ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2676771 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #2250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 06:38:04 pm »
ใช้ r6s plus pro อยู่ครับ ไม่ทราบว่าตัวนี้มี fw ของ cs V 2.6.5.5 หรือเปล่าครับ

จะติดตาม fw ของ cs ตัวใหม่ๆ ได้ที่เว็บไหนครับ

ขอบคุณครับ
ยังไม่มี
อยากติดตามFrimware CS ก็นี่เลย
http://forum.softpedia.com/forum/716-achizitii-si-discutii-tv-uriplayere/

ออฟไลน์ TaPag

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 07:42:45 am »
ขอถามหน่อยครับ ถ้าผมต้องการจะลง APP TV Thailand ด้วย
ควรจะซื้อ R150 PRO หรือเพิ่มเงินซื้อ R200S ดีครับ

« ตอบกลับ #2252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 05:54:39 pm »
ขอถามหน่อยครับ ถ้าผมต้องการจะลง APP TV Thailand ด้วย
ควรจะซื้อ R150 PRO หรือเพิ่มเงินซื้อ R200S ดีครับ

น่าจะไม่มีปัญหานะครับ เพราะถ้าคิดจะเล่นแค่APP TV Thailand เพราะไม่ได้ใช้พื้นที่การลงเท่าไหร่
ถ้าเปิดบูทAndriod แล้วเหลือพื้นที่ เกิน100Mb. เหลือๆ(เพราะAPP ที่มากับFirmware จะใช้พื้นที่ไปส่วนหนึ่งแล้ว)
ไปลองที่ร้านเลย นำAPP ที่โพสใส่ Flash Drive/หรือ SD CARD ไปให้เขาลงดู

ออฟไลน์ TaPag

• *
« ตอบกลับ #2253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 06:14:23 pm »

น่าจะไม่มีปัญหานะครับ เพราะถ้าคิดจะเล่นแค่APP TV Thailand เพราะไม่ได้ใช้พื้นที่การลงเท่าไหร่
ถ้าเปิดบูทAndriod แล้วเหลือพื้นที่ เกิน100Mb. เหลือๆ(เพราะAPP ที่มากับFirmware จะใช้พื้นที่ไปส่วนหนึ่งแล้ว)
ไปลองที่ร้านเลย นำAPP ที่โพสใส่ Flash Drive/หรือ SD CARD ไปให้เขาลงดู

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #2254 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:10:10 pm »
ผมใช้ R6A II  ใช้Firmware Egreat-II_5.0.2.3_CSv1.1.3(BETA)-DMD-XLCZv5.9 ที่ขอ คุณ vittyไป
up firmware แล้วสามารถดูช่องโทรทัศน์ ของ เยอรมัน จีน โรมาเนีย dolce ได้ แต่ถ้าปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ทําไม
มันดูช่องดังกล่าวไม่ได้ครับต้องไปตั้งค่าตรงไหน รบกวนขอความรู้คุณ vitty อีกครั้ง ขอบคุณครับ
ดูหน้า 120 คอลั้ม2155-2156

ออฟไลน์ serpa

• *
« ตอบกลับ #2255 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:15:33 am »
ผมใช้ R6A II  ใช้Firmware Egreat-II_5.0.2.3_CSv1.1.3(BETA)-DMD-XLCZv5.9 ที่ขอ คุณ vittyไป
up firmware แล้วสามารถดูช่องโทรทัศน์ ของ เยอรมัน จีน โรมาเนีย dolce ได้ แต่ถ้าปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ทําไม
มันดูช่องดังกล่าวไม่ได้ครับต้องไปตั้งค่าตรงไหน รบกวนขอความรู้คุณ vitty อีกครั้ง ขอบคุณครับ
ดูหน้า 120 คอลั้ม2155-2156
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ konkaew

« ตอบกลับ #2256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:12:44 pm »
สอบถามเพื่อน เจ้า r150 มันอ่าน file VTS ของDVD แปลกๆ คือผมดูหนังสองสามเรื่องแบบงง มันข้าม file และ จบเองโดยที่หนังยังไม่จบ  ไม่รู้เกิดจากอะไร แต่เอาไปดูกับ HD  ตัวอื่นก็เล่นได้ปรกติ :o

« ตอบกลับ #2257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 08:18:13 pm »
สอบถามเพื่อน เจ้า r150 มันอ่าน file VTS ของDVD แปลกๆ คือผมดูหนังสองสามเรื่องแบบงง มันข้าม file และ จบเองโดยที่หนังยังไม่จบ  ไม่รู้เกิดจากอะไร แต่เอาไปดูกับ HD  ตัวอื่นก็เล่นได้ปรกติ :o
Firmware V ไหนครับ ถ้า V เก่าๆ2-3 v เช่น 2.0.1.8 หรือ 2.0.3.0 มีปัญหาเรื่องเล่นหนังไม่จบ
เปลี่ยนไปใช้V ใหม่ๆหน่อย
หรือว่าคุณใช้ EXT HD ขนาด2.5นิ้ว ที่มีหัวเสียบUSB หัวเดียวอาจได้รับ ไฟจากพอร์ทUSB ไม่พอ
เช่นHd เริ่มเก่าแล้วหรือ HD ตัวนี้กินไฟมาก ก็หา สายเสียบHD แบบ2หัวที่เมื่อก่อนเขาแถมมากับEXT HDเพื่อเสียบNotebook
หรือไปใช้USB HUB ที่มีAdaptor จ่ายไฟเพิ่ม

« ตอบกลับ #2258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 01:32:04 pm »
ครับเดียวเย็นนี้เลิกงานจะไปทดลองแต่ที่แนะนำครับในส่วน FW เย็นนี้จะไปเช็คก่อนว่าเป็นตัวเก่าตัวใหม่

« ตอบกลับ #2259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 06:54:07 pm »
ตรวจแล้วครับเป็น FW 2.0.1.8 ครับถ้าจะให้เปลี่ยน FW ตัวใหม่ช่วยบอกด้วยครับ โหลดได้ที่ไหน และวิธีการอัพ เนื่องจากผมไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้ และถ้าจะให้นำไปอัพที่ร้านคงไม่สะดวก เนื่องจากตัวเครื่อง R150 ผมสั่งซื้อทางเวป ตัวผมอยู่เชียงใหม่ครับ

« ตอบกลับ #2260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:20:16 pm »
R150 ใช้ Firmware ตัวเดียวกับ R200S ครับ
วิธีติดตั้ง ดู คอลั้ม 2213

« ตอบกลับ #2261 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:54:57 pm »
ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #2262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 08:36:25 pm »
อัพเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ กำลังทดสอบครับคิดว่าคงผ่านไปด้วยดี ถ้ามีปัญหาจะขอข้อแนะนำจากท่าน vitty ครับ :laugh: :)

ออฟไลน์ wondered

• *
« ตอบกลับ #2263 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:01:42 pm »
สอบถามคับ..  เอาแผ่น DVD แปลงเป็น mkv (โปรแกรม hardbrake)  เมื่อเอาไปดูในคอมดูได้ปกติ  แต่เมื่อเอาไปดูผ่านเครื่อง HD PLAYER  เมื่อเริ่มเปิดดูจะดูได้ปกติ แต่เมื่อกดปุ่มเปลี่ยนภาษา(audio) ภาพจะวิ่งเร็วเหมือนเร่งสปีด ต้องกด stop แล้วกดเพื่อเล่นใหม่ แต่เมื่อกดปุ่มเปลี่ยนภาษา ภาพก็จะเร็วเหมือนเดิม ผมใช้รุ่น R1 กับ R2A  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรุ่นมันเก่าแล้วหรือเปล่า แต่เปิดเล่นมันก้เล่นได้ปกติดี เพียงแต่เปลี่ยนภาษาถึงจะเริ่มมีปัญหา  หรือเป็นเพราะตอนแปลงไฟล์แล้วตั้งค่าผิด (ตอนเปลี่ยนซับไตเติ้ลไม่มีปัญหา มีเฉพาะตอนเปลี่ยนเสียงคับ)  ...ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ เพราะกำลังจะแปลงหนังจาก DVD เป็น mkv เพื่อประหยัดเนื้อที่ของ hdd คับ

« ตอบกลับ #2264 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 06:59:45 am »
สอบถามคับ..  เอาแผ่น DVD แปลงเป็น mkv (โปรแกรม hardbrake)  เมื่อเอาไปดูในคอมดูได้ปกติ  แต่เมื่อเอาไปดูผ่านเครื่อง HD PLAYER  เมื่อเริ่มเปิดดูจะดูได้ปกติ แต่เมื่อกดปุ่มเปลี่ยนภาษา(audio) ภาพจะวิ่งเร็วเหมือนเร่งสปีด ต้องกด stop แล้วกดเพื่อเล่นใหม่ แต่เมื่อกดปุ่มเปลี่ยนภาษา ภาพก็จะเร็วเหมือนเดิม ผมใช้รุ่น R1 กับ R2A  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรุ่นมันเก่าแล้วหรือเปล่า แต่เปิดเล่นมันก้เล่นได้ปกติดี เพียงแต่เปลี่ยนภาษาถึงจะเริ่มมีปัญหา  หรือเป็นเพราะตอนแปลงไฟล์แล้วตั้งค่าผิด (ตอนเปลี่ยนซับไตเติ้ลไม่มีปัญหา มีเฉพาะตอนเปลี่ยนเสียงคับ)  ...ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ เพราะกำลังจะแปลงหนังจาก DVD เป็น mkv เพื่อประหยัดเนื้อที่ของ hdd คับ

เปลี่ยน โปรแกรมครับ ไปใช้ Format Factory ก็ได้ใช้ง่ายไม่ค่อยมีปัญหา
ผมเคยเจอหนัง miniHD 3-4เรื่องโหลดมาดูแล้วต้องต้องลบทิ้งทันที เพราะเป็นแบบที่คุณว่า
กด Info ดู ตัวหนัง frame rate มันโชว์ 0fps คือเครื่องไม่รู้ความเร็วภาพของหนังเรื่องนั้น
ต้องเปลี่ยนไปโหลดหนังใหม่ที่มีขนาดไม่เท่ากับตัวที่มีปัญหา

มันเป็นบักของโปรแกรมแปลง บางเวอร์ชั่นที่คนแปลงเขาใช้ เขาไม่รู้หรอกครับ เพราะเวลาแปลงเสร็จเช็คกับเครื่องคอมว่าสมบูรณ์
ถ้าเครื่อง HDplayer ถึงขั้นทำงานได้สมบูรณ์กับทุกโปรแกรมทุกOS ที่มี คงไม่มีใครใช้ HTPCให้เปลือง

ออฟไลน์ navy2503

• *
« ตอบกลับ #2265 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:28:04 am »
สอบถามหน่อยครับ เพิ่งได้ตัว R160S มา FW 2.0.1.8 เดิมๆมากับตัวเครื่อง ควรจะอัพไป V.ล่าสุดดีใหม แล้วมันดีกว่าอย่างไร
ถ้า FW ใหม่ดีกว่า รบกวนขอตัวใหม่ด้วยครับ ขอบคุณครับ..สมาชิก Egreat ใหม่

ออฟไลน์ j200

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2266 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 10:24:54 am »
สอบถามคับ..  เอาแผ่น DVD แปลงเป็น mkv (โปรแกรม hardbrake)  เมื่อเอาไปดูในคอมดูได้ปกติ  แต่เมื่อเอาไปดูผ่านเครื่อง HD PLAYER  เมื่อเริ่มเปิดดูจะดูได้ปกติ แต่เมื่อกดปุ่มเปลี่ยนภาษา(audio) ภาพจะวิ่งเร็วเหมือนเร่งสปีด ต้องกด stop แล้วกดเพื่อเล่นใหม่ แต่เมื่อกดปุ่มเปลี่ยนภาษา ภาพก็จะเร็วเหมือนเดิม ผมใช้รุ่น R1 กับ R2A  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรุ่นมันเก่าแล้วหรือเปล่า แต่เปิดเล่นมันก้เล่นได้ปกติดี เพียงแต่เปลี่ยนภาษาถึงจะเริ่มมีปัญหา  หรือเป็นเพราะตอนแปลงไฟล์แล้วตั้งค่าผิด (ตอนเปลี่ยนซับไตเติ้ลไม่มีปัญหา มีเฉพาะตอนเปลี่ยนเสียงคับ)  ...ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ เพราะกำลังจะแปลงหนังจาก DVD เป็น mkv เพื่อประหยัดเนื้อที่ของ hdd คับ

Handbrake กับ VidCoder ใช้คล้ายกัน อย่าตั้งค่า fps เป็น same as source ถ้าไปเปิดเครื่อง hd จะิ่อ่านค่าไม่รู้เรื่องเป็น 0 fps
ต้องตั้งค่า ให้ตรงค่ากับหนัง เช่น 23.973 24 25 หรือ 29.97
ถ้าแปลงผิดไปแล้ว ไม่อยากแปลงใหม่ ใช้ tsMuxerGUI แก้ค่า fps ได้เลย
ใช้ tsMuxerGUI เปิดไฟล์หนังจะเห็น ค่า fps เป็น 90000 ให้เปลี่ยนค่าใหม่ตามที่ต้องการ แล้ว demux
หนังที่แปลงผิด หรือ ที่โหลดมาไม่ต้องลบทิ้ง แล้วใช้ mkvmerge รวมหนัง แล้วต้องตั้งค่า fps ด้วย
ผมริป bluray หรือ โหลดมา ใช้ tsMuxerGUI เปิดดูค่า fps ก่อนเสมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 10:56:52 am โดย j200 »

ออฟไลน์ the_aim1

• *
« ตอบกลับ #2267 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:02:03 pm »
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=42439.0

รุ่นรี้ดีมั้ยครับ  external เปล่าน่ะครับ

ผมมี 42lw6500

ซื้อดีมั้ยครับ ขอความคิดเห็นด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ