ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2695185 ครั้ง)

ออฟไลน์ puka56k

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2520 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2014, 01:02:23 pm »
สอบถามหน่อยครับ
ในพิกัด 40 นิ้ว เล่นตัวไหนดีครับ ตอนนี้มองๆ R470B กับ กับ W600B ครับ
ในใจไม่ค่อยอยากได้ InternetTV เท่าไหร่ ถ้าตัดทั้ง มีตัวไหนน่าเล่นอีกไหมครับ

ออฟไลน์ Exodist

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2521 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 05:36:17 am »
ไปจัดKDL-32W700b มาละเมื่อวาน
ชอบมาก ถ้าคนเล่นเกมแต่ไม่ได้สนใจจอใหญ่นักนี่แนะนำเลยภาพเคลื่อนไหวดีมากสำหรับเกม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Huntz

• *
« ตอบกลับ #2522 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 12:33:17 pm »
มาอัพเดทข้อมูลของจอ Sony รุ่น KDL32W700B ที่ใช้มาเดือนนิดๆ
เรื่องแรกการแขวนผนัง ตัวนี้จะมีขาแขวนผนังแถมมาให้กับจอเลยซึ่งตัวเหล็กที่จะใช้แขวนผนัง
มันก็คือขาตั้งจอที่ใช้ตอนวางจอบนโต๊ะปรกตินี่ละครับ พอแขวนแล้วจะพอปรับองศาก้มเงยได้แค่นั้น
อุปกรณ์ที่ต้องใช้ติดตั้งแถมมาให้ไม่ครบนะครับต้องไปหาซื้อสกรูกับปุ้กขนาดที่พอเหมาะเพิ่มเอาเอง
แต่ดีที่มีแผ่นกระดาษสำหรับแปะผนังเพื่อเล็งจุดเจาะมาให้

และถ้าจะต้องการซื้อขาแขวนผนังของยี่ห้ออื่นมาติดเองจะลำบากมากครับเพราะว่าจอ Sony ตัวนี้ด้านหลัง
มันไม่ใช่มาตราฐาน Vesa จากการหาข้อมูลที่ต่างประเทศจะมี Adapter Vesa ขายโดย Sony เอง
เป็นแผ่นเหล็กใหญ่ๆมาติดหลังจอ แต่ในไทยไม่รู้มีไหมนะครับ
ถามจากช่างที่มาติดตั้งจอให้เห็นว่าเป็นปัญหาเฉพาะของจอ Sony บางรุ่นมาตั้งแต่ปีที่แล้วละครับที่ทำด้านหลังจอ
ไม่เหมือนใครทำให้ใช้ขาแขวนจอหลายๆรุ่นไม่ได้ระวังซื้อมาแล้วใช้กับจอตัวนี้ไม่ได้กันนะครับ  [ร้องไห้]

แต่ตัวของผมเองนี่ตอนเรียกช่างมาก็ลุ้นๆอยู่เหมือนกันว่าตัวแขวนผนังจะใส่ได้ไหมสรุปก็ได้ครับ โล่งไป
เป็นแบบรางแขวนนะครับที่สามารถปรับ ก้ม-เงย ได้ มีระยะห่างจากผนังราวๆ 10 ซ.ม. แต่ช่างเขาบอกว่า
ไม่น่าจะหาตัวแขวนแบบที่เป็นขายื่นออกมาจากผนังห่างๆ ที่ปรับหันซ้าย-ขวา,ก้ม-เงย ที่จะใช้กับจอตัวนี้ได้นะครับ
เพราะทีแรกผมอยากได้แบบนี้จนหวิดๆจะซื้อมาติดตั้งเองละรอดไปไม่งั้นเสียเงินฟรีแน่ๆ

ผมเอามาเน้นเล่นเกม PS3,4 เป็นหลัก เท่าที่ใช้มาก็พอใจครับสีสันสดใสดีไม่เจอ input lag เลยใน Gaming mode
แต่การตั้งค่าภาพแบบ Default จากโรงงานจะเจอปัญหา เวลาอยู่ในฉากเกมที่มืดๆ ภาพมันก็มืดเกินไปดำจนแทบมองไม่เห็นอะไรเลย ^^;
จนต้องไปตั้งค่า gamma กับ brightness บนจอใหม่ให้สว่างขึ้นมาจนพอมองเห็นรายละเอียด ไม่รู้ว่าปรกติไหมตรงนี้

เรื่องเสียงถ้าเปิดในระดับดังสักเลย 25-30 ไปก็ได้ยินชัดดีครับ แต่พอเวลาเล่นตอนดึกๆปรับไปช่วง 10-20 นี่เหมือนเสียงมัน
เดี๋ยวก็ดังเดี๋ยวก็เบายังไงไม่รู้บางทีเล่นเกมเสียง BGM ประกอบฉากดังกว่าเสียงพูดตัวละครสะงั้น อาจจะเป็นที่การตั้งค่าของผมเองก็ได้
อันนี้ไม่แน่ใจ แต่โดยรวมก็พอใจครับใครหาจอขนาด 32 นิ้วมาเล่นเกมแนะนำจอรุ่นนี้เลยครับผมซื้อมาที่ราคา 14.8k นิดๆครับ

ออฟไลน์ one_2553

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2523 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 10:07:58 pm »
สวัสดีครับพอดีว่ากำลังจะหาled tv sony เอามาต่อกับคอมpc เอาไว้ดูหนังกับเล่นเกมส์เป็นหลักครับ แต่ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เท่าไรครับ ปกติจะใช้คอมทำทุกอย่างครับ จะซื้อจอคอมใหญ่ๆก็ราคาแพงมากครับ เลยอยากได้ led tv มาใช้แทน แค่ดูหนังFull HD 1080p กับเล่นเกมส์ครับ การใช้งานนะครับ

1.ระบบ3D ไม่จำเป็นสำหลับผมครับ
2.สมาร์ททีวี ก็ไม่จำเป็นครับ มีคอมpcอยู่แล้วครับ
3.อยากได้ที่ภาพสวย ความลื่นไหลดีๆ ครับ ยิ่ง Hz มากยิ่งดีเลยครับ
4.ขนาดจอ32-50นิ้วครับ
5.มีช่องต่อHDMI สามารถแสดผมภาพFull HD 1080p ได้
6.ราคายังไม่กำหนดครับ ผมคงเอารุ่นที่ผมจ่ายไหวครับ หรือไม่ก็หามือ2เอาครับ
7.เรื่องเสียงไม่มีปัญหาครับผมต่อผ่าน AVR Yamaha ครับ
8.ใช่กับการเล่นเกมส์ได้ดีในระดันนึงก็okแล้วครับ (แต่ถ่าในระดับที่ดีจะยิ่งยิ่นดีมากเลยครับ)

ขอสัก2-3รุ่นก็ได้ครับจะได้มีตัวเลือกกับราคาที่ผมจ่ายไหวครับ 
ยังไงขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Witsawarut

• *
« ตอบกลับ #2524 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 03:13:33 am »
หาซื้อ 46W904A แนะนำร้านหน่อยครับ อยู่กรุงเทพฯ ยังพอมีของไหมครับ รุ่นนี้ ?

ออฟไลน์ thisis_chan

• *
« ตอบกลับ #2525 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 07:10:37 am »
ซื้อ 47w804a มาใช้ได้ประมาณ 1 เดือน ดูหนัง 2d 3d ชอบอยู่นะครับ
แต่ขัดใจตรง youtube มันพิมไทยไม่ได้นี่สิ มีก็เหมือนไม่มีไปเลย
แล้วดูหนังผ่านเน็ตหลายๆเวปดูไม่ได้
อย่างใน Series8 ดูของที่อัพใน mthai ไม่ได้ ต้องดูของที่อัพใน youtube อย่างเดียว
เข้าไปดูจากทีวี ปุ่มให้กดขยายเต็มจอดันไม่มี ต้องใช้วิธีขยายภาพหน้าจอเอา(ได้แค่เกือบเต็ม)
พอจะปรับความคมชัด มันก็ขึ้นข้อความว่า "มีข้อผิดพลาด โปรดลองอีกครั้งภายหลัง"  -*-
กลายเป็นว่าต้องดูจอเล็กๆ แล้วก็ดันไม่ชัดอีก
เคยเปิดดูของบ้านญาติ (sumsung) ก็เปิดที่อัพจากmthai(หรือเวปอื่นๆ)ได้ปกติเหมือนดูในคอม

บ้านเพื่อนใช้ที่LG ดูเค้าสนุกสนานกับการดูนั่นดูนี่จากให้ทีวีจังเลย ทุกวันนี้ผมเลยไม่ได้แตะเลย นั่งดูในคอมแบบเดิม

ขัดใจมากเลยเรื่องyoutubeกับเล่นflashไม่ได้เนี่ยครับ ทำยังไงได้บ้างครับ
ผมใช้SONYไม่เป็น หรือมันเล่นไม่ได้เป็นปกติแบบนี้แหละครับ???

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #2526 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 11:48:05 am »
ซื้อ 47w804a มาใช้ได้ประมาณ 1 เดือน ดูหนัง 2d 3d ชอบอยู่นะครับ
แต่ขัดใจตรง youtube มันพิมไทยไม่ได้นี่สิ มีก็เหมือนไม่มีไปเลย
แล้วดูหนังผ่านเน็ตหลายๆเวปดูไม่ได้
อย่างใน Series8 ดูของที่อัพใน mthai ไม่ได้ ต้องดูของที่อัพใน youtube อย่างเดียว
เข้าไปดูจากทีวี ปุ่มให้กดขยายเต็มจอดันไม่มี ต้องใช้วิธีขยายภาพหน้าจอเอา(ได้แค่เกือบเต็ม)
พอจะปรับความคมชัด มันก็ขึ้นข้อความว่า "มีข้อผิดพลาด โปรดลองอีกครั้งภายหลัง"  -*-
กลายเป็นว่าต้องดูจอเล็กๆ แล้วก็ดันไม่ชัดอีก
เคยเปิดดูของบ้านญาติ (sumsung) ก็เปิดที่อัพจากmthai(หรือเวปอื่นๆ)ได้ปกติเหมือนดูในคอม

บ้านเพื่อนใช้ที่LG ดูเค้าสนุกสนานกับการดูนั่นดูนี่จากให้ทีวีจังเลย ทุกวันนี้ผมเลยไม่ได้แตะเลย นั่งดูในคอมแบบเดิม

ขัดใจมากเลยเรื่องyoutubeกับเล่นflashไม่ได้เนี่ยครับ ทำยังไงได้บ้างครับ
ผมใช้SONYไม่เป็น หรือมันเล่นไม่ได้เป็นปกติแบบนี้แหละครับ???

ความเสถียรของ smart TV sony มันก็ได้แค่นี้แหละครับ ต้องทำใจ

ระบบ smart TV ของ ยี่ห้อฝั่งเกาหลี อย่าง samsung จะเหนือกว่ามาก รองลงมาก็ LG

ออฟไลน์ supatpit

• *
« ตอบกลับ #2527 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 02:49:28 am »
รีโมค SONY มันมีปุ่ม Recall ไหมครับ ผมหาไม่เจอ

ออฟไลน์ quick

• *
« ตอบกลับ #2528 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 10:56:36 am »
พอจะปรับความคมชัด มันก็ขึ้นข้อความว่า "มีข้อผิดพลาด โปรดลองอีกครั้งภายหลัง"  -*-

เรื่อง youtube ไม่ทราบที่บ้านใช้พวกsmart phone หรือ tablet ไหมครับ
ถ้าใช้งานอยู่ เข้าไปที่ youtube.com/pair ครับ
ส่วนในทีวีเปิดapp youtubeแล้วไปที่ส่วนการตั้งค่าครับ จะมีcodeมาให้กรอกลงในtablet

ถ้าpairได้สำเร็จ เวลาเราดูyoutubeจากในมือถือหรือtabletเราสั่งให้มันไปออกทางtvได้เลยครับ

สำหรับsmart tv ผมต้องการแค่นี้เหละครับ ;) อย่างอื่นเปิดคอมเล่นสบายใจกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 10:57:43 am โดย quick »

ออฟไลน์ nuknuke

• *
« ตอบกลับ #2529 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 10:54:56 pm »
ขอสอบถามหน่อยค่ะ Sony 46w904 เปิดหนัง 2D ทำไงให้มี sub.  Y_Y
ดูผ่าน HD Player มี Sub

ขอบคุณค่าา

ออฟไลน์ sakada

• *
« ตอบกลับ #2530 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 12:50:46 pm »
ขอสมัครเข้าร่วมแฟนคลับด้วยคนนะครับ สำหรับทีวีผมใช้แต่โซนี่มาตลอด
เพิ่งปลดประจำการ sony trinitron อายุ 10 ปีพอดี(ไม่เคยเสีย) ตอนนี้ก็ยังใช้ดีอยู่ แต่อยากได้จอใหญ่ๆ แหะๆ
หลังจากหาข้อมูลอยู่ 1 สัปดาห์ ในที่สุดก็สอย 46w954a มาไว้ในครอบครอง เป็น led tv เครื่องแรกของผมครับ
แต่เป็นตัวโชว์ครับ ราคา 32,994 บาท เช็คชั่วโมงใช้งาน 26 ชั่วโมง เปิด 28 ครั้ง ซื้อประกันเพิ่มอีก 2 ปี 2,170 บาท
ตรวจสอบแสงรั่ว dead pixel ทั่วทั้งจอไม่พบสิ่งผิดปกติ(เท่าที่ตาผมจะมองเห็น) ตัดสินใจหิ้วกลับบ้านเลยครับ
ไม่รู้แพงไปหรือเปล่า แต่ผมพอใจสินค้ามากมายครับ

มีคำถามครับ
เวลาผมปิดทีวีด้วยรีโมท ไฟ led จะดับ ตอนนี้สามารถถอดปลั๊กไฟได้เลยหรือเปล่าครับ
ผมลองกดปุ่มเปิด-ปิดที่ตัวเครื่องทีวี ปรากฎว่าเครื่องเปิดขึ้นมาเฉยเลย ผมคิดว่าเหมือนกับทีวีรุ่นเก่าๆ
หลังจากที่กดปิดด้วยรีโมทแล้วต้องปิดสวิตช์ที่ตัวเครื่องอีกทีก่อนถอดปลั๊ก
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ duncan98

• *
« ตอบกลับ #2531 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 04:53:06 pm »
สอบถาม ตอนนี้ผมเล็ง sony 55 w954 ขอถามดัวนี้ครับ
1.ซื้อแล้วมีประกัน 7วันเปลี่ยนเครื่องไหม กรณีเดดไบ แสงรั่ว
2.ร้านไหนแนะนำดีครับ ราคาดีและบริการดี
3.ตัวนี้ยังผลิตอยุ่ไหมครับ มีตัวไหนมาแทนไหม

ออฟไลน์ vstrom

• *
« ตอบกลับ #2532 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 06:13:42 pm »
ขอสมัครเข้าร่วมแฟนคลับด้วยคนนะครับ สำหรับทีวีผมใช้แต่โซนี่มาตลอด
เพิ่งปลดประจำการ sony trinitron อายุ 10 ปีพอดี(ไม่เคยเสีย) ตอนนี้ก็ยังใช้ดีอยู่ แต่อยากได้จอใหญ่ๆ แหะๆ
หลังจากหาข้อมูลอยู่ 1 สัปดาห์ ในที่สุดก็สอย 46w954a มาไว้ในครอบครอง เป็น led tv เครื่องแรกของผมครับ
แต่เป็นตัวโชว์ครับ ราคา 32,994 บาท เช็คชั่วโมงใช้งาน 26 ชั่วโมง เปิด 28 ครั้ง ซื้อประกันเพิ่มอีก 2 ปี 2,170 บาท
ตรวจสอบแสงรั่ว dead pixel ทั่วทั้งจอไม่พบสิ่งผิดปกติ(เท่าที่ตาผมจะมองเห็น) ตัดสินใจหิ้วกลับบ้านเลยครับ
ไม่รู้แพงไปหรือเปล่า แต่ผมพอใจสินค้ามากมายครับ

มีคำถามครับ
เวลาผมปิดทีวีด้วยรีโมท ไฟ led จะดับ ตอนนี้สามารถถอดปลั๊กไฟได้เลยหรือเปล่าครับ
ผมลองกดปุ่มเปิด-ปิดที่ตัวเครื่องทีวี ปรากฎว่าเครื่องเปิดขึ้นมาเฉยเลย ผมคิดว่าเหมือนกับทีวีรุ่นเก่าๆ
หลังจากที่กดปิดด้วยรีโมทแล้วต้องปิดสวิตช์ที่ตัวเครื่องอีกทีก่อนถอดปลั๊ก
ขอบคุณครับ

ปุ่มเปืดปิดไม่เหมือนทีวีรุ่นเก่าแล้วครับ ผมว่ามันเหมือนกดปิดที่ร๊โมทเลยนะ  ถ้าอยากปิดจริงๆก็ถอดปลั๊กเลยครับ

ออฟไลน์ vstrom

• *
« ตอบกลับ #2533 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 06:17:18 pm »
เมื่อเช้าเปิดทีวีมา มีอัพเดทอีกแล้ว
หลังจากที่โทรไปถาม สนง.ใหญ่ มาว่าทำไมหลังอัพเดทครั้งก่อน youtube ช้ามาก ประมาณ 13-15 วิ  นึกว่าเครื่องแฮ๊ง
ตอนนี้กลับมาเร็วขึ้นเหมือนเดิมแล้วครับ

ออฟไลน์ Jotos190232

• *
« ตอบกลับ #2534 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 07:48:45 pm »
55นิ้ว w954กับ 904a อันไหนดีกว่ากันครับ
ราคาแต่ละตัวเท่าไหร่ครับ
ผมจะเอามาใช้ก็ เล่นps4 ดูทีวี และก็3d ตัวไหนเหมาะสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 07:50:38 pm โดย Jotos190232 »

ออฟไลน์ sakada

• *
« ตอบกลับ #2535 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 02:26:53 pm »
มีคำถามครับ
ขอบคุณครับ

ปุ่มเปืดปิดไม่เหมือนทีวีรุ่นเก่าแล้วครับ ผมว่ามันเหมือนกดปิดที่ร๊โมทเลยนะ  ถ้าอยากปิดจริงๆก็ถอดปลั๊กเลยครับ

ขอบคุณครับ
ปล. เครื่องของผมหลังจากอัพเดตแล้วยูทูปช้าเหมือนกันครับ กด home menu ก็มีอาการหน่วง ผมเลยรีเซ็ตเครื่องใหม่ หายเป็นปกติเลยครับ

ออฟไลน์ nuynuynuy

• *
« ตอบกลับ #2536 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 02:20:15 pm »
ถามเรื่องการเช็ค ชมการใช้งาน ครับ เพิ่งถอย w904 มาแล้วกด 5 volume + power ถูกไหมครับ ผมกดยังไงก็ไม่ขึ้น กด5ค้างแป้บเดียวกลายเป็นเปิดทีวีไปอีก

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #2537 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 02:57:43 pm »
ถามเรื่องการเช็ค ชมการใช้งาน ครับ เพิ่งถอย w904 มาแล้วกด 5 volume + power ถูกไหมครับ ผมกดยังไงก็ไม่ขึ้น กด5ค้างแป้บเดียวกลายเป็นเปิดทีวีไปอีก

ลองกดตามรูปดูอีกทีครับ

1. กดปุ่ม i (ไม่ใช่ i+ ที่อยอู่ด้านซ้ายนะ)
2. กดเลข5 (ตอนนี้ถ้าทีวีติดเองแสดงว่ากดผิดวิธีจากข้อแรกแล้วครับ)
3. กดปุ่ม ลดเสียง
4. กดปุ่มpower เพื่อเปิดทีวี

โดยทั้ง4ขั้นตอนนี้ต้องกดอย่างต่อเนื่องอย่าเว้นระยะนานครับ รับรองเข้าได้แน่