ผู้เขียน หัวข้อ: HD Player ตัวไหนที่เล่น 4K ได้จาก NAS แบบไม่กระตุกอ่าครับ  (อ่าน 3493 ครั้ง)

ออฟไลน์ heli

• *
คือผมมี HD Player ตัวปัจจุบันอยู่ ซึ่งผมใช้ภายในระบบ LAN ซึ่งมี NAS ของ Buffalo ตัวนึงครับ ซึ่งปกติถ้าชมไฟล์ 1080p ที่อยู่ในกล่อง NAS ก็ปกติดีครับ แต่ต้องเป็นไฟล์ที่ Rip มาไม่ใหญ่มาครับ เพราะเคยเจอ ISO จาก blu-ray แบบไม่ลดขนาดมานี่คือกระตุกมากๆครับ ส่วนการเล่นไฟล์ 4K ผมเคยเอาลองมาเปิดแล้วเปิดไม่ได้เลยครับ รองรับแค่ 1080p เลยอยากขอความเห็นว่า มี HD Player ตัวไหนที่รองรับการเล่นไฟล์ 4K หรือ 1080p ไฟล์ใหญ่ๆ ผ่าน NAS ได้โดยที่ลื่นไฟลไม่กระตุกหน่ะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: HD Player ตัวไหนที่เล่น 4K ได้จาก NAS แบบไม่กระตุกอ่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 01:37:36 pm »
Buffalo เป็น Giga Lan หรือป่าวครับ  (10/100/1000)

หมายเหตุ 4K รออีกหน่อยครับ ตอนนี้ หงึกๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2015, 08:48:11 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: HD Player ตัวไหนที่เล่น 4K ได้จาก NAS แบบไม่กระตุกอ่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 03:40:46 pm »
ตัวนี้เป็น Gigabit Lan ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 03:04:07 pm »
Buffalo เป็น Giga Lan หรือป่าวครับ  (10/100/1000)

หมายเหตุ 4K รออีกหน่อยครับ ตอนนี้ หงึกๆๆๆๆ

ใช่ครับผม เป็น Gigabit Lan ครับ : http://www.buffalotech.com/products/network-storage/home-and-small-office-nas/linkstation-pro-duo-1

ตอนแรกผมก็นึกว่า Lan ผมไม่ถึง ก็ลองเปลี่ยนสาย Lan ให้ เป็น CAT 6 ให้หมดเลย (แต่ก่อนใช้สายมั่วๆ) ส่วน Router ผมก็ใช้ AirPort Extreme (รุ่นปัจจบัน) ด้วยครับ เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นที่ HDD Player อ่าครับ แต่เด๋วจะไปลองเช็คๆอีกที ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 03:04:52 pm »
ตัวนี้เป็น Gigabit Lan ครับ

ขอบคุณครับ เด๋วลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมเจ้าตัวนี้ดูครับผม

ออฟไลน์ hack3rb43

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 08:36:17 pm »
ผมใช้ cloud1195 ต่อสาย Lan กับ Nas Buffalo เล่นผ่าน NFS File ISO Blu-ray ไม่มีกระตุกครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 09:13:03 am »
CloudHD 1080p ลื่นหัวแตกครับ
แต่เจอ 4K ยังงึกๆงักๆ ฮ่าๆๆๆ 
สาเหตุไม่ใช่ที่ LAN ครับ ที่ firmware เลย

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿