ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ lg ec930t ตอนนี้คุ้มไหมครับ  (อ่าน 2573 ครั้ง)

ออฟไลน์ JohnyDF

• *
ซื้อ lg ec930t ตอนนี้คุ้มไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 08:27:25 pm »
พอดีไปเดินงานthe mall expoมาครับ เจอlg ec930t เครื่องโชว์อยู่ที่ 66000 บาทครับ ถ้าซื้อตอนนี้ถือว่าคุ้มไหมครับ เทียบกับพวก4k ในราคาใกล้เคียงทั้งหลายในปีนี้ เล็งSony x8500c กับ Samsung ju7000 ไว้ครับ แล้วเจ้าoledตัวนี้การแสดงสียังสู้พวกรุ่นท็อปอย่าง x9300c และ js9500ได้รึปล่าวครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ซื้อ lg ec930t ตอนนี้คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:30:37 pm »
พอดีไปเดินงานthe mall expoมาครับ เจอlg ec930t เครื่องโชว์อยู่ที่ 66000 บาทครับ ถ้าซื้อตอนนี้ถือว่าคุ้มไหมครับ เทียบกับพวก4k ในราคาใกล้เคียงทั้งหลายในปีนี้ เล็งSony x8500c กับ Samsung ju7000 ไว้ครับ แล้วเจ้าoledตัวนี้การแสดงสียังสู้พวกรุ่นท็อปอย่าง x9300c และ js9500ได้รึปล่าวครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าตัวโชว์ราคานี้แพงครับ หลายๆที่ขายมือหนึ่ง 7 หมื่นบาทเท่านั้น
การแสดงสีใกล้เคียง หรืออาจด้อยกว่า 4K รุ่นท็อปปีนี้เล็กน้อยครับ แต่อย่างอื่น ระดับสีดำ คอนทราสต์ ค่า RT ความอิ่มตัวของเม็ดสี มวลของสี การคุมแสง มุมมอง ชนะขาดลอยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 09:55:32 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ JohnyDF

• *
Re: ซื้อ lg ec930t ตอนนี้คุ้มไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:05:08 pm »
แล้วการแสดงสีของมันสดจนoversaturatedเลยไหมครับ
ผมเน้นความเป็นธรรมชาติมากกว่า (แต่ชอบความดำของรุ่นนี้มากกกก)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:20:37 pm »
สอบถามผู้ใช้จริง ท่าน puccainbkk ดีที่สุดครับ ท่านใช้มาตั้งแต่ Kuro LED OLED น่าจะให้คำตอบดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 10:43:12 pm »
สอบถามผู้ใช้จริง ท่าน puccainbkk ดีที่สุดครับ ท่านใช้มาตั้งแต่ Kuro LED OLED น่าจะให้คำตอบดีที่สุดครับ

ผมไม่อยากตอบ คือ ยังไงดี   ผมอาจจะโดนว่ายกOLED เกินไป แต่เค้าดีจริง
แต่ ราคาแรงครับ เมื่อเทียบLED

จะว่ามันดีกว่า 4k รวมทั้ง ปีนี้หรือเปล่า ตอนนี้กัดกันใหญ่เลยในเวปนอกเรื่อง ภาพ ที่930 แสดงให้เห็นว่า ดีบางคนมีทั้ง2 ตัวก็บอกว่า930ดีกว่า บ้างก็ว่าJS9500 ดีกว่า แต่ x930c ผมว่าสู้ไม่ได้ ครับ ถ้าขนาดเท่ากัน ต่อให็ใหญ่กว่า10" ระยะนั่งห่างเกิน 3 เมตร ผมเลือกOLED FULLHD อยู่ดี

แต่ที่แน่ดีกว่าHU9000 แบบขาดลอย 930 หลังผมเล่นปรับผมว่า คนที่บ้านบอกภาพดีกว่าKRP500 เพราะสว่างแสดงมิติได้ดีกว่า ผมเข้าใจว่าPDP ต้องดูห้องมืด อะไรสะท้อนกับจอไม่ได้ มากกว่า

ผมไปดุ Js9000 Js9500 ผมว่าสะอาดขึ้น

อีกอย่างspec กะค่าตัวเล็ก บางทีเหมือนนักการตลาด นักวิเคารห์เอาตัวเลขมาวัดมากกว่าภาพรวมที่เป็นจริงๆ
ก็ประมาณนั้น
ธรรมชาติมั๊ย ครับ แนวสี PDP PANA
แต่ 930ไมไ่ด้ดีถูกใจไปหมดนะครับ 66000 นี่แพงแต่ถ้าเช็ด ชม ที่ 100 ก็ถือว่าคุ้มอ่ะ แต่ควรถูกกว่านี้นะ ไม่งั้นท่านก็เอาตัวใหม่ ก็ดีครับสบายใจดี
ผมซื้อตัวโชว์นะแบบออกมาผมจะเอาเช็ค ชม คือ100 ผมไม่รอแล้วจัดเลยตอนนั้นเพิ่งออกมาไม่ถึง2 เดือนครับ จะถึงเดือนหรือเปล่าก็ไม่รู้

ปล ดุอันนี้แล้วกันครับ
 https://www.youtube.com/watch?v=G2viiPwA_FQ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 12:26:54 am »
 ผมก็เห็นตามท่าน puccainbkk ผู้ใช้จริงล่ะครับ เพราะถ้าใครถามผมเรื่องซื้อทีวี ผมจะบอกว่าค่าตัวเลขหรือรีวิวต่างๆคุณดูได้ แต่ต้องไปดูด้วยสายตาของเราจะดีที่สุด ความชอบส่วนบุคคลแต่ละคนไม่เหมือนกัน [ม่ายยย]

บางทีค่าตัวเลขต่างๆมันก็เป็นค่าการตลาดหรือดัชนีอะไรสักอย่างเพื่อดึงความเชื่อมั่นของผู้บริโภค ค่าตัวเลขบางอย่าง ที่เค้ามาแปะไว้ สายตาผมมองไม่ออกหรอกครับ และผมก็เชื่อว่า สายตาหลายท่านก็มองไม่ออกเช่นกัน [เขย่า]

ดูได้แค่ว่าเออตัวนี้ภาพสว่าง ตัวนี้สีแจ่ม ตัวนี้สีธรรมชาติ  :)
ตัวนี้ภาพระดับสีดำดีนี่... พอปิดไฟไม่เห็นดำเลยอ่ะ? อ้าวแม่งมีแสงรั่วด้วย   >:(
ทำไมรีวิวบอกภาพเคลื่อนไหวดี ทำไมดูกระตุก?  อ้าว! แล้วปิด motion หรือ ระบบแทรกเฟรมภาพทำไมอ่ะ ?  แล้วจะซื้อทีวี 100-200hz มา เพื่อ... ???
ทำไมปรับตามรีวิวแล้วสีจืดจัง ?  ไม่ชอบอ่ะ! ...ปรับเองดีกว่า (แล้วไอ้ตัวเลขที่เราปรับจะตรงกับรีวิวมั้ย? .... ช่างมันดิก็เราชอบแบบนี้นี่หว่า  ;)
แบรนด์นี้ภาพสว่างไปมั้ย สีสันแสบตาเหลือเกิน , แบรนด์นี้ภาพก็มืดๆ สีจืดไปป่ะ  :(

ผมเชื่อว่าหลายๆคน เป็นแบบนี้ และ ปรับไม่เหมือนรีวิวหรอกครับ [หื่น]

ปล.เชื่อมั่นในสายตาและความชอบของเราดีที่สุดครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2015, 12:48:25 am โดย sirota »

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 01:30:20 pm »
FHD oled vs JS8500 ในร้านเราไม่รู้ว่าเค้าตั้งค่าปรับอย่างไร แต่คนที่เอามาลงในAVS บอกว่าตัวจริง  CR สี OLED ดีกว่ามากเมื่อ4k เจอกันแบบa/b แต่ความสว่าง 4k จามที่เห้นสว่างกว่าครับ

อันนี้อีกข้อูลอย่าคาดหวังผมว่าแบบนี้ต้องดูด้วยตัวเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2015, 01:30:44 pm โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ ultimo

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 09:03:29 am »
ถ้าราคานี้ แนะนำหาของใหม่ดีกว่าครับ
ผมเพิ่งซื้อมาจากร้านแถวเกษตร 69,900 บาท
มีดีที่ Black Level, infinity contrast ครับ ไม่ต้องมาลุ้นเรื่องแสงรั่วแบบ LED Backlight
ขอเสียก็มีเรื่อง IR กับเรื่องแทรกภาพ ที่ยังทำสู้ 4K บางตัวไม่ได้อ่ะครับ
มีอะไรสงสัยเชิงเทคนิคถามคุณ Puccainbkk ได้เลยครับ ได้คำแนะนำที่ดีตลอด

ถ้าจะซื้อตัวโชว์ดูชม. กับตรวจ Defect Pixkel ดีๆ ครับ