ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 2696302 ครั้ง)

ออฟไลน์ kae1080P

• Flat TV member
  • *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!
« ตอบกลับ #2232 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 12:06:02 pm »
รบกวนผู้รู้ ผมซื้อtv  led sony bravia รุ่น kdl-42w674 a มา อยากถามว่า ผมเปิดช่อง hdmi 1 ต่อคอม pc อยู่ อยากจะดู ฟรีทีวี พร้อมไปด้วย ให้เป็นช่องเล็กข้างๆทำได้ไหม พอดีผมทำไม่ได้  ใครรู้ช่วยบอกด้วยคับ  [งง]
ได้แล้วคับ ต้องจูนให้มีช่อง ฟรีทีวีให้เป็นช่อง ระบบดิจิตอนก่อน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2013, 01:34:18 pm โดย kae1080P »

ออฟไลน์ mmansmile

• *
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2233 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 02:32:59 am »
รบกวนหน่อยครับ

ขอสอบถามหน่อยนะคนับว่าอาการแบบนี้ผิดปกติหรือเปล่า
คือว่า ซื้อ LED TV Sony รุ่น KLV-32R402A มาครับ แล้วเสียบ usb ที่ด้านหลังเพื่อลองไฟล์หนังประเภท .mkv มันก็ขึ้นตามรูปที่ 1 จากนั้นมันก็ขึ้น ตามรูปที่ 2 ครับ ที่เป็นสีดำๆ ไม่ทราบว่าอาการลักษณะนี้ผิดปกติเปล่าครับ

รูปที่ 1

รูปที่ 2

หลังจาก 1 และ 2 กลายเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: !!! รวมพลคนใช้ Sony BRAVIA LCD TV แฟนคลับมาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2234 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 05:22:09 pm »
คุณmmansmileครับ ผมว่าเครื่องมันไม่รองรับไฟล์ที่เล่นครับ ของผมก็เป็นเหมือนกัน ซื้อHD Playerมาเล่นหนังดีกว่า
โซนีรองรับไฟล์ได้น้อย

ออฟไลน์ mmansmile

• *
« ตอบกลับ #2235 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 06:10:37 pm »
คุณmmansmileครับ ผมว่าเครื่องมันไม่รองรับไฟล์ที่เล่นครับ ของผมก็เป็นเหมือนกัน ซื้อHD Playerมาเล่นหนังดีกว่า
โซนีรองรับไฟล์ได้น้อย

มันรองรับนะครับ เล่นได้ตามปกติ
แต่ผมแค่สงสัยว่าทำไมมันกลายเป็นสีดำๆ  [โขก]

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #2236 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 09:50:19 pm »
ของผมรุ่นHX750เสียบไฟล์.mkvไม่เล่น อัพsw.V.ล่าสุดแล้ว ผมจะดูหนังผ่านBDHTโดยเสียบex.HDDครับ อ่านไฟล์ได้เยอะดี

ออฟไลน์ saimonjj

• *
« ตอบกลับ #2237 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 08:47:26 pm »
ตั้งใจจะซื้อ TV LED เครื่องแรกในชีวิต สนใจ SONY อยู่แล้ว ไปห้างดอกบัวเจอ รุ่น 46" KLV-46R452A ลดราคาจาก 26,990฿ เหลือ 19,990฿ แถมบัตรกำนัลอีก 1,600฿ ...สงสัยทำไมลดเยอะจัง มันจะคุ้มค่ามั้ยรุ่นนี้..รบกวนท่านผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #2238 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 10:19:20 pm »
ตั้งใจจะซื้อ TV LED เครื่องแรกในชีวิต สนใจ SONY อยู่แล้ว ไปห้างดอกบัวเจอ รุ่น 46" KLV-46R452A ลดราคาจาก 26,990฿ เหลือ 19,990฿ แถมบัตรกำนัลอีก 1,600฿ ...สงสัยทำไมลดเยอะจัง มันจะคุ้มค่ามั้ยรุ่นนี้..รบกวนท่านผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

รุ่นนี้ไล่สีไม่ค่อยดีครับ แม้ว่าสีสดก็จริง แต่สีหลักๆก็กลืนกันไปเป็นเฉดเดียวกันเกือบหมด ถ้าปรับให้สีอ่อนลงก็ซีดไปอีก

ไปลองดูที่ร้านได้ครับ

ออฟไลน์ keanoob

• *
« ตอบกลับ #2239 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 12:56:54 pm »
แว่น 3D แบบ Active ของรุ่นใหม่ๆ เช่น W904A, W954A ยังต้องใส่ถ่าน (แบตเตอรี่) อยู่หรือเปล่าครับ

อ้อ ได้คำตอบแล้วครับ ยังต้องใส่ถ่านอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2013, 02:42:27 pm โดย keanoob »

ออฟไลน์ run9283

• *
« ตอบกลับ #2240 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 08:24:36 pm »
สวัสดีครับเพิ่มสมัครมาใหม่ ขอถามหน่อยครับ
LED TV Sony รุ่น KLV-32R402A สามารถแขวนติดผนังได้รึเปล่าครับ พอดีเพิ่งซื้อมา แต่หารูติดผนังไม่ได้  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ o_h_m

• *
« ตอบกลับ #2241 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:37:43 am »
ขออนุญาติถามในนี้อีกรอบนะคับเหมือนจะไปตั้งกระทู้ผิดห้อง

sony 46BX450 ขึ้นเส้นแนวนอนค่อนจอแบบจับภาพไม่อยู่ จะมีแนวตั้งที่ชัดแบบไม่ขี้นเส้นแนวนอนเลื่อนไปเลื่อนมา

(สังเกตทั้ง 2 รูปด้านซ้ายมือแนวตั้งที่ชัดแบบไม่ขึ้นเส้นแนวนอนตำแหน่งไม่ตรงกัน)

อาการแบบนี้ถือว่ารุนแรงไหมคับ ใช่พาแนลเจ้งหรือเปล่าคับ พอซ่อมได้ไหมคับ

คือผมชอบดู 4:3 ไม่รู้เพราะสาเหตุนี้เปล่าถึงถึงเป็นแบบนี้

แล้วผมควรซ่อมไหมคับ เป็นแค่ LCD คุ้มไหมคับถ้าจะเปลื่ยนพาแนลหรือซ่อม

ส่งเข้าศูนย์ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรได้คับมีใครเคยส่งด้วยอาการแบบนี้มั้งไหมคับ

ขอบคุณคับ

ที่สำคัญหมดประกันได้ 13 วันก็เจ้ง เศร้า ซื้อมา 22,000 ใช้ได้แค่ 15 เดือนแล้วพังอยากจะบ้า [แทง]

ออฟไลน์ keanoob

• *
« ตอบกลับ #2242 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:00:02 am »
รบกวนถามเกี่ยวกับ NFC One-touch Remote Control

มันใช้ทำอะไรบ้างครับ นอกจากใช้เป็นตัวเชื่อมทีวีกับมือถือ

ถ้าจะซื้อ W804a จำเป็นต้องซื้อมาใช้เพิ่มด้วยไหมครับ

รีโมทปกติหรืออุปกรณ์อื่นใช้แทนได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ [งง]

ออฟไลน์ somchaijamsai

« ตอบกลับ #2243 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 02:38:44 pm »
ขออนุญาติถามในนี้อีกรอบนะคับเหมือนจะไปตั้งกระทู้ผิดห้อง

sony 46BX450 ขึ้นเส้นแนวนอนค่อนจอแบบจับภาพไม่อยู่ จะมีแนวตั้งที่ชัดแบบไม่ขี้นเส้นแนวนอนเลื่อนไปเลื่อนมา

(สังเกตทั้ง 2 รูปด้านซ้ายมือแนวตั้งที่ชัดแบบไม่ขึ้นเส้นแนวนอนตำแหน่งไม่ตรงกัน)

อาการแบบนี้ถือว่ารุนแรงไหมคับ ใช่พาแนลเจ้งหรือเปล่าคับ พอซ่อมได้ไหมคับ

คือผมชอบดู 4:3 ไม่รู้เพราะสาเหตุนี้เปล่าถึงถึงเป็นแบบนี้

แล้วผมควรซ่อมไหมคับ เป็นแค่ LCD คุ้มไหมคับถ้าจะเปลื่ยนพาแนลหรือซ่อม

ส่งเข้าศูนย์ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรได้คับมีใครเคยส่งด้วยอาการแบบนี้มั้งไหมคับ

ขอบคุณคับ

ที่สำคัญหมดประกันได้ 13 วันก็เจ้ง เศร้า ซื้อมา 22,000 ใช้ได้แค่ 15 เดือนแล้วพังอยากจะบ้า [แทง]

เสียใจด้วยจริงๆครับ
คุณคืออีกหนึ่งผู้โชคดี
พาเนลเสียแน่นอนครับ ไม่เกี่ยวกับการใช้งานหรอก
ขนาดผมเป็นร้านซ่อมทีวีทั่วไปไม่ใช่ศูนย์ อาการนี้SONYมาประจำเลย
น่าจะซ่อมไม่คุ้มแล้วมั๊ง

ออฟไลน์ o_h_m

• *
« ตอบกลับ #2244 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 03:14:32 pm »

ขอบคุณคับ

เสียใจด้วยจริงๆครับ
คุณคืออีกหนึ่งผู้โชคดี
พาเนลเสียแน่นอนครับ ไม่เกี่ยวกับการใช้งานหรอก
ขนาดผมเป็นร้านซ่อมทีวีทั่วไปไม่ใช่ศูนย์ อาการนี้SONYมาประจำเลย
น่าจะซ่อมไม่คุ้มแล้วมั๊ง

ขอบคุณคับ ดีนะยังไม่ยกไปซ่อมคงทิ้งสถานเดียว  [เศร้า]

สงสัยงานนี้คงต้องลาขาด SONY แล้วแน่นอนคงต้องหันไปเล่น PANASONIC แทน เมื่อวานไปมองรุ่น TH-L50ET60T ตัวนี้น่าสนไหมคับที่เดอะมอลล์ เห็นจัดโปรแถมชุดโฮมราคา 42320 บาท(รูดเต็ม) แต่แอบแซ็งเห็นรับประกันจอ+อะไหล่เหลือ 2 ปี ค่าแรง 3ปี

« ตอบกลับ #2245 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 03:21:52 pm »

ขอบคุณคับ ดีนะยังไม่ยกไปซ่อมคงทิ้งสถานเดียว  [เศร้า]

สงสัยงานนี้คงต้องลาขาด SONY แล้วแน่นอนคงต้องหันไปเล่น PANASONIC แทน เมื่อวานไปมองรุ่น TH-L50ET60T ตัวนี้น่าสนไหมคับที่เดอะมอลล์ เห็นจัดโปรแถมชุดโฮมราคา 42320 บาท(รูดเต็ม) แต่แอบแซ็งเห็นรับประกันจอ+อะไหล่เหลือ 2 ปี ค่าแรง 3ปี

50ET60 ราคานี้ยังสูงไปครับ

คุณภาพใกล้เคียงกับ LG LA740T
แต่ราคานี้ซื้อ 55LA740T ได้เลยได้จอใหญ่กว่า ๕นิ้วด้วย (บางร้านขาย สามหมื่นปลายๆเอง)

42ET60 ราคา สองหมื่นสี่พัน
50ET60 ราคา สี่หมื่นกว่า ---> คงบวกราคาชุดโฮมไปด้วยแล้ว ไม่ใช่ราคาแถมชุดโฮมแน่นอน

ออฟไลน์ xcool

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2246 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 05:47:01 pm »
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 08:13:13 pm โดย xcool »

« ตอบกลับ #2247 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 05:53:03 pm »
คุณ xcool ใช้กล้องอะไรถ่ายเหรอครับ (ของผมใช้ IPAD ถ่าย)

รู้สึกว่าเวปที่คุณ xcool เอารูปไปฝากมันลดความละเอียดของภาพลงหรือเปล่า เพราะขอบเส้นภาพจะดูแตกๆ

ถ้ายังไงลองอัปโหลดรูปลงสองเวปนี้ดูเทียบนะครับ(ภาพใกล้เคียงต้นฉบับและไม่ติดอักษรโฆษณา)
http://image.ohozaa.com/main/
http://www.uppic.org/

ออฟไลน์ xcool

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2248 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 06:09:39 pm »
คุณ xcool ใช้กล้องอะไรถ่ายเหรอครับ (ของผมใช้ IPAD ถ่าย)

รู้สึกว่าเวปที่คุณ xcool เอารูปไปฝากมันลดความละเอียดของภาพลงหรือเปล่า เพราะขอบเส้นภาพจะดูแตกๆ

ถ้ายังไงลองอัปโหลดรูปลงสองเวปนี้ดูเทียบนะครับ(ภาพใกล้เคียงต้นฉบับและไม่ติดอักษรโฆษณา)
http://image.ohozaa.com/main/
http://www.uppic.org/

ขอบคุณที่แนะนำ เปลียนเรียบร้อบแล้วครับ

[มากมาย] [มากมาย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 06:16:17 pm โดย xcool »

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2249 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 06:10:42 pm »
ผมว่าลองฝากรูปกับเวบที่ท่าน dramin บอกอะคับ ภาพน่าจะใกล้เคียงต้นฉบับกว่านี้ ภาพมันดูไม่น่าจะใช่ HX955 เบยนะครัช ของผมก็ใช้ ipad ถ่ายเหมือนกันคับ HX855 แอบมาหยอด ><  [คิคิ] [คิคิ]