ผู้เขียน หัวข้อ: 60pana a430t เช็คแม่สี สังเกตุเห็นสีมันด่างๆเป็นแทบเส้นตรงครับ  (อ่าน 5056 ครั้ง)

ออฟไลน์ aom1boy

• Flat TV member
  • *
คือ พอเช็คสีอ่อนๆอย่างสีเขียวอ่อน สีเหลือง และสีอ่อนสีอื่นๆ

พอสังเกตุมันจะเป็นแถบ สีด่างๆ เหมือนสีมันไม่เสมอกันอะคับ แต่พอเปิดหนังฉากท้องฟ้าถ้าไม่สังเกตุก็ไม่เหน

แต่สังเกตุดีๆเห็นเลยครับ ทำไงดี

มันปกติรุป่าวหรือแจ้งช่างมาดูดีลอง เช็ค ชม.การเปิดปิดใช้งานรุ่นนี้แล้ว ไม่ใช่ตัวโชว์ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
รุ่นนี้ใช้จอ lg ไม่แน่ใจว่าเป็น direct led หรือไม่ แต่ดูจากอาการที่บอกน่าจะใช่ จอ lg direct led ปีที่แล้วเจอปัญหามุมดำ หรือแถบรอยดำ รอยด่าง บางรายเห็นแนวหลอดไฟ led ด้วย เจอไม่มากก็น้อย หรือไม่เจอเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 12:05:44 pm โดย sirota »

• *
แล้วต้องส่งเคลมไหมครับ แบบนี้ ซื้อมาไม่ถึง7วันมันสามารถเปลี่ยนตัวใหม่ได้เลย

หรือว่ารุ่นนี่ตัวใหม่ก็เป็นอาการเดียวกัน

แล้วต้องส่งเคลมไหมครับ แบบนี้ ซื้อมาไม่ถึง7วันมันสามารถเปลี่ยนตัวใหม่ได้เลย

หรือว่ารุ่นนี่ตัวใหม่ก็เป็นอาการเดียวกัน
ยังไม่มีใครบ่นถึงรุ่นนี้สักเท่าไหร่ครับ อาจเพราะไม่ค่อยมีคนเล่นรุ่นนี้มาก แต่ปกติ direct led ควรจะเกลี่ยแสงสีได้สม่ำเสมอกว่า edge led ด้วยซ้ำ
ถ้าไม่สบายใจหรือดูแล้วมันรำคาญตา ก็ขอเปลี่ยนครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับดวงด้วยว่าตัวใหม่จะเจอมากหรือน้อย หรือไม่มีเลยรึเปล่า

• *
ขอบคุณครับ นัดช่างมาดูละครับ ถ้าเปลี่ยนเครื่อง

งวดนี้ต้องเช็คต่อหน้าช่างละ งวดที่แล้วไม่ได้เช็คอาไรเลย

• *
รบกวนพี่ๆอีกนิดนะครับ แจ้งช่างแล้ววันจันทร์นี้ power buy มาส่งเครืองใหม่ให้ครับ

คำถามครับ
1.ถ้าเกิดเช็คแล้วมันเป็นอาการเดิม ผมสมควรเปลี่ยนรุ่นดีไหมครับ(ส่วนตัวชอบพานาขอเป็น55~60นิ้วนะครับรุ่นไหนดีครับ)

2.ถ้าผมจำเป็นต้องเปลี่ยนยี่ห้อเลย 55~60นิ้วรุ่นไหนหน้าเล่นมั้งครับ

ขอแบบอึดๆทนๆเพราะส่วนตัวเล่นวันละไม่ต่ำ 6ชม.

3.หลังการขายยี่ห้อไหนบริการดีๆมั้งครับถ้าจะไม่เอาพานาโซนิค(เสียดายประกัน3ปี)

ซื้อทีนึงปวดหัวตึ้บๆ [เศร้า]

ขอบคุณครับ

ลองดูวันจันทร์ก่อนสิครับ เผื่อไม่มีปัญหา
คิอรุ่นนี้มันเป็นรุ่นกลางๆขอ panasonic ครับ เพราะฉะนั้นคุณภาพก็ตามราคา อีกอย่างเดี๋ยวนี้พานาโซนิคไม่ได้ผลิตจอเองแล้ว ใช้จอ lg บ้าง samsung บ้าง innolux บ้าง
บอกงบก็ดีนะครับจะได้บอกรุ่นให้ดูไว้เผื่อถูก

• *
สรุป มาเปลี่ยนตัวใหม่เหมือนเดิมอาการเดิม

เปลี่ยนตัวใหม่ครับ แต่ปัญหามันอยุ่ ที่ว่า power buy มันจะมีรุ่นที่ต้องการไหม

สรุป งบ5หมื่น 60นิ้ว ไม่เน็ต ไม่3d รุ่นไหนได้บ้างกับงบนี้อะครับ

สรุป มาเปลี่ยนตัวใหม่เหมือนเดิมอาการเดิม

เปลี่ยนตัวใหม่ครับ แต่ปัญหามันอยุ่ ที่ว่า power buy มันจะมีรุ่นที่ต้องการไหม

สรุป งบ5หมื่น 60นิ้ว ไม่เน็ต ไม่3d รุ่นไหนได้บ้างกับงบนี้อะครับ

ลองดู sony 60w600b ดูครับ จอ 100hz smart tv ผมว่าภาพดีกว่า 60a430t อีก น่าจะอยู่ในงบ
หรือเพิ่มงบได้
sharp 60le960x ตัวท็อป จอ 200hz 3d smart tv ความละเอียดจอ fhd แต่เพิ่ม sub pixel เกือบจะเทียบเท่าจอ 4K ราวๆ 5 หมื่นปลายๆ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นระวังเรื่องแสงรั่วด้วย เพราะทั้งสองตัวเป็น edge led
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2015, 12:14:04 pm โดย sirota »

• *
 [เศร้า] ความคืบหน้านะครับ ตอนนี้ ไปpower buy โซนี่ 60w600bของหมดครับ

ตอนนี่power byมีตัวเลือก อยุ่แค่ pana 55cs630t กับ sony 55w800c

panaราคาอยุ่ที่45000บ.sony43000บ.

60นิ้วนอกนั้น ราคาไกลเกินเอื้อมเลยครับที่power by

พานาภาพเปนไงครับรุ่นนี้พอได้ไหม ส่วนโซนีี เป็นไงครับรุ่นนี้มี3d

เชียร์ sonyv55w800c ครับ ภาพดีกว่า 3d ว่ากันว่าดีใช้ได้ แต่แอนดรอยด์ทีวีป่วย
ถ้าเน้นภาพ ไป sony ดีกว่าครับ

• *
pana cs630t ตัวนี้ภาพดีกว่า 60a410t  รึป่าวครับ

ส่วนโซนี่ แอนดรอยป่วยหมายถึงอาไรครับ พังง่ายรึป่าว

pana cs630t ตัวนี้ภาพดีกว่า 60a410t  รึป่าวครับ

ส่วนโซนี่ แอนดรอยป่วยหมายถึงอาไรครับ พังง่ายรึป่าว
มันดีกว่าอยูแล้วครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้จอ 100hz มั้ย อีกอย่างเหมือนของก็ยังไม่เข้านะครับ
ส่วนที่บอก sony แอนดรอยด์ป่วย เนื่องจากเป็นแอนดรอยด์ทีวีรุ่นแรก แอพอาจยังมาไม่เยอะ cpu ram ยังไม่แรงพอ การรองรับเมาส์ คีย์บอร์ด จะต้องใช้เฉพาะรุ่นที่ sony จัดให้เท่านั้น อาจต้องรอการพัฒนาให้ดีขึ้นกว่านี้อีกครับ
แต่ถ้าเน้นภาพก็ยังเชียร์ w800c ครับ

ออฟไลน์ Mugenze

• LCD TV member
  • **
โซนี่แพงกว่าห้างเกือบหมื่นแหนะ  [ช็อค]

• *
pana55cs630t เซลบอก 100htครับ แต่รุ่นนี้ภาพจะลื่นไหมครับ เวลาดูหนัง

เหมือนไม่ค่อยมีคนเล่นรุ่นนี้เลย ส่วนตัว โซนี่แอนดรอย ผมซื้อกลัวเล่นไม่เปนครับ

ถ้าpana ภาพok เอาได้อยุ่ใช่ไหมครับตัวนี้

pana55cs630t เซลบอก 100htครับ แต่รุ่นนี้ภาพจะลื่นไหมครับ เวลาดูหนัง

เหมือนไม่ค่อยมีคนเล่นรุ่นนี้เลย ส่วนตัว โซนี่แอนดรอย ผมซื้อกลัวเล่นไม่เปนครับ

ถ้าpana ภาพok เอาได้อยุ่ใช่ไหมครับตัวนี้
ผมยังไม่เห็นรุ่น cs630t เลยครับ แนะนำให้เค้าเปิดหนังให้ดูดีกว่า เจ้าของกระทู้เคยใช้ 60a430t แล้ว  รุ่นนี้จอ 100hz เหมือนกันน่าจะดูเทียบกันได้หรือไปดู sony 55w800c เทียบกันก็ได้ ที่แนะนำ sony 55w800c หมายถึง ถ้าเน้นภาพอ่ะครับ ถ้าไม่สนใจแอนดรอยด์ทีวีก็ไม่เป็นไร
ปล.ถ้า cs630t จอ 100hz จริง แล้วชอบจัดไปก็ไม่เสียหลายครับ อย่างน้อย panasonic ให้ประกันถึง 3 ปี

• *
ขอบคุณมากนะคับพี่ที่คอยให้คำตอบ

ล่าสุดทำเรื่องเอาเงินคืนละครับ เปลี่ยนที่ซื้อใหม่ดีกว่า

ส่วนเรื่องทีวี ตอนนี้ สนใจแบรน ญี่ปุ่น แต่ถ่าแบรนเกาหลี

หรือแบรนญี่ปุ่น ที่ไม่ใช่พานา มันมีซื้อประกันเพิ่มได้ไหมคับ

เผื่อจะลองเล่น lg sharp tochiba sony พวกนี้มีซื้อเพิ่มประกันนไหม

ส่วนตัว ภาพพานา มันไม่เวริกเหมือนแต่ก่อนเลย

ออฟไลน์ mewky

• *
ขอบคุณมากนะคับพี่ที่คอยให้คำตอบ

ล่าสุดทำเรื่องเอาเงินคืนละครับ เปลี่ยนที่ซื้อใหม่ดีกว่า

ส่วนเรื่องทีวี ตอนนี้ สนใจแบรน ญี่ปุ่น แต่ถ่าแบรนเกาหลี

หรือแบรนญี่ปุ่น ที่ไม่ใช่พานา มันมีซื้อประกันเพิ่มได้ไหมคับ

เผื่อจะลองเล่น lg sharp tochiba sony พวกนี้มีซื้อเพิ่มประกันนไหม

ส่วนตัว ภาพพานา มันไม่เวริกเหมือนแต่ก่อนเลย

ผมรู้แต่ของ sony นะ sony สามารถซื้อประกันเพิ่มได้เป็น 3 ปี ครับ เป็นประกันของกรุงเทพประกันภัย

http://www.sony.co.th/microsite/extendedwarranty/extended-info.html <------ นี้ครับรายละเอียดลองไปอ่านดู