ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2695115 ครั้ง)

ออฟไลน์ tana240

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1350 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:19:23 am »
ขอบคุณคับ คุณ Eakapan  [โย่ว] ^^

ออฟไลน์ tuituii

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #1351 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:37:27 am »
อยากถามผู้ใช้ nx720 หรือผู้รู้หน่อยครับว่า มันมีแสงรั่วที่มุมขวาล่างอยู่จุดเดียวเป็นหมอกๆ ขึ้นมาจะเห็นตอนกลางคืน หรือมืดๆ หน่อย อยากถามว่ามีท่านไหนเป็นรึเปล่าครับ

ควรจะเครมดีรึเปล่าครับ กลัวหนีเสือปะจระเข้อะครับ คือเปลี่ยนใหม่แล้วรั่วกว่าเดิม คือเห็นแล้วมันจะหงิดๆ สายตาหนะครับ
วาดน่าเกลียดนิดนึงนะครับ - - รัศมีประมาณนี้

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #1352 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:04:48 pm »
แสงรั่ว มากน้อยแล้วแต่เครื่องครับ เคยได้ยินว่าขนาด HX925 ยังมีรั่วนิดๆเลยครับ Local Dimming คงช่วยได้บ้าง แต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ
ของผมโตชิบารั่วตั้ง2มุมแน่ะ แต่ผมไม่ค่อยซีเรียส ส่วนใหญ่น้องเปิดไฟดูมากกว่า แต่ถ้าซีเรียสก็ขอเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 02:08:23 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ tuituii

• *
« ตอบกลับ #1353 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:56:16 pm »
แสงรั่ว มากน้อยแล้วแต่เครื่องครับ เคยได้ยินว่าขนาด HX925 ยังมีรั่วนิดๆเลยครับ Local Dimming คงช่วยได้บ้าง แต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ
ของผมโตชิบารั่วตั้ง2มุมแน่ะ แต่ผมไม่ค่อยซีเรียส ส่วนใหญ่น้องเปิดไฟดูมากกว่า แต่ถ้าซีเรียสก็ขอเปลี่ยนครับ
ขอบคุณมากครับคุณ Eakapan คืออ่านเห็นอยู่ท่านนึงใช้ lg รุ่น LM นี่แหละครับแสงรั่วเยอะเลยขอเปลี่ยน เปลี่ยนเสร็จเยอะกว่าเดิมอีก เค้าบอกพูดไม่ออกเลย  [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #1354 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 07:08:22 pm »
มาอัพเดดคับ ผมได้รับสินค้าแล้ว sony รุ่น40HX750 แต่ว่า  [ร้องไห้] ตอนเช็คไม่เจอ Dead Pixe คับผมก็รีบเช็คด้วยเพราะพนักงานpwb เค้าไปต่อตอนผมเช็คก็ไม่เห็น แต่พอพนักงานกลับไปผมก็มาเช็คอีกรอบนึงปรากฏว่าเห็น เป็นจุดดำบ้างละก้มีประพริบเป็นสีเขียวคับ เป็นบ้างไม่เป็นบ้างแสงมันเขียวเดียวสว่างเบ้างไม่สว่างบ้างบางที่ก้ดำแล้วก็เขียวติดตลอดก้มี เซ็งเลย [ร้องไห้] ผมรีบโทรแจ้งไปที่PWB ทันที่พนังงานเค้าแจ้งว่ารับเรื่องไว้ให้แต่ยังไม่สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้เลย จะรับเรื่องไว้แจ้งทาง sony อีกที่นึงให้พนักงานsonyเข้าไปตรวจสอบดูว่า Dead Pixe มันขึ้นน่าเกลียดไหม พนักงานบอกว่าอาการนี้มันเป็นทุกจอ ต้องมีอยู่แล้ว ผมฟังแล้วเซ็ง อยากจะบอกว่าผมเป็นพนักงาน HP น่ะมันก้มีบ้างแค่บางจอใครเจอก็ถือว่าโชคร้ายน่ะ พูดแบบนี้มาผมอยากจะว่าให้ว่าบริการแบบนี้หรอ ขนาดของผม ผมยังให้ลูกค้าเปลี่ยนเลยภายในวันสองวัน นี้ผมเสียบเปรียบน่ะให้มาส่งที่บ้านไม่ได้ซื้อเองหน้าร้านแล้วเช็คได้ เดียวผมมาอัพเดดอีกที่ว่า พนักงาน sony มาแล้วเค้ายืนยันให้ไหมว่าต้องเปลี่ยนคับ ซื้อมาตัว30000+ เจอแบบนี้ผมก็เซ็งน่ะ
เพื่อนๆคนไหนมีคำแนะนำบ้างคับ ใครที่เจอเหตุการ์ณแบบนี้มั่ง

ออฟไลน์ iamsunza

• *
« ตอบกลับ #1355 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 07:02:06 am »
รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้กำลังเล็ง lcd led ของ sony ใช้ดูฟรีtv ไม่ทราบว่าใช้ตัวไหนดีครับ

LCD
40cx450 14500 BRAVIA Engine 3™
40cx520 16500 X-Reality™ Picture Engine

LED
42ex410 17000 BRAVIA Engine 3™
40ex650 22500 X-Reality™ Picture Engine

ออฟไลน์ ADAM 008

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1356 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 04:34:25 pm »
รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้กำลังเล็ง lcd led ของ sony ใช้ดูฟรีtv ไม่ทราบว่าใช้ตัวไหนดีครับ

LCD
40cx450 14500 BRAVIA Engine 3™
40cx520 16500 X-Reality™ Picture Engine

LED
42ex410 17000 BRAVIA Engine 3™
40ex650 22500 X-Reality™ Picture Engine

EX650 จัดไปครับ ...... ผมไปดูมาแล้ว EX650 ทั้งสว่างและสดกว่าของรุ่นเก่ามาก  แต่ที่แน่ๆ ที่ผมเห็น EX650 เค้าเปิดเป็นโหมด "ร้านค้า"ไว้  สีสันและความสว่างมันจึงอยู่ในขั้น Dynamic ไม่รู้ว่ารุ่นอื่นที่อยู่ข้างๆเค้าได้เปิดโหมดนี้รึป่าว เพราะมันดูมืดและซีดกว่าอย่างชัดเจน

เรื่องฟรีทีวีก็เหมือนกัน ..... sony ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่า Toshiba ที่ลํ่าลือกันเหลือเกินว่า "เป็นยี่ห้อที่ดูฟรีทีวีชัดสุด" ที่ผมบอกออย่างนี้ก็เพราะไปดูมาด้วยตาตัวเองแล้วครับ ...... เห็นจะๆ เปรียบเทียบข้างๆ กันเลย  Toshiba รุ่น 32PS10T และ Sony ยังเป็นแค่ LCD อีกต่างหาก คือรุ่น 32BX350 สัญญาณมาจากแหล่งเดียวกันคือเสาก้างปลา ...... ภาพที่ได้นั้น Toshiba อาจจะดูสีสดกว่าสว่างกว่า (เพราะเป็น LED) แต่ทว่าความคมชัดไม่ต่างกันเลย แถมดูไปดูมา sony ภาพจะดูเนียนกว่าด้วยซํ้า                           [คิคิ]

ออฟไลน์ amypoko

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!
« ตอบกลับ #1357 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:43:37 pm »
มาอัพเดดคับ ผมได้รับสินค้าแล้ว sony รุ่น40HX750 แต่ว่า  [ร้องไห้] ตอนเช็คไม่เจอ Dead Pixe คับผมก็รีบเช็คด้วยเพราะพนักงานpwb เค้าไปต่อตอนผมเช็คก็ไม่เห็น แต่พอพนักงานกลับไปผมก็มาเช็คอีกรอบนึงปรากฏว่าเห็น เป็นจุดดำบ้างละก้มีประพริบเป็นสีเขียวคับ เป็นบ้างไม่เป็นบ้างแสงมันเขียวเดียวสว่างเบ้างไม่สว่างบ้างบางที่ก้ดำแล้วก็เขียวติดตลอดก้มี เซ็งเลย [ร้องไห้] ผมรีบโทรแจ้งไปที่PWB ทันที่พนังงานเค้าแจ้งว่ารับเรื่องไว้ให้แต่ยังไม่สามารถเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้เลย จะรับเรื่องไว้แจ้งทาง sony อีกที่นึงให้พนักงานsonyเข้าไปตรวจสอบดูว่า Dead Pixe มันขึ้นน่าเกลียดไหม พนักงานบอกว่าอาการนี้มันเป็นทุกจอ ต้องมีอยู่แล้ว ผมฟังแล้วเซ็ง อยากจะบอกว่าผมเป็นพนักงาน HP น่ะมันก้มีบ้างแค่บางจอใครเจอก็ถือว่าโชคร้ายน่ะ พูดแบบนี้มาผมอยากจะว่าให้ว่าบริการแบบนี้หรอ ขนาดของผม ผมยังให้ลูกค้าเปลี่ยนเลยภายในวันสองวัน นี้ผมเสียบเปรียบน่ะให้มาส่งที่บ้านไม่ได้ซื้อเองหน้าร้านแล้วเช็คได้ เดียวผมมาอัพเดดอีกที่ว่า พนักงาน sony มาแล้วเค้ายืนยันให้ไหมว่าต้องเปลี่ยนคับ ซื้อมาตัว30000+ เจอแบบนี้ผมก็เซ็งน่ะ
เพื่อนๆคนไหนมีคำแนะนำบ้างคับ ใครที่เจอเหตุการ์ณแบบนี้มั่ง
ผมซื้อ40nx720 จากงานพาวเวอร์บายที่ไบเทคบางนาโดยไม่ได้เชคก่อน กลับมาเปิดเครื่องปรากฎว่าเจอจุด Dead pixel วันรุ่งขึ้นจัดการแพคกลับใส่กล่องแล้วเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่เลยครับ โดยตัวใหม่ได้ทำการเชคdead brightเรียบร้อย ผ่านมา2อาทิตย์อยู่ๆก็มีจุดสีแดงปรากฎขึ้น มันคือbright pixelครับ เกิน7วันแล้วเปลี่ยนไม่ได้แล้วด้วย โทรไปศูนย์โซนี่เค้าไม่รับเครมด้วย ต้องอย่างน้อย5จุด ตอนนั้นรู้สึกไม่ดีกับโซนี่เป็นอย่างมาก ราคาก็แพงกว่าชาวบ้าน ผมหาวิธีแก้Bright โดยใช้ software ชื่อว่า jscreenfix เปิดทิ้งไว้ 1 คืน อาการเริ่มดีขึ้น คือเปิดเครื่องมาใหม่ๆbright หายไปครับ พอเปิดได้ซัก20นาทีมันดันเริ่มโผล่มีลักษณะกระพริบๆ ผมลองเปิดโปรแกรมทิ้งไว้อีกคืน วันรุ่งขึ้น Bright หายไปแล้วครับ อาการของคุณผมคิดว่าแก้ได้ไม่น่ายาก ยังไงก้อลองดูก่อน แต่ห้ามกด นวด เคาะจุดpixel เหมือนในอินเตอร์เนตนะครับ ระวังจอจะพังเอาได้ ยังไงก็โชคดีครับ ขอให้หายไวๆ  แต่ถ้าเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนไปเลยดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 10:44:27 pm โดย amypoko »

• *
« ตอบกลับ #1358 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:01:03 am »
ขอบคุณคับ คุณamypoko คับ กับขอมูลและคำแนะนำคับ เดียววันนี้ผมกะว่าจะไปศูนย์โซนี่เองเลยให้เค้าออกเอกสารรับรองให้คับ แล้วแจ้งpowerbuyอีกที่นึงผมไม่รอเจ้าหน้าที่มาบ้านล่ะนานเกินคับคิดว่าคงวันจันทร์อังคาร์ เดียวจะไม่ทันการ ผมก็กลัวว่าทางโซนี่เค้าจะไม่ออกสารให้ว่ามีจุด dead pixel คับ ผมก็หวังว่าโซนี่เค้าจะช่วงเหลือเราได้ผมเข้าใจเลยอะคับคุณ amypoko ของที่พึงซ์้อมาแล้วมันทำให้เราไม่พึงพอใจในตัวสินค้าถึงแบบมันจะไม่ใช้ว่าเสียน่ะ เราก็คงไม่อยากให้เป็น T___T เศร้าใจ อย่างของคุณ amypoko ขนาดตัวที่สองก็ยังเป็นอาจแปลได้ว่า สินค้ามาตรฐานตกลง QCไม่ดีด้วยหรือเปล่า แต่ดีน่ะคับที่ของคุณ amypoko ใช้โปรแกรมแล้วหายไม่งั้นเซ็งน่าดูเลย ขอบคุณคับ เดียววันนี้ผมลองไปดูแล้วเดียวมาอัพเดดคับผม เผื่อเป็นขอมูลต่างๆให้กับคนอื่นด้วยที่ใช้โซนี่หรือแบนด์อื่นก็คงไม่ต่างกันมากนัก [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ] [ร้องไห้]  [โขก] [แทง]

ออฟไลน์ teekaphan

• *
« ตอบกลับ #1359 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 11:18:39 am »
ไมค์ดูทีวี 40" EX650 และ 32"HX750 ครับทั้งสองเครื่องนี้ราคาเท่ากันแต่มีจุดเด่นต่างกัน
ใจจริงแล้วไม่ได้ต้องการทีวี 3D ครับ เลยคิดว่าจะซื้อ EX650 แต่กังวลเรื่องภาพเคลื่อนไหวเวลาดู Blu-ray
เคยเห็นที่ร้าน Sony เป็นหนังโชว์หน้าร้านแล้วเวลาภาพคนขยับร่างกายแล้วจะเกิดภาพเบลอๆ รอบๆตัวคนอะครับ
ไม่รู้ว่า EX650 จะเป็นหรือเปล่าและเคยได้ยินว่าถ้าไม่อยากให้ภาพเป็นแบบที่บอกหรือว่า smooth เกินจริง
ให้ทำการปิดระบบ motionflow แต่ตัว EX650 ไม่สามารถปิดได้อะครับ
หรือว่าต้องตั้งค่าเป็น Cinema Mode ครับ ผู้รู้ช่วยตอบคำถามและอธิบายด้วยนะครับเพราะว่าจะเอาไปประกอบการซื้อไว้ดูบอล

• *
« ตอบกลับ #1360 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:41:41 pm »
มาอัพเดดคับวันนี้ผมไป โซนี่เซ็นเตอร์ สาขาท่าพระ เจ้าหน้าที่บอกว่า ปัญหานี้ต้องให้ทาง powerbuy จัดการซึ่งทางสาขาไม่สามารถกระทำใดให้ได้ ต้องรอพนักงานจาก โซนี่ที่ทาง powerbuy เปิดเคลสงานไปคับ ต้องรอติดต่อมาอีกที่ว่าจะเข้ามาวันไหน ต้องให้พนังงานที่มาตรวจสอบเครื่องก่อน จึงจะรู้ผลว่าสามารถเปลี่ยนได้หรือไม่ ซึ่งผมก็คงจะไม่ยอมถ้าเกิดทาง พนังงานมาปิดงานแล้วแจ้งว่าไม่สามารถเปลี่ยนได้ มารอดูผลต่อไปคับ วันนี้ วันที่ 3แล้ว จากที่ได้รับเครื่องที่powerbuy ส่งมาให้ที่บ้านวันที่ 14.6.55 เวลา 5โมงโดยประมาณ (เครื่องมีจดแสงสีเขียว หนึงจุด) รอวันจันทร์มาอัพเดดคับ  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ช็อค] [ช็อค]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1361 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 06:12:14 pm »
มาอัพเดดคับวันนี้ผมไป โซนี่เซ็นเตอร์ สาขาท่าพระ เจ้าหน้าที่บอกว่า ปัญหานี้ต้องให้ทาง powerbuy จัดการซึ่งทางสาขาไม่สามารถกระทำใดให้ได้ ต้องรอพนักงานจาก โซนี่ที่ทาง powerbuy เปิดเคลสงานไปคับ ต้องรอติดต่อมาอีกที่ว่าจะเข้ามาวันไหน ต้องให้พนังงานที่มาตรวจสอบเครื่องก่อน จึงจะรู้ผลว่าสามารถเปลี่ยนได้หรือไม่ ซึ่งผมก็คงจะไม่ยอมถ้าเกิดทาง พนังงานมาปิดงานแล้วแจ้งว่าไม่สามารถเปลี่ยนได้ มารอดูผลต่อไปคับ วันนี้ วันที่ 3แล้ว จากที่ได้รับเครื่องที่powerbuy ส่งมาให้ที่บ้านวันที่ 14.6.55 เวลา 5โมงโดยประมาณ (เครื่องมีจดแสงสีเขียว หนึงจุด) รอวันจันทร์มาอัพเดดคับ  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ช็อค] [ช็อค]
เรื่องนี้ต้องให้ทางตัวแทนผู้ขายคือพาวเวอร์บายจัดการครับ  [yes] ปกติสินค้ามีปัญหาเค้าจะรับเปลี่ยนภายใน 7 วัน (คงจะต้องวัดใจกับพาวเวอร์บายแล้วครับ)  [ไม่เอา] เพราะจุดสีเขียวแถมกระพริบนี่ รำคาญตามากครับ) ส่วนการแก้จุด Dead pixel กับ Bright  pixel มันไม่ใช่วามันจะหายทุกเครื่องนะครับ  [ม่ายยย] ยิ่งทางโซนี่หรือทุกยี่ห้อแล้วเค้ามีมาตราฐานเค้าอยู่ว่าต้องกี่จุดขึ้นไปถึงจะรับเคลม ยิ่งจุดเดียวเค้าไม่เปลี่ยนให้แน่ๆครับ  [ไม่พูด]

• *
« ตอบกลับ #1362 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:17:49 pm »
ใช้คับคุณ sirota ตอนนี้ต้องรอวัดใจกับ powerbuy คับ ผมละเครียดเลยถือว่าเป็นความซวยมากๆคับ ดันมาเจอ เปิดที่แรก 20 นาทีไม่เจอน่ะต้องใช้งานไปสัก 30-40 นาที เดียวผมวัดใจก่อนแล้วยังไงเดียวมาอัพเดดให้เพื่อนๆฟังคับ [โขกโต๊ะ] [ร้องไห้] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1363 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:59:02 pm »
ขอให้ท่านโชคดีครับ [yes]

• *
« ตอบกลับ #1364 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:48:20 am »
ขอบคุณคับ ท่านsirota ขอให้ทุกท่านโชคดีเหมือนกันคับ ไม่อยากให้เจอหรือเป็นแบบผม  [โย่ว]

« ตอบกลับ #1365 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 03:16:51 pm »

LCD

LED

EX650 จัดไปครับ ...... ผมไปดูมาแล้ว EX650 ทั้งสว่างและสดกว่าของรุ่นเก่ามาก  แต่ที่แน่ๆ ที่ผมเห็น EX650 เค้าเปิดเป็นโหมด "ร้านค้า"ไว้  สีสันและความสว่างมันจึงอยู่ในขั้น Dynamic ไม่รู้ว่ารุ่นอื่นที่อยู่ข้างๆเค้าได้เปิดโหมดนี้รึป่าว เพราะมันดูมืดและซีดกว่าอย่างชัดเจน

เรื่องฟรีทีวีก็เหมือนกัน ..... sony ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่า Toshiba ที่ลํ่าลือกันเหลือเกินว่า "เป็นยี่ห้อที่ดูฟรีทีวีชัดสุด" ที่ผมบอกออย่างนี้ก็เพราะไปดูมาด้วยตาตัวเองแล้วครับ ...... เห็นจะๆ เปรียบเทียบข้างๆ กันเลย  Toshiba รุ่น 32PS10T และ Sony ยังเป็นแค่ LCD อีกต่างหาก คือรุ่น 32BX350 สัญญาณมาจากแหล่งเดียวกันคือเสาก้างปลา ...... ภาพที่ได้นั้น Toshiba อาจจะดูสีสดกว่าสว่างกว่า (เพราะเป็น LED) แต่ทว่าความคมชัดไม่ต่างกันเลย แถมดูไปดูมา sony ภาพจะดูเนียนกว่าด้วยซํ้า                           [คิคิ]
จริงครับ ผมเองใช้ PS20T และ Sony ผมให้ภาพ sony ดูเนียนกว่าครับ ส่วนเรื่องสี อันนี้ย่อมเขาครับ เพราะขนาดดูหนังHD สีภาพโตชิบาสดกว่าจริงครับ

« ตอบกลับ #1366 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 03:31:50 pm »
ไมค์ดูทีวี 40" EX650 และ 32"HX750 ครับทั้งสองเครื่องนี้ราคาเท่ากันแต่มีจุดเด่นต่างกัน
ใจจริงแล้วไม่ได้ต้องการทีวี 3D ครับ เลยคิดว่าจะซื้อ EX650 แต่กังวลเรื่องภาพเคลื่อนไหวเวลาดู Blu-ray
เคยเห็นที่ร้าน Sony เป็นหนังโชว์หน้าร้านแล้วเวลาภาพคนขยับร่างกายแล้วจะเกิดภาพเบลอๆ รอบๆตัวคนอะครับ
ไม่รู้ว่า EX650 จะเป็นหรือเปล่าและเคยได้ยินว่าถ้าไม่อยากให้ภาพเป็นแบบที่บอกหรือว่า smooth เกินจริง
ให้ทำการปิดระบบ motionflow แต่ตัว EX650 ไม่สามารถปิดได้อะครับ
หรือว่าต้องตั้งค่าเป็น Cinema Mode ครับ ผู้รู้ช่วยตอบคำถามและอธิบายด้วยนะครับเพราะว่าจะเอาไปประกอบการซื้อไว้ดูบอล
ตัวที่เคยเห็นที่ร้านแล้วภาพเบลอๆ เป็นโซนี่รุ่นไหนครับ ถ้าเป็นโซนี่รุ่นที่มีระบบ motionflow ร้านอาจจะเปิดระบบ motionflow เอาไว้สูงก็ได้ครับ
ผมคิดว่าน่าจะเป็นมาจากจุดนี้มากกว่าครับ
ส่วน EX650 น่าจะมีผลเรื่องการกระตุกมากกว่าครับ เพราะEX650ไม่ใช้ระบบแทรกเฟรมภาพ แต่น่าจะเป็นการควบคุมระหว่างชิฟภาพกับหลอดLED
แค่ให้กระตุกน้อยลงกว่าทีวี 50hz ธรรมดา
ส่วนถ้าจะเอามาดูบอล ผมว่ายังไงก็น่าจะมีอาการเบอล วุ้นเล็กน้อย ผมใช้ EX500(10hz) ลองปิด motion แล้ว ดูกับฟุตบอลHD ยังไงก็มีเบลอคับนิดๆคับ
ถ้าเน้นดูบอล ดูกีฬาไม่ให้เบลอและต้องการภาพเคลื่อนไหวดีๆ ควรเป็น Plasma ครับ แนะนำ Panasonic 42UT50T ครับ

ออฟไลน์ laonped

• *
« ตอบกลับ #1367 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 05:07:45 pm »
สอบถามหน่อยครับพอดีผมซื้อ 40EX650 มา ผมลองเปิด youtube บาง clip เปิดไม่ได้ ต้อง update อะไรมันไหมน่ะครับ แล้วอีกเรื่องครับ ผมอยากจะใช้ keyboard กับ mouse wifi คุม TV แทนน่ะครับ ใช้รีโมทลำบาก พอจะมีวิธีไหนแนะนำบ้างไหมครับ โดยที่ไม่ใช้โปรแกรมผ่านคอมน่ะครับ ขอบคุณครับ