ผู้เขียน หัวข้อ: sony 43-x8000d ต่อหูฟังบลูทูธ หรือ ลำโพงบูลทูธไม่ได้ ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 2878 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanajak

• *
อาทิตย์ที่แล้วซื้อ sony 43-x8000d มาครับ หาข้อมูลจากในนี้ครับ ที่ผ่านมาใช้ samsung u6400 ตอนนี้ยกไปบ้านให้แม่ดูละครแทนเครื่องเก่า sony จอนูน trinitron 29 นิ้ว ยกกันแทบแย่
ตอนใช้ ss ก็ใช้งานได้ปกติทุกอย่างนะครับ เชื่อมบลูทูธกับหูฟัง กับลำโพงบลูธูท ก็ได้ปกติ
แต่เปลี่ยนมาใช้ sony 43-x8000d ลองมาอาทิตย์นึง ลงแอพโน่นนี่ก็โอเคนะครับ เหมือนใช้งานมือถือเลย
แต่ผมว่า ss ดูช่องรายการทีวีปกติเช่นช่อง 3 ภาพ เหมือนจะคมกว่า  sony ขอบจะลายๆ แต่ก็เข้าใจว่าคิดไปเอง
พอมาเริ่มลองต่อหูฟังบลูทูธ คือต่อไม่ได้ครับ มองไม่เห็นกัน ลองกับลำโพงก็มองไม่เห็นกัน
สรุปคือต่อไม่ได้ ไปหาในเน็ตก็เห็นฝรั่งพูดถึงกันเหมือนกัน ผมก็ผิดเองที่ไม่ได้ดูรายละเอียดตรงนี้ก่อนไปซื้อ
เลยสงสัยว่า มันใช้ไม่ได้จริงๆเหรอครับ รุ่นนี้ก็ออกเมื่อปี 2016 เอง เทคโนโลยีแบบนี้ น่าจะทำได้ทุกยี่ห้อแล้ว เป็นไปได้อย่างไร ???
และทำอย่างไรได้บ้างครับถึงจะใช้หูฟัง ลำโพงผ่านบลูทูธได้ครับ และอนาคต เผื่อจะซื้อ soundbar มาใช้ มันเชื่อมต่อกับทีวีแบบไหนได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 01:45:33 am โดย Thanajak »

ออฟไลน์ Dragonfly

• Edge LED TV member
ต้องลองดู เวอร์ชั่นของ FW ดูว่าอัพเดทล่าสุดหรือเปล่า บาง FW อาจมีปัญหาในการเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ของ 3rd party ได้

ยกตัวอย่าง iphone6 ของผม เชื่อมต่อกับอุปกรณ์ Bluetooth บางยี่ห้อบางรุ่นไม่ได้ ต้องอัพเป็น iOS ใหม่ๆก่อน

หรืออาจจะเป็นข้อจำกัดของ Sony ที่จำกัดการเชื่อมต่อกับอุปกรณ์ของ 3rd party

เช่นเครื่องเล่นเกมส์ PS4 เชื่อมต่อกับ Sound Bar หรือหูฟังบางยี่ห้อไม่ได้ เพราะถูกจำกัดจากทาง sony เครื่อง PS4 แจ้งว่าไม่ Support

ออฟไลน์ Thanajak

• *
fw เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้วครับ ไม่คิดว่า sony จะมองข้ามเรื่องนี้จริงๆครับ ในขณะที่แบรนด์อื่นไม่มีปัญหานี้  [ช็อค]

ออฟไลน์ Monday

• Flat TV member
  • *
Android TV ตัวนี้ไม่รองรับครับ
คือ ไม่สามารถส่งข้อมูลเสียงออกไปยังอุปกรณ์อื่นผ่าน BT ได้

ข้อมูล spec BLUETOOTH PROFILE SUPPORT
Version 4.1 HID (mouse/keyboard connectivity)/
HOGP (Low Energy device connectivity)/
3DSP(3D GLASSES)/SPP(Serial Port Profile)

ถ้าเป็นพวกเรื่องเสียง จะเป็น A2DP/ AVRCP ซึ่งไม่มีระบุไว้