ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม smart tv ss ครับ  (อ่าน 2550 ครั้ง)

ออฟไลน์ wahahaboy

• *
สอบถาม smart tv ss ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 09:41:47 pm »
อ้างจาก: wahahaboy;66571745
คือผมจัด samsung tv ua55j5500  ตัวนี้ มา เป็น smart TV ครับ ปัญหามีอยู่ว่า ถ้าผมเปิด app youtube ใน TV แล้วในครั้งแรก ผมได้ทำการจับคู่ app youtube TV กับ Notebook ผมไว้เป็นอันเรียบร้อย ผมก็สามารถเปิดไฟล์บน youtube ผ่าน notebook ได้แล้วมันจะเล่นบน TV แต่ถ้า ผมปิด TV หรือ ปิด browser บน notebook ที่เปิด youtube ไว้ มันก็จะต้องมาจับคู่ใหม่ทุกครั้ง ไม่เหมือนบนโทรศัพท์ที่เราเลือกเพลง แล้วก้ connect tv ได้เลย ใครมีวิธีแก้บ้างครับ

ข้อสอง ผมอยากทราบว่า ถ้าผมจะต่อ optical จาก TV ไปที่ hometheater แต่ว่า ที่ hometheater ช่อง optical in ผมถูกใช้ไปแล้วโดยเชื่อมต่อกับ HD PLAYER ไป ผมมีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้ช่อง TV ธรรมดาผมเล่นเสียงที่ผ่านสาย optical ได้ครับ แนบภาพตอนนี้มาให้ดูครับ
[ATTACH=CONFIG]3266787[/ATTACH]

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
Re: สอบถาม smart tv ss ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 12:33:26 am »
ข้อแรก  โน๊ตบุคกับทีวี  ใช้เนตอะไรเล่นครับ  ถ้าเป็นเนตตัวเดียวกันจากเร้าเตอร์ตัวเดียวกัน  ก็น่าจะแชร์ได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องกดแพร์ด้วยซ้ำ

ข้อสอง  ทีวีตัวนี้รองรับ  ARC  ครับ  คือ  สามารถย้อนเสียงกัลผ่าน  HDMI  เสียบคาไว้  แต่  ตัวโฮมต้องรองรับด้วย  วิธีใช้  ตัว  HDMI ที่ทีวีจะมีคำว่า ARC  กำกับไว้ด้วย  ให้เอาสาย HDMI  ไปเสียบช่องนั้น

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:30:23 am »
ข้อแรก  โน๊ตบุคกับทีวี  ใช้เนตอะไรเล่นครับ  ถ้าเป็นเนตตัวเดียวกันจากเร้าเตอร์ตัวเดียวกัน  ก็น่าจะแชร์ได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องกดแพร์ด้วยซ้ำ

ข้อสอง  ทีวีตัวนี้รองรับ  ARC  ครับ  คือ  สามารถย้อนเสียงกัลผ่าน  HDMI  เสียบคาไว้  แต่  ตัวโฮมต้องรองรับด้วย  วิธีใช้  ตัว  HDMI ที่ทีวีจะมีคำว่า ARC  กำกับไว้ด้วย  ให้เอาสาย HDMI  ไปเสียบช่องนั้น

ตอบข้อแรกครับ เป็น network เดียวกันภายในบ้านผมตอนนีมัน pair แล้วจำค่าแล้วผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ bug firmware ของทีวีเองเพราะอยู่ดีๆมันก็ได้เฉย
ข้อสอง ที่ home ผมจะดูยังไงครับว่ารองรับ arc ถ้ารองรับแบบนี้แสดงว่าเสียงมันจะย้อนลงมาจาก tv มาที่ home เลยโดยที่ไม่ต้องใช้ audio out(aux)หรือ optical ลงมาเลยถุกมั้ยครับ

ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ คือผมเสียบ hdmi 2(arc)เข้ากับ HD player ของผม แล้วเสียบ HDMI1(STB)เข้ากล่อง True cabel และเสียบ HDMI3(DVI)เข้าชุด home  ปัญหามันเกิดขึ้นคือ ถ้าผมจะดู HDPLAYER ผมต้องเปิดกล่อง True ด้วยไม่งั้นเวลาดูๆอยู่ภาพจะดับไปเอง แต่ถ้าเปิดกล่อง true คู่ไปด้วย จะดูลื่นปกติเลยครับ ลองสลับ HDPLAYER ไปที่ช่อง3 แล้วก็ยังเป็น แต่ถ้าเสียบที่ช่อง HDMI1 นีุ้ถ้าไม่เปิดกล่อง true ด้วย ภาพที่ HDPLAYER จะ Nosignal ไปเลยครับ   สาย HDMI ที่ใช้ของผม QED (Perfomance) ซิ่งสายตอนดูกับเครื่องเก่าก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 08:01:33 pm »

ตอบข้อแรกครับ เป็น network เดียวกันภายในบ้านผมตอนนีมัน pair แล้วจำค่าแล้วผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ bug firmware ของทีวีเองเพราะอยู่ดีๆมันก็ได้เฉย
ข้อสอง ที่ home ผมจะดูยังไงครับว่ารองรับ arc ถ้ารองรับแบบนี้แสดงว่าเสียงมันจะย้อนลงมาจาก tv มาที่ home เลยโดยที่ไม่ต้องใช้ audio out(aux)หรือ optical ลงมาเลยถุกมั้ยครับ

ผมมีคำถามเพิ่มเติมครับ คือผมเสียบ hdmi 2(arc)เข้ากับ HD player ของผม แล้วเสียบ HDMI1(STB)เข้ากล่อง True cabel และเสียบ HDMI3(DVI)เข้าชุด home  ปัญหามันเกิดขึ้นคือ ถ้าผมจะดู HDPLAYER ผมต้องเปิดกล่อง True ด้วยไม่งั้นเวลาดูๆอยู่ภาพจะดับไปเอง แต่ถ้าเปิดกล่อง true คู่ไปด้วย จะดูลื่นปกติเลยครับ ลองสลับ HDPLAYER ไปที่ช่อง3 แล้วก็ยังเป็น แต่ถ้าเสียบที่ช่อง HDMI1 นีุ้ถ้าไม่เปิดกล่อง true ด้วย ภาพที่ HDPLAYER จะ Nosignal ไปเลยครับ   สาย HDMI ที่ใช้ของผม QED (Perfomance) ซิ่งสายตอนดูกับเครื่องเก่าก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ตอนนั้นได้ log in  youtube  ไว้หรือเปล่าครับ    แต่ถ้าเป็นเร้าเตอร์ตัวเดียวกัน  มันจะแพร์ออโต้เลยทีเดียว  เล่นจาก  IE  หรือ Chome  ครับ

ถ้า  home  รับ  ARC  เสียงจะย้อนจากทีวีมาที่ home เลยครับ  ไม่ต้องให้  aux  และเสียงเป็นดิจิตอลเหมือน optical

ลองสลับสายดูครับ  STB  ไปเสียบ HDPlayer   ส่วน DVI  เสียบทรู  ว่าแต่  HDplayer  มีช่องต่อแลนไหมครับ  เป็นรุ่นอะไร

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 09:05:16 pm »
login youtube ไว้ครับทั้งที่ TV และ ที่ notebook และโทรศัพท์ เล่น จาก chome ครับ ตอนนี้ถ้าก่อนเข้า youtube ที่ tv แล้วผมเปิด youtube ที่ notebook จะไม่ขึ้นหน้าจอเชื่อมต่อ tv มาให้และดูการตั้งค่า tv ที่เชื่อมต่อไว้มันจะไม่มีอะไรขึ้น แต่ถ้าผมเข้า youtube ที่ tv แล้วมันขึ้นหน้าเชื่อมต่อรูป tv มาให้เลือกแล้วครับ
แต่ถ้าผมเอามือถืออีกเครื่องที่ ไม่ใช่ user youtube ของผมมา login พวกค่า youtube ใน tv user ที่ผม login ไว้จะหายหมดเลย

home ผมไม่รุ้รองรับ ARC ไหมแต่มันเป็นรุ่นHTD-C550 ลองดูแล้ว home ผมมีแต่ hdmi out ไม่มีรองรับ arc แบบนี้หาตัวแปลงตัวไหนได้บ้างครับ

เด่วลอง ให้ HDPLAYER เสียบช่อง HDMI1(STB) HDPlayer รุ่น med8er รุ่น 500x ครับมีช่องต่อ lan ครับ
HDMI2(ARC)เสียบ Home รุ่น HTD-C550
HDMI3(DVI)เสียบ True รุ่น HD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 09:46:21 pm โดย wahahaboy »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 04:26:26 am »
้home  ตั้งแต่ปี 2011 ผมไม่มั่นใจว่าจะรองรับ  ARC  หรือเปล่า  แต่  ARC  คือ  เอาสาย HDMI  เสียบเข้าช่อง  HDMI ARC  แล้วเปลี่ยนเป็นฟังชั่น  home เป็น  D. IN  แล้วลองเร่งเสียง  home  หรือทีวีดูว่ามันซิงค์กันไหม  (ระบบเสียงมันย้อนผ่านช่อง HDMI out นั่นแหล่ะ)

แต่ถ้า ใช้เนตตัวเดียวกัน  มันก็น่าจะซิงค์  แล้วเชื่อมผ่านกันผ่าน  DLNA  แล้ว  ถ้าเล่นผ่านมือถือนี่ มีหน้าต่างเล็กๆ มีมาให้เลือกทีวีไหมครับแบบนี้

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 10:57:07 am »
มีรูป connect TV ตามรูปแล้วครับ

แบบแรก
ส่วนเรื่อง HDPlayer ผมลองย้ายไปที่ HDMI1
True HDMI3
Home HDMI2
ปิดกล่อง true แล้วภาพจะ no singnal และกระพริบตลอด

แบบสอง
ส่วนเรื่อง HDPlayer ผมลองย้ายไปที่ HDMI1
True HDMI3
HDMI2 ไม่เสียบ
ปิดกล่อง true แล้วภาพจะดับไปวูบหนึ่งแล้วติดขึ้นมาใหม่ กระพริบน้อยลง

แบบสาม
HDMI1 HDPLAYER
HDMI2 ไม่เสียบ
HDMI3 ไม่เสียบ
ภาพจะมีกระพริบ ประมาน2 ครั้งที่ความยาวหนัง1 ชมครับ

ตอนนี้ไม่รู้ละว่าสาเหตุเกิดจากตรงไหนงงมากเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 07:16:17 am »
 [งง]  แนะนำลอง เปลี่ยนสาย HDMI  ครับ  ลองเอาสายถูกๆ  200 บาทมาใช้ดู