ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2694303 ครั้ง)

ออฟไลน์ karntaw

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:32:12 am »
ที่ Sub เบลอ ผมดูจอ LG ครับ คุณ Hisory

ออฟไลน์ KungHa

• LCD TV member
  • **
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:09:43 pm »
และแล้วก็มาเป็นสาวก คนต่อไปของ sony ซะแล่ว 555+ ต้องทดสอบกันไปครับ
และแล้วก็ได้เจ้า NX700 มาครอบครอง [ปลื่ม]

เรื่องการสะท้อนนี่ก็มีให้เห็นตามแบบจอกระจกเหมือน LED SS เหมือนกันครับ แต่ไม่ถึงกับแย่เหมือน CRT เมื่อวานนั่งดูหนังแบบความพร้อมไม่มีเลย
ต่อ สายอากาศกับเสาบู่ๆที่บ้าน ภาพสัญญาณทีวี ก็ ธรรมดาครับ ถ้าดูระยะ 2.5 เมตร - 3 เมตรก็ปกติ
ต่อเครื่อง DVD pana รุ่นโคตรเก่าไม่มี upscal สาย av ดูเรื่อง wanted ไป ถ้าดูใกล้ๆ ไม่เกิน 1 M นี่เห็นๆเลยภาพแย่มั่กๆ แต่ก็ดูได้ครับไม่ซีเรียส
แต่ถ้าปิดไฟในห้องแล้ว นอนดูที่ ระยะ 2.5-3 เมตรนี่ก็เหมือนๆดูโรงเลยครับ ปิดไฟแล้วรายละเอียดห่วยๆของคุณภาพ dvd มันไม่ให้เห็นดีครับ

เครื่อง HD player ยังมะมีตังซื้อครับ ubc ก็ยังไม่มีงบ ไว้ได้ทดลองอะไรใหม่ๆจะมาเล่าให้ฟังต่อครับ
ตอนนี้แค่นั่งมองเครื่อง ธรรมดาก็ว่า เอ...สวยดีนะ 555+
ตะกระเป๋าฟีบเลยทีเดียว
Sony : 46NX700
Cable : True
Media Player: PlayOn
Game : Xbox 360 / PSP / NDSL / PS3 (friend swap)
PC: i7 + GTX460

• *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:02:38 pm »
คุณ naointer ซื้อ 40" ป่าวครับได้ราคามาเท่าไรครับ แล้วร้านไหนครับ ต่อสายสัญญาณทีวีภาพเป็นไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KungHa

• **
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 10:59:19 am »
ผมซื้อ 46 นิ้วมาครับ ราคาตอนวันสุดท้ายของงานที่เซ็นลาด
โดยที่วันนั้นพาไปทั้งบ้านไม่ได้ตั้งใจจะซื้ออะครับ พาพ่อแม่เปรียบเทียบ LED 46 ของ SS มาแล้วพ่อกับผมไม่มีปัญหาแต่น้องสาวกับแฟนแล้วก็แม่ บอกว่าดูระยะใกล้ๆ แล้วไม่ไหวครับ มึนหัวเลยซื้อ LED 46NX700 มาแทน เพราะเค้ามายืนดูเทียบๆกันแล้วดูเป็นนานแม่บอกว่า ไม่เป็นอะไรก็เลยตามใจแม่ครับ

เรื่องต่อสัญญาณภาพทีวี ผมว่าก็ปกตินะครับ คือถ้าถามว่า แย่มั้ย ก็แย่กว่าต่อจาก ubc อ่ะครับ แต่ว่ามันเหมือนเกลี่ยภาพให้ดูดีกว่า LCD มั้งครับ ตอนนี้อยู่ office ไว้เด๋วคืนนี้จะกลับบ้านไปดูให้อีกทีแล้วมาบอกว่าแบบไหนเป็นยังไงมั่งนะครับ พึ่งจะมีเครื่องแรกหลังจาก national กับ sony เก่าที่บ้านสมัย 15-20 ปีที่แล้วเจ๊ง

เด๋วทดสอบแบบบ้านๆให้นะครับ

แต่ตอนนี้ จากที่ดูเมื่อ วานซืน สัญญาณทีวีต่อจากเสาอากาศบ้านๆ ดีกว่า ตัว CRT ตูดหนา 29 นิ้วตัวเก่าครับ แต่ก็คือลดสัญญาณรบกวนได้พอสมควรครับ แต่ไม่เท่าต่อ ดูจาก UBC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2010, 05:21:12 pm โดย KungHa »
Sony : 46NX700
Cable : True
Media Player: PlayOn
Game : Xbox 360 / PSP / NDSL / PS3 (friend swap)
PC: i7 + GTX460

ออฟไลน์ kamenriderman123

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 11:45:04 am »
ex400มีใครใช้บ้างคับ เอามาดู ubc นี่ภาพดีไหม หรือต้องex500ถึงดีกว่า [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kungxxx

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 05:19:15 pm »
ไม่เห็นมีใครพูดถึง EX600 เป็น LED ราคาไม่แพง ....

• *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 06:33:19 pm »
อาจเป็นเพราะไม่สามารถต่อ Internet และไม่มี Motionflow มั๊งครับ แล้วตอนนี้หาซื้อ nx700 กับ ex700 ได้ที่ไหนบ้างครับถามร้านเฮียแสง ตอนนี้ไม่มีของครับ

ออฟไลน์ Cooler

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 06:46:48 pm »
 [ปลื่ม]  มีใครเล่น EX400 บ้างครับ อยากรู้ค่าเซ็ต ภาพ แบบ สุดๆนะ่ครับ เซ็ตแต่ล่ะค่า เท่าไหร่ ยังไงดีครับ

ออฟไลน์ rambles

• *
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 07:09:56 am »
สิ้นเดือนนี้ว่าจะโดน 40" ex700 มีใครจะซื้อที่ไหนเหรอเปล่าครับ จริง เพิ่มเงินอีกไม่มาก เล่น 46" ดีมั๊ย
แต่อยู่เป็นคอนโด กลัวมันจะใหญ่เกินไปครับ .... ใครประสบการณ์แนะนำทีนะครับ มื่อใหม่ไม่เคยใช้จอ lcd

ออฟไลน์ GURUNUKE

• *
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 11:22:19 pm »
 [yes] วันนี้เพิ่งไปถอย Sony 32EX500  ในศูนย์ Sony ผมเห็นมันลงลงมามาก promotion ควบคู่บอลโลก

จากเปิดตัว 24900  ลดอีก 5000  ได้ Cas back 5% ผมผ่อน 4 เดือน สรุปได้มา 18900 บาท (ลงลงมาราว 6000 บาท)

ระบบเครื่องทั้งหมดผมว่าโอเคนะ แต่ผมเอาไว้ดูทีวีและบอลจาก true แต่เป็นสัญญานจากคอนโดแบบที่เป็นแจ็ก TV ธรรมดาเลยไม่ชัดแทบจะทุกช่องเลย เพราะสัญญานต่ำ และเครื่องมันละเอียดสูงมาก เลยไม่เนียนเท่าไร  แต่ถ้าต่อกับพวกเครื่องเล่นต่างๆภาพสวยดี ลูกเล่นเยอะครับ

สอนปรับภาพให้เจ๋งๆบ้างดิครับ

( แนะนำหน่อย 1. คนที่ติด true แบบติดเอง สายต่อมันต่อแบบไหนเหรอ แล้วสัญญานชัดเจนมากไหม สงสัย
                  2. คนที่ติด dream box เอาไว้ดู true สายต่อมันต่อแบบไหนเหรอ แล้วสัญญานชัดเจนมากไหม สงสัย )
[งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2010, 12:50:23 am โดย GURUNUKE »

ออฟไลน์ kkpnova

• **
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 08:52:39 pm »
ได้Ex500 มา 18900 ร้านเฮียแสงจะถูกกว่านี้มั้ยครับเนี่ย  พูดถึงถ้าราคานี้น่าเล่นกว่าตัวEX400 อีกแฮะ

ออฟไลน์ the_kai

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 07:31:20 pm »
งบ 15,000 (+- 2000 บาท) อยากได้ LCD SONY กะ LG 32 นิ้ว เน้นเล่น PS3, ดู DVD ช่วยแนะนำรุ่น และขอราคาล่าสุดด้วยครับ ว่าจะไปดูที่ร้านฟิวเจอร์ คลองเตย เพราะใกล้บ้าน

ออฟไลน์ bank8520

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 11:55:03 pm »
อยากทราบว่า 40EX400 กับ 40BX400 มันต่างกันแค่ช่องต่อกับ Ambient sensor ที่เหลือมันเหมือนกันหมดช่ายปะครับ

ออฟไลน์ Marteria

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 11:21:56 am »
เห็นว่าช่วงนี้ Sony มีโปรโมชั่น บอลโลก ท่านใดพอจะทราบ ร้าน หรือ ราคา บ้างครับ รุ่น 32-40 นิ้ว แต่ใจมากได้ 40 นิ้ว มากกว่า เน้นเล่นเกมส์อ่ะครับ

ป.ล. ที่บ้านผมเปิดทีวี นานมากๆ เลยอ่ะครับ จะพังง่ายมั้ยเนี่ย LCD วันละ 15 ชั่วโมง ขึ้นไป

ออฟไลน์ aonkungz

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 01:32:38 pm »
ผมได้ไปดูคลิปที่เกี่ยบกับ Sony Bravia มา ผมว่าน่าสนใจ อยากชวนเพื่อนๆ มาดูกันนะครับ

http://www.buzzidea.tv/watch.php?id=948

[yes]

ออฟไลน์ gotdog

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 07:55:04 am »
ขอถ่ามหน่อยครับ ผมซื้อสาย component มาต่อกับ tv sony ex400 สัญญาณภาพมาปกติ แต่สัญญาณ เสียงทำไม่รับได้แค่เส้นเดียว ปกติเสียงจะมี 2 เส้นนะครับ แดงกับขาว เครื่องที่ต่อเป็น pioneer นะครับ ลองสลับแล้วที่เครื่องเล่นส่งไป ทั่ง2 เส้นนะครับ  แต่ tv รับได้แค่รูเดียว [กระดึบ] [กระดึบ] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ปาดเหงื่อ]ขอบคูรครับ
รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GURUNUKE

• *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 12:17:44 pm »
ผมใช้ Sony 32EX500  ครับ

แต่สัญญาน UBC ที่ใช้เป็นแบบหัวแจ๊ก TV ปรกติ เพราะมันเป็นของคอนโดที่ผมอยู่ ภาพมันไม่ชัดเลย ต่างจาก TV จอแก้วเครื่องเก่าเยอะเลย

ถ้าเกิดผมจะแปลงหัวแจ๊กธรรมดาเป็นสายแบบ HDMI หรือ Component สัญญานกับภาพมันจะชัดขึ้นไหมครับ

ปล. ผมลองเอา AJ DVD ต่อ Component เข้า Sony 32EX500 (ซื้อมา6วัน) เสียบสายครบ แต่ภาพไม่มีสีครับ ออกสีเทาๆ พอร์ทเสียหรือยังไงครับ

ก็ลองถอดทีละสาย ก็ปรากฎว่า เอาสายแดงออกภาพก็ไม่มีสี เอาสายน้ำเงินออกภาพก้ไม่มีสี เอาสายเขียวอกภาพหายไปเลยครับ

งงมาก ตกลงอะไรเสีย (สายเพิ่งซื้อเมื่อวาน วันนี้จะลองเอาสายไปเปลี่ยนดูก่อน หรือว่า พอร์ท AJ DVD มันเสีย เพราะถ้าต่อ AV กับดูได้ไม่ปัญหา )

ออฟไลน์ SentJibJeaw

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 04:54:00 pm »
เพิ่งถอย 32EX400 มาครับ คือภาพที่ได้ค่อนข้างแย่ครับ ทั้งที่ดูจากทีวีเสาอากาศคอนโดธรรมดา ๆ กับทั้งที่ต่อจาก PC เข้าช่อง PC in (หัวสายต่อสีน้ำเงินอ้ะครับ) แล้วลองเปิดหนังดีวีดีดู เปรียบเทียบกับจอคอม (ใช้โหมดที่สองจอ แล้วลากเม๊าท์ทะลุผ่านกันได้ เรียกว่าโหมดอะไรไม่รู้) ก็ลากหนังไปลองที่จอคอมที ลองที่ทีวีทีแล้วเปรียบเทียบ ถือว่าค่อนข้างแย่ครับ ภาพมืด ๆ มัว ๆ เหมือนมีหมอก และก็ภาพแตก (นั่งดูในระยะ 1 เมตร เปิดไฟห้องดู) คือไม่ทราบว่ามันมีวิธีในการปรับเซ็ตตั้งค่าอะไรยังไงบ้างครับ ให้ภาพมันออกมาสวย ไม่มืด ไม่แตกอ้ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความรู้ทีครับ ว่าต้องปรับที่คอมพิวเตอร์ยังไง ปรับที่ทีวียังไงอ้ะครับ (สเปคคอมไม่ต้องพูดถึง สูงอยู่แล้วครับ) ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลยนะครับ