ผู้เขียน หัวข้อ: BenQ1070+มีแสงลอดออกมาจากช่องพัดลมและช่องเลนส์  (อ่าน 4749 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิรศักดิ์

• Flat TV member
  • *
BenQ1070+มีแสงลอดออกมาจากช่องพัดลม และช่องเลนส์ จากช่องพัดลมจะติดที่ผนังด้านข้าง จากช่องเลนส์จะตดอยู่ที่ผนังแถวขอบจอทั้งซ้ายและขวา เป็นแถบยาวลงมาบนล่าง ปกติมั๊ยครับ มีวิธีแก้ไขอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
Re: BenQ1070+มีแสงลอดออกมาจากช่องพัดลมและช่องเลนส์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 06:23:19 pm »
มีภาพประกอบด้วยจะแจ่มมากเลยครับ
 [yes]

• *
Re: BenQ1070+มีแสงลอดออกมาจากช่องพัดลมและช่องเลนส์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 12:03:20 am »
ถ่ายรูปยากจัง กล้องไม่ค่อยดี อธิบายก่อนก็แล้วกันครับ คือแสงตอนที่ไม่มีสัญญานเข้า มันเหมือนเราปรับขนาดจนล้นจอ (ปรับไว้อย่างดีแล้ว) เม่ือปล่อยสัญญานภาพเข้าภาพจะเต็มจอพอดีตามที่ตั้งไว้ แต่แสงที่เหมือนล้นจอนั้นยังอยู่เหมือนเดิม ส่วนแสงด้านผนังข้างซ้ายนั้นออกมาจากช่องพ้ดลมครับ เอากระดาษบังช่องพัดลมก็หายครับ ติดแบบแขวนเพดานหงายเครื่อง ความจริงถ้าไม่สนใจมันก็โอเคนะครับ แต่แหม มันน่าจะเนี๊ยบแล้วนะ เรื่องภาพ ความสวย พอใจแล้วครับ ยอด ติดนิดเดียวนี้แหละ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และให้คำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ Hifi_2013

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 08:19:24 am »
ดูจากอาการที่ว่า ถึงเอาเข้าศูนย์บริการช่างก็ดูไม่ออก และวิเคราห์อาการยากครับ  แสงลอดออกมาเล็กๆตามขอบ แต่ไม่ได้มีผลกับภาพ การดูหนังผมว่าน่าจะพอรับได้นะครับ  แต่ถ้ามันไม่มากถึงขั้นถ่ายรูปไม่ติด   ผมว่าเอาที่เช็คที่ศูนย์ ช่างก็ดูไม่ออก เพราะเวลาเค้าเทส บรรยากาศในห้อง เงื่อนไขต่างๆมันไม่เหมือนกัน ดูยังไงก็ดูไม่ออกครับ   ถ้าถ่ายยาก ลองถ่ายเป็นคลิปดูนะครับ อาจช่วยได้บ้าง

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2015, 09:38:42 am »
ดูจากอาการที่ว่า ถึงเอาเข้าศูนย์บริการช่างก็ดูไม่ออก และวิเคราห์อาการยากครับ  แสงลอดออกมาเล็กๆตามขอบ แต่ไม่ได้มีผลกับภาพ การดูหนังผมว่าน่าจะพอรับได้นะครับ  แต่ถ้ามันไม่มากถึงขั้นถ่ายรูปไม่ติด   ผมว่าเอาที่เช็คที่ศูนย์ ช่างก็ดูไม่ออก เพราะเวลาเค้าเทส บรรยากาศในห้อง เงื่อนไขต่างๆมันไม่เหมือนกัน ดูยังไงก็ดูไม่ออกครับ   ถ้าถ่ายยาก ลองถ่ายเป็นคลิปดูนะครับ อาจช่วยได้บ้าง
รู้สึกอยากรู้ขึ้นมาทันที ช่วยติดตามปัญหาด้วยคนครับ เอาใจช่วยครับ [รัก]

ออฟไลน์ toraom

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 10:47:25 pm »
ของผมก็เป็นครับ มีแสงลอด แล้วก็ของผมมีฝุ่นอยู่ข้างในเพียบทำให้เป็นวงๆหลายวงเลย ก็เอาเข้าศูนย์ครับ 3 วัน เสร็จ ไม่คิดตังค์ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 12:40:10 pm »
ของผมก็เป็นครับ มีแสงลอด แล้วก็ของผมมีฝุ่นอยู่ข้างในเพียบทำให้เป็นวงๆหลายวงเลย ก็เอาเข้าศูนย์ครับ 3 วัน เสร็จ ไม่คิดตังค์ครับ
[/quoteที่หายคือแสงที่ถามถึงใช่มั๊ยครับ  หรือว่าเฉพาะแสงที่เกิดจากฝุ่นที่ว่าครับ แสงจากตัวเครื่องที่สว่างออกมาก็แก้ไขได้ด้วยใช้มั๊ยครับ จะได้ดำเนินการต่อไปครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ toraom

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 02:15:13 am »
ของผมอาจจะไม่ตรงนะครับเพราะของผม 1070 แต่มีแสงลอดข้างๆพดลมเหมือนกันแต่ไม่ค่อยเท่าไรเลยไม่ได้เอาอะไรปิดเอาไว้ เด๋วมันร้อนจะงานเข้าเอา ส่วนแสงที่ว่าเป็นฝุ่นของผมเองอ่ะครับ ผมว่าถ้ามีปัญหาจริงๆเอาเข้าศูนย์จะดีกว่านะครับ ถ้าอยู่ในประกันน่าจะเคลมได้ครับ (ขออภัยที่ไม่ได้ช่วยอะไรเลย)

ออฟไลน์ samsmile

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 05:06:06 am »
ตกลงอาการนี้ผิดปกติเปล่าครับคือผมก็มีอาการเหมือนกันเลยใครใช้benq w1070+ แล้วมีแสงรอดจากช่องพัดลมเหมือนผมป่ะคับ

ออฟไลน์ Hifi_2013

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 02:02:18 pm »
ผมว่าอาการนี้ปกตินะ  ถ้าแสงมันไม่ได้เข้ามารบกวนในภาพครับ  น่าจะเป็นแสงจากหลอดภาพลอดออกมากเฉยๆ   ถ้ามันออกมาที่หน้าจอนี่อีกเรื่องครับ