ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2  (อ่าน 2677011 ครั้ง)

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Egreat รอบ2
« ตอบกลับ #2592 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:56:58 pm »
ที่ผ่านมาผมมี dvico 6500 มั้งถ้าจำไม่ผิดนครับ หลายๆอย่างก็ดี แต่บูทนานมากกก +. ซับกากมากครับ หนังหลังๆแทบไม่โชวซับเลย

เลยได้ลองซื้อตัว player ถูกๆมา Himedia 200 chip 1055. ชอบหมดทุกอย่างครับ แต่เหมือนเสียงมันจะกระป๋องหน่อย

ตอนนี้เลยดู R150 pro อยู่เพราะชอบที่ชช่องต่อเยอะดี บวกบอดี้ดูสวยดี. แต่หายากมากครับ เดินห้างไหนก็ไม่มี

มีแต่ R6s pro. ครับ เลยอยากถามตามนี้ครับ

1. R150 pro / R6s pro คุณภาพ ภาพ และเสียงต่างกันมากไหมครับ
2. ผมมี dvico / himedia 200 อยู่แล้วถ้าซื้อ R6S pro. จะเห็นความต่างไหมครับ ผมเอามาดู2D. อย่างเดียวครับ

ขอบคุณครับบบ

ใช้เหมือนผมเลยครับจะว่าไปก็ยังเสียดายเจ้า DVICO 6500 อดีตเทพตัวนี้แต่หลังๆ sub มันแทบจะอ่านไม่ได้ตามที่ท่านว่า

เลยตัดใจขาย ขายไป 2000 เพิ่มอีก 990 ไปถอย R6S มา

- เรื่องภาพ 6500 กินขาดเลยครับผมนั่งดู R6S แบบไม่ได้จับผิดแต่ภาพมันดูแห้งๆเทียบตัวเก่าไม่ได้เลย ได้แต่คิดในใจพ้น burn คงดีขึ้นนะ

- เสียง รู้สึก DD HD จะไม่ support นะผมลองแล้วขึ้นแค่ DD เฉยๆ แต่ DTS-HD ออกปกติ

- เรื่องซับ ตอนนี้ไล่เปิดหนังที่มีแบบผ่านๆ มีภาษาต่างดาวอยู่เรื่องเดียวคือ serie Breaking Bad นอกนั้นฉลุยครับ

- ลูกเล่นต่างๆ ชอบมากคือสตรีม youtube จากมือถือขึ้นจอได้

- อื่นๆพวกทีวีย้อนหลังผมยังไม่ได้ลองเพราะยังไม่ได้ลง FW ที่มีแอนดรอย

- รูปร่างหน้าตาเห็นกล่องทีแรกก็ตกใจทำไมเล็กจัง (สั่งจากเวป) พอเปิดกล่องเออมันเล็กจริงๆแฮะหน้าตาดูไม่ค่อยมีราศีเท่าไหร่

สรุปก็โอเคครับพอใจเลยแหละกับราคาขนาดนี้

เหมือนกันครับ เคยคิดจะขาย 6500 แต่ตัดใจไม่ได้ ถ้าหนังเรื่องไหนเปิดไม่ได้หรือเปิดซับไม่ได้ ก็จะดูกับ r300 ครับ ...

ออฟไลน์ kezukae

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2593 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 04:49:39 pm »
ผมขออนุญาติถามในนี้ทีนะครับ พอดีกำลังสนใจจะซื้อรุ่น R160S น่ะครับผมเป็นมือใหม่มากๆ ชุดโฮมยังไม่มีไม่ได้ซื้อเลยครับ

เพื่อนผมบอกว่าให้ลองซื้อ HD Player มาลองเสียบตรงกับทีวีเล่นไปก่อน ผมเลยอยากรู้ว่าเสียงมันจะดีมั้ย ออกมาเป็น 5.1 ได้รึป่าวครับ

ขึ้นอยู่ที่ไฟล์หนังด้วยรึป่าวครับว่าดีหรือไม่ดี...ทีวีของผม Sony W804A คนส่วนใหญ่บอกว่าตัวนี้อ่านไฟล์ใหญ่ๆไม่ค่อยได้ ค้างกระตุก

ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าเป็นเพราะบางคนใช้ External Harddisk เสียบสายช่อง USB รึป่าวครับ ถ้าเป็นเครื่องช่วยเล่นอย่าง HD Player จะดีกว่ามั้ย

มีผลต่างมั้ยครับ หรือว่าที่จริงแล้วเกี่ยวกับทีวีของผมรุ่น W804A ล้วนๆเหรอครับ ถ้าใช้ HD player แล้วต่อสาย HDMI มันมีผลต่างมั้ยครับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะครับ (คำถามอาจจะดูแย่ไปบ้างสำหรับคนที่รู้ แต่ผมไม่รู้จริงๆครับ)  [โขก]

ออฟไลน์ wiseman

• **
« ตอบกลับ #2594 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 03:16:21 pm »
ผมขออนุญาติถามในนี้ทีนะครับ พอดีกำลังสนใจจะซื้อรุ่น R160S น่ะครับผมเป็นมือใหม่มากๆ ชุดโฮมยังไม่มีไม่ได้ซื้อเลยครับ

เพื่อนผมบอกว่าให้ลองซื้อ HD Player มาลองเสียบตรงกับทีวีเล่นไปก่อน ผมเลยอยากรู้ว่าเสียงมันจะดีมั้ย ออกมาเป็น 5.1 ได้รึป่าวครับ

ขึ้นอยู่ที่ไฟล์หนังด้วยรึป่าวครับว่าดีหรือไม่ดี...ทีวีของผม Sony W804A คนส่วนใหญ่บอกว่าตัวนี้อ่านไฟล์ใหญ่ๆไม่ค่อยได้ ค้างกระตุก

ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าเป็นเพราะบางคนใช้ External Harddisk เสียบสายช่อง USB รึป่าวครับ ถ้าเป็นเครื่องช่วยเล่นอย่าง HD Player จะดีกว่ามั้ย

มีผลต่างมั้ยครับ หรือว่าที่จริงแล้วเกี่ยวกับทีวีของผมรุ่น W804A ล้วนๆเหรอครับ ถ้าใช้ HD player แล้วต่อสาย HDMI มันมีผลต่างมั้ยครับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะครับ (คำถามอาจจะดูแย่ไปบ้างสำหรับคนที่รู้ แต่ผมไม่รู้จริงๆครับ)  [โขก]

คราวหน้า สรุปคำถามมาเป็นข้อๆดีกว่านะ บอกตรงๆจับประเด็นที่จะถามไม่ถูก

คนมาตอบเห็นแล้วจะได้ตอบง่ายๆหน่อย   แบบนี้

1.ผมเลยอยากรู้ว่าเสียงมันจะดีมั้ย ออกมาเป็น 5.1 ได้รึป่าวครับ ขึ้นอยู่ที่ไฟล์หนังด้วยรึป่าวครับว่าดีหรือไม่ดี
2.ถ้าเป็นเครื่องช่วยเล่นอย่าง HD Player จะดีกว่ามั้ย
3.ถ้าใช้ HD player แล้วต่อสาย HDMI มันมีผลต่างมั้ยครับ

ตอบ

1 ขึ้นอยู่กับอปก. หลายๆอย่าง ลำโพง ไฟล์ เครื่องเล่น ต้องสัมพันธ์กัน อย่างไฟล์เป็น5.1 แต่ลำโพงคุณ2.1 จะให้ออก 5.1 ก็ได้ แต่เสียงด้านหลังหาย เหลือแต่เสียงข้างหน้า
2 บอกได้เลยไอ้พวกทีวีที่มีช่อง usb บอกว่าเล่นไฟล์ได้ 100  ทั้ง 100 เอามาใช้จริง "กาก" ครับ เป็นฟังค์ชั่นที่เอาไว้โฆษณาอัพค่าตัวแค่นั้นเอง ชิบถอดหรัสมันไม่ได้เรื่องแต่แรกแล้ว
3 เอา HDMI ไปเทียบกับอะไรเอย.....  ไม่บอก

ออฟไลน์ kezukae

• *
« ตอบกลับ #2595 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 09:35:27 pm »
ขอบคุณมากๆครับ และก็ขอโทดทีที่เรียบเรียงคำถามได้ไม่ดี ไม่กระจ่างนะครับ

ผมมือใหม่ในแทบจะทุกๆเรื่อง เลยนึกอะไรที่สงสัยได้ก็พิมพ์ๆรวมๆมาหมด เลยทำให้ไม่ได้คิดก่อนจะพิมพ์ลงไป

ถ้าทำให้หนักใจในการตอบ...ก็ขอโทดด้วยครับ

ออฟไลน์ madkai

• *
« ตอบกลับ #2596 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 12:03:52 pm »
ขอบคุณ ทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้ ถอย R6S Pro มาละครับ

เข้าใจละว่าภาพ Sigma สวยกว่าจริงๆ แต่ ถ้าไม่ได้จะจับผิด ผมก็ Happy กับ R6S มากครับ

พอยิ่งลง custom FW แล้ว เปิดได้ทุกไฟลเลย เมื่อก่อนมีหนังที่หาวิธิเปิด ซับยังไงก็ไม่ได้ ก็ดูได้ครับ

สุดยอดครับ

ปล. เครื่องมันค่อนข้างร้อนนี่ ปกติใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #2597 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 12:08:05 pm »
ขอบคุณมากๆครับ และก็ขอโทดทีที่เรียบเรียงคำถามได้ไม่ดี ไม่กระจ่างนะครับ

ผมมือใหม่ในแทบจะทุกๆเรื่อง เลยนึกอะไรที่สงสัยได้ก็พิมพ์ๆรวมๆมาหมด เลยทำให้ไม่ได้คิดก่อนจะพิมพ์ลงไป

ถ้าทำให้หนักใจในการตอบ...ก็ขอโทดด้วยครับ

ไม่หนักใจอะไรหรอกครับ ไม่ได้มีความรู้สึกว่ารำคาญ ไม่ได้อะไรเลย

เพียงแต่มาแนะนำวิธีให้รู้ไว้ว่าในการถามคำถามให้คนอ่านๆแล้วอยากตอบมันควรจะทำยังไงเท่านั้นเอง

เพราะความจริงการไม่สรุปประเด็นคนอ่านแล้วอ่านยาก ง่ายๆเขาก็อ่านข้ามไปเลย  ไม่ตอบ แค่นั้น  

สิ่งที่เราเสียเวลาพิมพ์ถามไปมันก็ไม่เกิดประโยชน์  คุณก็ต้องมาถามคำถามเดียวซ้ำๆกันอีก จริงมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 12:09:08 pm โดย wiseman »

ออฟไลน์ mxaxm

• *
« ตอบกลับ #2598 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 01:44:23 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ ถ้าเราอพเฟิร์มแวร์ทาง USB แล้วเสียบ SD Card ไว้ เมื่อเครื่อง Restart ถอด USB ออก เหลือแต่ SD Card พวกสคลิปต่างๆ จะไปอยู่ใน SD Card มั้ยครับ แล้วสคลิปที่อยู่ใน SD Card กับ อยู่ใน HDD External อันไหนจะดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #2599 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 05:21:30 pm »
ขอบคุณ ทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้ ถอย R6S Pro มาละครับ

เข้าใจละว่าภาพ Sigma สวยกว่าจริงๆ แต่ ถ้าไม่ได้จะจับผิด ผมก็ Happy กับ R6S มากครับ

พอยิ่งลง custom FW แล้ว เปิดได้ทุกไฟลเลย เมื่อก่อนมีหนังที่หาวิธิเปิด ซับยังไงก็ไม่ได้ ก็ดูได้ครับ

สุดยอดครับ

ปล. เครื่องมันค่อนข้างร้อนนี่ ปกติใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ

เครื่องร้อนนี่  ปกติจร้า

เท่าที่เคยเปิดฝาโมฯแหลกมา  มันจะมีอยู่สองแบบ
แรกๆเจอก้อนซิลิโคน นำความร้อนให้ความร้อนจาก1186 ระบายส่งผ่านไปยังตัวถังเครื่องที่เป็นอลูฯ

หลังๆมาเจอการติดวัสดุคลายเทปบางๆ  ติดทับบนชิบต่างๆ  ที่ก่อเกิดความร้อน

ออฟไลน์ madkai

• *
« ตอบกลับ #2600 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 05:29:38 pm »
ขอบคุณ ท่าน wat12 มากครับบบบ สบายใจละครับ  [รัก]

ออฟไลน์ iamkhjohn

• *
« ตอบกลับ #2601 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 09:00:10 pm »
สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งได้ r6s pro มาครับ firmware เดิมๆ มากะเครื่อง  ใช้ hdd 2.5 wd 120 gb ต่อช่อง sata

หลังจากลองเล่น เจอปัญหา่ว่า หนังบางเรื่อง เปิดดูได้ปกติ แต่ถ้าำไป ก่อเดินหน้า หรือเปลี่ยนเสียงไทย เปลี่ยนsub ตัวหนังจะเดินหน้าเร็ว เหมือนกด กรอ เดิน1x แล้วก็ไม่มีเสียงอ่ะครับ ผมเคยเจออาการแบบนี้กะเครื่อง playon เก่าผม แต่เป็นน้อยมาก แต่ r6s pro นี่เปิด 5 เรื่อง เป็น 3 เรื่องเลยครับ ใครเคยเจอบ้างไหม

เรื่องที่เจอ G.I.Joe.Retaliation.2013.Theatrical.Cut.720p.BluRay.x2640.CtHts - PORSC
Olympus.Has.Fallen.2013.720p.BluRay.x264.DTS.CtHts - PORSC

ผมแก้โดย กดหยุด กรอถอยหลัง แล้ว play ภาพจะค้างมีแต่เสียง  แล้วกด stop แล้ว เข้าไปดูใหม่ แบบต่อจากเดิม ก็จะดุต่อได้

มีวิธีแก้ใหม่ครับ ไม่คิดว่า chip ใหม่ยังเป็นปํญหา แต่ลองที่ร้าน ดูหลายเรื่องก็ไม่เป็นนะครับ  โทรไปถามพี่ที่ร้านเค้าบอก ไม่เคยเจออาการนี้ เป็นที่ hdd เราหรือ่ป่าว

ว่าจะโหลด firmware ตัวใหม่มาลอง แนะนำตัวไหนดีครับ แปะที่โหลดให้ด้วยก็ดีครับ

ปล ไฟล์หนังเดียวกัน เอามาดู เครื่อง playon ผม ไม่เป็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2013, 09:04:03 pm โดย iamkhjohn »

ออฟไลน์ EDITION

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2602 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 02:00:03 pm »

...ทีวีของผม Sony W804A คนส่วนใหญ่บอกว่าตัวนี้อ่านไฟล์ใหญ่ๆไม่ค่อยได้ ค้างกระตุก

ตอบเสริมเท่ที่รู้นะครับ

อ้างถึง
เพื่อนผมบอกว่าให้ลองซื้อ HD Player มาลองเสียบตรงกับทีวีเล่นไปก่อน ผมเลยอยากรู้ว่าเสียงมันจะดีมั้ย ออกมาเป็น 5.1 ได้รึป่าวครับ.......

อันนี้ไม่มีทางที่เสียงจะออกมา 5.1 ได้ครับ เพราะทีวีเรามันมีแค่ 2 Ch ครับ ถึงแม้ว่าเครื่องเล่น HD มันจะเล่น 5.1 อยู่แล้ว แต่ปลายทางที่มันจะออก มันมีแค่ 2 ch
แล้วถามว่าเสียงมันจะดีมั้ย  มันก็ลำโพงทีวีอ่ะครับ มันก็คงเทียบไม่ได้กะชุดโฮมครับ

อ้างถึง
ขึ้นอยู่ที่ไฟล์หนังด้วยรึป่าวครับว่าดีหรือไม่ดี

อันนี้ก็มัส่วนนะครับ  ถ้าหนังบีบอัดมาดี(master) ภาพและเสียงมันก็ดีตามครับ

อ้างถึง
ทีวีของผม Sony W804A คนส่วนใหญ่บอกว่าตัวนี้อ่านไฟล์ใหญ่ๆไม่ค่อยได้ ค้างกระตุก

อันนี้มันแน่นอนอยู่แล้วครับ ถ้าเสียบตรง  เพราะของพวกนี้มันสร้างมาเพื่อรองรับ USB(trumdrive) เท่านั้นครับ  ถ้าไปเจอ EXTERNAL เข้า กระตุก ค้าง แน่ๆครับ
เพราะหน่วยประมวลผลมันเล็กนิดเดียวครับ

อ้างถึง
ถ้าเป็นเครื่องช่วยเล่นอย่าง HD Player จะดีกว่ามั้ย

มันดีกว่าแน่นอนครับ ถ้าใช้เครื่องเล่น HD แทนการเสียบไฟตรงเข้าช่อง USB ของ TV  เราใช้ตัวเล่น HD เป็นตัวประมวลผล ส่วนทีวี เอาไว้แค่รับชมภาพ+เสียง เท่านั้นครับ
โดยการต่สาย HDMI จากเครื่องเล่น HD ไปเข้า TV ครับ

ออฟไลน์ iamkhjohn

• *
« ตอบกลับ #2603 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:42:08 am »
สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งได้ r6s pro มาครับ firmware เดิมๆ มากะเครื่อง  ใช้ hdd 2.5 wd 120 gb ต่อช่อง sata

หลังจากลองเล่น เจอปัญหา่ว่า หนังบางเรื่อง เปิดดูได้ปกติ แต่ถ้าำไป ก่อเดินหน้า หรือเปลี่ยนเสียงไทย เปลี่ยนsub ตัวหนังจะเดินหน้าเร็ว เหมือนกด กรอ เดิน1x แล้วก็ไม่มีเสียงอ่ะครับ ผมเคยเจออาการแบบนี้กะเครื่อง playon เก่าผม แต่เป็นน้อยมาก แต่ r6s pro นี่เปิด 5 เรื่อง เป็น 3 เรื่องเลยครับ ใครเคยเจอบ้างไหม

เรื่องที่เจอ G.I.Joe.Retaliation.2013.Theatrical.Cut.720p.BluRay.x2640.CtHts - PORSC
Olympus.Has.Fallen.2013.720p.BluRay.x264.DTS.CtHts - PORSC
[Super Mini-HD 1080p] A Good Day to Die Hard 2013 Theatrical Cut BluRay 1080p x264

ผมแก้โดย กดหยุด กรอถอยหลัง แล้ว play ภาพจะค้างมีแต่เสียง  แล้วกด stop แล้ว เข้าไปดูใหม่ แบบต่อจากเดิม ก็จะดุต่อได้

มีวิธีแก้ใหม่ครับ ไม่คิดว่า chip ใหม่ยังเป็นปํญหา แต่ลองที่ร้าน ดูหลายเรื่องก็ไม่เป็นนะครับ  โทรไปถามพี่ที่ร้านเค้าบอก ไม่เคยเจออาการนี้ เป็นที่ hdd เราหรือ่ป่าว

ว่าจะโหลด firmware ตัวใหม่มาลอง แนะนำตัวไหนดีครับ แปะที่โหลดให้ด้วยก็ดีครับ

ปล ไฟล์หนังเดียวกัน เอามาดู เครื่อง playon ผม ไม่เป็นนะครับ

ไม่มีใครตอบเลย ตกลงอาการนี้ ไม่มีใครเคยเป็นแบบที่ เจ้าของร้านว่า มั้ง เป็นที่ผมคนเดียว คงได้เครื่องไม่ดีมา เซงเป็ด (เครื่องแรกที่ ได้ ก็ จอเขียวบ่อยเอาไปเปลี่ยนเครื่องสองมา เจออาการนี้ ภายใน 7 วันยังเปลี่ยนได้อยู่)

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #2604 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:30:42 am »
น่าจะเป็นที่ Hdd นะครับ

ออฟไลน์ winit

• *
« ตอบกลับ #2605 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:57:12 am »

[Super Mini-HD 1080p] A Good Day to Die Hard 2013 Theatrical Cut BluRay 1080p x264

ไม่มีใครตอบเลย ตกลงอาการนี้ ไม่มีใครเคยเป็นแบบที่ เจ้าของร้านว่า มั้ง เป็นที่ผมคนเดียว คงได้เครื่องไม่ดีมา เซงเป็ด (เครื่องแรกที่ ได้ ก็ จอเขียวบ่อยเอาไปเปลี่ยนเครื่องสองมา เจออาการนี้ ภายใน 7 วันยังเปลี่ยนได้อยู่)

เป็นเหมือนกันครับ ของผมรุ่น R6A II
ที่แรก ก็เข้าใจว่าเป็นที่ File แต่เอาไปดูกับเครื่องอื่น Medi8tor ไม่เป็นไร
ปัญหาอยุ่ที่ ไม่ได้เป็นทุก File แล้ว File เดิม หยุด กลับเข้าไปดูใหม่ ดูได้ เนี่ยสิ
ใครมีวิธีแก้ รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tineny

• *
« ตอบกลับ #2606 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 05:07:18 pm »
มีข้อสงสัยครับ ตอนนี้ผมเพิ่งซื้อ r6s pro มา ลง fw โม เรียบร้อย แต่มันต่อ wifi ที่บ้านไม่ได้ครับขึ้น test fail ตลอด แต่ต่อ hotspot ที่แชร์จาก android ได้

ทั้งๆที่ผมตั้งค่า password เป็น wpa2 เหมือนกัน และใช้พาสเวิร์ดเดียวกันด้วย

ใครพอจะทราบวิธีแก้ปัญหานี้ได้บ้าง หรือมันอาจไม่ใช่ปัญหา อาจเป็นทริกอะไรที่ผมไม่ทราบ ช่วยแถลงไขให้ที่ตรับ

• **
« ตอบกลับ #2607 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 06:36:30 pm »
มีข้อสงสัยครับ ตอนนี้ผมเพิ่งซื้อ r6s pro มา ลง fw โม เรียบร้อย แต่มันต่อ wifi ที่บ้านไม่ได้ครับขึ้น test fail ตลอด แต่ต่อ hotspot ที่แชร์จาก android ได้

ทั้งๆที่ผมตั้งค่า password เป็น wpa2 เหมือนกัน และใช้พาสเวิร์ดเดียวกันด้วย

ใครพอจะทราบวิธีแก้ปัญหานี้ได้บ้าง หรือมันอาจไม่ใช่ปัญหา อาจเป็นทริกอะไรที่ผมไม่ทราบ ช่วยแถลงไขให้ที่ตรับ

ของผมเคยเป็น  เช็ค ssid insider แชนแนลไวไฟไปทับกับข้างบ้าน  เปลี่ยนแชนแนลก็หาย

• *
« ตอบกลับ #2608 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:47:08 am »

เป็นเหมือนกันครับ ของผมรุ่น R6A II
ที่แรก ก็เข้าใจว่าเป็นที่ File แต่เอาไปดูกับเครื่องอื่น Medi8tor ไม่เป็นไร
ปัญหาอยุ่ที่ ไม่ได้เป็นทุก File แล้ว File เดิม หยุด กลับเข้าไปดูใหม่ ดูได้ เนี่ยสิ
ใครมีวิธีแก้ รบกวนด้วยนะครับ

เมื่อคืนลอง เอา FW ไปลง
เครื่องผม fw 3.4.3.0 bootcode : 0000.0305.0018
ไล่อ่านข้อมในมูลจึงได้ลองไล่ทำดังนี้ครับ
- ลง 4.0.1.6 update สำเร็จ แต่ restart ขึ้นมา เจอแค่จอดำ
- กลับมาลง 3.4.3.0 update สำเร็จ restart ขึ้นมา ใช้งานได้ bootcode ยังคงเดิม
- ลองลง 5.0.2.0 ไปเลย ก็update สำเร็จ แต่ restart ขึ้นมา เจอแค่จอดำ
- กลับมาลง 3.4.3.0 update สำเร็จ restart ขึ้นมา ใช้งานได้ bootcode ยังคงเดิม

ตอนนี้เลยใช้ตัว 3.4.3.0 ตัวเดิมอยู่

วิธีทำผม ก็ทำดังนี้ครับ
- แต่ file แล้วได้ install.img copy ใส่ usb นอกสุด
- ปิดเครื่อง เสียบ usb กดปุ่ม restore ข้้าง ๆ เครื่อง
- กดปุ่ม power ที่ remote ยังกด restroe ข้างไว้
- ทีวีจะขึ้นหน้าจอว่า please wait usb upgrade ประมาณนี้ กดค้างไว้
   จนเครื่อง restart แล้วปล่อยปุ่ม restroe
- เครื่องจะ upgrade จนเสร็จ แล้ว restart เอง

ปัญหาคือ restart มาแล้ว จะใช้งานได้ หรือ จอดำเท่านั้นเอง

รบกวนท่าน ๆ ชี้แนะด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #2609 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:55:40 am »
คุณJacki เครื่องคุณใช่ R200II Plus ใช่มะครับ
ของให้ลองกับไปใช้ Firmware Offiicial ของมันดูก่อนนะ
ftp://down:[email protected]/Firmware/R200-II_R800_FW_20121015/R200-II_R800_FW_4.0.1.6_20121015.zip

ถ้าลิ๊งค์นั้นเข้าไม่ได้ เพราะเวปบอร์ดนี้ชอบเติม http ให้
ก็เข้า เวปนี้
http://www.egreatworld.com/cn/download-default-cid-28-page-1.html

ดูที่เป็น ของ R200II,R200II-plus,R800 v4.0.1.6 นะครับ

แล้วแจ้งผลมาอีกที
พร้อมทั้งช่วยบอก bootloader vไหนให้ด้วยดูใน SYS Info เช่น0000.0303.0016 หรือ 0000.0305.0018 หรือว่าล่าสุด 0000.0303.0020

เป็นตัว R200II Plus ครับ  เดี๋ยวตอนเย็นกลับไปลองดูครับ
ขอบคุณครับ..

ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ โดยลงตัว  Offiicial 4.0.1.6 แต่ก็กลับมาใช้ตัว xEgreat 3.1.1.0 เพราะตัว 4.0.1.6 เหมือนมันไม่สมบูรณ์ หน้าจอก็ขึ้ load ตลอด

ขอบคุณท่าน vitty มากเลยครับ...

ของผม R6AII boot 0000.0305.0018 update 4.0.1.6 จอดำครับ