ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีเซ็ตชุด HT เพิ่งลงใหม่ครับ  (อ่าน 1984 ครั้ง)

ออฟไลน์ xparm

• Flat TV member
  • *
สอบถามวิธีเซ็ตชุด HT เพิ่งลงใหม่ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 03:46:19 pm »
พอดีเพิ่งจัด Center + surround + sub มา ส่วน System ทั้งหมดตาทนี้ครับ

Avr : Onkyo TX NR 616
Front : Polk A5
Center : Polk A6
Surround : Polk A3
Sub : SVS SB-2000

ลองใช้ Mic Setup ดู แล้วไม่ได้ปรับค่าอะไรเพิ่มเติม เอามาลองดู BD ผมต้องเร่งเสียงจนถึงประมาณ 74 จึงจะรู้สึกว่ามันพอโอเค (ไม่ดังหนวกหู) ซึ่งเหมือนผมเคยอ่านผ่านตาในนี้ว่ามีหลายคนเร่งเสียงกัน 40-50 ก็ดังแล้ว

คำถามคือ

1. การตั้งค่าตาม Mic setup อันนี้ถูกต้องหรือป่าวครับ
2. ถ้าไม่ถูกต้องรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
3. ถ้าผมอัพเกรด AVR ขึ้นไปมากกว่านี้ จะมีผลกับระบบเสียงโดยรวมมากกว่านี้เยอะมั้ยครับ แล้วจะดีขึ้นประมาณไหน จะได้ตัดสินใจได้ว่าควรอัพเกรดหรือป่าว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dead1body

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามวิธีเซ็ตชุด HT เพิ่งลงใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2015, 04:55:50 pm »
ผมว่า mic set เป็นค่าเริ่มต้นดีกว่าครับ
หลังจากนั้น ปรับ volume กลางๆ ส่วน ch ไหนที่คิดว่าดังไป เบาไป ก็ปรัย +-db เอาทีหลังน่าจะลงตัวสุดครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: สอบถามวิธีเซ็ตชุด HT เพิ่งลงใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 11:47:04 pm »
แน่นอนครับ ใช้ Mic setup เสียงก็ต้องค่อย เพราะปัจจัยชดเชยในห้อง ทำให้ค่า Level เป็น - (ค่าลบ) เช่น subwoofer -15db เป็นต้น

...ทดลอง เข้าเมนู Level จดบันทึกค่า db แต่ละลำโพงไว้ แล้วปรับให้ค่าเป็น 0db ทุกลำโพง ลองเปิดฟังเสียง เสียงจะดังขึ้นกว่าเดิมมากมายในการหมุน Volume เท่ากันจากที่เครื่องเซ็ทให้

...หรือถ้า ปรับไปค่า +..db เสียงจะยิ่งดังขึ้นไปอีก เรียกว่าหมุนวอลลุ่มนิดเดียวเสียงก็ดังแล้ว

..เสร็จแล้วปรับกลับที่เดิม.จบการทดลอง

...แล้วปัญหาที่ถาม ทำอย่างไรล่ะ

...หาโทรศัพท์ ที่เป็นแอนดรอยด์ ดาวน์โหลดแอป Level meter วางไว้จุดที่นั่่งดูหนังฟังเพลง เปิดเมนู AVR - Distance (ถ้าจำไม่ผิด)ที่มีเสียง ซ่า ปรับเพิ่ม-ลดเสียงซ่า ดูที่มิเตอร์ให้ได้ค่า 80 db ทุกตัวลำโพง เท่านี้เรียบร้อย...เรียกว่าคนปรับเครื่องเสียง ปัญหาเสียงค่อยก็จะหมดไป...ส่วนใช้ Mic setup เรียกว่า เครื่องเสียงปรับให้ ย่อมไม่ถูกใจเท่าคนปรับเอง จบละครับ.

...ก็เหมือนกล้องถ่ายรูป ใช้โปรแกรม Auto ภาพออกมาที่มืดก็มืดเกิน ที่สว่างรายละเอียดก็ไม่สมบูรณ์... แต่ถ้าใช้โหมด M (ตั้งค่าเอง) แสง สี เป๊ะ ประมาณนี้ครับ.

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:35:27 am »
1.ถ้ามีห้องส่วนตัว vol. 74 ก้อไม่ถือว่าผิดปกตินะคับ ผมเคยใช้ในห้องรับแขกก้อเปิด 65-70  ถึงจะเต็มครับ
2. การตั้งด้วย Auto mic. คงทราบดีอยู่แล้วว่ามันชดเชยสภาพของห้องด้วย ไม่อาจไม่ถูกหูคนฟัง  มาปรับทีหลังได้ตามชอบครับ  เท่าที่เคยปรับมา  CH.CENTER มักจะเบากว่า CH. อื่น  ลองเพิ่ม 2-3 db อาจทำให้เสียงสนทนาเต็มและชัดเจนขึ้นครับ
3. ชุดลำโพงก้อถือว่าสมน้ำสมเนื้อกับ AVR ครับ  แน่นอนว่า AVR รุ่นสูงกว่าก้อให้อะไรได้มากกว่าและดีกว่า  ลองBi-Amp กับคู่หน้าดู น่าจะทำให้ไหลลื่นมากขึ้นครับ
4.ลองใช้ไปซักพักก่อนครับ  ปรับเล่นให้มันสุด  ถ้าสุดแล้วยังไม่ตอบโจทย์ก้อค่อยขยับ  ของดีถ้าใช้ใม่เกิดประโยชน์สูงสุดมันก้อดีเท่าที่เราใช้นั่นละครับ  เหมือนซื้อรถสปอร์ตมาขับบนถนนสุขุมวิทอ่ะ