ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องระบบไฟทีครับ รบกวนด้วยครับผม  (อ่าน 2362 ครั้ง)

ออฟไลน์ Psentbtx

• Flat TV member
  • *
คือว่า บ้านผมเป็นอาคารพาณิชเก่า เป็นบ้าน3ชั้น มีมิเตอร์ทุกชั้นเลย หน้าบ้านมีมิเตอร์ ขนาด 30(100) ชั้น2 10(20) ชั้น3 10(20) ห้องผมอยู่ชั้น2 มิเตอร์อยู่หน้าห้องเลย จะเดินจากหน้าห้องได้เลยไหมครับ อุปกรณ์ต้องใช้อะไรบ้างครับ ต้องการใช้ปลั๊ก4ตัวครับผม รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: ถามเรื่องระบบไฟทีครับ รบกวนด้วยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2015, 08:32:59 pm »
ช่วยถามใหม่ ให้ชัดเจนกว่านี้หน่อยนะ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: ถามเรื่องระบบไฟทีครับ รบกวนด้วยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 03:58:40 pm »
อุปกรณ์ที่ต้องใช้

เต้ารับ จำนวน  4 ตัว

สายไฟ ขนาดความยาวตามต้องการครับ

เดินสายไฟจากมิเตอร์หน้าห้องได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 05:30:46 pm »
ต้องใช้เบรกเกอร์ กี่A ครับ สายไฟผมใช้ของไทยยาซากิ เบอร์อะไรดีครับ

คือจั้มมิเตอร์หน้าห้องได้เลยถูกไหมครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 10:28:38 pm »
.............

อาคารเก่า มีมิเตอร์อยู่หน้าห้อง ไม่บอกด้วยว่าหลังมิเตอร์มีอะไรอยู่บ้าง ปลั๊กจะต่อเพิ่มจากของเก่า หรือจะเดินระบบสายไฟใหม่เลย ก็ไม่บอก

หลังมิเตอร์ มีตู้ consumer unit หรือเปล่าครับ
ใช้เบรกเกอร์ลูกย่อย ขนาด 16A หรือ 20A ครับ
สายไฟสำหรับเดินลอย ตีกิ๊ป ใช้สาย VAF 2x2.5 ถ้ามีกราวด์ ใช้ VAF-GND 2x2.5\2.5 หรือ 2x2.5\1.5 ครับ สำหรับไม่เกิน 20A
หรือจะเดินสายร้อยท่อ ??

ปรกติหลังมิเตอร์ บ้านเก่ามากๆ ก็จะมีแผง ฟิวส์+คัทเอาท์ บ้านใหม่ๆ ก็จะเป็นตู้ consumer unit
ซึ่งจะเป็นจุดแยกสายไฟไปยัง สวิทกับเต้ารับตามที่ต่างๆ
ส่วนของคุณถ้าจะเดินสายหลังมิเตอร์เลย ก็... อย่าลืมตัดไฟและตรวจสอบว่าไม่มีไฟ ก่อนเริ่มงานนะครับ

สำหรับอุปกรณ์ที่ถามถึงนั้น คุณจะทำเองทั้งหมด หรือจะซื้อแต่ของ อย่างพวกเต้ารับ แล้วที่เหลือจ้างช่างทำละครับ
- เต้ารับ แบบ 2ขา หรือแบบ 3 ขา แบบ ช่องเดียว 2 ช่อง หรือแบบผสม
- box ลอย หรือจะฝังในผนัง
- จะตีกิ๊ป หรือจะร้อยท่อ หรือจะใส่รางเดินสายไฟ
และอื่นๆ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 11:03:12 pm »
.............

อาคารเก่า มีมิเตอร์อยู่หน้าห้อง ไม่บอกด้วยว่าหลังมิเตอร์มีอะไรอยู่บ้าง ปลั๊กจะต่อเพิ่มจากของเก่า หรือจะเดินระบบสายไฟใหม่เลย ก็ไม่บอก

หลังมิเตอร์เท่าที่ดูภายนอก มีเบรกเกอร์2ตัว และแอร์ครับ จะเดินใหม่สำหรับใช้กับเครื่องเสียงอย่างเดียวครับ

หลังมิเตอร์ มีตู้ consumer unit หรือเปล่าครับ
ใช้เบรกเกอร์ลูกย่อย ขนาด 16A หรือ 20A ครับ
สายไฟสำหรับเดินลอย ตีกิ๊ป ใช้สาย VAF 2x2.5 ถ้ามีกราวด์ ใช้ VAF-GND 2x2.5\2.5 หรือ 2x2.5\1.5 ครับ สำหรับไม่เกิน 20A
หรือจะเดินสายร้อยท่อ ??

หลังมิเตอร์ไม่มีตู้ครับ

ปรกติหลังมิเตอร์ บ้านเก่ามากๆ ก็จะมีแผง ฟิวส์+คัทเอาท์ บ้านใหม่ๆ ก็จะเป็นตู้ consumer unit
ซึ่งจะเป็นจุดแยกสายไฟไปยัง สวิทกับเต้ารับตามที่ต่างๆ
ส่วนของคุณถ้าจะเดินสายหลังมิเตอร์เลย ก็... อย่าลืมตัดไฟและตรวจสอบว่าไม่มีไฟ ก่อนเริ่มงานนะครับ

มีตู้เมน แต่อยู่ชั้นล่างครับ ที่ผมดูๆนะ จากตู้เมน มาเข้ามิเตอร์ชั้น2 จากมิเตอร์มาเข้าห้องครับ

สำหรับอุปกรณ์ที่ถามถึงนั้น คุณจะทำเองทั้งหมด หรือจะซื้อแต่ของ อย่างพวกเต้ารับ แล้วที่เหลือจ้างช่างทำละครับ
- เต้ารับ แบบ 2ขา หรือแบบ 3 ขา แบบ ช่องเดียว 2 ช่อง หรือแบบผสม
- box ลอย หรือจะฝังในผนัง
- จะตีกิ๊ป หรือจะร้อยท่อ หรือจะใส่รางเดินสายไฟ
และอื่นๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 12:02:38 am »
ลองอ่านดูนะครับ การเดินสายไฟใหม่
http://www.teerawatj.com/webboard/index.php?PHPSESSID=39b12r0u7eflm39ocqbqanv5r5&topic=63.0
ไม่ได้แวะไปซะนาน ถ้าคุณไม่ถาม คงลืมไปแล้ว
ผมก็จัดตามแนวทางนี้แหละ สายแดงเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน แต่ก็เห็นความแตกต่างจนน้ำตาไหล
และเป็นเหตุ ให้น้ำตาไหลกับสายและฟิวส์ อีกหลายอันในเวลาต่อมาด้วย

เห็นพี่เค้ารับทำด้วย ลองดูละกัน

ออฟไลน์ devils101

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 02:21:53 pm »
ผมอ่านจากกระทู้นี้ http://www.teerawatj.com/webboard/index.php?topic=63.0
และก็ทำคล้าย ๆ กันคือบ้านเป็นอาคารพาณิชย์ แต่ไม่ได้แยกมิเตอร์เป็นชั้น ๆ แต่ผมใช้วิธีจั๊มสายจากมิเตอร์ที่ติดตั้งอยู่ชั้นล่าง ลอดกันสาดหน้าบ้านไปชั้น 2 เข้าตู้เบรคเกอร์เกรดทั่วไป (มีระบบกันฟ้าผ่า) เพราะหาซื้อในท้องถิ่นได้แค่นี้ จริง ๆ อยากได้เกรดดี ๆ ส่วนการตอกกราวน์ก็ตอกลงเสาหน้าบ้าน สายไฟจากตู้เบรคเกอร์ใช้ยักษ์เขียว เข้าปลั๊กผนัง 2 ตัว (ไว้มีงบว่าจะเปลี่ยนทั้งสายและปลั๊ก) หลังจากทำเสร็จระบบเดิมไม่มีกราวน์ สิ่งที่สังเกตุเห็นได้ชัดเจนคือ ภาพสวยเนียนขึ้นมาก ดูช่องทรู HD นี่เห็นชัดเจนเลยว่าภาพดีขึ้นมาก ๆ