ผู้เขียน หัวข้อ: Cloud HD 1195 >AVR>TV อาการจอม่วงแก้ยังไงครับ  (อ่าน 3971 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackal25

• *
Cloud HD 1195 >AVR>TV อาการจอม่วงแก้ยังไงครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 03:27:55 pm »
สอบถามปัญหาหน่อยครับ
ผมใช้hdd player Cloud HD 1195 ถ้าต่อสาย hdmi จากตัว player ไปที่จอทีวีเลย สัญญาณภาพมาปกติ สีสันสวยปกติ(ไม่อมม่วง)

แต่ลองต่อแบบนี้ Cloud HD 1195 >AVR>TV  ภาพที่ออกมามันอมม่วง (ใช้สาย hdmi 2 เส้น)

ทีวี Toshiba 32PU200T
AVR Onkyo 3400
ไม่ทราบใครพอจะมีวิธีแก้ปัญหาบ้างมั๊ํยครับ

ผมลองเปลี่ยน สายhdmi แล้ว ลองเปลี่ยนช่องเสียบที่ทีวีแล้วก็ไม่หลาย

เครดิตรูปภาพจากคุณ NoAids
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 03:32:24 pm โดย jackal25 »

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
Re: Cloud HD 1195 >AVR>TV อาการจอม่วงแก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 06:41:58 pm »
ถ้าเปลี่ยน hdmi ไม่หาย ลองตั้งค่าจอเป็น 720p ดูนะคะ

• *
Re: Cloud HD 1195 >AVR>TV อาการจอม่วงแก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 08:19:09 am »
ถ้าเปลี่ยน hdmi ไม่หาย ลองตั้งค่าจอเป็น 720p ดูนะคะ

สายที่ใช้ทดสอบเป็นสายแถมทั้งคู่ ต้องลองซื้อสายดีๆมาลองเปลี่ยนดูก่อนครับ
ขอบคุณ คุณยุ้ยมากครับ ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวบอก

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 08:43:09 am »

สายที่ใช้ทดสอบเป็นสายแถมทั้งคู่ ต้องลองซื้อสายดีๆมาลองเปลี่ยนดูก่อนครับ
ขอบคุณ คุณยุ้ยมากครับ ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวบอก

ลองสาย String ดูครับ คุ้มค่า ราคาไม่แพงมาก
ของผมมีปัญหากับ Notebook มาเล่าให้ฟัง

สายแถม
ต่อ Notebook --> TV ภาพโอเค ไม่มีจุดสีแดงๆเต็มจอ
ต่อ Notebook --> AVR --> ทีวี ภาพมีจุดสีแดงๆ เล็กๆ ระยิบระยับเต็มจอเลยครับ
ลองเปลี่ยนสายก็ไม่หาย  แต่เอาสายที่ว่าลองไปต่อกับ
HDD Player --> AVR --> ทีวี  ภาพก็ไม่มีจุดแดงๆ

จะว่า Notebook มีปัญหา ทำไม เอาไปต่อกับทีวีโดยตรง ภาพโอเค ไม่มีจุด
จะว่า สายมีปัญหา ทำไม เอาไปต่อกับ HDD Player แล้ว ภาพไม่มีจุด
มึนเลย  แต่คิดว่า จะลองเอาสายราคาแพงๆ มาลองดู

แล้วไปจัดสาย String มา (เอามาลอง) ไม่แพงมาก ราคาพอรับได้
ต่อ Notebook -->AVR--> ทีวี ภาพสวยเนียนเลยครับ จุดแดงๆ ที่ว่าหายหมดเลย

*สายที่ผมมีบางเส้น (สายราคาถูกบ้าง สายแถมบ้าง) บางอันเอาไปต่อจากเครื่องเล่น เข้า AVR เสียงจะสะดุดๆ ตัดๆต่อๆ AVR จะสวิชท์ติ๊กต๊อกๆ
บางเส้นเล่นไม่ได้เลยเล่นๆอยู่ภาพหลุดเสียงหาย   แต่เอาสายที่มีปัญหา ไปต่อกับ ทีวีโดยตรง (HDD Player --> TV) ไม่มีปัญหา
บางเส้น เอาไปต่อกับ Notebook --> AVR ใช้งานไม่ได้เลย มันไม่ Detect เลยครับ แต่ถ้าเอาไปต่อกับ Notebook --> TV ได้ไม่มีปัญหา

ตอนนี้เลยใช้สาย String ทั้งหมดครับ
Notebook -->AVR--->TV (ภาพจะสวยเนียนขึ้นมาก อย่างเห็นได้ชัด)
CloudHD --> AVR -->TV (อันนี้แยกไม่ค่อยออก เพราะเดิมมันไม่ค่อยมีปัญหา เลยไม่ได้สังเกตุอะไร)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 08:46:21 am โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 07:46:50 am »
ขอบคุณท่าน HD-LuveR มากครับ

ผมมองดูสาย hdmi รุ่น Hitman ยุเหมือนกันขยับจากรุ่น sting มาหน่อย

เดี๋ยวถ้าทดสอบผ่านแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 08:40:38 am »
ขอบคุณท่าน HD-LuveR มากครับ

ผมมองดูสาย hdmi รุ่น Hitman ยุเหมือนกันขยับจากรุ่น sting มาหน่อย

เดี๋ยวถ้าทดสอบผ่านแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

จัดมาลองเลยครับ ได้ผลยังไงแจ้งด้วย
อ้อ มีข้อสังเกตุหน่อยนึง สำหรับผมคือสาย String มันทำหัวเสียบหลวมไปนิด (เล็กไปนิ๊ดดดดนึงจริงๆ)
คือเวลาเสียบสายเข้ากับ ช่อง HDMI มันจะเสียบง่าย(เกินไปครับ) อยากให้มันคับกว่านี้นิดนึง แต่มันก็พอดีนะครับ
คือเสียบเข้าไปก็ลงล๊อคพอดี แต่ความรู้สึกผมคือมันหลวมไปนิดเดียวจริงๆ
ผมมีสายราคาถูกอีกเส้น แน่นกว่านี้ รู้สึกพอดีมาก คือไม่คับเกิน ไม่หลวมเกิน
และมีอีกเส้น ราคาถูก คับมากกกกกกก แบบเสียบทีแทบจะเอาเท้ายันเครืองเสียงไว้เลย อันนั้นคับเกิ๊น มีหวัง port HDMI หลุดออกมา
ทีวีพี่ชายผมหลุดไปแล้วครับช่องนึงเพราะเจอสายคับเกินไปแบบนี้แหละ

เรียงลำดับตามนี้
1.ราคาถูก หลวมโพลก = 1
2.String พอดี ออกไปทางหลวม = 2-
3.สายแถม พอดี ออกไปทางคับนิดๆ = 2+
4.สายแถม คับมากเกินไป = 3+

อยากให้สาย String อยู่ข้อ 3 ครับ แต่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ความรู้สึกคือไม่ค่อยมั่นใจ (มันจะโยกซ้ายขวาได้นิดๆ)
ถ้าอยู่ข้อ 3 มันจะโยกแทบไม่ได้เลย

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 10:20:48 pm »
ผลทดสอบออกมาแล้วครับ
เป็นที่สาย Hdmi ไม่ได้คุณภาพสีเลยผิดเพี้ยนไป
ทดลองเปลี่ยนสาย Hdmi รุ่น Hitman ทั้ง 2 เส้น
CloundHD 1195 > AVR > TV สีสันสดใส คมชัด เป็นปกติ

สรุป การการจอม่วง เป็นที่สาย Hdmi นะครับ