ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2694877 ครั้ง)

ออฟไลน์ Viboolphant

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1800 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 05:43:05 pm »
monolithic design ถ้าในไทย รุ่นต่ำสุดจะเป็น HX855 ครับ ซึ่งเป็นตัวรองท๊อป อีกรุ่นก็ HX955 ครับ(รุ่นท๊อป)

ถามคุณ Ekapan ครับ 2 รุ่นที่ว่ามานี้เล่นเน็ต ดู 3D ได้มั้ยครับ
 เผอิญผมอยากได้ monolithic (ชอบเป็นการส่วนตัว) แต่ไม่เอาเน็ตกะ 3D ครับ ^^

ออฟไลน์ xcool

• LCD TV member
  • **
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1801 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 06:54:02 pm »
monolithic design ถ้าในไทย รุ่นต่ำสุดจะเป็น HX855 ครับ ซึ่งเป็นตัวรองท๊อป อีกรุ่นก็ HX955 ครับ(รุ่นท๊อป)

ถามคุณ Ekapan ครับ 2 รุ่นที่ว่ามานี้เล่นเน็ต ดู 3D ได้มั้ยครับ
 เผอิญผมอยากได้ monolithic (ชอบเป็นการส่วนตัว) แต่ไม่เอาเน็ตกะ 3D ครับ ^^

2 รุ่นนี้เล่นเน็ตกับ ดู 3D ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #1802 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 08:32:40 pm »
นี่คือถ้าอยากได้ monolithic  ก็ต้องพ่วงเล่นเน็ตกะ 3D อย่างไม่มีทางเลือกเลยเหรอครับ
 งั้นช่วยแนะนำtvจอledแข็งๆแบบกดแล้วไม่บุ๋มให้หน่อยสิครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้จ้า [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1803 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 10:03:52 pm »
ช่ายครับ , LG Panasonic Samsung (ซีรี่ย์7 ขึ้นไป) Sony (HX855 ขึ้นไป) เป็นจอแข็งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2013, 10:05:35 pm โดย Ekapan »

• *
« ตอบกลับ #1804 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 01:13:38 pm »
LG นี่รุ่นไหนครับ อยากได้ 42 นิ้ว(ไม่เอา net กะ 3Dครับ)

« ตอบกลับ #1805 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 05:34:34 pm »
LG นี่รุ่นไหนครับ อยากได้ 42 นิ้ว(ไม่เอา net กะ 3Dครับ)
ลองดู 2 ตัวนี้น่ะครับ LG 42LS4600 @16,200 หรือถูกกว่า ,Panasonic 42E5T @น่าจะแพงกว่าLG ครับ เพราะเป็นแบรนด์ญี่ปุ่นและประกัน 3 ปี

ออฟไลน์ onlyview

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1806 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 10:09:18 pm »
มีท่านใดพอทราบข่าวบ้างว่า Led Sony รุ่นใหม่ปี 2013 ใกล้มาหรือยังครับ เห็นมี TRILUMINOS Display LED backlighting ด้วย

« ตอบกลับ #1807 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 12:44:15 am »
มีท่านใดพอทราบข่าวบ้างว่า Led Sony รุ่นใหม่ปี 2013 ใกล้มาหรือยังครับ เห็นมี TRILUMINOS Display LED backlighting ด้วย
Sony กว่าจะเข้าไทยก็คงอีกพักใหญ่ครับ น่าจะตั้งแต่(หรือหลัง)เดือนเมษายนเป็นต้นไปครับ
โดย Triluminous display จะเป็นตั้งแต่รุ่น W900A ขึ้นไปครับ

W900A(55")
• Dynamic Edge LED backlight
• X-Reality™ PRO picture engine
• Triluminous display for breathtaking color clarity
• Motionflow XR960
• Active 3D
• Wifi
• NFC remote ,MHL-ready

W802(46',55")
• Dynamic Edge LED backlight
• X-Reality PRO picture engine
• Motionflow™ XR 480
• Passive 3D, with 4 pairs of glasses included
• Built-in Wi-Fi
• MHL-ready
• Screen Mirroring via Wi-Fi, NFC remote

R550(50",60",70") ขนาดหน้าจอแปลกๆ มาเหมือน Panasonic เลยครับ
• Edge LED backlight
• Motionflow™ XR 240
• Passive 3D
• built-in Wi-Fi
• smartphone ready

R450(40")(เหมือนมาแทน EX430)
• Direct LED backlight technology
• Motionflow™ XR 120

R400(32")(น่าจะมาแทน EX330)
• 720p HD
• Direct LED
• Motionflow™ XR 120

ปล.รุ่นยังไม่แน่นอนนะครับ และไม่แน่ว่าจะเข้าไทยรุ่นไหนบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 10:51:09 am โดย Ekapan »

ออฟไลน์ logic

• *
« ตอบกลับ #1808 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 04:29:44 pm »
KLV-32EX600
อายุ 4 ปีแล้ว เพิ่งเสีย อาการคือ ตื่นมาตอนเช้าพบว่าไฟ Standby สีแดงไม่ติด แต่ปลั๊กเสียบอยู่
จึงได้ลองถอดปลั๊กไฟออกสัพักนึง แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ ปกติไฟสีแดงจะติด เข้า mode Standby ก่อน
แต่คราวนี้ไฟสีเขียวติดเลย หลังจากนั้นเหมือนจอจะมีแสงแว๊บ พรอ้มมีเสียงลำโพงดังปุ แล้วเครื่องก็ดับไป และไม่มีไฟสถานะใดๆ ขึ้น

ถอดปลั๊กออกอีกครั้งแล้วเสียบใหม่ก็เป็นเช่นเดิม

คำถามคือ เครื่อง 4 ปีแล้วซ่อมศูนย์หรือซ่อมร้านข้างนอกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2013, 04:50:28 pm โดย logic »

ออฟไลน์ onlyview

• *
« ตอบกลับ #1809 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:32:02 pm »
ขอบคุณ คุณ Ekapan ครับ สรุป Triluminous display มีแต่รุ่น Top หรือรุ่นราคาสูง รุ่นกลาง ๆ ไม่มีใช่ไหมครับ แบบนี้ซื้อ 40HX750 มาเล่น God of war Ascension, Tomb Raider, DMC, Crysis 3,  Naruto Shippuden Ultimate Ninja Storm 3 ก่อนดีไหมครับ

« ตอบกลับ #1810 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:38:42 pm »
ผมคิดว่า W802 น่าจะมาแทน HX750 อ่ะครับ(ดูจาก motion flow ที่พอๆกัน) ข้อดีคือมันได้ 3D แบบ Passive และชิฟภาพที่ดีขึ้น X-Reality PRO
และก็ MHL-ready, NFC remote สำหรับบางคนที่จำเป็นครับ เช่นผมใช้มือถือ Sony มันมี NFC สามารถใช้ connect ระหว่างมือถือกับทีวีได้สะดวกขึ้น
(ไม่แน่ใจว่ามือถือรุ่นอื่นที่มี NFC ฟังก์ชั่นคำสั่งการทำงานจะเหมือนกันมั้ย) ผมก็มองๆ เล็งๆรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ
แต่ถ้าคิดว่าสิ่งที่ผมพูดมาไม่จำเป็น และรีบใช้งาน HX750 ก็ได้ครับ ภาพสวย และตอนนี้กำลังราคาดีด้วยครับ

ออฟไลน์ nara1111

• *
« ตอบกลับ #1811 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 10:30:04 am »
แล้ว sony led 2013 นี่เลิกใช้จอ samsung รึยังครับ ผมกลัวจอพี่ SS มากๆ

ออฟไลน์ bosssberry

• *
« ตอบกลับ #1812 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 12:03:31 pm »
Sony ทำน่าเกลียดเอาเปรียบลูกค้า http://pantip.com/topic/30237947

« ตอบกลับ #1813 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 08:23:35 am »
Sony ทำน่าเกลียดเอาเปรียบลูกค้า http://pantip.com/topic/30237947
1.NX720 เป็นรุ่นปี 2011 ถ้าเพิ่งซื้อเมื่อตอนปลายปีที่ผ่านมา ได้สอบถามทาง power buy หรือไม่ครับ ว่าเป็นเครื่องใหม่หรือเปล่า
(ผมกลัวเป็นเครื่องโชว์มากกว่าครับ) เพราะ NX720 เป็นรุ่นเก่าแล้ว ถ้านับอายุก็เกือบ 2 ปีและดูเดือนซื้อ ไม่น่าจะมีของใหม่แล้ว

2.เรื่องสต๊อกอะไหล่ ผมว่าเป็นกันทุกยี่ห้อครับ(อาจจะแล้วแต่รุ่น) ผมเคยได้ยินว่า LG ก็เปลี่ยนเครื่องรุ่นใหม่ให้ลูกค้าเหมือนกันครับ เพราะไม่มีอะไหล่

3.ก่อนหน้านี้ก็มีกรณีเปลี่ยนเครื่องให้ครับ แต่เปลี่ยนจาก EX720 >> HX750 ครับ แต่กรณีนี้ ผมคิดว่าเนื่องจากปัจจุบันไม่มี NX แล้ว
บริษัทคงให้เปลี่ยน แต่ต้องไม่สูงกว่าของเก่าครับ รุ่นก็เลยไปตกที่ HX750 ครับ ถ้าต้องการรุ่นที่สูงกว่าต้องเพิ่มเงินครับ(สามารถทำได้ครับ มีคนทำมาแล้ว)
เพราะถ้าเทียบรุ่นในไทย NX720 อาจจะเป็นรุ่นรองท๊อปในไทยปี 2011 แต่ถ้าในอเมริกาไม่ใช่ครับ NX ยังเป็นรอง HX ครับ ผมจำได้ว่าHX มีหลายรุ่น
แต่ไทยนำเข้ามาตัวเดียวคือ HX925 ซึ่งเป็นตัวท๊อปในไทย แต่เนื่องจากปี 2012 ไม่มีตระกูล NX แล้ว จึงต้องเปลี่ยนเป็นตระกูล HX
ที่ใกล้เคียงของเก่าที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 08:41:19 am โดย Ekapan »

ออฟไลน์ ciena

• **
« ตอบกลับ #1814 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 01:22:55 pm »

มันเทียบกันไม่ได่อยู่แล้วระหว่างรุ่น Top ของปี 2011 กับ 2012 ราคามันต่างกัน มีอยู่ทางเดียวครับคือถ้าอยากได้จอ gorilla glass และ frameless

ก็ต้องเพิ่มเงินไปเล่นรุ่น HX855 ครับ ลองคิดถึงใจเราใจเขาบ้างครับ ในการที่เราจะซื้อของอย่างหนึงก็ต้องรู้ด้วยว่านั่นมันเป็นรุ่นของปีที่แล้ว

และถ้าเสียขึ้นมาเขาจะเอาของที่ไหนมาเปลื่ยนให้ในเมื่อตัดสินใจซื้อแล้วก็ต้องยอมรับความเสี่ยงนั้นด้วยนะครับ ที่จริงผมก็เห็นรุ่น 40NX720

ลดราคาอยู่ที่ Powerbuy +ของแถมมากมายเช่น TV LCD Sony 32" ,Bar Stand,กล้อง Skype และ WIFI แต่เมื่อผมคิดดูแล้วถ้าเสียเขาจะเอา

ของที่ไหนมาเปลื่ยนให้ ผมเลยตัดสินใจไม่เอาครับ ในกรณีนี้ถ้าจะให้เขาเปลื่ยนเป็นรุ่น HX855 ลองคุณเป็นเจ้าของบริษัทคุณจะยอมเปลื่ยนไหมครับ

เขารับผิดชอบก็ถือว่าดีแล้ว ได้รุ่นในระดับเดียวกันแถมเป็นรุ่นใหม่กว่าด้วย ถ้าไม่ต้องการก็ขอเพิ่มเงินไปเอารุ่นที่เราต้องการก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 01:25:57 pm โดย ciena »

ออฟไลน์ AbApp

• *
« ตอบกลับ #1815 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:36:44 pm »

มันเทียบกันไม่ได่อยู่แล้วระหว่างรุ่น Top ของปี 2011 กับ 2012 ราคามันต่างกัน มีอยู่ทางเดียวครับคือถ้าอยากได้จอ gorilla glass และ frameless

ก็ต้องเพิ่มเงินไปเล่นรุ่น HX855 ครับ ลองคิดถึงใจเราใจเขาบ้างครับ ในการที่เราจะซื้อของอย่างหนึงก็ต้องรู้ด้วยว่านั่นมันเป็นรุ่นของปีที่แล้ว

และถ้าเสียขึ้นมาเขาจะเอาของที่ไหนมาเปลื่ยนให้ในเมื่อตัดสินใจซื้อแล้วก็ต้องยอมรับความเสี่ยงนั้นด้วยนะครับ ที่จริงผมก็เห็นรุ่น 40NX720

ลดราคาอยู่ที่ Powerbuy +ของแถมมากมายเช่น TV LCD Sony 32" ,Bar Stand,กล้อง Skype และ WIFI แต่เมื่อผมคิดดูแล้วถ้าเสียเขาจะเอา

ของที่ไหนมาเปลื่ยนให้ ผมเลยตัดสินใจไม่เอาครับ ในกรณีนี้ถ้าจะให้เขาเปลื่ยนเป็นรุ่น HX855 ลองคุณเป็นเจ้าของบริษัทคุณจะยอมเปลื่ยนไหมครับ

เขารับผิดชอบก็ถือว่าดีแล้ว ได้รุ่นในระดับเดียวกันแถมเป็นรุ่นใหม่กว่าด้วย ถ้าไม่ต้องการก็ขอเพิ่มเงินไปเอารุ่นที่เราต้องการก็ได้

powerbuy สาขาไหนครับ รบกวนพีเอ็มมาบอกทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ciena

• **
« ตอบกลับ #1816 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:07:09 pm »
น่าจะเป็นตัว show นะครับ เพราะรุ่นนี้มันเลิกผลิตไปนานมากแล้ว เห็นที่ Powerbuy สาขา Central บางนาครับ

และเห็นตั้งนานหลายเดือนแล้วครับไม่รู้ว่าเขาขายไปหรือยัง

powerbuy สาขาไหนครับ รบกวนพีเอ็มมาบอกทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ logic

• *
« ตอบกลับ #1817 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 02:14:16 pm »
KLV-32EX600
อายุ 4 ปีแล้ว เพิ่งเสีย อาการคือ ตื่นมาตอนเช้าพบว่าไฟ Standby สีแดงไม่ติด แต่ปลั๊กเสียบอยู่
จึงได้ลองถอดปลั๊กไฟออกสัพักนึง แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ ปกติไฟสีแดงจะติด เข้า mode Standby ก่อน
แต่คราวนี้ไฟสีเขียวติดเลย หลังจากนั้นเหมือนจอจะมีแสงแว๊บ พรอ้มมีเสียงลำโพงดังปุ แล้วเครื่องก็ดับไป และไม่มีไฟสถานะใดๆ ขึ้น

ถอดปลั๊กออกอีกครั้งแล้วเสียบใหม่ก็เป็นเช่นเดิม

คำถามคือ เครื่อง 4 ปีแล้วซ่อมศูนย์หรือซ่อมร้านข้างนอกดีครับ

สรุปผมไปส่งร้านทั่วไปซ่อมครับ
ส่งศูนย์เค้าคิดค่าเปิดเครื่อง 600
ตอนนี้เค้าแจ้งมาว่า หลอดภาพขาดครับ ใครมีประสบการณ์บ้างครับว่าอาการนี้ใช่หลอดภาพขาดไหม
แต่ทางร้านแจ้งว่าไม่มีอะไหล่กำลังหาอยู่ถ้าหาไม่ได้จะส่งคืนครับ

แล้วถ้าหลอดภาพขาดจริงส่งศูนย์ซ่อมจะราคาเท่าไหร่ครับ
**** เครื่องหมดประกันแล้ว ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ