ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689360 ครั้ง)

ออฟไลน์ Faddy

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #684 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 10:40:12 am »
อ้างถึง
ตอนนี้หาเจอแล้วคับ โดยเปลี่ยนเป็น flashdrive ตัวอื่น ก้อหาเจอซะงั้น
เบื้องต้น ทดสอบแล้วว่าเล่นเพลงได้ ส่วนหนังยังไม่ได้ลองคับ คาดว่าจะลองคืนนี้แหละคับ

ส่วนเรื่องการอ่านไฟล์ เท่าที่คุยกับช่างโซนี่ เค้าบอกว่า มันอ่านได้ไฟล์หนังได้ไม่กี่ตัวคับ
เค้าแนะนำว่าให้ไปซื้อ Blueray player มาเป็นตัวแปลงอ่ะคับ ราคาถูก ๆ หน่อย ก้อของ LG ราคา 3900 อ่านได้เกือบทุกไฟล์  ของโซนี่ ราคา 5900 อ่านได้ทุกไฟล์ ตอนนี้ก้อเลยกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะถอยตัวไหนดี
ไม่แน่ใจว่า BD Player เขาแก้ปัญหาเรื่องซับหรือยังน่ะครับ ซับอ่านได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมไม่มั่นใจจุดนี้จริงๆครับ

ผมคงไม่คิดจะใช้ HD player ไปตลอดเหมือนกันคับ เพียงแต่รอให้ราคาแผ่น BD มันถูกลงก่อน ค่อยหาซื้อเครื่อง BD Player มาใช้อีกทีคับ

ตอนนี้ผมใช้ HD Player (Playon HD+2TB) ก็ใช้งานดีครับ อ่านได้ทุกสกุลทุกซับ หนังก็โหลดจากบิทเอาครับ
จัดมาแล้วคับ สรุปเอา BD player sony S380 (ผบ.ที่บ้านอนุมัติให้ใช้ของมียี่ห้อเท่านั้น)
อยากสอบถามหน่อยว่า สามารถต่อกับ Docking + HDD 1TB ได้ไหมคับ  เพราะไม่แน่ใจกลัวซื้อมาแล้วมันใช้ไม่ได้อ่ะคับ
PS. เซลล์เค้าบอกว่าต่อกับ ex hd ได้ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าต่อที่ความจุเยอะขนาดนั้น จะอ่านได้ไหม

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #685 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 11:56:28 am »
อ้างถึง
จัดมาแล้วคับ สรุปเอา BD player sony S380 (ผบ.ที่บ้านอนุมัติให้ใช้ของมียี่ห้อเท่านั้น)
อยากสอบถามหน่อยว่า สามารถต่อกับ Docking + HDD 1TB ได้ไหมคับ  เพราะไม่แน่ใจกลัวซื้อมาแล้วมันใช้ไม่ได้อ่ะคับ
PS. เซลล์เค้าบอกว่าต่อกับ ex hd ได้ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าต่อที่ความจุเยอะขนาดนั้น จะอ่านได้ไหม
ลองเอา ext hdd มาเสียบก่อนก็ได้ หรืออยากให้แน่ใจยกเครื่องBDไปร้านที่ขายเกี่ยวกับอุปกรณ์พวกนี้เลยครับ มั่นสุด [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #686 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 12:25:54 pm »
อ้างถึง
ลองเอา ext hdd มาเสียบก่อนก็ได้ หรืออยากให้แน่ใจยกเครื่องBDไปร้านที่ขายเกี่ยวกับอุปกรณ์พวกนี้เลยครับ มั่นสุด [เท่ห์]
อืม เด๋วจะมารายงานผลให้เพื่อน ๆ ทราบนะคับ

• *
« ตอบกลับ #687 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 07:38:37 am »
สอบถามเพิ่มเติมคับ
เมื่อคืนลองเล่นไฟล์ mkv ผ่าน BD player โดยไฟล์ที่เล่นเป็นแบบ full HD แต่ภาพที่ต้องมาเหมือนเล่นจาก vcd เลยคับ
เลยอยากทราบว่า เราต้องไป set อะไรที่ทีวีก่อนไหม หรือว่ามาจากเครื่องเล่น หรือจาก ตัวไฟล์เองคับที่ไม่ละเอียด

ตอนนี้เครียดเลยคับ โดน ผบ. ที่บ้านบ่นอุบเรยว่า ซื้อมาเล่น ไม่เห็นจะสวยเรย  [เศร้า]

« ตอบกลับ #688 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:29:07 am »
อ้างถึง
เมื่อคืนลองเล่นไฟล์ mkv ผ่าน BD player โดยไฟล์ที่เล่นเป็นแบบ full HD แต่ภาพที่ต้องมาเหมือนเล่นจาก vcd เลยคับ
เลยอยากทราบว่า เราต้องไป set อะไรที่ทีวีก่อนไหม หรือว่ามาจากเครื่องเล่น หรือจาก ตัวไฟล์เองคับที่ไม่ละเอียด
ตอนนี้เครียดเลยคับ โดน ผบ. ที่บ้านบ่นอุบเรยว่า ซื้อมาเล่น ไม่เห็นจะสวยเรย  [เศร้า]

เบื้องต้นน่ะครับ
1.ต่อผ่านสายHDMIหรือป่าวครับ
2.รองเช็คว่าเครื่องเล่นส่งสัญญาณภาพมาที่ทีวีที่ความละเอียดเท่าไร โดยกดปุ่ม i+ ที่ปุ่มรีโมททีวีโซนี่ครับ
ส่วนทีวีปกติผมก็ใช้โหมดSTDเป็นปกติอยู่แล้วครับ

ปล.โดยทั่วไปแล้ว mkv ต่อให้แปลงความละเอียดที่ 720pหรือbit rate ต่ำๆหน่อย แต่คุณภาพของภาพยังไงก็ไม่ถึงขั้นVCDแน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #689 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:16:25 pm »
อ้างถึง

เบื้องต้นน่ะครับ
1.ต่อผ่านสายHDMIหรือป่าวครับ
2.รองเช็คว่าเครื่องเล่นส่งสัญญาณภาพมาที่ทีวีที่ความละเอียดเท่าไร โดยกดปุ่ม i+ ที่ปุ่มรีโมททีวีโซนี่ครับ
ส่วนทีวีปกติผมก็ใช้โหมดSTDเป็นปกติอยู่แล้วครับ

ปล.โดยทั่วไปแล้ว mkv ต่อให้แปลงความละเอียดที่ 720pหรือbit rate ต่ำๆหน่อย แต่คุณภาพของภาพยังไงก็ไม่ถึงขั้นVCDแน่นอนครับ

ตามที่คุณ eak_lp บอกอ่ะคับ
เบื้องต้นผมต่อกับ HDMI ส่วนทีวีผมใข้หมวด auto ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นโหมด std อ่ะคับ   แต่เด๋วยังไงจะลองดูอีกที แล้วจะแจ้งผลให้ทราบนะคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ o_h_m

• *
« ตอบกลับ #690 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 12:57:00 pm »
หันมาเล่น  HD Player เถอะคับ ต่อไปก็จะเจอปัญหาเรื่อง เล่นไฟล์ MKV บางไฟล์ไม่ได้ เปิดซับไม่ได้ คือจะมีเรื่องให้เซ็งอยู่ตลอดเวลา ส่วนเครื่องเล่น Blu-ray ก็เก็บไว้เล่นแผ่นหนังแทน ดูท่าจะเน้นเรื่องภาพพอสมควรสงสัยต้องเล่นพวก Dune Smart D1 ไม่ก็ Popcorn A210 ล่ะคับ

• *
« ตอบกลับ #691 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 07:26:36 am »
หันมาเล่น  HD Player เถอะคับ ต่อไปก็จะเจอปัญหาเรื่อง เล่นไฟล์ MKV บางไฟล์ไม่ได้ เปิดซับไม่ได้ คือจะมีเรื่องให้เซ็งอยู่ตลอดเวลา ส่วนเครื่องเล่น Blu-ray ก็เก็บไว้เล่นแผ่นหนังแทน ดูท่าจะเน้นเรื่องภาพพอสมควรสงสัยต้องเล่นพวก Dune Smart D1 ไม่ก็ Popcorn A210 ล่ะคับ
ขอบคุณที่แนะนำคับ 

อัพเดตต่อคับ 
เมื่อคืนกลับบ้านไปเทสต่อ(ไม่ได้ปรับอะไรเลยสำหรับทีวีและเครื่องเล่น) โดยจัดไฟล์ sex & zen full HD (เอามาจากเพื่อนที่คอนเฟิร์มว่า full HD ชัวร์) เล่นผ่าน USB ปรากฎว่โอ๊จ๊อด มันยอดมากคับ ชัดเจน แจ่มแจ๋วคับ แทบไม่ต่างจากร้านเลย ถือว่าค่อนข้างพอใจทีเดียว จากนั้นก้อเอาไฟล์เดิมที่โหลดจาก youtube ไปเล่นต่อ ปรากฎว่าเหมือนเดิม ภาพเหมือน vcd เลยคับ
สรุปว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ flie ที่นำมาเล่น ไม่เกี่ยวกับเครื่องเล่นและทีวีคับ  เฮ้อ โล่งอกไป

ยังไงก้อขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ช่วยแนะนำนะคับ ขอบคุณคับ

« ตอบกลับ #692 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 09:14:23 am »
อ้างถึง
อัพเดตต่อคับ  
เมื่อคืนกลับบ้านไปเทสต่อ(ไม่ได้ปรับอะไรเลยสำหรับทีวีและเครื่องเล่น) โดยจัดไฟล์ sex & zen full HD (เอามาจากเพื่อนที่คอนเฟิร์มว่า full HD ชัวร์) เล่นผ่าน USB ปรากฎว่โอ๊จ๊อด มันยอดมากคับ ชัดเจน แจ่มแจ๋วคับ แทบไม่ต่างจากร้านเลย ถือว่าค่อนข้างพอใจทีเดียว จากนั้นก้อเอาไฟล์เดิมที่โหลดจาก youtube ไปเล่นต่อ ปรากฎว่าเหมือนเดิม ภาพเหมือน vcd เลยคับ
สรุปว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ flie ที่นำมาเล่น ไม่เกี่ยวกับเครื่องเล่นและทีวีคับ  เฮ้อ โล่งอกไป
ยังไงก้อขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ช่วยแนะนำนะคับ ขอบคุณคับ
ไฟล์HD หาโหลดตามบิทเอาครับ
ยังไงถ้าได้ลองเล่น BD player sony S380 ไปสักพัก แล้วเอาบอกกันด้วยน่ะครับ เพราะผมสนใจอยู่เหมือนกัน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2011, 04:52:05 pm โดย eak_lp »

• *
« ตอบกลับ #693 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 12:28:23 pm »
ยังไงถ้าได้ลองเล่น BD player sony S380 ไปสักพัก แล้วเอาบอกกันด้วยน่ะครับ [กระโดด]
เด๋วถ้ามีปัญหาหรือข้อมูลเพิ่มเติม จะอัพเดทให้เพื่อน ๆ ได้ทราบคับ  [yes]

ออฟไลน์ rungroj9

• *
« ตอบกลับ #694 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 07:21:06 pm »
TV SONY ปี 2011 ผลิต Panel เองหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ผลิตเองใช้ของยี้ห้ออะไรอยู่ครับ  พอดีสนใจ HX925 อยู่ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #695 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 08:58:40 pm »
เท่าที่รู้มา sony ร่วมทุนผลิตจอกับ sumsung ครับ ไปๆมาๆจอซัมซุงมีปัญหาบ่อย โซนี่เลยหันไปซบอก sharp ครับ แปลกเหมือนกัน  หรือต้นทุนการผลิต  sharp อาจจะถูกกว่าก็ได้

• *
« ตอบกลับ #696 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 07:20:47 am »
เท่าที่รู้มา sony ร่วมทุนผลิตจอกับ sumsung ครับ ไปๆมาๆจอซัมซุงมีปัญหาบ่อย โซนี่เลยหันไปซบอก sharp ครับ แปลกเหมือนกัน  หรือต้นทุนการผลิต  sharp อาจจะถูกกว่าก็ได้
เท่าที่รู้มาตอนนี้ก้อยังใช้จอของ sumsung คับ บาง model ก้อใช้ของ pana แต่โซนี่ที่ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะ inpection และ criteria judgment จะเคี่ยวกว่าเจ้าอื่น ๆ คับ และเค้าจะไม่มีของเกรดเอ เกรดบี ออกมาขาย เค้าจะขายเฉพาะพรีเมียมเท่านั้น ดังนั้นผลิตภัณฑ์ที่มีปัญหาจะค่อยหลุดออกมาคับ
ps. ตอนนี้โซนี่กับชาร์ปเค้าทำธุรกิจร่วมกันแบบ join venture ในบางผลิตภัณฑ์อ่ะคับ

ออฟไลน์ rungroj9

• *
« ตอบกลับ #697 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 02:18:21 pm »
เท่าที่รู้มาตอนนี้ก้อยังใช้จอของ sumsung คับ บาง model ก้อใช้ของ pana แต่โซนี่ที่ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะ inpection และ criteria judgment จะเคี่ยวกว่าเจ้าอื่น ๆ คับ และเค้าจะไม่มีของเกรดเอ เกรดบี ออกมาขาย เค้าจะขายเฉพาะพรีเมียมเท่านั้น ดังนั้นผลิตภัณฑ์ที่มีปัญหาจะค่อยหลุดออกมาคับ
ps. ตอนนี้โซนี่กับชาร์ปเค้าทำธุรกิจร่วมกันแบบ join venture ในบางผลิตภัณฑ์อ่ะคับ

แล้ว HX925 จะใช้ PANEL ของยีห้อไรครับ      เนื่องจาก sumsung กับ pana ยังไม่ได้ทำ FULL LED ออกมาขายนิครับ

• *
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 07:41:20 am »

แล้ว HX925 จะใช้ PANEL ของยีห้อไรครับ      เนื่องจาก sumsung กับ pana ยังไม่ได้ทำ FULL LED ออกมาขายนิครับ
ผมไม่ทราบละเอียดขนาดนั้นหรอกคับ ผมทราบแค่ว่าแต่ละ product catagory เค้าใช้ยี่ห้อไหนบ้าง รวมถึง direction ในการเลือก supplier
ประมาณนี้อ่ะคับ

ออฟไลน์ taszon

• *
« ตอบกลับ #699 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 09:18:35 am »
อยากทราบว่าภาพ 3d sony hx925 active สู้ lg lw6500 passive 3d ได้มัยครับ
 [ไม่พูด]

ออฟไลน์ gunggung

• *
« ตอบกลับ #700 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 07:05:19 pm »
สวัสดีครับเพื่อนผู้ใช้ Sony ทุกคน ผมน้องใหม่ครับ ถอยมาในงานที่ bitec เมื่อวาน  [ปลื่ม]

KDL-32CX520 ครับ
HD Player DUNE HD Smart H1

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ [yes]

อยากสอบถามว่านอกจาก กระทู้นี้แล้ว http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=1&param_id=767
เพื่อนๆแนะนำกระทู้ไหนสำหรับผู้เริ่มต้นเล่น Sony อยากผมบ้างครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ morganbeat

• *
« ตอบกลับ #701 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 11:39:03 am »

สวัสดีครับ  ได้ติดตามอ่านมานาน  ขอสอบถามหน่อยครับ 46EX520  กับ UA46D5500  ตัวไหนตอบสนองการใช้งานได้ดีครับ

1. ดูผ่าน ture vision
2. ดูผ่าน DVD  หนังประเภท action
3. การใช้งาน Internet

ขอบคุณล่วงหน้าครับ