ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2692758 ครั้ง)

ออฟไลน์ hisony

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 02:36:14 am »
อ้างถึง
พนักงานขาย Sony จะเอา LCD TV แกะกล่อง  รุ่น KLV-32V400B  มาขายให้ 12,000.-  และ KLV-32S550A   14,000.-  บาท  ตัวไหนน่าซื้อครับ

sony ต้องรุ่น V ขึ้นเท่านั้นครับถึงจะแจ่ม แต่รุ่น V400 สีมันจะสู่รหัส 550 ไม่ได้แต่รุ่น S เป็นรุ่นสอบตกของ sony มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว

สำหรับ sony รุ่น Top สเปค ต้องขึ้นด้วยตัวอักษร V W Z X เท่านั้นสำหรับ LCD sony NX EX เป็นการซื้อเวลาสำหรับในการทำตลาดให้สู่กับแบรนค่ายอื่นที่ราคาถูกกว่าแต่ก็ไม่ขี้เหร่อะไรนะ เพียงแต่ NX EX มันไม่มีระบบเสียง S-Force เท่านั้นเอง ซึ่งถ้าท่านมีเครื่องเสียงเตรียมไว้ที่บ้านอยู่แล้วก็แล้วไป แต่ถ้าไม่มี S-Force  นี่ถือว่าแจ่มมากครับ เสียงดีกว่าพวกโธมรุ่นเก่าๆอีก

หลายท่านสนอะไรในการซื้ออะไรในการเลือกซื้อ LCD  100Hz or คอนทราสเลขยิ่งสูงภาพยิ่งเทพหรือ??

ผมคงอาจจะพออธิบายได้ครับ สำหรับท่านที่มีเครื่องที่ติด 100Hz - 200Hz ภาพที่เคลื่อนไหวจะลื่นเหมือนมันนูนขึ้นมาจากจอเลย บางครั้งอาจขัดตาเพราะมันลื่นจนเกินไปกลายเป็นภาพสมจริงเหมือนเบื่องหลังการถ่ายทำไปเลยละ แล้วถามกลับรุ่นที่ไม่มี 100Hz ขี้เหร่ไหมละ ถ้าเป็น Sony ตอบแบบฟันธงไปเลย ไม่ขี้เหร่เลยครับแต่เฉพาะรุ่น S มีข้อยกเว้น แบรนอื่นผมไม่รู้ ถามอีกแล้วทำไมถึงไม่ขี้เหร่ล่ะ 50Hz เองนะ ต้องดูแหล่งสัญญาณที่ใช้นำเข้า LCD ด้วยนะครับสำคัญนะท่านเล่นแผ่นอะไรเปิดจากเครื่องเล่นแผ่นเปคสูง แค่นี้ 50Hz ของ sony เทพได้เหมือนกัน แผ่นบรูเรย์สัญญาณ 24 ฟิล ก็เลื่อนได้ใจแล้วไม่ต้องพึ่ง 100Hz ก็ได้ แต่ต้องยอมรับว่า 100-200Hz ยังไงก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว แต่ก็แล้วแต่คนชอบด้วย บางคนซื้อไปตาไม่เทพลื่นจนขัดตาต้องปลับให้ต่ำไป

คอนทราส ชอบกันจังไอ้ขาวที่สุดดำที่สุดเนี้ย ปรับตัวเลขให้เทพๆไปเลยเป็นแสนเป็นล้าน  สำหรับ sony ยกตัวอย่างรุ่น V ตัวท๊อปน้องเล็กสุด จอขนาด 46 รหัส 550 ต่อกับเครื่องบรูเลย์ Pioneer bdp320 เอาแผ่น Load of the Ring DVD9 เปิด เลือกโหมด vivid ปรากฏว่าสว่างจ้าขาวสนิท แกรนดัฟเห็นตีนกาเป็นชั้นๆเลยหนวดเป็นเส้นๆเลย ดูแทบไม่ไหวต้องปรับเป็นโหมด ภาพยนต์

แค่ปรกติคอนทราส 3000:1 ไม่ใช่ค่าไดนามิค แล้วสำหรับรุ่น Z มีค่าคอนทราสที่ 5000:1 จะขนาดไหนล่ะเนื้ย

เพราะงั้นระวังอย่าเชื่อค่าพวกนี้ให้มากนะครับ

จบแล้วข้อมูลบางส่วนเรียบเรียงมากจากบอร์ดฝรั่งและประสบการณ์ส่วนตัว ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ KiTCoM

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 09:26:41 am »
ขอขอบคุณท่าน hisony ด้วยครับ ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมครับ ผมไปทำการทดสอบเปิดดูพร้อมกัน 2 เครื่องปรับค่าต่างๆเปรียมเทียบกัน  ความอิ่มของสี่ต่างกันเห็นๆ ตัว v แก้มนางแบบออกสีชมพูเรื่อๆ ตัว S ออกสว่างไปนิด  ฟังก์ชั่นตัว V เยอะกว่า  และช่องเชื่อมต่อด้านหลังตัวVเยอะกว่า   ตัวV ปรับจอหมุนจอได้ด้วย รูปทรงสวยกว่า...  ตัว S มี BE3  ตัว V เป็น BE2 แต่ผมยังมองไม่เห็นความแตกต่างของ BE3 กับ BE2 เลยครับ สำหรับ 2 รุ่นนี้  ตัว S มี FM  ตัว V ไม่มี  ตัว V ปุ่มรีโมทฟังก์ชั่นเยอะกว่า ตกลง ผมเอาตัว V ครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ bananaman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 06:51:39 pm »
อยากทราบว่ารุ่นbx300ดูฟรีทีวีเป็นยังไงบ้างครับ จะให้ให้แม่น่ะครับ  [รัก]

ออฟไลน์ Firstyle

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 07:04:24 pm »
งบ ประมาณ 15000 ซื้อของ Sony ดีมั๊ยครับหรือไปมองของค่ายอื่นดี

ออฟไลน์ value

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 12:08:15 am »
ทำไมรุ่น 40Z550A เหลือ 39,900 เองครับ จากราคาตั้ง 69,900 ผมซื้อตอน 56,000 + Sony BDP-S360 โคตรเสียดายเลย  [ร้องไห้]

ผมพึ่งไปสอยมาสดๆ ร้อนๆ ราคาเกินห้ามใจจริงๆ :)

ได้มา 37,590 บาท + ผ่อน 0% = 6 งวด

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 12:48:17 am »
อ้างถึง
อยากทราบว่ารุ่นbx300ดูฟรีทีวีเป็นยังไงบ้างครับ จะให้ให้แม่น่ะครับ

LCD อาภัพเรื่องการดูฟรีทีวีครับต่อให้เร่งคอนทราสมีชิบประมวลผลภาพเลิศแค่ไหนก็ไม่ได้ดีกว่า จอแบน Trinitron ถ้าแม่ของท่านชอบดูสัญญาณไฮเดฟ BX300 ก็พอได้นะ

อ้างถึง
งบ ประมาณ 15000 ซื้อของ Sony ดีมั๊ยครับหรือไปมองของค่ายอื่นดี

สำหรับ sony ท่านต้องหนีรุ่น S ให้พ้นก็ OK แล้วครับลองดูหลายๆร้านในงบประมาณนั้นให้ได้รุ่น 550 EX NX แต่ถ้าไม่ได้เลยก็ไปแบรนอื่น เช่น Sumsung หรือ SHARP เป็นต้น

ออฟไลน์ sthansupan

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:37:53 am »
 [ไม่พูด] กำลังมอง Ex-500  กับ Nx-500 แต่ลังเลเรื่อง 100Mhz  อยากได้ประสบการณ์จากท่านที่เคยลองใช้  พวก Motion Flow ช่วยบอก  ว่าดี หรือ ไม่ดี อย่างไร ตามด้วยเหตุผลอ่ะคับ......  ขอสัญญาณภาพเป็นหนัง 1080 ขึ้นไปนะคับ ไม่เอา DVD หรือ ฟรี Tv  ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำตอบครับ

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 06:15:46 pm »
อ้างถึง
กำลังมอง Ex-500  กับ Nx-500 แต่ลังเลเรื่อง 100Mhz  อยากได้ประสบการณ์จากท่านที่เคยลองใช้  พวก Motion Flow ช่วยบอก  ว่าดี หรือ ไม่ดี อย่างไร ตามด้วยเหตุผลอ่ะคับ......  ขอสัญญาณภาพเป็นหนัง 1080 ขึ้นไปนะคับ ไม่เอา DVD หรือ ฟรี Tv  ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำตอบครับ

ท่านจะเล่นจอกี่นิ้วล่ะครับ ถ้า 32 นิ้ว สัญญาณ 1080 ไม่ต่างอะไรกับ 768 เลยแยกแทบไม่ออก แต่ 2 รุ่นที่บอกมัน 1080 อยู่แล้ว

Motion Flow มันจะมาพร้อมความเนียนความลึกของภาพเวลาภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ แต่สีสรรไม่ได้ต่างอะไรกับ 50Mhz เพราะใช้ชิบประมวลผลภาพตัวเดียวกัน

1920*1080 มีในเฉพาะแผ่นหนังบรูเลย์เท่านั้น!!! เกม PS3 ยังแค่ 1280*720 เลย เหตุผลถ้าเป็น 100Mhz ท่านจะรู้สึกเหมือนตัวเองอยู่ในกองถ่ายทำหนังเรื่องนั้นเลยสมจริง คลาวนี้ขึ้นอยู่กับความรู้สึกของตัวเองแล้วละครับว่าชอบไหม 50Mhz ความสึกนั้นจะไม่เกิดขึ้น แต่ถ้าเครืองอ่านแผ่นท่านลองรับภาพ 1080/24P และมี Deep Color 48 Bits ภาพออกมาก็ คม ชัด ลึก ดีครับ

ดี หรือ ไม่ดี อย่างไร  ฟังชั่นใหม่ๆเขาทำมาเพื่อที่จะทำให้เครื่องมันดีอยู่แล้วล่ะครับ คลาวนี้ก็ขึ้นอยู่กับสายตาของเราว่าออกมาแล้วดีไหม ตรงตามสเปคอารมณ์เราหรือเปล่า แต่ถ้าจะเอาให้ดีจริงๆต้อง Sony X series LED RGB 46-52 ถ้ามีอันนี้ไม่ต้องเสียเวลาเปิดบอร์ดเปรียบกับใคร เพราะเทพสุดแล้วของ Sony

ออฟไลน์ sthansupan

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 09:24:59 pm »
ที่ดูไว้เป็นขนาด 40 นิ้วคับ    ที่สงสัยเรื่อง Motion Flow เนี่ย  ไปตามอ่านหลายเว็บ  มักจะมีคนพูดถึงว่า...พอเปิดใช้งานจิงๆ เราจะรู้สึกไม่ชอบ.เวียนหัว ภาพดูแล้วแปลกๆ....เพื่อให้เข้าใจ และได้คำตอบที่ชัดขึ้น....  ผมจะถามแบบนี้นะคับ   เครื่องที่จะใช้เปิดเนี่ย  เป็น HTPC  ส่วน หนังก็เป็นไฟล์  .mkv ทั่วๆ ไป  1080 ถ้าเอาไฟล์เหล่านี้มาเล่น เวลาดูนานๆ ดูบ่อยๆ ดูเรื่อยๆ   มีหรือไม่มี Flow  จะทำให้เราดูหนังได้นานกว่า สบายสายตากว่า  แล้วก็รู้สึกชอบ...มากกว่า  อาจจะใช้บรรทัดฐานจากการชมภาพยนต์ในโรงภาพยนต์ไรเงี้ย  สภาพห้องก็ ห้องปิดแสงน้อย ไฟหรี่... ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ ด้วยนะคับ  ขอเน้นเพียงแค่ 2 รุ่นนี้นะคับ  เพราะรุ่นอื่นก็อย่างท่านว่า  มันคงเทพเป็นธรรมดา  แต่เสียดายเงินอ่ะคับ เพราะราคาหล่นเร็วจริงๆ  [yes]

ออฟไลน์ leky

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:38:37 pm »
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 10:42:05 pm โดย leky »

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 10:40:43 pm »
ทำไมรุ่น 40Z550A เหลือ 39,900 เองครับ จากราคาตั้ง 69,900 ผมซื้อตอน 56,000 + Sony BDP-S360 โคตรเสียดายเลย  [ร้องไห้]

ผมพึ่งไปสอยมาสดๆ ร้อนๆ ราคาเกินห้ามใจจริงๆ :)

ได้มา 37,590 บาท + ผ่อน 0% = 6 งวด

หาซื้อได้ที่ไหนครับ pm มาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ kant

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 01:10:53 am »
อยากทราบด้วยคนครับ Z550 สนใจมากๆใครทราบร้าน pm ผมด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ value

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:31:05 am »
อยากทราบด้วยคนครับ Z550 สนใจมากๆใครทราบร้าน pm ผมด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ผมซื้อที่ Sony Center The mall บางแค ครับ

ไม่รู้ยังมีเหลืออีกหรือเปล่า ต้องลองโทรเช็คดู โชคดีนะครับ  :)

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 05:14:10 pm »
ขอบคุณครับ

ผมโทรไปสอบถามเพิ่มเติมแล้วครับ  พนักงานแจ้งว่าราคาตอนนี้อยู่ที่ 52xxx  ส่วนราคา 37xxx มันเป็นตัวโชว์อ่ะครับ
ไม่มีแล้ว  จึงเรียนมาเพื่อทราบ  สำหรับท่านอื่นๆ ที่สนใจนะครับ

ออฟไลน์ dark_grayfox

• LCD TV member
  • **
  • 42LH70YR
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 06:35:50 pm »
หลังจากที่ชวดกับรุ่น v550 ไป  ก็มองไปที่  EX500  40นิ้ว
เดี๋ยวเก็บตังค์เพิ่มก่อน  รอก่อนนะ  หุๆๆ [หื่น]

ถามหน่อยครับ  EX500  กับ  NX500   ต่างกันยังไงหรอครับ???? 

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 12:58:49 am »
อ้างถึง
ถามหน่อยครับ  EX500  กับ  NX500   ต่างกันยังไงหรอครับ

EX500 มี 100hz NX500 ไม่มีครับ ทั้งคู่ไม่มีระบบ เซอร์ราวด์ S-Force

NX500 จะแปลกกว่าตรงที่แผงจอมีกระจกกั้น เป็นการลดภาระความเสื่อมของจอซึ่งอาจเกิดสภาพแวดล้อม อีกทางคือหรูในการสร้างตลาดของคนชอบดีไซด์สวยๆ

NX นี่ต้องรุ่น 700-900 มีในไทยหรือเปล่าไม่ทราบ ในนั้นรู้สึกระบบภาพแบบเทพๆรออยู่ครับ

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 09:00:14 am »
เสริมนิดครับ NX700 กับ 800 เท่านั้นนะครับ

Line Up 2010
ลงไว้ในไทยดีวีดี ข้างบ้านแล้ว ครับ
ผมดูๆแล้ว ก็ งง คิดว่า บาง พื้นที่ ที่ วางขายจะลงไม่ครบหรือแยกกันหรือเปล่า ไม่ทราบแต่หลักน่าจะเหมือนๆกัน ครับ เพราะ อย่าง ex 500 55" ไม่มีขายในบ้าน และHX700 ที่เป็น CCFL ก็ ยังไม่เห็นเข้ามา ผมว่าตัวนี้น่าจะเป็น keyที่จะแทน z550 จริงๆ นะครับ คือ range  ที่เป็น HI-END ของsony

มีแยก4 range ในปีนี้ ครับ
ESSENTIAL      PRESENCE CINEMATIC   SIGNATURE ครับ

ผมกำลังลุ้นว่าราคาจะเป็นไง ตามหมายกำหนดการ Cinematic กับ Signature  Range น่าจะเห็นตัวเป็นๆในช่วง June บอลโลก ครับเห็นแจ้งไว้แบบนั้นครับ
ผม สนใจ HX900 เล็งไว้อยู้ ครับ เพราะชอบ dimming local มากเห็นภาพที่ลงเทียบแล้ว นั้นสุดยอดเลย

cerdit ยกมาจาก avsforums ครับโดย
CHRISGEOFROMGREE

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2010, 09:14:19 am โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 09:31:19 am »
อันนี้ คือการทำLocal dimming kitset เทียบของsony ครับเทียบกับ sony ตัวเก่านะครับ
ตอนแรก จะโทรไปสั่ง ex700แล้วก็ ฮืม รอเอาแบบนี้ดีกว่าแต่ก็ คิดมากเช่นกันเพราะ ที่บอกว่าไม่สะท้อนแสง นั้น ดีกว่า pdp แต่สรุปทุกค่ายก็ว่าได้ รวมทั้ง sonyก็ ดันเอา flimกระจก เพิ่มเสริม contrast และสีสรรที่ถุกต้องกว่าการใช้จอด้านๆแบบพลาสติก ซะอีก
ข้อความรูปมาจกา เวปที่ผมเล่นประจำอยู่ avsforum ครับ
ได้ข้อมูลและcerditของ member westsa6969 เห้นว่ามากจาก sony tochno japan  มั้ง ครับ
sony ยกตัวอย่าง การใช้ diming local

The "HX800" series (right), which has an edge-lit backlight with a local dimming function, and an LCD TV with a normal edge-lit LED backlight (left)."

อีกรูปเทียบตัวที่เป็น Hx900 ดูสีสรร ฟมไม่แน่ใจว่าXR1 คือรุ่นไหนที่ขายกันทั่วโลก เพราะ jap ใช้ ระหัสไม่เหมือนเรา อาจจะเป็น รุ่น zx1 มั้ง ครับที่บางซะจน จะขาดได้ มากดูกันครับว่า hx900 สีสรรดีกว่าแค่ไหน

"The "HX900" series (right), which has a direct-type LED backlight, and the "XR1" series (left), which features RGB-color LED backlight

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!