ผู้เขียน หัวข้อ: แบบไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 3350 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinglee119

• Flat TV member
  • *
แบบไหนดีกว่ากันครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:08:41 pm »
ไปจอง SS 55H6340 แล้ว
ทีนี้กำลัง ลังเลว่าจะต่อเสาก้างปลาเข้าทีวีเลย หรือ ต่อเสาก้างปลาผ่านกล่องดิจิตอลทีวี
หรือว่าติดจานดีกว่าครับ(ของเดิมเคยมีจานดำครับ แต่ขึ้นสนิม ไม่ได้ใช้งานแล้ว)

ปกติเน้นดูข่าวเป็นหลัก หนังบ้างบางครั้ง
ลูกดูการ์ตูน

งบสัก 3-4 พันบาทครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: แบบไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 01:42:59 am »
ต่อเสาก้างปลา..เข้าทีวีเลยครับ
เพราะ..ทีวีรองรับดิจิตอลในตัวอยู่แล้ว..
..แต่..ถ้าอยากชมรายการที่หลากหลาย
ช่องรายการที่มีมากว่าดิจิตอลทีวี ทั้งข่าวและการ์ตูน
ก็ต้องจานดาวเทียม..ครับ

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 06:05:36 am »
ต่อเสาก้างปลา..เข้าทีวีเลยครับ
เพราะ..ทีวีรองรับดิจิตอลในตัวอยู่แล้ว..
..แต่..ถ้าอยากชมรายการที่หลากหลาย
ช่องรายการที่มีมากว่าดิจิตอลทีวี ทั้งข่าวและการ์ตูน
ก็ต้องจานดาวเทียม..ครับ
ว่าจะแนะนำตามงบที่มี ที่อินเทลแซท ๑๕ เคยู ก็ยังไม่มั่นใจว่า เน็กสเต็ป ทำออกมาขายยังเห็นเงียบๆอยู่

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 06:54:24 am »
เสาก้างปลานี่ แต่ละยี่ห้อ ประสิทธิภาพ มันเหมือนกันไหมครับ
สายที่มากับเสานี่ ควรเปลี่ยนไหม

แนะนำยี่ห้อไหนดีครับ

• ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 10:11:09 am »
ไม่เหมือนครับ

แต่ละแบรนด์ก็มีดีคนละอย่าง เลือกตามพื้นที่ๆอยู่ และความต้องการใช้งานรองรับครอบคลุมมั๊ย

สายที่แถม ไม่มีใครแถมของดีครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 11:09:19 am »

แต่ละแบรนด์ก็มีดีคนละอย่าง เลือกตามพื้นที่ๆอยู่ และความต้องการใช้งานรองรับครอบคลุมมั๊ย

สายที่แถม ไม่มีใครแถมของดีครับ

ดีคนละอย่าง เป็นยังไงครับ
พื้นที่ที่ผมอยู่นี่ ห่างเสา 20+ กิโลเมตรครับ
การใช้งานก็ดูฟรีทีวีปกติครับ
เพื่อนบ้านซื้อของสามารถ แพงแต่ดี แต่เขาไม่ได้ใช้ของสามารถนะครับ เพราะพี่แกใช้กล่องทรู  [กระดึบ]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 09:21:44 pm »

พื้นที่ที่ผมอยู่นี่ ห่างเสา 20+ กิโลเมตรครับ
เพื่อนบ้านซื้อของสามารถ แพงแต่ดี แต่เขาไม่ได้ใช้ของสามารถนะครับ เพราะพี่แกใช้กล่องทรู  [กระดึบ]
ตอบยากครับ ในแต่ละแบรนด์ ต้องหาคำตอบจากกลุ่มช่างที่ทดลองเอาครับ (มีลงผลการทดสอบของหลายๆแบรนด์ตามหน้าเว็บต่างๆ ต้องค้นหาอ่านดูครับ) อย่าว่าแต่ห่างแค่ ๒๐ กม.เลยครับ ผมใช้เสา 27E ของสากล ห่าง ๕๐ กว่ากม. ความถี่ช่อง ๒๖ ยังไม่มาเลย จึงต้องสั่งเครื่องมือวัดตัวละหมื่นกลางๆขึ้น เอามาทดสอบดูใหม่ว่าเกิดจากอะไร

ประโยชน์การใช้งานอยู่ที่ตัวเรา ไม่ได้อยู่ที่เพื่อนบ้าน เลือกใช้ของที่เหมาะสมกับบ้านเราครับ เขาอาจติดแพง เพราะไม่ได้ใช้ ถ้าติดแพงแล้วใช้ทุกวัน ระยะเวลา หาร ด้วยการใช้งาน = ยิ่งใช้มากก็ยิ่งถูก

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 11:59:24 am »

ตอบยากครับ ในแต่ละแบรนด์ ต้องหาคำตอบจากกลุ่มช่างที่ทดลองเอาครับ (มีลงผลการทดสอบของหลายๆแบรนด์ตามหน้าเว็บต่างๆ ต้องค้นหาอ่านดูครับ) อย่าว่าแต่ห่างแค่ ๒๐ กม.เลยครับ ผมใช้เสา 27E ของสากล ห่าง ๕๐ กว่ากม. ความถี่ช่อง ๒๖ ยังไม่มาเลย จึงต้องสั่งเครื่องมือวัดตัวละหมื่นกลางๆขึ้น เอามาทดสอบดูใหม่ว่าเกิดจากอะไร

ประโยชน์การใช้งานอยู่ที่ตัวเรา ไม่ได้อยู่ที่เพื่อนบ้าน เลือกใช้ของที่เหมาะสมกับบ้านเราครับ เขาอาจติดแพง เพราะไม่ได้ใช้ ถ้าติดแพงแล้วใช้ทุกวัน ระยะเวลา หาร ด้วยการใช้งาน = ยิ่งใช้มากก็ยิ่งถูก

ไปอ่านในพันทิพ เห็นเชียร์ เสาสามารถ UHF 14E แต่ผมโทรไปที่ไหนๆ ก็ไม่มีของ มีแต่สามารถรุ่นใหม่ๆครับ คนขายบอก นั่นรุ่นเก่าแล้ว
เครื่องมือวัดหลักหมื่น แหะๆ ผมยอมครับ ไม่ไหว แพงกว่าเสาตั้งเยอะแยะ

เดี๋ยวจะลองหาอ่านดูอีกทีครับ ขอบคุณมากๆ
ขอยืมเครื่องวัดด้วยได้ไหมครับ ถ้าซื้อมาแล้วรับสัญญาณไม่ดี  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ PasinKrab

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:14:41 pm »
งบเท่านี้ลงทุนซื้อกล่องแอนดรอยบ็อกไปเลยสิครับ บางรุ่นใช้ดูดิจิตอลทีวีได้ด้วย แถมดูหนังได้ด้วย คุ้มดีครับ

ออฟไลน์ Teerasang

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 05:48:18 pm »
 [yes]
งบเท่านี้ลงทุนซื้อกล่องแอนดรอยบ็อกไปเลยสิครับ บางรุ่นใช้ดูดิจิตอลทีวีได้ด้วย แถมดูหนังได้ด้วย คุ้มดีครับ

ออฟไลน์ Pakwan

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 06:57:54 pm »
Hd player น่าเล่นค่ะคุ้มค่าดี

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 02:06:38 pm »
ตอนนี้ติดเสาของ สามารถ 11E ปรากฎว่า รับสัญญาณบางช่องไม่ดีครับ เช่น 7HD ดูได้แต่มีสัญญาณขาดไปเป็นช่วงๆ
ปรับเสาไปหลายทีแล้ว   แถมแฟนผมก็ชอบช่อง 7HD ซะด้วย
ทำไงต่อดีครับ จะซื้อกล่องดิจิตอลสามารถมาต่อ หรือ เปลี่ยนเป็นเสาที่มีก้างมากขึ้น เช่น 25E ดีไหมครับ
มีคนแนะนำว่าใช้กล่องดิจิตอล True HD2 ซึ่งได้ทั้งก้างปลาและจาน แต่ต้องเพิ่มตังพันนึง(มีคูปองยังไม่ได้ใช้ 690บาท)