ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อทีวีจากร้านดัง กลับได้สินค้าที่ตัดสติ๊กเกอร์ออก ศูนย์ LG ไม่รับ ของเกรดบี??  (อ่าน 6596 ครั้ง)

ออฟไลน์ BeeR87

• Flat TV member
  • *
ผมซื้อทีวีจากร้านชื่อดังย่านบางใหญ่  ทีวียี่ห้อ LG รุ่น 55LB670T  รุ่นนี้ขึ้นชื่อตามเว็บอยู่แล้วว่าขอบมุมดำ  ไม่เป็นไร เห็นสเปกดี ไปยืนดูที่ห้างแล้วพอรับได้แค่มุมๆเอง  ก็ลองเสี่ยงดู

ช่วงนั้นสินค้าตกรุ่นแล้วก็ขาดตลาด หาที่ไหนก็ไม่มี  ไปเจอร้านนึงย่านบางใหญ่ ชื่อเหมือนธนาคาร  มีของและราคาไม่แพง เมื่อก่อนบ้านอยู่แถวนั้นก็เคยอุดหนุนกันอยู่ไม่เคยมีปัญหาอะไร  คราวนี้ก็เลยสั่งมาตัวนึง  

วันที่ของมาส่ง ก็เห็นแล้วล่ะ มุมดำจริงๆ แต่ไม่ใช่แค่มุม เห็นเป็นแถบๆเลย  น้องคนที่เอาของมาส่งบอกว่า มันเป็นช่วงรันอิน ดูๆไปเดี๋ยวก็หาย ไม่ต้องห่วง เป็นของใหม่ 100% รับประกัน 1 ปี  ภายใน 7 วันเปลี่ยนตัวใหม่   ผมก็รับของไว้   ประกอบกับเคยอ่านจาก pantip หรือในนี้นี่แหละ ว่าศูนย์ LG บริการดี มีกรณีคืนเงืนสดๆให้ลูกค้าด้วย กรณีที่ไม่มีอะไหล่ซ่อม    

รับของเสร็จวันอาทิตย์ วันรุ่งขึ้นวันจันทร์ผมก็ไปทำงานต่างประเทศเดือนครึ่ง  กลับไทยมาอีกที นั่งดูบอล ชักไม่ไหวแล้ว แมนยูแพ้ไม่พอ  สนามบอลมันเขียวเข้มเป็นปื้นๆข้างๆจอตลอด และยังมั่นใจด้วยว่า ไอ้เข้มๆนั่นมันไม่หายไปไหน แถมยังเข้มขึ้นด้วย ดูหนังก็เห็นชัด แบบน่ารำคาญพอควร ดูรูปนะครับ        

เอาล่ะ ผมเข้าใจดี ว่ามันเกิน 7 วันมาแล้ว จะไปขอเปลี่ยนใหม่จากร้านคงไม่ดี  เลยโทรไปศูนย์ LG  น่าจะเป็นหัวหน้าช่างรับเรื่องไว้  แต่พอคุณช่างเห็นของปุ๊บ เค้าบอกว่าเครื่องนี้ไม่รับประกันโดย LG อีกต่อไป เนื่องจากสติ๊กเกอร์ถูกตัดออก ช่างแจ้งว่าเป็นของมีตำหนิที่ถูกตีตก QC ที่โรงงาน  ดูตามรูปนะครับ

เอาล่ะ ผมโทรหาร้านอีกที   ร้านก็ดูมีความพยายามรับผิดชอบดีนะครับ  เสนอเปลี่ยนตัวใหม่ให้ แต่ร้านแจ้งว่า รุ่นนี้มีปัญหาขอบมืดทุกตัว ที่สำคัญ ถึงเปลี่ยนตัวใหม่ก็เป็นของที่ตัดสติ๊กเกอร์อีก     ดังนั้นผมไม่เอาครับ  ผมขอเงินคืนดีกว่า     ร้านอธิบายว่าไม่ใช่สินค้าตก QC  แต่เป็นร้านที่คนใน ซื้อมาในราคาพนักงาน จากโรงงานโดยตรง  มันต้องตัดสติ๊กเกอร์ออก  ผมก็ไม่รู้จะเชื่อดีหรือเปล่า  

นึกได้ว่ามีเพื่อนทำงาน LG เลยลองโทรไปถามดู ได้ความว่าสินค้าราคาพนักงานซื้อ ไม่ตัดสติ๊กเกอร์   หากแต่สินค้ามีตำหนิ ตก QC เท่านั้นที่โรงงานตัดสติ๊กเกอร์ออก และไม่มีประกัน      ไปดูบ้านแม่ ทีวี LG ที่ซื้อจากร้านแถวเกษตร ก็ไม่ตัดสติ๊กเกอร์  โทรไปถามร้านแถวเกษตร ได้ความมาว่า ตัดสติ๊กเกอร์น่าจะเป็นสินค้ามีตำหนิ     โทรอีกที ถามร้านของเว็บ lcdtv ก็ได้ความว่าของเค้าไม่ตัดสติ๊กเกอร์

ถึงตรงนี้ ร้านมารับสินค้ากลับไปเรียบร้อย ผมได้เงินคืนเรียบร้อย แต่โดนหักเงินไป 3000 บาท  ผมเข้าใจดีว่า ผมใช้มาเกิน 7 วัน  โฟมก็ทิ้งไปแล้ว ( แต่กล่องยังอยู่นะ )   ผมก็ถือว่าเค้ารับผิดชอบดีระดับนึง

ผมไม่ตัดสินว่าร้านแถวบางใหญ่ขายของเกรดบี ตก QC หรือเปล่า   แต่สิ่งที่ไม่เข้าใจก็คือ การสื่อสารกับลูกค้า  สินค้าตัดสติ๊กเกอร์ ศูนย์ LG ไม่รับ  น่าจะสื่อสารกับลูกค้าตรงๆ  ไม่ใช่บอกว่าของใหม่ มีประกัน 1 ปี ทำให้เราเข้าใจว่าว่าประกันศูนย์ LG เหมือนปรกติ   ขนาดในใบเสร็จยังเขียนประกันศูนย์เลย   ผมไม่ทันดูว่าร้านได้ให้ใบรับประกันของ LG มาหรือเปล่า  เพราะเมื่อกี้ร้านมารับของกลับไปแล้ว ผมก็คืนของไปทั้งซอง  แต่ถ้ามีใบรับประกัน LG นี่  คงต้องตั้งคำถามอีกว่า มีไว้ให้ทำไม ในเมื่อศูนย์ไม่รับ ไม่มีซีเรียล และบาร์โค้ดของศูนย์ด้วยซ้ำ  

จริงๆราคาก็ไม่ได้ถูกมากมายอะไร ถูกกว่าร้านแถวเกษตรกับร้านของเว็บนี้พันเดียว  ถูกกว่า Powerbuy ช่วงมีโปร 2.5 พัน  ทำให้ผมตั้งข้อสงสัยว่าร้านนี้เอาของเกรดบี มาขาย โดยทำให้เข้าว่าเหมือนของใหม่ทั่วๆไปหรือเปล่า  ในเว็บเขียนว่า “ สินค้าxxx xxxx สินค้าราคาพนักงานสั่งตรงจากโรงงาน  “      

สุดท้าย เรื่องนี้ก็ยังจบแบบน่าพอใจ เมื่อผมได้เงินคืน  หัก 3 พัน  แต่ก็ถือว่าร้านมีความพยายามรับผิดชอบดี  

เล่าให้ฟังเฉยๆครับ  ไม่รู้จะเชื่อใครดี  เอาเป็นว่า ผมไปซื้อตามห้าง หรือร้านที่ไว้ใจได้จริงๆดีกว่า  ก็ถือว่าเพิ่มพูนประสบการณ์ในการซื้อทีวี    
ขอบพระคุณที่รับฟังครับ      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2015, 08:50:18 am โดย BeeR87 »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ขอบคุณครับ ที่นำข้อมูลมาเล่าสู่กันฟัง..
ผมเปิดทีวี เฉพาะปรับตั้งค่าภาพสำหรับชมฟุตบอลโดยเฉพาะ
ก็ใช้เวลาเครื่องไป 200 กว่าชั่วโมง ในเวลาไม่ถึงเดือน (นับจากเปิดเครื่องครั้งแรก ที่ 0 ชั่วโมง)
..ชมฟุตบอลไม่รู้เรื่อง เพราะมัวแต่ปรับภาพ เพื่อให้ได้ดั่งใจ.. (ก็ยังไม่ได้ดั่งใจ สำหรับทีวีแอลจี)
ที่เขาว่า..มุมดำผ่านช่วง "รันอิน" แล้วมุมดำจะหาย..?
ขอบอกว่า..ไม่จริง..ครับ
ขึ้นอยู่กับว่า..ท่านใดจะได้เครื่อง ที่มีมุมดำมากหรือน้อย
มันอยู่..ถาวรแน่นอน..

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นทีวีมีมุมดำแบบนี้  ไอ้รุ่นที่เขาว่ามุมดำ มันเป็นแบบนี้เองรึเนี่ยย  [ช็อค]

• *
ผมไม่ได้ติดใจ เรื่องคุณภาพของ LG หรือเรื่องมุมดำอะไรนั่นหรอกครับ

เพราะถ้าหากข้อสงสัยของผมเป็นจริง

ทีวีตัวนี้ คือของมี defect ที่เค้าตัดออกมาขายเป็นเกรดบี ครับ  แล้วร้านค้าเอามาขายประหนึ่งของใหม่ มากกว่า

ถ้าประกาศชัดๆ ว่าเป็นของเป็นแบบนี้นะ ไม่รับประกันโดย LG  ราคาถูกลงมาจากตลาด   แล้วให้ลูกค้าตัดสินใจเอง  มันจะเข้าใจได้ง่ายกว่านี้

ก็พึงระวังกันไปครับ  ร้านแถวบางใหญ่  ชื่อเหมือนธนาคารของรัฐ ที่ปล่อยสินเชื่อบ้านถูกๆ    จะไม่ขอเป็นลูกค้าอีกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2015, 09:26:21 am โดย BeeR87 »

ออฟไลน์ carada202

• *
หน้าจอด่างขนาดนี้เลยหรอครับท่าน [คุก] [คุก] [คุก]

• *
มีหลายคนส่งข้อความส่วนตัวมาถามว่าร้านไหน

ขอบอกอีกทีครับ  ร้านแถวบางใหญ่ ชื่อเหมือนธนาคารของรัฐ ที่ขายสลาก ครับ   

• *
มีหลายคนส่งข้อความส่วนตัวมาถามว่าร้านไหน

ขอบอกอีกทีครับ  ชื่อคล้ายธนาคาร ที่ขายสลาก ครับ   

ออฟไลน์ bucky

• *
ชื่อร้านภาษาไทยหรืออังกฤษครับ

กำลังจะซื้อจากร้านแถวบางใหญ่ ร้านD.... ใช่ร้านนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ pakapao

• **
ชื่อร้านภาษาไทยหรืออังกฤษครับ

กำลังจะซื้อจากร้านแถวบางใหญ่ ร้านD.... ใช่ร้านนี้มั้ยครับ

ไม่น่าใช่นะครับ

ออฟไลน์ omezil

• **
ไอ้สติ๊กเกอร์ที่ว่ามันอยู่ส่วนไหนของเครื่องหรอครับ.. ส่วนร้านที่ว่านั้นผมเกือบไปเอาของร้านนั้นแล้วถึงว่าทำไมมันขายถูกกว่าชาวบ้านชาวช่องเค้าเยอะเลย