ผู้เขียน หัวข้อ: ++ led 55นิ้ว จอกระจก มีรุ่นไหน ยี่ห้อไหนบ้างครับ พอแนะนำได้บ้างมั๊ยครับ++  (อ่าน 4078 ครั้ง)

ออฟไลน์ c8000

• Flat TV member
  • *
พอดีผมสงสัยมานานว่า ทำไมจอ ipad หรือ notepro ของ samsung
ที่ผมซื้อมาใช้  ทำไมจอมันเงาชัด จังเลยหว่า  ชอบมากๆ

แต่พอดูหนังบนคอม  ต่อออก led monitor ภาพกลับ ทู่ๆบอกไม่ถูก

คิดไปคิดมาก็อ๋อ  จอกระจก กับจอด้านนั่นเอง

จำได้เคยไปยืนหลง จอกระจก บนห้างมาสองที  เค้าเป็นร้านขายแผ่นผี
led ซัก47นิ้วได้  ภาพสวยมาก   พอกลับมาบ้านรีบหาโหลดเรื่องเดียวกันมาดู
กับจอเรา led c8000  เราก็คิดในใจอืม ซิื้อมาก็แพงกว่าทำไมภาพ ไม่สดใสเหมือนที่ดูมาเลย

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
C8000 ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นรุ่นแรกๆที่เป็น 3D TV แต่ผมไม่มั่นใจว่าจะทันได้ใช้จอ Ultra Clear Panel หรือป่าวน่ะครับ(แต่ D series ใช้แน่ๆ)
Ultra Clear Panel ของ samsung ก็แถบจะเหมือนจอกระจกเลยครับ ซึ่งในปัจุบัน samsung จะใช้ใน series 7 ขึ้นไป
ส่วนที่เป็นจอกระจก(IPS)เลย ปีก่อนหน้านี้ก็มี LG กับ Panasonic ครับ(แต่รุ่นใหม่ 2015 ยังไม่ค่อยมีวางขายเท่าไร ถ้ารอได้ก็รอดีกว่าครับ)
แต่ส่วนตัวผมชอบจอด้านมากกว่าน่ะครับ เพราะให้ความดำที่ดูเป็นธรรมชาติมากกว่า และปีหลังๆ จอด้านก็แก้ไขข้อจำกัดเรื่องมุมภาพได้เป็นอย่างดีแล้ว

ปล.led monitor ลองดู LG,HP,Dell ดูน่ะครับ นานมาแล้วผมเคยเห็นจอ IPS ของ Dell ภาพสวยมาก(จนผมแถบอยากจะเลิกใช้ Notebook เลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2015, 05:13:52 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
ปกติผมไม่เคยใช้แซมซังมาก่อนนะ ปัจจุบันได้ลองใช้ 55h7000 บอกกงๆ มันใสเครีย จิงๆแฮะ -*- ภาพปลากรอบไฟล์ mkv 1080p ขนาด 3gb ทั่วๆไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2015, 01:26:43 pm โดย kritkris »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ปกติผมไม่เคยใช้แซมซังมาก่อนนะ ปัจจุบันได้ลองใช้ 55h7000 บอกกงๆ มันใสเครีย จิงๆแฮะ -*- ภาพปลากรอบไฟล์ mkv 1080p ขนาด 3gb ทั่วๆไป

คุณยายไปศัลยกรรมหน้ามาเหรอคะ หน้าเด้งเชียว ๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ขึ้นอยู่กับกระบวนการผลิต หรือการออกแบบในการผลิตครับ
อย่าง ipad pro ,air จะใช้จอ IPS IGZO ของ LG หรือ SHARP โดยมีจอกระจกปิดทับอีกชั่นนึง
จอมอนิเตอร์บางรุ่นก็ใช้จอกระจกหลายรุ่นเช่นเดียวกันทำให้สีสันสดใส ภาพสว่าง คมชัด
ปัจจุบันถ้าทีวีที่ใช้จอกระจกปิดทับอีกชั้นไม่น่าจะมีแล้วนะครับ
อย่าง Ultra Clear Panel เป็นจอนิ่มเคลือบสารอาบสีดำมัน คล้ายๆจอกระจก ทำให้ภาพสีดูชุ่มช่ำ สีดำๆลึก คอนทราสต์สูง
ข้อเสียของจอกระจกคือสะท้อนแสงมากกว่าจออื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2015, 03:26:17 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member

คุณยายไปศัลยกรรมหน้ามาเหรอคะ หน้าเด้งเชียว ๕๕๕๕๕๕๕๕๕
ภาพตัวอย่างจากจอ Ultra Clear Panel ของ Samsung ครับ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ c8000

• *
ขอบคุณคุณ sirota และทุกๆคนมากๆครับ
ตอนนี้ c8000 ผมลาโลกไปแล้วครับ  ตอนนี้ก็เล็งๆตัวใหม่อยู่ครับ
กะได้บอลทีเดียว  เอาเจ๋งๆไปเลย อิๆ  [หื่น]

ออฟไลน์ surawat2576

• *
ขอบคุณคุณ sirota และทุกๆคนมากๆครับ
ตอนนี้ c8000 ผมลาโลกไปแล้วครับ  ตอนนี้ก็เล็งๆตัวใหม่อยู่ครับ
กะได้บอลทีเดียว  เอาเจ๋งๆไปเลย อิๆ  [หื่น]

เด๋วๆ  ทุบทิ้งเลยเหรอ

ออฟไลน์ yoth

• *
ข้อมูล LG 55UC970T
http://www.lg.com/th/tv/lg-55UC970T

ตัวนี้จอ IPS ดิจิตอลทีวี
4K PICTURE
IPS 4K
LG SMART+ TV
4K 3D+
ULTRA REAL SOUND
http://www.itruemart.com/products/lg-curved-uhd-3d-55-55uc970t--2471804996302.html
สนใจ PM มา ชี้เป้าให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2015, 08:20:24 am โดย yoth »