ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ เริ่มต้นเล่น รบกวนสอบถาม  (อ่าน 5370 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanakok

• Flat TV member
  • *
มือใหม่ เริ่มต้นเล่น รบกวนสอบถาม
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 11:41:34 pm »
สวัสดีครับ ผมสนใจเรื่อง home theater มาได้ซักพักแล้ว แต่ยังขาดความรู้แบบสุดๆ (มือใหม่นั้นเอง)

ผมสนใจ onkyo ตัวชุดเซ็ตครับ
แต่ติดที่ รุ่นมันเยอะเหลือเกิน ราคาบางรุ่นก็ใกล้เคียงกัน บางรุ่นก็โดดไปไกล สับสนครับ บอกตรงๆ
จึงหันมาปรึกษาทางนี้ ขอรบกวนพื้นที่ด้วยนะครับ

อนึ่ง ผมได้โพสสอบถามไว้ในอีกห้องหนึ่ง แต่คำถามมันคนละเรื่องกัน จึงขออนุญาติ โพสอีกหัวข้อนะครับ
#อีกโพสที่สอบถาม http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=150622.msg1057326#msg1057326

มาว่ากันเรื่องขอ AVR กันดีกว่า

งบประมาณ 20,000

อยากหารุ่นที่เริ่มต้น ผมเล็งๆไว้ก็ 3700 แต่เห็น 4505 ก็มี และก็ใกล้เคียงกัน(หรือเปล่า?)
และยังมีอีกหลายๆรุ่นที่วันนี้ไปส่องในห้างมา เท่าที่ดู ส่วนใหญ่เป็นรุ่นเก่า ตกรุ่น บางรุ่นก็เอามาพ่วงลำโพงแถมให้
ทำให้ราคามันยั่วมากๆ

จึงอยากสอบถามว่า ควรไม่ควร อย่างไร
1. 3700 กับ 4505 นี้ต่างกันมากไหมครับ ถ้าจะเล่น ควรเล่นตัวไหน (ราคาต่างกันมากไหมครับ)
    ปล. 4505 มีช่างมาติดตั้งให้ิ 3700 ติดตั้งเอง (เกรงว่าจะไม่ได้ประสิทธิภาพที่ดีพอ
2. เท่าที่ไปส่องมาวันนี้ บางรุ่นก็เกินงบ แต่ไม่มาก บางรุ่นก็มาเป็นเซ็ต ขอสอบถามดังต่อไปนี้
    333,414,525,535 ขออภัยที่จำไม่ได้ว่า รุ่นไหนบ้าง ราคาเท่าไหร่ รุ่นไหนแถมลำโพงบ้าง
    แต่เท่าที่ไปส่องมาวันนี้ ตัวที่แถมลำโพง เป็นลำโพง folk (ไม่ทราบว่าสะกดถูกเปล่า) บางรุ่นต่ำถึง 12 เลยทีเดียว!!!

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และขออภัยที่ถามเยอะ (มือใหม่ซิงๆ)

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: มือใหม่ เริ่มต้นเล่น รบกวนสอบถาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 09:20:24 am »
จึงอยากสอบถามว่า ควรไม่ควร อย่างไร
1. 3700 กับ 4505 นี้ต่างกันมากไหมครับ ถ้าจะเล่น ควรเล่นตัวไหน (ราคาต่างกันมากไหมครับ)
    ปล. 4505 มีช่างมาติดตั้งให้ิ 3700 ติดตั้งเอง (เกรงว่าจะไม่ได้ประสิทธิภาพที่ดีพอ
- ผมว่า 3700 ดีกว่าครับ (ใหม่กว่า) แต่งบที่ให้มาเล่น 5700 ได้เลยครับ

2. เท่าที่ไปส่องมาวันนี้ บางรุ่นก็เกินงบ แต่ไม่มาก บางรุ่นก็มาเป็นเซ็ต ขอสอบถามดังต่อไปนี้
    333,414,525,535 ขออภัยที่จำไม่ได้ว่า รุ่นไหนบ้าง ราคาเท่าไหร่ รุ่นไหนแถมลำโพงบ้าง
    แต่เท่าที่ไปส่องมาวันนี้ ตัวที่แถมลำโพง เป็นลำโพง folk (ไม่ทราบว่าสะกดถูกเปล่า) บางรุ่นต่ำถึง 12 เลยทีเดียว!!!
- ทุกรุ่นไม่มีลำโพงแถมครับ เป็นแบบแยกชิ้น แต่ทางร้านจัดโปร(จัดลำโพงเข้าชุดให้) ราคาเท่าไหร่บ้างขึ้นอยู่กับการจัดชุดเลยครับ
เราจะจัดเองหรือให้ร้านจัดให้ก็ได้

*รุ่นที่แถมลำโพงจะอยู่ในข้อ 1 เท่านั้นครับ เป็นชุด HTiB เช่น 3700,4505 5700, 7705,9700 (4505 เป็นรุ่นเก่าครับ)

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: มือใหม่ เริ่มต้นเล่น รบกวนสอบถาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 10:12:12 am »
 AVR มี ....>>>

1.รุ่นเล็ก(4505,323 ฯลฯ) รุ่นกลาง(616 ขึ้นไป) รุ่นกลางใหญ่(717 ขึ้นไป) รุ่นใหญ่ (1030)

2.ชุดลำโพงมาให้(in the  box)อนาคตต้องเปลี่ยนคู่หน้ายี่ห้อโพค. Polk RTi A3 สำหรับรุ่นเล็ก , RTi A5 สำหรับรุ่นกลาง RTi A7 สำหรับรุ่นใหญ่

3.AVR รุ่นเล็ก ร้านจัดลำโพงเซ็ท Polk เช่น TL1600 ก็ OK เสียงดีกว่า in the box ...แต่ถ้า in the box เปลี่ยนคู่หน้าเป็น A3 เสียงจะดีกว่า TL1600

4.สินค้าใหม่แกะกล่อง ได้รุ่นเล็ก สินค้ามือ 2 ได้รุ่นกลาง

5.ถ้าอดใจรอได้ ซื้อ AVR รุ่นใหญ่สุดเท่าที่กำลังเงินถึง หาลำโพง No name มาใช้เป็นคู่หน้าไปก่อน

...........ออมเงินซื้อ RTi A1 มือ 1 มือ 2 ก็ว่ากันไป(ช่วงนี้เน้นฟังเพลง) หรือเอาลำโพง No name เป็น surround , center กล้อมแกล้มดูหนังฟังเพลงไปก่อน
...........ออมเงินต่อซื้อ A4 หรือ A6  เป็น Center
...........ออมเงินต่อซื้อ Subwoofer Polk Psw110 หรือ 125 ครบ 5.1 ch.ดูหนัง ฟังเพลง ด้วยคุณภาพที่น่าพอใจ
...........ออมเงินต่อซื้อ A3 หรือ A5 ย้าย A1 ไปเป็น surround จบ. ได้เสียงคุณภาพสูงสุด.

....สรุป รักจะเล่นต้องใจเย็นๆ ดูเทศกาลลดราคา รุสต๊อกปลายปี ลุยทั้งเงินสด เงินผ่อน ความพยายามก็จะบรรลุเป้าหมาย (ผมชอบผ่อนสินค้า 0% 10 เดือน)

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 11:10:09 am »
- ผมว่า 3700 ดีกว่าครับ (ใหม่กว่า) แต่งบที่ให้มาเล่น 5700 ได้เลยครับ

- ทุกรุ่นไม่มีลำโพงแถมครับ เป็นแบบแยกชิ้น แต่ทางร้านจัดโปร(จัดลำโพงเข้าชุดให้) ราคาเท่าไหร่บ้างขึ้นอยู่กับการจัดชุดเลยครับ
เราจะจัดเองหรือให้ร้านจัดให้ก็ได้
รุ่นที่ผมบอกทุกตัว แถมลำโพง folk หมดเลยครับ ราคามีตั้งแต่ 12 - 20ปลายๆ จึงอยากสอบถามว่า พอจะเล่นได้ไหม หรือเอา 3700 ไปเลย ไม่ต้องวุ่ยวาย

*รุ่นที่แถมลำโพงจะอยู่ในข้อ 1 เท่านั้นครับ เป็นชุด HTiB เช่น 3700,4505 5700, 7705,9700 (4505 เป็นรุ่นเก่าครับ)

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 12:58:23 pm »
AVR มี ....>>>

1.รุ่นเล็ก(4505,323 ฯลฯ) รุ่นกลาง(616 ขึ้นไป) รุ่นกลางใหญ่(717 ขึ้นไป) รุ่นใหญ่ (1030) >>> ตามตัวเลขเลยใช่ไหมครับ 3700 นี้มาแทน 4505 ผมเข้าใจถูกไหมครับ

2.ชุดลำโพงมาให้(in the  box)อนาคตต้องเปลี่ยนคู่หน้ายี่ห้อโพค. Polk RTi A3 สำหรับรุ่นเล็ก , RTi A5 สำหรับรุ่นกลาง RTi A7 สำหรับรุ่นใหญ่

3.AVR รุ่นเล็ก ร้านจัดลำโพงเซ็ท Polk เช่น TL1600 ก็ OK เสียงดีกว่า in the box ...แต่ถ้า in the box เปลี่ยนคู่หน้าเป็น A3 เสียงจะดีกว่า TL1600

ขอบคุณมากครับ สำหรับเซตลำโพง ต้องไปศึกษาต่ออีกสิเนี้ย  [ร้องไห้]

4.สินค้าใหม่แกะกล่อง ได้รุ่นเล็ก สินค้ามือ 2 ได้รุ่นกลาง รบกวนแนะนำทีครับ ระหว่าง ตัวใหม่ กับ ค้างสต๊อก อันไหนน่าเล่นกว่า

5.ถ้าอดใจรอได้ ซื้อ AVR รุ่นใหญ่สุดเท่าที่กำลังเงินถึง หาลำโพง No name มาใช้เป็นคู่หน้าไปก่อน >>> อ่า น่าสนใจ ถ้าผมเอารุ่นกลางๆ ที่พอไหว แล้วใช้ลำโพง shap เก่าๆที่มี จะพอไหวไหมครับ หรือ in box ดีกว่า

...........ออมเงินซื้อ RTi A1 มือ 1 มือ 2 ก็ว่ากันไป(ช่วงนี้เน้นฟังเพลง) หรือเอาลำโพง No name เป็น surround , center กล้อมแกล้มดูหนังฟังเพลงไปก่อน
...........ออมเงินต่อซื้อ A4 หรือ A6  เป็น Center
...........ออมเงินต่อซื้อ Subwoofer Polk Psw110 หรือ 125 ครบ 5.1 ch.ดูหนัง ฟังเพลง ด้วยคุณภาพที่น่าพอใจ
...........ออมเงินต่อซื้อ A3 หรือ A5 ย้าย A1 ไปเป็น surround จบ. ได้เสียงคุณภาพสูงสุด.

....สรุป รักจะเล่นต้องใจเย็นๆ ดูเทศกาลลดราคา รุสต๊อกปลายปี ลุยทั้งเงินสด เงินผ่อน ความพยายามก็จะบรรลุเป้าหมาย (ผมชอบผ่อนสินค้า 0% 10 เดือน)

นั้นนะสิครับ ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี ระหว่าง รุ่นเล็กใหม่ กับ รุ่นกลางค้างสต๊อก

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 01:00:44 pm »
อีกคำถามนะครับ ไหนๆก็ไหลมาที่ลำโพงแล้ว
Polk นี้คุณภาพ(เกรด) ประมาณไหน

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเปรียบเทียบกับรถยนต์ ได้ประมาณไหนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 01:08:03 pm »

รุ่นที่ผมบอกทุกตัว แถมลำโพง folk หมดเลยครับ ราคามีตั้งแต่ 12 - 20ปลายๆ จึงอยากสอบถามว่า พอจะเล่นได้ไหม หรือเอา 3700 ไปเลย ไม่ต้องวุ่ยวาย

เล่นได้หมดครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจของเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2015, 01:10:35 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 01:10:33 pm »

ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 01:26:24 pm »
จะบอกว่ามันมี 2 แบบ
1.แบบ HTiB มาเป็นชุดครับ เครื่องเล่น + ลำโพง + สายลำโพง ในกล่องครบเลย แกะกล่องเล่นได้เลย (ซื้อเป็นชิ้นๆ เขาก็ไม่ขาย)
เช่น 3700,5700,7705,9700 รุ่นเก่าจะเป็น 3500,4505,5500 จำตัวเลขไม่แม่น จะเป็น 35xx,45xx,55xx

2.แบบ ขายเป็นชิ้นๆ  คือ มีเฉพาะเครื่องเล่น ไม่มีลำโพง  (ต้องซื้อแยกต่างหาก)
* แบบที่ 2 นี้ ร้านจะเอามาจัดคู่กับลำโพงเป็นโปรโมชั่น เช่น
-Onkyo TX-NR333 + Polk RM6750
-Onkyo TX-NR333 + Onkyo SKF4800 + Onkyo SKS4800
-Onkyo TX-NR535 + Polk RM6750
-Onkyo TX-NR535 + Onkyo SKF4800 + Onkyo SKS4800

ซึ่งแบบที่สองนี้ เราจะซื้อเป็นชิ้นๆ ก็ได้ เช่นซื้อเฉพาะ   TX-NR333 ก็ได้ครับ หรือจะซื้อเฉพาะลำโพงก็ได้, หรือจะซื้อ TX-NR333 แล้วไปซื้อลำโพงยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นก็ได้

ส่วนคำถามว่าเล่นได้มั้ย ก็ตอบว่าเล่นได้หมดครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจของเราและงบที่เรามี แล้วในอนาคตเราจะอัพเกรดหรือป่าว
ถ้าอัพเกรด ก็วางแผนดีๆ คือน่าจะซื้อแบบแยกชิ้น แล้วเลือกลำโพงที่สามารถอัพเกรดได้ หรือจะเอาลำโพงเป็นชุดก็ได้ ที่สามารถขายต่อได้
ไม่ควรซื้อในข้อ 1 เพราะขายต่อลำโพงยาก กรณีอัพเกรด

แต่ถ้าไม่คิดอัพเกรด ก็ ซื้อได้หมดครับ คือซื้อแบบเป็นกล่องครบเซต (HTiB) หรือจะซื้อเป็นชิ้นๆ หรือจะซื้อแบบทางร้านจัดชุดไว้ก็ได้.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2015, 01:27:21 pm โดย HD-LuveR »

ออฟไลน์ Chalermsa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 02:21:02 pm »
ผมให้อีกทางเลือกครับ ชุดเริ่มต้น อาจจะลองไปมองดูทาง Sherwood+set ดูก็ได้ครับ มองเรื่องเสียงกับความคุ้มค่าก็ดีในระดับนึงครับ แต่เล่นเครื่องเสียงผมเชื่อว่าหลายท่านก็คงไม่จบใน set เดียวแน่นอน เดี๋ยวเปลี่ยนลำโพง เดี๋ยวเปลี่ยน sub เดี๋ยวเปลี่ยน power ขยับสาย AC power coard ขยับ sperker wire สารพัดแหละครับ แต่ถ้ามองเป็น onkyo ถ้างบถึง ผมมองไปเป็นแบบแยกชุดมากกว่าครับ แต่ถ้าไม่ซีเรียสอะไรมากก็เป็นแบบ HTIB ก็คุ้มค่า ในราคาที่จ่ายไปครับ ตามที่ท่าน HD-LuveR แจ้ง แบบนั้นผมว่าก็คุ้มค่า คุ้มราคาครับ แล้วค่อยๆ อัพทีละนิดทีละหน่อย สะสมทีละเล็กทีละน้อย เดี๋ยวก็ได้ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 02:19:21 pm »
ผมแนะนำแบบกลางๆนะครับ  HOMETHEARE IN THE BOX  มักจะมีข้อจำกัดในเรื่องการ upgrade  ขณะที่แบบแยกชิ้นน่าเล่นกว่าในกรณีสามารถ upgrade สายสัญญาณ และสายลำโพง ซึ่งจุดนี้ได้เปรียบกว่าเยอะ  ลำโพง polk ถือว่าเป็นลำโพงคุณภาพดียี่ห้อหนึ่ง สามารถเข้าได้ดีกับ ONKYO ที่เสียงกลางอิ่ม ซึ่งเป็นจุดเด่นของ ONKYO ในแง่ทั่งดูหนังและฟังเพลงครับ

ออฟไลน์ narawat

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 04:40:25 pm »
ผมแนะนำแบบกลางๆนะครับ  HOMETHEARE IN THE BOX  มักจะมีข้อจำกัดในเรื่องการ upgrade  ขณะที่แบบแยกชิ้นน่าเล่นกว่าในกรณีสามารถ upgrade สายสัญญาณ และสายลำโพง ซึ่งจุดนี้ได้เปรียบกว่าเยอะ  ลำโพง polk ถือว่าเป็นลำโพงคุณภาพดียี่ห้อหนึ่ง สามารถเข้าได้ดีกับ ONKYO ที่เสียงกลางอิ่ม ซึ่งเป็นจุดเด่นของ ONKYO ในแง่ทั่งดูหนังและฟังเพลงครับ

เห็นด้วยกับท่านนี้อย่างแรงครับ ชุด Inthebox มันสำเร็จรูปจริงๆ คือ Up อะไรในวันข้างหน้าต่อไม่ได้แล้ว ยิ่งเรื่องสายนี่เห็นด้วยอย่างมาก ซึ่งคุณภาพที่ได้ต่างอย่างชัดเจน(ย้ำชัดเจนไม่คลุมเคลือแน่นอน) ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งในมือใหม่เรื่อง Home Theater ซึ่งพึ่งก้าวมาเล่นได้ประมาณ 1เดือนนะครับ งบประมาณที่ตั้งไว้ก็เหมือนกันครับ ไม่เกิน 2 หมื่น และชุดที่ดูไว้ตอนแรกก็เป็น Onkyo Home Theater รุ่น HT-S 5700 คือออกจากบ้านนี่กำเงินแน่นกะไปถอยมาสนอง need ซะหน่อยเหอะ เพราะไปฟังด้วยตัวเองที่บูธบนห้างมาก็หลายรอบละ กะจัดเต็มเลยทีเดียว ขอตอบแบบกลางๆละกันครับ ด้วยงบแบบเดียวกันนี้ ลองไปฟังด้วยหูเห็นด้วยตาตัวเองก่อน งบประมาณระดับนี้ได้ receiver ดีๆตัวนึงพร้อมกับลำโพงสัญชาติ อเมริกา 5.1 ทั้งชุด คุณภาพเสียงที่ได้"พ่อกับลูก"ครับ เรื่องจริง? ให้ลองฟังหลายๆแบรนด์มาเปรียบเทียบ แล้วถามโปรโมชั่นพนักงานขายให้ถี่ถ้วน ว่ามีงบประมาณระดับนี้มี Brand ไหนจัดโปรฯมั่ง จากนั้นให้ฟังทุกแบรนด์ แล้วเครื่องเสียงจะเป็นคนเลือกท่านเองครับ
ปล.ผมได้ชุด Sherwood RD-7505 + ลำโพง Klipsch HD600 ในราคา 20,xxx บาท ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 04:50:57 pm โดย narawat »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 05:30:17 am »

เห็นด้วยกับท่านนี้อย่างแรงครับ ชุด Inthebox มันสำเร็จรูปจริงๆ คือ Up อะไรในวันข้างหน้าต่อไม่ได้แล้ว ยิ่งเรื่องสายนี่เห็นด้วยอย่างมาก ซึ่งคุณภาพที่ได้ต่างอย่างชัดเจน(ย้ำชัดเจนไม่คลุมเคลือแน่นอน) ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งในมือใหม่เรื่อง Home Theater ซึ่งพึ่งก้าวมาเล่นได้ประมาณ 1เดือนนะครับ งบประมาณที่ตั้งไว้ก็เหมือนกันครับ ไม่เกิน 2 หมื่น และชุดที่ดูไว้ตอนแรกก็เป็น Onkyo Home Theater รุ่น HT-S 5700 คือออกจากบ้านนี่กำเงินแน่นกะไปถอยมาสนอง need ซะหน่อยเหอะ เพราะไปฟังด้วยตัวเองที่บูธบนห้างมาก็หลายรอบละ กะจัดเต็มเลยทีเดียว ขอตอบแบบกลางๆละกันครับ ด้วยงบแบบเดียวกันนี้ ลองไปฟังด้วยหูเห็นด้วยตาตัวเองก่อน งบประมาณระดับนี้ได้ receiver ดีๆตัวนึงพร้อมกับลำโพงสัญชาติ อเมริกา 5.1 ทั้งชุด คุณภาพเสียงที่ได้"พ่อกับลูก"ครับ เรื่องจริง? ให้ลองฟังหลายๆแบรนด์มาเปรียบเทียบ แล้วถามโปรโมชั่นพนักงานขายให้ถี่ถ้วน ว่ามีงบประมาณระดับนี้มี Brand ไหนจัดโปรฯมั่ง จากนั้นให้ฟังทุกแบรนด์ แล้วเครื่องเสียงจะเป็นคนเลือกท่านเองครับ
ปล.ผมได้ชุด Sherwood RD-7505 + ลำโพง Klipsch HD600 ในราคา 20,xxx บาท ครับ

โอ้ววว ขอบคุณมากๆๆๆครับ สำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 10:19:48 am »

โอ้ววว ขอบคุณมากๆๆๆครับ สำหรับคำตอบ

ขออนุญาตช่วยทำให้สับสนต่ออีกนิสจร้า

HD Player / BD Player ที่มี 5.1 , 7.1 Analog out (HD Audio ได้ด้วยอยู่แล้ว)

กับ AVR ,AVC รุ่นเก่าเป็นสิบปี  แต่ต้องเลือกสภาพดีๆ  และมี 5.1 ,7.1 input"""""""รุ่นใหญ่ๆ  หนัก 15-30kgs    ท่านอาจหาได้  ในราคา 5000-10000 บาท

สายอานาล็อก  ไทยทำ  หรือใช้สายพวก Canare / mokami / belden  เข้าหัวท้ายเอง

อาจทำให้เราอึ้ง.......กับคุณภาพแอ็มป์  และการคุมลำโพง....(ลำโพง  นี่ต้องเลือกมือสอง  สภาพดี  ขนาดเหมาะสมกับห้อง  และระดับราคา/งบที่เราไปได้สูงสุด)

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 08:49:53 pm »

[/quote]

ขออนุญาตช่วยทำให้สับสนต่ออีกนิสจร้า

HD Player / BD Player ที่มี 5.1 , 7.1 Analog out (HD Audio ได้ด้วยอยู่แล้ว)

กับ AVR ,AVC รุ่นเก่าเป็นสิบปี  แต่ต้องเลือกสภาพดีๆ  และมี 5.1 ,7.1 input"""""""รุ่นใหญ่ๆ  หนัก 15-30kgs    ท่านอาจหาได้  ในราคา 5000-10000 บาท

สายอานาล็อก  ไทยทำ  หรือใช้สายพวก Canare / mokami / belden  เข้าหัวท้ายเอง

อาจทำให้เราอึ้ง.......กับคุณภาพแอ็มป์  และการคุมลำโพง....(ลำโพง  นี่ต้องเลือกมือสอง  สภาพดี  ขนาดเหมาะสมกับห้อง  และระดับราคา/งบที่เราไปได้สูงสุด)
[/quote]

ลองพิจารณา multi ch amp แทน avr ไหมครับ อย่างของ magnet ไง เน้นกำลังขับเพียวๆ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:05:55 pm »

กับ AVR ,AVC รุ่นเก่าเป็นสิบปี  แต่ต้องเลือกสภาพดีๆ  และมี 5.1 ,7.1 input"""""""รุ่นใหญ่ๆ  หนัก 15-30kgs    ท่านอาจหาได้  ในราคา 5000-10000 บาท

สายอานาล็อก  ไทยทำ  หรือใช้สายพวก Canare / mokami / belden  เข้าหัวท้ายเอง

อาจทำให้เราอึ้ง.......กับคุณภาพแอ็มป์  และการคุมลำโพง....(ลำโพง  นี่ต้องเลือกมือสอง  สภาพดี  ขนาดเหมาะสมกับห้อง  และระดับราคา/งบที่เราไปได้สูงสุด)
[/quote]

ลองพิจารณา multi ch amp แทน avr ไหมครับ อย่างของ magnet ไง เน้นกำลังขับเพียวๆ
[/quote]

ข้าน้อยใช้  
VSA AX10AiN (Power mosfet >>> ลำโพงกรวยกระดาษ  โลหะ  เซรามิค)
Yahama RX-Z9 (Power Transistor >>>กรวยโพลี  เคฟลาร์  กระดาษหนาหนัก)

เพราะ  มันมีหม้อแปลง 1000VA  ....  1500VA  ตามลำดับ
จับมาโมฯแหลกข้างในด้วย

ชิ้นส่วน อุปกรณ์  และผลลัพธ์ที่ได้  ให้ความพึงพอใจ [ปลื่ม]มากกว่า  MA400  [ไม่พูด] ที่บ้านมากจร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 09:07:07 pm โดย wat12 »