ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2694990 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcool

• LCD TV member
  • **
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1656 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 03:34:22 pm »
HX955 มันต่างกับ HX950 ยังไงครับ

แล้วรุ่นไหนดีกว่ากัน
น่าจะเป็นตัวเดียวกันน่ะครับ ใน US เป็นรหัส HX950 พอเข้าไทยเป็น HX955 เป็นรุ่นท๊อปปี 2012 ทั้งคู่ครับ ทั้งน้ำหนัก มิติ ขนาด เท่ากันเด๊ะ
และหน่วย motionflow ในเมกา XR960 แต่ก็คือ XR800 ในบ้านเรา

ขอบคุณครับ เห็นตั่งราคา 55 นิ้วถูกนึกว่า คนละรุ่นกับ 950

แต่ทำไมตั่งราคาถูกกว่ารุ่นก่อนๆ ผมเช็กราคา 65นิ้ว ราคาก็ไม่แพงเหมือน 925

หรือว่ารุ่นต่อไปจะเป็น 4k แล้ว

ออฟไลน์ tuv77

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1657 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 12:36:50 am »
         [งง]ผมอยากจะถามเกี่ยวกับการติดตั้ง อุปกรณ์ที่เกี่นวข้องกับ Digital tv ที่เราจะเปลี่ยนระบบการออกอากาศอยู่ตอนนี้ตรับ คือบน remote มันมีปุ่มนี้อยู่
อ่ะครับ analog/digital 

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1658 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 08:09:09 pm »
         [งง]ผมอยากจะถามเกี่ยวกับการติดตั้ง อุปกรณ์ที่เกี่นวข้องกับ Digital tv ที่เราจะเปลี่ยนระบบการออกอากาศอยู่ตอนนี้ตรับ คือบน remote มันมีปุ่มนี้อยู่
อ่ะครับ analog/digital 
เป็นคำถามที่ดีมากครับ เพราะผมเองก็อยากรู้เหมือนกันครับ 5555
ผมตอบจากที่ผมรู้น่ะครับ ประเทศไทยเลือก DVB-T2 เป็นมาตรฐานทีวีดิจิทัลของไทย ซึ่งเท่าที่ผมรู้ ทีวีโซนี่ล่าสุดรองรับแค่ DVB-T (ข้อมูลจาก HX855)
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจะใช้กันได้มั้ย แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ เราก็สามารถงานใช้ผ่าน Set-Top-Box ได้ครับ (เห็นมีประกาศขายในเน็ตอยู่เหมือนกันครับ แต่ยังแพงอยู่)
ที่เปิดทดลองออกอากาศมี 6ช่องคือ ABAC,3,7,9,11,TPBS

ออฟไลน์ kook_331

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1659 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:28:32 pm »
ขอถามหน่อยครับเพิ่งซื้อled sony 40hx750 มาวันนี้เป็นวันที่7หลังซื้อมา ปรากฎว่ามันมี Bright Pixel ขึ้นมา1จุด
ขวาล่างขอจอครับ เป็นสีขาวๆ แรกๆก็ๆม่เป็นพอใช้มาครบ7วันขึ้นซะงั้น แบบนี้จะสามารถขอเปลี่ยนตัวใหม่ได้หรือป่าว
หรือว่าต้องเกิน3จุดขึ้นไป  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #1660 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 12:02:40 am »
ขอถามหน่อยครับเพิ่งซื้อled sony 40hx750 มาวันนี้เป็นวันที่7หลังซื้อมา ปรากฎว่ามันมี Bright Pixel ขึ้นมา1จุด
ขวาล่างขอจอครับ เป็นสีขาวๆ แรกๆก็ๆม่เป็นพอใช้มาครบ7วันขึ้นซะงั้น แบบนี้จะสามารถขอเปลี่ยนตัวใหม่ได้หรือป่าว
หรือว่าต้องเกิน3จุดขึ้นไป  [ร้องไห้]
โทรคุยกับร้านที่ซื้อมาก่อนดีกว่าครับ เผื่อร้านอาจจะให้เปลี่ยนได้ครับ

ออฟไลน์ nonpenguins

• *
« ตอบกลับ #1661 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:08:57 pm »
ไม่ทราบว่า Sony HX750 สามารถต่อ external harddisk ดู ไฟล์ .MKV ได้หรือป่าวครับ พอดีถูกใจตัวนี้ขนาด 40 นิ้ว ราคา 30,350 บาทนี้แพงไปหรือป่าวครับ งานที่แฟชั่นไอส์แลนด์ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1662 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:56:56 am »
ไม่ทราบว่า Sony HX750 สามารถต่อ external harddisk ดู ไฟล์ .MKV ได้หรือป่าวครับ พอดีถูกใจตัวนี้ขนาด 40 นิ้ว ราคา 30,350 บาทนี้แพงไปหรือป่าวครับ งานที่แฟชั่นไอส์แลนด์ ขอบคุณครับ
ราคาแพงกว่าร้านข้างนอก พันกว่าบาทครับ,ส่วน Sony รองรับ file systems แบบ FAT น่ะครับ ต้องแปลง EXT HDD เป็น FAT ก่อน
แต่ FAT มีข้อเสียคือ ไม่สามารถโอนไฟล์ได้เกิน 4GB/ไฟล์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 11:59:07 am โดย Eakapan »

ออฟไลน์ ciena

• **
« ตอบกลับ #1663 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:01:06 pm »

HX750 ไม่รองรับ External Harddisk และ file MKV ด้วยนะครับ

ถ้าต้องการเล่นพวกนี้ก็เล่น Samsung หรือ LG เถอะครับ

ส่วนราคาผมซื้อ 40HX750 มา 28990 แต่ราคานี้ต้องจ่ายเงินสดหรือรูดบัตรเต็มจำนวนเท่านั้น ห้ามผ่อนครับ

« ตอบกลับ #1664 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:32:40 pm »

HX750 ไม่รองรับ External Harddisk และ file MKV ด้วยนะครับ

ถ้าต้องการเล่นพวกนี้ก็เล่น Samsung หรือ LG เถอะครับ

ส่วนราคาผมซื้อ 40HX750 มา 28990 แต่ราคานี้ต้องจ่ายเงินสดหรือรูดบัตรเต็มจำนวนเท่านั้น ห้ามผ่อนครับ
คุณ ciena ได้ลองแปลงfile systems ของ Ext HDD เป็น FAT32 หรือยังครับ และลองไฟล์ MKV ที่มี bitrate ไม่มาก ดูน่ะครับ
ในเวป sony จะแจ้งไว้แบบนี้ครับ  "USB viewer supports FAT16, FAT32 and exFAT file systems"
จริงๆใช้ flash drive ก็ได้ครับ เป็น FAT32 เหมือนกัน  ผมว่าฟังก์ชั่นพวกนี้ มีเอาไว้ขำๆครับ ไว้เปิดดูพวกคลิปเล็กๆน้อยๆมากกว่า
ทีวีระดับนี้ผมไม่แนะนำวิธีพวกนี้เท่าไร เพราะคุณภาพไฟล์มันต่ำมาก แนะนำเป็น Bluray Player ,HD Player หรือคอมฯไปเลยดีกว่าครับ
ทีวีดี คุณภาพหนังก็ต้องดีด้วย จะได้ดึงศักยภาพทีวีได้เต็มที่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 08:46:13 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ sunnydayz

• *
« ตอบกลับ #1665 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 11:50:07 am »
Sony 24" KLV-24EX430 ตัวนี้น่าเล่นหรือไม่ครับ พอดีว่า จะเอามาต่อเป็นจอคอม เพราะจอที่ใช้อยู่ 40 นิ้ว เริ่มไม่ไหวหละ ปวดลูกกะตา เลยจะหาจอที่มันเล้กๆลงมาหน่อย เล่นเกมส์ FPS แบบไม่เวียนหัว เห็นราคาน่าสน เป็น LED Full HD ด้วย  :)

• **
« ตอบกลับ #1666 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:16:48 pm »
เท่าที่ใช้ flash drive Kingston 16GB ใส่ clip แล้วลองเล่นดูจะเล่นได้แค่ file WMV,XVID,MP4,AVI,.TS และ .TP บางไฟล์เท่านั้น

อย่าง WMV HD นี้เล่นได้สบายมากเลยครับ

ส่วน External Harddisk ผมไม่มีก็เลยไม่ได้ลอง มีแต่ HD ใส่ External Box ก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน แต่เท่าทีอ่าน i-manual แล้ว

มันบอกไม่รองรับ External Harddisk ผมก็เลยไม่ได้สนใจตรงจุดนี้ครับ

คุณ ciena ได้ลองแปลงfile systems ของ Ext HDD เป็น FAT32 หรือยังครับ และลองไฟล์ MKV ที่มี bitrate ไม่มาก ดูน่ะครับ
ในเวป sony จะแจ้งไว้แบบนี้ครับ  "USB viewer supports FAT16, FAT32 and exFAT file systems"
จริงๆใช้ flash drive ก็ได้ครับ เป็น FAT32 เหมือนกัน  ผมว่าฟังก์ชั่นพวกนี้ มีเอาไว้ขำๆครับ ไว้เปิดดูพวกคลิปเล็กๆน้อยๆมากกว่า
ทีวีระดับนี้ผมไม่แนะนำวิธีพวกนี้เท่าไร เพราะคุณภาพไฟล์มันต่ำมาก แนะนำเป็น Bluray Player ,HD Player หรือคอมฯไปเลยดีกว่าครับ
ทีวีดี คุณภาพหนังก็ต้องดีด้วย จะได้ดึงศักยภาพทีวีได้เต็มที่

« ตอบกลับ #1667 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:55:17 pm »
เท่าที่ใช้ flash drive Kingston 16GB ใส่ clip แล้วลองเล่นดูจะเล่นได้แค่ file WMV,XVID,MP4,AVI,.TS และ .TP บางไฟล์เท่านั้น

อย่าง WMV HD นี้เล่นได้สบายมากเลยครับ

ส่วน External Harddisk ผมไม่มีก็เลยไม่ได้ลอง มีแต่ HD ใส่ External Box ก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน แต่เท่าทีอ่าน i-manual แล้ว

มันบอกไม่รองรับ External Harddisk ผมก็เลยไม่ได้สนใจตรงจุดนี้ครับ
เพราะในรีวิว 40EX430 ก็สามารถเล่นไฟล์ mkv ได้ครับ แต่ทางเวปก็แจ้งว่าต้องแปลง file systems ก่อนถึงจะดูได้ ผมเลยคิดว่าน่าจะเหมือนกัน
ถ้า flash drive เล่นได้ Ext HDD ที่แปลงเป็น FAT32 แล้ว ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

• **
« ตอบกลับ #1668 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 12:50:09 am »
ที่ผมลองก็ใช้ FAT32 ลองทั้งหมดนะครับ MKV อ่านไม่ได้จริงๆครับ

เพราะในรีวิว 40EX430 ก็สามารถเล่นไฟล์ mkv ได้ครับ แต่ทางเวปก็แจ้งว่าต้องแปลง file systems ก่อนถึงจะดูได้ ผมเลยคิดว่าน่าจะเหมือนกัน
ถ้า flash drive เล่นได้ Ext HDD ที่แปลงเป็น FAT32 แล้ว ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2012, 12:08:23 pm โดย ciena »

ออฟไลน์ Blank

• *
« ตอบกลับ #1669 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 07:56:12 am »
สวัสดีครับ,, ผมเพิ่งหันมาศึกษาด้าน LED tv อยู่ได้พักเดียว ตอนนี้ EX700 ผมไปสวรรค์แล้ว กำลังจะถอยตัวใหม่อยู่ และได้เล็งๆไว้บ้าง

ทีนี้ผมสงสัยมากๆเลยครับว่า 40hx855 กับ 46hx855 ทำไมราคามันต่างกันเกือบเท่าตัวเลย system ข้างในมันเหมือนกันรึปล่าว (เพราะชื่อรุ่นเดียวกันอ่า)

แล้วความต่างของ IPL และ EDL มันเยอะขนาดไหนอะครับ จากที่อ่านมา IPL จะทำให้สามารถเน้นด้านความสว่างและความมืดได้ถึงขีดสุดใช่ไหมครับ -0- ? 

« ตอบกลับ #1670 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:28:38 am »
เป็นราคาเก่าหรือเปล่าครับ เพราะราคาไม่น่าจะต่างกันขนาดนั้นน่ะครับ
46HX855 Sony store(จำได้ว่าในห้างก็ขายราคานี้น่ะครับ)ขาย 59,xxxบ.ไม่มี Bar ร้านข้างนอก 56,xxx ถ้าซื้อ bar stand เพิ่มก็หลักพัน
ส่วน 40HX855 Sony store ขาย 41,xxx ร้านข้างนอกก็น่าจะขายถูกกว่านี้ ซื้อ bar stand เพิ่มก็หลักพันอีก 3,9xxบ.
ถ้าคิดราคาไม่มี bar ต่างกันหมื่นกว่าบาทน่ะครับ

ปล.ผมชักเริ่มใจคอไม่ค่อยดีแล้วครับ เพราะผมเองก็ใช้ EX500 อยู่ เห็นทีวีรุ่นปี2010 เริ่มไปกันเยอะจัง ยังไม่อยากซื้อเครื่องใหม่ตอนนี้ อยากรอ DVB-T2 ก่อน
ปล.2 ผมขอแก้ไขราคาก่อนหน้านี้นิดนึงน่ะครับ เพราะเช็คกับที่ทางร้านแล้ว ยังเป็นราคาเก่ายังไม่ได้ปรับ(มิน่าราคาถึงได้แพงเว่อร์ขนาดนั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2012, 01:08:02 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ wupong28

• *
« ตอบกลับ #1671 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 10:33:49 am »
สวัดดีครับ
       คุณ Eakapan ให้ข้อมูลความรู้ดีมากเลยครับ ขอขอบคุณครับ ขอรบกวนถามราคาของ 55HX955 ทำไมถูกกว่า 55HX855 ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1672 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 01:21:35 pm »
สวัดดีครับ
       คุณ Eakapan ให้ข้อมูลความรู้ดีมากเลยครับ ขอขอบคุณครับ ขอรบกวนถามราคาของ 55HX955 ทำไมถูกกว่า 55HX855 ครับ

ขอบคุณครับ
ขอบคุณน่ะครับ ราคาพวกนี้ต้องโทรเช็คอีกทีน่ะครับ ร้านหน้าร้าน กับร้านหน้าเวป อาจจะไม่ตรงกันก็ได้ครับ หรืออุปกรณ์ที่ให้อาจต่างกันก็ได้ครับ
ส่วน 55HX955 ทำไมถูกกว่า 55HX855 ไม่ทราบว่าดูราคาจากเวปนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ แนะนำว่าอย่าดูครับ
เพราะ 55HX855 ราคาร้านข้างนอกประมาณ 79,xxx บ.(No Bar) ส่วน Sony store 84,992บ.(ไม่แนะใจว่าแถม bar หรือเปล่าน่ะครับ เดี๋ยวผมเช็คให้)
ส่วน 55HX955 ก็ 109,990 ส่วนร้านข้างนอกยังหาเช็คไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Blank

• *
« ตอบกลับ #1673 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 05:22:04 pm »
เป็นราคาเก่าหรือเปล่าครับ เพราะราคาไม่น่าจะต่างกันขนาดนั้นน่ะครับ
46HX855 Sony store(จำได้ว่าในห้างก็ขายราคานี้น่ะครับ)ขาย 59,xxxบ.ไม่มี Bar ร้านข้างนอก 56,xxx ถ้าซื้อ bar stand เพิ่มก็หลักพัน
ส่วน 40HX855 Sony store ขาย 41,xxx ร้านข้างนอกก็น่าจะขายถูกกว่านี้ ซื้อ bar stand เพิ่มก็หลักพันอีก 3,9xxบ.
ถ้าคิดราคาไม่มี bar ต่างกันหมื่นกว่าบาทน่ะครับ

ปล.ผมชักเริ่มใจคอไม่ค่อยดีแล้วครับ เพราะผมเองก็ใช้ EX500 อยู่ เห็นทีวีรุ่นปี2010 เริ่มไปกันเยอะจัง ยังไม่อยากซื้อเครื่องใหม่ตอนนี้ อยากรอ DVB-T2 ก่อน
ปล.2 ผมขอแก้ไขราคาก่อนหน้านี้นิดนึงน่ะครับ เพราะเช็คกับที่ทางร้านแล้ว ยังเป็นราคาเก่ายังไม่ได้ปรับ(มิน่าราคาถึงได้แพงเว่อร์ขนาดนั้น)

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ เรื่องราคาผมไม่ได้เช็คจากหน้าร้านเลยครับ ผมดุจาก http://www.sony.co.th/bravia-lcd-tv/range/498503 เวปนี้เลยอะครับ

DVB-T2 !! คืออะไรหว่า ขอไปหาข้อมูลก่อนนะครับ ผมก็กลัวๆ ซื้อมาแล้วอะไรใหม่ๆ มาในปีหน้านี่เสียดายตายเลย