ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำครับ ช่องDVT ไม่ชัดแถมกระตุกด้วยครับ  (อ่าน 3306 ครั้ง)

ออฟไลน์ limitted

• *
สวัสดีครับตามกระทู้เลยครับรบกวนขอคำแนะนำซักหน่อยครับ
ใช้โทรทัศน์รุ่น LF360T  นะครับ
สถานที่ใช้งานคือเป็นคอนโดครับ
ตอนนี้ใช้สายอากาศเสียบหลังทีวีและจูลช่องเอาครับ ปรากฏว่าเจอ HDTV เจอ16 ช่องแถมแต่ละช่องมีการกระตุก และไม่ชัดเลยครับ

คือจำเป็นต้องซื้อกล่อง ดิจิตอล ทีวี มั้ยครับ และต้องซื้อเสาอากาศแยกใช้ด้วยรึเปล่าครับ ถ้าใช่เป็นรุ่นไหนดีครับ และต้องต่อHDMIด้วยมั้ยครับ ถึงจะชัดขึ้น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: รบกวนขอคำแนะนำครับ ช่องDVT ไม่ชัดแถมกระตุกด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 07:19:08 pm »
อยู่ห่าง..เสาส่งสัญญาณ มากไหมครับ.?
ถ้า..ไม่ไกลเกิน 20กม. (วัดทางอากาศ) ก็ใช้เสาภายในแบบมีไฟเลี้ยง..
ไปเดินหาดูตามห้าง มีหลายยี่ห้อ..ครับ
ที่ว่า..ไม่ชัด
คงจะเป็นช่องที่ทางคอนโดเขาจัดมาให้ ผ่านสายอากาศ
เพราะ..ดิจิตอลทีวี มีเพียง..รับได้ กับรับไม่ได้
ไม่มีคำว่า..ไม่ชัด ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 07:22:25 pm โดย KVYoung »

• *
Re: รบกวนขอคำแนะนำครับ ช่องDVT ไม่ชัดแถมกระตุกด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 10:17:33 pm »
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ใช้สัญญาณจากทางคอนโด ภาพทีเหมือนดูๆๆแล้วมันจะเปงช่องสี่เหลี่ยมๆกระตุกนิสหน่อย เดียวไปลองหาซื้อดูครับ ไม่รุ้ว่ามันจะต่างกันรึเปล่าครับ

ทำไมพอรับได้แค่16ช่อง เองครับ มันมากกว่านั้นได้มั้ย พวกช่อง the one, mono29 พวกนี้สามารถจูลหาได้มั้ยครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 10:36:39 pm »
เพิ่มเติมครับอันนี้เป็นภาพจากที่ต่อสายสัญญารจากทางคอนโดครับ ดูๆไปมักจะเป็นแบบนี้ครับ เกี่ยวกับสายสัญญานมั้ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 04:33:26 pm »
เสาอากาศของคอนโด คงไม่ได้ตั้งแผงรับระบบ UHF
หรือถ้ามี..? ก็คงจะรับสัญญาณได้ไม่ดีเท่าที่ควร..
ลองหาซื้อเสาอากาศภายใน แบบ.."มีไฟเลี้ยง" (เสาActive) มาใช้ดูครับ
(คอนโด..คงไม่ให้เราเจาะ เพื่อติดตั้งเสาภายนอก..?)
แล้วจูนหาช่องอีกครั้ง จะมีช่องประมาณ 30 ช่อง..ครับ

..ส่วน..กล่องทรูฯ ภาพช่อง..ดิจิตอลทีวีไม่ชัด..
เพราะ..ทรูฯไม่ได้ส่งสัญญาณเป็นแบบ HD ครับ..

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 06:48:40 pm »
ตอบ..เมล์ ไปแล้ว นะครับ..