉพาะอย่าซนใช้ข้าม Chipset มิฉนั้น เครื่องท่านบางครั้งอาจเป็น ที่ทับกระดาษประดับห้อง

ออฟไลน์ letissier7

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2169 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:42:38 am »
สวัสดีครับ พอดีผมเพิ่งถอย Egreat R6S Plus มาวันนี้  ยังงงกับการเชื่อมต่อ wifi อยู่ครับ

อยากทราบว่าจะเชื่อมต่อ wifiกับเร้าท์เตอร์ที่บ้านยังไง เพราะเครื่องจับสัญญาณwifiที่บ้านได้แล้ว

พอกดเข้าไปให้เชื่อมต่อ มันมีให้เลือกใส่ 2 อย่าง มี Hex Code กับ ASCII ครับ

ผมต้องใส่ password wifi ที่บ้าน ตรงไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ...

ขอุญาตยกคำถามของคุณtenfaceคครับ ผมก็ใช้ R6S Plus แล้วต่อเนตก็พบหัวข้อให้เลือก 2 อย่างเช่นกันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #2170 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:24:49 am »
สวัสดีครับ พอดีผมเพิ่งถอย Egreat R6S Plus มาวันนี้  ยังงงกับการเชื่อมต่อ wifi อยู่ครับ

อยากทราบว่าจะเชื่อมต่อ wifiกับเร้าท์เตอร์ที่บ้านยังไง เพราะเครื่องจับสัญญาณwifiที่บ้านได้แล้ว

พอกดเข้าไปให้เชื่อมต่อ มันมีให้เลือกใส่ 2 อย่าง มี Hex Code กับ ASCII ครับ

ผมต้องใส่ password wifi ที่บ้าน ตรงไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ...

ขอุญาตยกคำถามของคุณtenfaceคครับ ผมก็ใช้ R6S Plus แล้วต่อเนตก็พบหัวข้อให้เลือก 2 อย่างเช่นกันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ผมไม่เจอนะไม่ว่าเครื่องไหน
เข้าใจว่าตัวAcess point คุณเข้าระหัสแบบไม่ทั่วไป ไม่ว่าจะใช้ Pincode หรือแบบ64บิท
เวลาคุณใช้ notebook หรือ Tablet และSmart Phone ต่อแบบไหนก็แบบนั้นครับ
เพราะปกติทั่วไปเข้าระหัสแบบ WPA/WEP
ซึ่งกดเข้าไปมันขึ้นวิชวลคีย์ มาให้พิมพ์ก็พิมพ์ไป ก็เสร็จครับ
เหมือนคุณต่อไวไฟทั่วไป

ออฟไลน์ Jacki

• *
« ตอบกลับ #2171 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:44:32 pm »

โน
บ่อได้ดอก
ปู้เขออี่

เรียน ทุกท่าน ก่อนจะ อัพเดทFirmware หรือ อยากได้Firmwae ใหม่
กรุณาอ่านการแจ้งบอกเล่า ของท่านๆที่โพสว่ามันใช้ได้กับ เครื่องรุ่นไหนบ้าง หรือChipest อะไร
โดยเฉพาะอย่าซนใช้ข้าม Chipset มิฉนั้น เครื่องท่านบางครั้งอาจเป็น ที่ทับกระดาษประดับห้อง

ขอรบกวนหน่อยครับ. เครื่องผม R-200 ii Plus  ลง Firmware ตัวนี้ไป Egreat-II 5.0.2.0 cs v1.1.3-DMD-Xlcz v5.9
ลงเสร็จเครื่องใช้ได้ แต่เหมือนเมนูมันไม่ครบ และที่หน้าปัดจะขึ้น load ตลอด แต่เล่น file ได้ปกติ และ network ใช้ไม่ได้
เลยกลับมาลงตัว R1-II_R100_R180_R200-II_R6A-II_R800_FW_3.0.1.5_20120115 แต่ network ใช้ไม่ได้เลย
เข้าไปตั้งค่า ต่างๆ ได้ แต่ network จะเป็น off ตลอด ไฟแลน ก็ไม่ติด ...พอมีวิธีแก้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ...

• *
« ตอบกลับ #2172 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:51:57 pm »

โน
บ่อได้ดอก
ปู้เขออี่

เกือบไปเลี้ยว ผมกะจะเข้าไปโหลดมาเก็บไว้มาลองซะหน่อย แต่พอเห็นชื่อไฟล์มันเป็น 1185 เลยเบรคไว้ก่อน 555

ถามต่ออีกนิดคับ ผมลองเข้าแอบ RSS Ex แล้ว เอาไฟล์ xspf ที่ทำไว้มาลองดู ปรากฏว่ามัน streaming ได้เฉพาะช่องธรรมดา
ช่อง HD มันไม่ได้ ลองหลายช่องแล้วก็ไม่ได้ แต่ลองstreaming ผ่านคอมไม่มีปัญหา ลิ้งค์ไม่ตายแน่นอน
สงสัยว่าอาจเป็นข้อจำกัดของแอพตัวนี้หรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #2173 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:57:05 pm »

เหมือนจะเคยเจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ถ้า password เป็นตัวหนังสือ ลองเลือก hex code ดูว่าได้หรือป่าว หรือไม่งั้นก็ลองเลือก ascii ดูครับ
ตอนหลังผมเปลี่ยน password เป็นตัวเลข เลยไม่มีปัญหานี้แล้วครับ

« ตอบกลับ #2174 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:12:57 pm »

โน
บ่อได้ดอก
ปู้เขออี่

ขอรบกวนหน่อยครับ. เครื่องผม R-200 ii Plus  ลง Firmware ตัวนี้ไป Egreat-II 5.0.2.0 cs v1.1.3-DMD-Xlcz v5.9
ลงเสร็จเครื่องใช้ได้ แต่เหมือนเมนูมันไม่ครบ และที่หน้าปัดจะขึ้น load ตลอด แต่เล่น file ได้ปกติ และ network ใช้ไม่ได้
เลยกลับมาลงตัว R1-II_R100_R180_R200-II_R6A-II_R800_FW_3.0.1.5_20120115 แต่ network ใช้ไม่ได้เลย
เข้าไปตั้งค่า ต่างๆ ได้ แต่ network จะเป็น off ตลอด ไฟแลน ก็ไม่ติด ...พอมีวิธีแก้มั้ยครับ

ลองตัวนี้ครับ MO CS 3.1.1.0
3.0.1.5 และ5.0.2.0 มันยังเป็น Beta ครับ ไม่ใช่ Final อาจครอบคลุมไม่ได้ทุกรุ่น
http://www.mediafire.com/download.php?lje46gem79u1xoj

ออฟไลน์ newmember

• *
« ตอบกลับ #2175 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:28:59 pm »
สอบถามท่าน vitty หน่อยครับ ช่วยแนะนำ usb wifi ตัวไหนที่ใช้ได้กับ r 300 หน่อยครับเห็นมีหลายตัวไม่ทราบตัวไหนใช้ได้แน่ๆ หรือที่เป็นชิบ realtek ใช้ได้ทุกตัวครับ แล้วถ้า router ของเราส่งสัญญาณเป็นแค่ wifi b g สามารถใช้  usb wifi เชื่อมต่อกับ r 300 ได้หรือเปล่าครับ หรือ ต้องเป็น wifi n เท่านั้นครับ ยังไงช่วยชี้แนะให้ทราบด้วยครับ ขอขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Jacki

• *
« ตอบกลับ #2176 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 02:43:04 pm »

โน
บ่อได้ดอก
ปู้เขออี่

ลองตัวนี้ครับ MO CS 3.1.1.0
3.0.1.5 และ5.0.2.0 มันยังเป็น Beta ครับ ไม่ใช่ Final อาจครอบคลุมไม่ได้ทุกรุ่น
http://www.mediafire.com/download.php?lje46gem79u1xoj

ลงตัวนี้ก็เหมือนเดิมครับ  เหมือนกับว่า ตัว 5.0.2.0 มันไป ฟิก ไอพี ไว้ ตอนลง firmware เสร็จ เข้าไปดูใน network มันจะโชว์
ไอพี เป็น 192.168.0.9 ทุกครั้งไม่ว่าจะลอง firmware ตัวไหน..แต่เวลาเข้าไปตั้งใหม่ มันจะเห็นเป็นของเดิมที่เคยตั้งไว้
เช่นดั้งเดิมตั้งไว้ 192.168.1.10 มันก็เห็นเป็น 192.168.1.10 เปลี่ยนแปลงได้  แต่ network off ตลอด ไวไฟ ก็ไม่ได้..

« ตอบกลับ #2177 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 04:34:38 pm »
สอบถามท่าน vitty หน่อยครับ ช่วยแนะนำ usb wifi ตัวไหนที่ใช้ได้กับ r 300 หน่อยครับเห็นมีหลายตัวไม่ทราบตัวไหนใช้ได้แน่ๆ หรือที่เป็นชิบ realtek ใช้ได้ทุกตัวครับ แล้วถ้า router ของเราส่งสัญญาณเป็นแค่ wifi b g สามารถใช้  usb wifi เชื่อมต่อกับ r 300 ได้หรือเปล่าครับ หรือ ต้องเป็น wifi n เท่านั้นครับ ยังไงช่วยชี้แนะให้ทราบด้วยครับ ขอขอบคุณมากครับ
ควรเป็น 300N ครับเสียเงินทั้งทีราคาพอกัน มันCompatible กับ B/Gด้วย วันหลังจะได้ไม่ต้องซื้อใหม่เกิดเปลี่ยน Router
ตัวนี่ก็ได้ถูกดี
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29043.0

จากคุณ jacki
ลงตัวนี้ก็เหมือนเดิมครับ  เหมือนกับว่า ตัว 5.0.2.0 มันไป ฟิก ไอพี ไว้ ตอนลง firmware เสร็จ เข้าไปดูใน network มันจะโชว์
ไอพี เป็น 192.168.0.9 ทุกครั้งไม่ว่าจะลอง firmware ตัวไหน..แต่เวลาเข้าไปตั้งใหม่ มันจะเห็นเป็นของเดิมที่เคยตั้งไว้
เช่นดั้งเดิมตั้งไว้ 192.168.1.10 มันก็เห็นเป็น 192.168.1.10 เปลี่ยนแปลงได้  แต่ network off ตลอด ไวไฟ ก็ไม่ได้..

ลองคืนค่าโรงงานดูก่อนครับ แล้วให้setupใหม่
ว่าแต่ตอนอัพใช้ปุ่มreset นะ ไม่ใช่ อัพเดทจากsetup