ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2689072 ครั้ง)

ออฟไลน์ Son_hua_tag

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:31:43 pm »
สอบถามครับ
ท่านใดที่ใช้ SONY มาปีกว่าแล้วจอภาพเสียแล้วบ้างครับ
ผม BRAVAI 32นิ้ว
แล้วถ้าซ่อมนี่ประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ Narongsak

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #433 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 03:52:24 am »
 ตอนนี้ใช้ Sony 40BX400 ช่วยแนะนำเครื่อง Blu ray ราคาถูกๆ หน่อยคับ   [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]
      ใจจิงอยากได้ 40EX500 ด้วยอ่าาาาา ซื้อมาผิดไม่ยอมอ่านกระทู้  [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ cord

• LCD TV member
  • **
    • MSN Messenger - s_chawin@hotmail.com
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 01:02:31 pm »
อยากจะถามเรื่องการเคลมโซนี่หน่อยน่ะครับ ถ้าเราให้ช่างมาที่บ้านเราต้องเสียค่าบริการรึป่าวครับ
เพราะจอผมเวลาเปิดภาพขาวๆ ที่ขอบจอด้านขวามีเหมือนมีรอยจ้ำๆ อยู่หน่อยนึง ( 3 รอย ) น่ะครับ เวลาเข้าไปมองใกล้ๆ จะไม่เห็น แต่ถ้านั่งมองห่างซัก 1 - 2 ม. จะเห็นรอย
และบริเวณด้านข้างซ้าย- ขวา สีขาวมันจะออกเหลืองนิดๆ ( ต้องสังเกตุดีๆ ) ไม่ขาวเหมือนตรงกลาง เป็นเรื่องปกติของ EDGE LED รึป่าวครับ ( EX700 )
TV : â«Ç¹Õè «×éÍÁÒ«èÍÁ äÁèä´é«×éÍÁÒ´Ù
Player : HTPC

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=4843.0  <-- ã¤ÃÇèҢͧᾧáÅéÇ¨Ð´Õ ä»´Ù´Ô

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:41:02 am »
อยู่ในประกันฟรีหมดครับ บอกให้ Sony เอาเครื่องสำรองมาด้วย อาการนี้ต้องยกกลับไปซ่อมแน่นอน

อยากจะถามเรื่องการเคลมโซนี่หน่อยน่ะครับ ถ้าเราให้ช่างมาที่บ้านเราต้องเสียค่าบริการรึป่าวครับ
เพราะจอผมเวลาเปิดภาพขาวๆ ที่ขอบจอด้านขวามีเหมือนมีรอยจ้ำๆ อยู่หน่อยนึง ( 3 รอย ) น่ะครับ เวลาเข้าไปมองใกล้ๆ จะไม่เห็น แต่ถ้านั่งมองห่างซัก 1 - 2 ม. จะเห็นรอย
และบริเวณด้านข้างซ้าย- ขวา สีขาวมันจะออกเหลืองนิดๆ ( ต้องสังเกตุดีๆ ) ไม่ขาวเหมือนตรงกลาง เป็นเรื่องปกติของ EDGE LED รึป่าวครับ ( EX700 )

ออฟไลน์ uki

• *
« ตอบกลับ #436 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:11:15 am »
คือไม่กี่วันนี้ผมได้จัดการถอย LCD TV รุ่น 22BX300 มาครับ โดยรวมก็ OK นะครับ
แต่ผมมีข้อสงสัยครับว่า พอร์ต USB ที่มากับเครื่องมันไม่รองรับ HDD EX หรือครับ
เพราะผมได้ลองกับ แฟลชไดจ์ 1 GB ก็ปกติดีครับ แต่ผมได้ลองเอา HDD  ขนาด 250 GB
ปรากกว่าแจ้งขอผิดพลาดครับ เหมือนกับว่าไม่ Support ใครพอจะมีข้อมูลรบกวนช่วยอธิบายให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cord

• **
    • MSN Messenger - s_chawin@hotmail.com
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:36:14 pm »
อยู่ในประกันฟรีหมดครับ บอกให้ Sony เอาเครื่องสำรองมาด้วย อาการนี้ต้องยกกลับไปซ่อมแน่นอน

ช่ายผมดูอีกทีครับ คราวนี้มีรูปให้ดู

http://image.ohozaa.com/show.php?id=e036b759309aaa649c636585f779b343  รูปนี้จะเห็นได้ว่าด้านซ้าย - ขวา จะออกเหลืองไม่ขาวเหมือนกลางจอ

http://image.ohozaa.com/show.php?id=0baecbefa6a8bf44c2dbcbd79f48baa2  รูปนี้จะเห็นเส้นอยู่ 2 เส้น ( จริงๆ มี 3 รอย อีกรอยอยู่ด้านล่าง )

อย่างนี้ควรจะเคลมไหมครับ หรือเป็นปกติของมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 04:38:31 pm โดย cord »
TV : â«Ç¹Õè «×éÍÁÒ«èÍÁ äÁèä´é«×éÍÁÒ´Ù
Player : HTPC

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=4843.0  <-- ã¤ÃÇèҢͧᾧáÅéÇ¨Ð´Õ ä»´Ù´Ô

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:06:48 pm »
เคลมครับ ไม่ปกติครับ ปกติต้องขาวเสมอทั้งจอครับ

ช่ายผมดูอีกทีครับ คราวนี้มีรูปให้ดู

http://image.ohozaa.com/show.php?id=e036b759309aaa649c636585f779b343  รูปนี้จะเห็นได้ว่าด้านซ้าย - ขวา จะออกเหลืองไม่ขาวเหมือนกลางจอ

http://image.ohozaa.com/show.php?id=0baecbefa6a8bf44c2dbcbd79f48baa2  รูปนี้จะเห็นเส้นอยู่ 2 เส้น ( จริงๆ มี 3 รอย อีกรอยอยู่ด้านล่าง )

อย่างนี้ควรจะเคลมไหมครับ หรือเป็นปกติของมัน

ออฟไลน์ KungHa

• **
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 02:13:05 pm »
เหอๆๆๆ โชคดีในโชคร้าย ที่มาเจอเคสของคุณเหมือนกันเลยครับ ผมกำลังจะมาโพสถามอยู่พอดี ของผมเป้นกับ NX 700 ตัวรักของผมเรย ง่าาา

ต้องแจ้งเครมใช่มั้ยครับ ถ้ายังอยู่ใน ประกันของ my sony นี่ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ
Sony : 46NX700
Cable : True
Media Player: PlayOn
Game : Xbox 360 / PSP / NDSL / PS3 (friend swap)
PC: i7 + GTX460

ออฟไลน์ amagin7

• *
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 09:08:29 pm »
ช่วยด้วยครับ อยากทราบว่า 40EX500 เวลาดูเคเบิลทีวี 3 5 7 9 ด้วยแจ็คธรรมดา จะสามารถดูโหมดแบบ 4:3 หรือ แบบสัญญาณ original ที่มันมาได้ไหม? ไม่ชอบดูคนแบบไม่สมจริง (ขยายออก อ้วนๆ, แค่ Logo ช่อง ก้ออ้วนแล้ว) ใครเป็นเจ้าของช่วยตอบด้วยครับ ผมสนใจรุ่นนี้ที่ FullHD, 100Hz เอามาดูทีวี 3 5 7 9 ธรรมดาจะทำให้มันภาพดีขึ้นไหม ดูหนังช่วงวันหยุด  แล้วตอนนี้ราคาประมาณเท่าไหร่  ซื้อจากไหนดี ผมอยู่เมืองทองช่วยแนะนำด้วยครับ  ตอนแรกเล็ง SS 40C630 ที่PowerBuy สเปคบอก 1ms, high contrast แต่มาดูที่เวปlcdtvthailand.com บอกว่า 4ms ก้อเลยงงๆ  [ไม่เอา] มันยังไงกันแน่ คิดว่า Sony คงจะแน่นอนกว่า เลยหันมาสน 40EX500 แล้วจอที่ว่าเคลือบเนี่ย สะทอ้นแสงมากไหมครับ ใครมีรุ่นอื่นก็แนะนำมาได้นะครับ ขอบคุณทุกทำแนะนำ

• **
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:33:38 am »
อืมม ตรง remote ลองดูครับ ว่ามันมี ปุ่มที่เป็น เลือกปรับขยายหน้าจอน่ะครับ

ถ้าเลือกแบบปกติ มันจะเป็น 4:3 ให้นะครับ
ผมใช้ nx700 อยู่ เวลาดู ฟรีทีวี ก็เป็น 4:3 ครับ
หรือเลือกปรับให้ยืด fit ข้างก็ได้
มันปรับได้ 4 แบบอ่ะครับ

แต่ EX500 ก็ได้มั้งครับ ตอนลองที่คอนโดนี่ไม่ได้สังเกตุแหะ ลองดุครับที่ remote
Game : Xbox 360 / PSP / NDSL / PS3 (friend swap)

• *
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:30:37 pm »
อืมม ตรง remote ลองดูครับ ว่ามันมี ปุ่มที่เป็น เลือกปรับขยายหน้าจอน่ะครับ

ถ้าเลือกแบบปกติ มันจะเป็น 4:3 ให้นะครับ
ผมใช้ nx700 อยู่ เวลาดู ฟรีทีวี ก็เป็น 4:3 ครับ
หรือเลือกปรับให้ยืด fit ข้างก็ได้
มันปรับได้ 4 แบบอ่ะครับ

แต่ EX500 ก็ได้มั้งครับ ตอนลองที่คอนโดนี่ไม่ได้สังเกตุแหะ ลองดุครับที่ remote
ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ กำลังจะซื้อ ขอบคุณที่ตอบนะครับ   แต่คิดว่า 40EX500   mode Normal = 4:3  ใช่ไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #443 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:32:21 pm »
ครับ

กำลังกลุ้ม ติดต่อ ศุนย์ไปแจ้งเรื่องมาตรวจซ่อมเมื่อวาน ยังไม่เห็นช่างหรือพนักงานติดต่อกลับมาเลย
หรือใครเคยแจ้งซ่อมแล้วปกติต้องรอกี่วันครับ ช่างถึงจะติดต่อกลับมาครับ

ออฟไลน์ dongD

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 02:11:15 pm »
ว่าจะซื้อ  ตัวนี้เหมือนกัน ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ

• *
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 03:25:33 pm »
ว่าจะซื้อ  ตัวนี้เหมือนกัน ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ

29,000 ครับโทรถามที่ร้าน แสงชัย   ท่านอื่นมีถูกกว่านี้ไหม

ออฟไลน์ dongD

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 07:47:21 pm »
40ex500 29k มันจะเสียง่ายมั้ยครับ กลัวจริงๆ อ่านหลายๆท่านแล้ว กลัวครับ กลัวผ่อนยังไม่หมดต้องไปจ่ายค่าซ่อมซะ

• **
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 12:01:55 pm »
มา update ข้อมูลวันนี้ครับ
เมื่อวานทางช่าง sony ได้โทรมานัดวันมาซ่อมที่บ้าน เป็นวันนี้ครับ ตอน 11 โมง

มาถึงบ้าน 11 โมงเป๊งเลย ตรงเวลามั่กๆ ครับ
+1 คะแนน

ช่างที่มาวันนี้ สุภาพ ดีครับ
+1 คะแนน

ผมพาช่างขึ้นมาดูอาการของ tv ด้วย ตำแหน่งที่มันเกิดอาการเป้นจ้ำๆ มันเห็นอย่างชัดเจนครับ
ปล. ถ้า test หนังให้ดูมันเห็นยากในฉากมืดนะครับ เวลาเทาจอให้เตรียม source ที่เป็น สีเทส dead bright ไว้ ของผมไม่ได้เป็น dead หรือ bright แต่มันแสดงสีไม่เท่ากันแล้วเป้นจ้ำๆ เหมือนคุณอ่านการ์ตูนมือเลอะหมึกแล้วเอาไปป้ายบน tv
NX 700 เป็นจอกระจก แข็งป้องกันหน้าจอ panel เป็นอย่างดี
ผมก็บอกช่างไปว่า มันเป็นแบบนี้ครับ ซื้อมาราวๆครึ่งปีได้ (วันที่ 5/5 ยังไม่ถึงครึ่งปีเลยครับ ตอนนี้มาดูรายการละตอนนั้นหาไม่เจอ)

ที่บ้านผมก็นิยม sony เพราะแม่บอกว่ามันทน ผมเข้าใจเรื่อง ของอาจจะมีโอกาสเกิดแบบนี้ขึ้นได้แต่ผมก็กลัวเรื่องเดียวคือ
branding เนี่ยล่ะครับ เพราะว่าผมก็แนะนำ เพื่อนกับแฟนแล้วก็ ผู้ใหญ่ให้เค้าซื้อบางรุ่นไปแล้วเหมือนกัน ก็พาไปเลือกด้วยตัวเอง

ช่างเค้าก็เข้าใจครับ เค้ารู้ว่ายังไงครับ เค้าก็ งงๆ เหมือนกัน เพราะว่ามันไม่ได้เป็น dead หรือ bright แล้วขนาดของ อาการที่เกิด มันยาวเป็นนิ้วๆ
บางจุดยาวเท่ากับ 1 ผ่ามือ ราวๆ 6 นิ้ว ได้

เค้าเลยไม่ต้องทำอะไรต่อครับ เค้าบอกผมว่าเด่วจะขอเอาเรื่องไปแจ้งผู้ใหญ่ให้ท่าน ตัดสินใจว่าจะทำยังไงกับเค้านี้ดีครับ
เค้าก็เข้าใจครับ เพราะว่า LED ราคาตอนนั้นไม่ได้ถูกๆครับ

ช่างก็ไหว้และกลับไปด้วยความสุภาพครับ
ตรงนี้ผมชอบที่ว่า ผมไม่ได้คาดหวังว่าช่างที่มาทุกคนจะต้องเทพเลยนะครับรู้ทุกเรื่อง แล้วเค้าไม่ทราบอาการ หรืออาจจะทราบแล้วคิดว่า ต้องเปลี่ยนแน่ๆแต่ไม่ได้การรันตีอะไรกับผม ตรงนี้ผมมองว่า เค้าก็ทำถูกแล้วนะครับ ความคิด + ส่วนตัว เค้าก็แจ้งตรงๆว่า เด๋วนำเรื่องไปเสนอให้ผู้ใหญ่ทราบแล้วจะแจ้งผมอีกครั้ง

ตอนนี้ผมก็ได้แต่รอครับว่า จะยังไงต่อไป จะเอาไปซ่อมหรือ เปลี่ยนเครื่องใหม่ หรือถ้าของไม่มี upgrade ก็ว่ากันอีกทีครับ (เคยเห้นในกรณี LED ของ LG ครับ)
ตอนนั้นไปอ่านเอาใน facebook เมื่อวานหา facebook sony thailand มิยักกะเห็น
เพราะผมตอนนี้ก็ทำงานอยู่เกี่ยวกับวงการเน็ตเนี่ยล่ะครับ เลยเข้าใจว่าตอนนี้เรื่อง branding เนี่ยถ้าเค้ามองเรื่องนี้ไว้สำคัญ เวลาดูแลลูกค้าดี ยังไงเค้าก็บอกต่อแน่อยู่แล้วครับ สมัยนี้โลกเน็ตข้อมูลไวกว่าเก่าเยอะเลย แต่ถ้าอย่างบาง brand ที่ใช้แล้วมีปัญหาเยอะๆ นั่นก็เป็นอีกเรื่องครับ

ตอนนี้ก็ได้แต่รอคำตอบมาเท่านั้น ครับ
แต่โดนแม่บ่นไป แบบว่าแม่เค้าใช้ sony มานานไม่เคยมีปัญหาเลยโดนว่าของสมัยนี้มันไม่ได้มาตรฐานกันหรือไง แล้วถ้ามาเปลี่ยนหรือซ่อมของมันยังไม่ถึงครึ่งปีหรือปีเลย ลูกค้าเก่าๆเซ้งแย่เลยนะเนี่ยเหมือนให้มันยืดเผาเวลาประกันให้หมด

เหอๆ โดนแม่เล่นแต่เกือบเที่ยงเรยครับ

ปล. สุดท้ายนี้ก็จบการ update ข้อมูลความคืบหน้าล่าสุดของผมก่อนนะครับ
ขอให้ทุกคนโชคดีครับ มีความสุขกับการรับชมทีวีที่ท่านซื้อมาครับ

ผมก้ยังคง happy ทุกครั้งกับ NX700 ของผม เวลาดุหนังเล่นเกมส์ เพราะกว่าจะซื้อตัวนี้มานี่ คิดนานเลยทีเดียว อิอิ
ชอบ จอใหญ่ๆเวลาเล่นเกมสืมากกว่าดูหนังครับสะใจมากก

แล้วได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบโดยทั่วกันอีกทีครับ

ไม่ได้ถามชื่อพนักงานไว้ซะด้วย เสียใจ [ปลื่ม]

40ex500 29k มันจะเสียง่ายมั้ยครับ กลัวจริงๆ อ่านหลายๆท่านแล้ว กลัวครับ กลัวผ่อนยังไม่หมดต้องไปจ่ายค่าซ่อมซะ

ไม่หรอกมั้งครับ ผมให้เพื่อนซื้อไป รุ่นนี้เหมือนกัน ราวๆ 3 เดือนได้ ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้ายังอยู่ในประกันก็ไม่ต้องกลัวครับ ไม่เสียค่าซ่อมสักบาท ผ่อนของเต็มที่ 10 เดือนนิครับ อิอิ ยังอยู่ในประกันอยู่
แต่เป็นใครก็ไม่อยากให้เครื่องมีปัญหาหรอกครับ แต่ผมซื้อ sony เพราะ brand อื่นลองมาเกือบหมดแล้วครับ จากประสบการณืคนใกล้ตัว
LG ตอนต้นปีพาเพื่อนไปซื้อมา 3 เครื่องรวด เหมือนเครื่อง นึงมีปัญหาตั้งแต่ วันที่ 3 มั้งครับ ก็โชคดีมันมีปัญหาก่อนเลยเปลี่ยนเครื่องใหม่ไป
SS นี่เพื่อนๆแฟน กับพวกรุ่นพี่เค้าใช้กันแล้วบอกว่าอายุมันราวๆปีเดียวแล้วด้องเลย ก็เลยไม่ได้ซื้อ
pana ตอนตอนนัน้ยังไม่มีรุ่นดีๆออกเหมือนสมัยนี้ ก็เลยไม่ได้ซื้อ
toshiba มีแต่ ZV แต่หนาไปหน่อย + แพงถ้าเทบกับ เป็น LCD เลยไม่ได้ซื้อครับ

มาเจอ sony ก็เลย ok กันทั้งบ้าน

เอาเป็นว่าก้ลองๆอ่านกับตัดสินใจดูครับ
อย่างวันนี้ผมเจอช่างดี ก้ค่อนข้าง happy ครับ ไม่ได้อะไร แม้จะไม่ได้คำตอบที่ fix เพราะเข้าใจว่ามันจะมัดตัวเค้าได้ถ้าเค้ายืนยันอะไรมา

• **
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:16:00 pm »

^
^
^
นี่ครับอาการ

ปล. ถ่ายเข้าจอแสงมันย้อนเลยต้อง drop แสงลงหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 07:07:47 pm »
มีเปลี่ยนจอแน่งานนี้ เป็นมาจากภายใน