ผู้เขียน หัวข้อ: จอใหญ่ LG 79นิ้ว หรือรอตัวใหม่ OLED65นิ้ว ดีครับ  (อ่าน 2981 ครั้ง)

ออฟไลน์ saru

• LCD TV member
  • **
เลือกไม่ถูก ระหว่างจอใหญ่ กับ ความดำของOLED น่ะครับ

ใจนึงก็อยากได้ใหญ่ๆ อยากได้ 84นิ้วไปเลย แต่อีกใจก็ชอบความดำของOLED แต่ 65นิ้วมันก็เล็กไปนิดน่ะครับ

ฮื่อๆๆๆ เลือกไม่ถูกเบย [โขก] [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ Yummy

• Flat TV member
  • *
Re: จอใหญ่ LG 79นิ้ว หรือรอตัวใหม่ OLED65นิ้ว ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2015, 01:09:15 pm »
เป็นผมเลือก65oledครับ ชอบที่มันบางกับความดำครับ

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
Re: จอใหญ่ LG 79นิ้ว หรือรอตัวใหม่ OLED65นิ้ว ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 03:57:48 am »
ระยะรับชมเท่าไรอะครับ ของผมตอนแรกระยะ  2 - 2.5 เมตร 65 นิ้วก็ใหญ่เต็มตาดี ออกจะล้นนิดๆด้วยซ้ำ

แต่พอย้ายห้องนอนใหญ่ขึ้น ระยะรับชมอยู่ที่ 4.5- 5เมตร จอหดลงเยอะครับ ดูได้ไหม ดูได้ครับ แต่รู้สึกจอ

เล็กลงเยอะ ไม่เต็มตาอลังการ เหมือนตอนอยู่ห้องเก่า แต่สิ่งที่ได้กลับมาคือ เห็นนอยส์น้อยลงเยอะเหมือนกัน

ผมว่าถ้าระยะขนาดนี้ได้อย่างต่ำสัก 75 นิ้วขึ้นไปน่าจะดี  ส่วนตัวรอดูปี 2015 ก่อนครับว่า LG จะทำทีวี

ระดับบนๆที่ไม่ใช่ OLED ออกมาได้ดีแค่ไหนแล้วค่อยตัดสินใจอีกที ถ้าทำออกมาได้ดีมี Size 75 UP ก็

อาจต้องทิ้ง OLED แต่ถ้าไม่มี SIZE ก็คงต้อยอมจัด OLED 65 ครับ

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 02:17:01 pm »
ตอบยาก แต่ความใหญ่สะใจ มาจากความรู้สึกล้วนๆ น่ะครับ
ระหว่าง 65 กับ 84 เวลายืนดูที่โชว์รูม เห็นความต่างขนาด ที่ ชัดมาก
ส่วน 79 นี้ว นึกไม่ออกว่าขนาด จะทิ้งห่าง 65 ขนาดไหน
ใหญ่และดีด้วย ราคาก็คงจับยากขึ้น จะเหยียบล้านเอา
ผมเลือก LG 84 นิ้ว เพราะราคาสู้ได้ คุณภาพรับได้ (ราคานี้ ยี่ห้ออื่นไม่มีแล้ว)
เรื่องคุณภาพ LG OLED กับ Ultra HD 4K
ยอมรับว่า ผมดูไม่ค่อยจะเป็นปะสา ดำมืด ดำจม ผมดูแล้วก็สวยเหมือนกันหมดทุกจอ
แบบว่า ดูแต่หนัง เรื่องราว สนุกสนาน . . .
เรื่องสามดี มีหลายท่านอธิบายด้านเท็คนิค ว่า 3 D Passive LG ด้อยกว่า 3D Active
โดยส่วนตัว ขอชื่นชม 3D LG 84 อย่างสุดซึ้ง ไม่เสียดายตังค์ที่จ่ายไป
(3D ต้องดูหนังแผ่น BD 50G)
 [หื่น]

ออฟไลน์ sixmelon

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 04:20:50 pm »
OLED โลด ตัดปัญหาทั้งแสงรั่ว ขอบจอดำ ภาพเป็นริ้วๆ ปื้นๆบ้าบาของยุค LED ซักที

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 10:41:07 pm »
OLED ครับ และที่จะวางขายจะเป็น4k ครับ  แต่เบื่อLG 
ยังไงใจเย็นครับ

ผมเองดูว่าปีนี้ (ตั้งใจว่าจะไม่ซื้อใหม่นะ ปีนี้)
OLED 65EF9800 HDR WCG HDF อื่นๆ คงใส่มาให้ด้วย แต่LG จะเอามาเมื่อไหร ไม่รู้ กะอีแค่EG9600 เค้าขายกันหลายเดือนแล้วยังไม่เห็นแววนำเข้าในไทยเลย
75x940c แต่คิดว่าแพงเวอร์ตาม เคย Sony เซ้งอยู่ FALD LED แต่จากที่ตามภาพดีแน่ๆ
78JS9500  แต่ราคาก้ไม่ถูกนะครับ แค่บ้านเรา65Js9500  ไม่มีมาเท่านั้น แต่SS ที่ขายบ้านเรา ตัดspec เล็กน้อย เป็น FALD LED
ตัดpana ออก เพราะ ไม่คิดว่าจะมีอะไร นอกจาก series CZ ที่กำลังเป็นข่าวว่าคือ OLED  จาก pana  ครับ   ลุ้นระทึกว่าออกมาทันอย่างที่คุยว่า ประมาณคุลานี้ครับ

แต่ผมว่าจะให้ปลอดภัยสุดๆ รอให้เครื่องเล่นPlayer 4k ออกมาสักพักแล้วค่อยซื้อครับ แต่ถ้าร้อนนักอาจจะต้องทำใจเพราะไม่มีตัวไหน ทำBT2020 ได้ครับ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!