ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเสียงที่ออกจากแผ่นบลูเรย์ 5.1 กับ 7.1 หน่อยครับ  (อ่าน 3035 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
พอดีที่บ้าน (AVR Onkyo 838) Setชุดโฮมเธียเตอร์ ลำโพงไว้ที่ 7.1 Ch. แต่หนังบลูเรย์ที่ซื้อมามีทั้ง 7.1 และ 5.1 ขอถามว่า?

1. แผ่นหนังบลูเรย์ที่ซื้อมาบางเรื่องมีแค่ 5.1 เลยถามว่าเสียงที่ออกจะออกแค่ลำโพง Front L/ Front R /Center / SRL / SRR ใช่มั้ยครับ ส่วน Surround Back คู่หนังเสียงออกมั้ยครับ

2. หนัง DVD และ Bluray บางเรื่องไม่มี 5.1 แต่จะมีพวก DTS / Dolby Digital / DTS Digital Stereo อื่นๆ ระบบเสียงพวกนี้ออกลำโพงครบ 7 ตัวมั้ยครับ หรือออกแค่ 5.1 ครับ

3. แล้วดูแผ่นบลูเรย์คอนเสิร์ตล่ะ เช่น David Foster /Eagle Fairwell ที่มีระบบเสียง Dolby Digital / DTS-HD เสียงพวกนี้ออกลำโพงครบ 7 ตัวมั้ยครับ หรือออกแค่ 5.1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2015, 05:42:15 pm โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ tans

• LCD TV member
  • **
ออกตามต้นฉบับครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนแปลงการตั้งค่านะครับ ...

ออฟไลน์ :)

• Edge LED TV member
พอดีที่บ้าน Set ลำโพงไว้ที่ 7.1 Ch. แต่หนังบลูเรย์ที่ซื้อมามีทั้ง 7.1 และ 5.1 ขอถามว่า?

1. แผ่นหนังบลูเรย์ที่ซื้อมาบางเรื่องมีแค่ 5.1 เลยถามว่าเสียงที่ออกจะออกแค่ลำโพง Front L/ Front R /Center / SRL / SRR ใช่มั้ยครับ ส่วน Surround Back คู่หนังเสียงออกมั้ยครับ

2. หนัง DVD และ Bluray บางเรื่องไม่มี 5.1 แต่จะมีพวก DTS / Dolby Digital / DTS Digital Stereo อื่นๆ ระบบเสียงพวกนี้ออกลำโพงครบ 7 ตัวมั้ยครับ หรือออกแค่ 5.1 ครับ

3. แล้วดูแผ่นบลูเรย์คอนเสิร์ตล่ะ เช่น David Foster /Eagle Fairwell ที่มีระบบเสียง Dolby Digital / DTS-HD เสียงพวกนี้ออกลำโพงครบ 7 ตัวมั้ยครับ หรือออกแค่ 5.1 ครับ

เดาว่าต่อกับ avr 7.1
1.back ออกครับ เครื่องจะจัดการให้เอง
2.dts น่าจะออก 7.1 ให้นะคับ แต่ dolby น่าจะออกแค่5.1(ไม่แน่ใจ)
3.ตอบเหมือนข้อ2.ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
5.1 ก็ออก 5.1 , 7.1 ก็ออก 7.1 เสียงไม่ได้ออกตลอดเวลาเหมือนลำโพงคู่หน้า

...วิธีสังเกต  ถ้าเสียงวิ่งรอบๆ ตัว ก็แสดงว่า ลำโพงทุกตัวทำงานตามระบบที่บันทึก

...อีกอย่างหนึ่ง ที่จอหน้าปัด ก็มีสัญญลักษณ์แสดงการทำงานของระบบลำโพง ถ้าเป็น สเตริโอ 2.1 ก็จะมีสี่เหลี่ยมขึ้น 3 กรอบ

...ถ้าเป็น DTS จะมีตัวหนังสือสีแดง บนกรอบสี่เหลี่ยม 6 กรอบ 8 กรอบตามระบบ 5.1 , 7.1 ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
ตอบรวบ 3 ข้อเลย

ถ้าเลือก mode "Direct" เสียงจากต้นทางหรือแผ่นมาอย่างไร เครื่องก็เล่นไปอย่างนั้น
คือ ฟังเพลงจาก cd ก็ออก 2ch หรือถ้าเป็นหนัง 5.1 ก็จะได้ยินเสียง 5.1 ตามต้นทาง หรือแผ่น 7.1 ก็ออก 7.1 ตามนั้นเลย

แต่ถ้าเลือก mode อื่นๆ เช่นพวก dolby, dts หรือ thx ต่างๆ ตัวเครื่องจะแปลงสัญญาณให้ออกตามลำโพงที่ท่านมีอยู่ มากบ้าง น้อยบ้าง ขึ้นอยู่กับแต่ละ mode ที่เลือก